คำถามอันเนื่องมาจากบทความ 'ลงทุนอย่างสบายใจ' ของท่าน ด.ร.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Taonoi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำถามอันเนื่องมาจากบทความ 'ลงทุนอย่างสบายใจ' ของท่าน ด.ร.

โพสต์ที่ 1

* ข้อแปด ทุกปี เราต้องคำนวณหาผลตอบแทนประจำปีดูว่าเราทำได้เท่าไรเทียบกับผลตอบแทนของตลาดและเทียบกับเป้าหมายระยะยาวของเราซึ่งก็คือ 10-15% ที่เราตั้งไว้ ...

อยากทราบว่า วิธีการคำนวนหาผลตอบแทนประจำปีของเรา เทียบกับผลตอบแทนของตลาด ใช้วิธีไหนกันครับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า รบกวนช่วยแชร์ความรู้หน่อยครับ
1. บันทึกตัวเลขพอร์ตของเราตอนต้นปี (1 มกราคม)
2. ในระหว่างปี อาจมีการปรับพอร์ตบ้าง ซื้อขายบ้าง ไม่สนใจตัวเลข (ซึ่งในบทความของท่าน ด.ร. ควรจะมีให้น้อยที่สุด)
3. พอสิ้นปี (31 ธันวาคม) ก้อมาดูตัวเลขพอร์ตอีกที เพื่อเทียบกันตอนต้นปี ใช่ไหมครับ
แล้ว...
4. ตัวเลขปันผลควรนำมารวมหรือไม่
5. แล้วผลตอบแทนของตลาด หาจากไหนครับ ???

ขอบคุณครับ
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: คำถามอันเนื่องมาจากบทความ 'ลงทุนอย่างสบายใจ' ของท่าน ด.ร

โพสต์ที่ 2

ผลตอบแทนจากตลาด
http://marketdata.set.or.th/mkt/markets ... country=TH

อันนี้ถูกรึเปล่าครับ :D
stay calm stay invest
Elessar
ผู้ติดตาม: 1

Re: คำถามอันเนื่องมาจากบทความ 'ลงทุนอย่างสบายใจ' ของท่าน ด.ร

โพสต์ที่ 3

ผลตอบแทนตลาด = ((index วันซื้อขายสุดท้ายของปี/index วันซื้อขายสุดท้ายปีที่แล้ว)-1)*100+ dividend yeild ณ วันซื้อขายสุดท้ายปีที่แล้ว
nopy_yoyo

โพสต์ที่ 4

วิธีที่คุณ Taonoi ว่ามาส่วนตัวผมว่าก็เพียงพอแล้วครับ เราคงไม่ได้ต้องการหาตัวเลขเป๊ะๆ แต่เพียงแค่ให้เห็นเป็นไอเดียว่าเราเดินมาถูกทางหรือเปล่า สำหรับปันผล ถ้ามันมากและมีนัยสำคัญ ก็ึควรเอามารวมครับ ซึ่งอาจจะเขย่งกับผลตอบแทนตลาดที่ set index ไม่รวมผลจากปันผล แต่อย่างที่บอกดูแค่เป็นแนวทาง (และหากจะปรับผลตอบแทนตลาดโดยการบวกเพิ่มอัตราเงินปันผลเฉลี่ย ก็คงไม่ผิดอะไร)

ถ้าระหว่างปีไม่ได้เติมเงินหรือเอาเงินออกจากพอร์ตมากนัก ก็คงไ็ม่จำเป็นต้องใช้วิธียากๆ มาคิดครับ เอาแบบง่ายๆ ที่เราเข้าใจที่มาที่ไปก็โอเคแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Taonoi
Verified User

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านครับ
โพสต์โพสต์