บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ทางอินเตอร์เน็ต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Ton.tn8
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ทางอินเตอร์เน็ต

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าข้อมูลในหน้าจอ บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ทางอินเตอร์เน็ต สามารถใช้เป็นหลักฐานว่าเราเป็นเจ้าของบัญชีและหุ้นที่มี ได้ไหมครับ หรือว่าสามารถขอหลักฐานอื่นๆได้ และมีเอกสารใดบ้างที่ควรมีบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ทางอินเตอร์เน็ต

โพสต์ที่ 2

ปกติโบรกเกอร์จะส่ง slip มาให้เดือนละครั้งครับ

คล้ายๆ book bank
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ทางอินเตอร์เน็ต

โพสต์ที่ 3

แต่หลักฐานจริงๆ น่าจะเป็นใบหุ้นนะครับ
ต้องถอนหุ้นออกจากบัญชี มีค่าธรรมเนียมนิดหน่อย

ไม่แน่ใจว่าจดเอาหลักฐานไปทำอะไรครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ออกตัวก่อนว่าไม่เคยทำนะครับ

แต่เท่าที่เคยอ่านเจอ ดูเหมือนว่า โบรกเกอร์
สามารถออกใบรับรองว่าเรามีหุ้นอะไรอยู่เท่าไร
ในพอร์ต เพื่อใช้เป็นหลักฐาน ทางการเงินเพื่อ
ขอวีซ่า อะไรทำนองนี้ ครับ

ผมว่าถ้าเอาให้แน่ ก็โทร ไปถามโบรกเกอร์เลยครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ถ้าเอาไปแสดง Financial Statement เพื่อขอ วีซ่า หรือสมัครงาน บริษัทต่างชาติที่ต้องใช้ financial statement
ก็ใช้ statement ที่โบร้กส่งมาก็พอครับ
แต่ถ้าเอาไปค้ำประกันซื้อบ้าน หรือกู้เงิน ต้องไปถอนออกมาเลย แบบที่คุณ ส สลึง ว่า
คือเอาออกจากตลาดไปเลย ออกมาเป็นใบหุ้น แล้วเอาไปหุ้นไปวางค้ำครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
โพสต์โพสต์