จดทะเบียนนิติบุคล เพื่อประหยัดภาษีจาก30เป็น23% ทำได้หรือไม่?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Teathink
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

จดทะเบียนนิติบุคล เพื่อประหยัดภาษีจาก30เป็น23% ทำได้หรือไม่?

โพสต์ที่ 1

เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม
เนื่องจากอัตราภาษีบ้านเรา ภาษีบุคคลธรรมดาแพงมาก ถ้ารายได้เยอะๆต้องเสียกัน30-37% กันเลยทีเดียว
ตอนนี้รัฐบาลได้ลดภาษีสำหรับนิติบุคคลจากเดิม 30% เหลือเพียงแค่ 23%

จากช่องทางตรงนี้ ไม่ทราบว่าเราจะสามารถจดทะเบียนเงินลงทุนของเราเป็นนิติบุคคลได้หรือไม่
เพื่อที่จะได้ประหยัดภาษีสำหรับคนที่ฐานภาษีสูงๆ
ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าจะมีข้อจำกัดอะไรหรือไม่ในการจดทะเบียนนิติบุคคล เช่น
1.ต้องมีผู้จัดตั้งกี่คน
2.จัดตั้งต้องมีวัตถุประสงค์ หรือการดำเนินกิจการ หรือไม่อย่างไร
3.ต้องเสียภาษีอื่นๆซ้ำซ้อนหรือไม่ เช่น ภาษีมูลค่าเพิ่ม
4.ต้องทำบัญชีหรือไม่
5.มีข้อจำกัดในการโยกย้าย โอนเงินหรือไม่
6.ยุ่งยากมากหรือไม่ พอจะทำได้จริงหรือไม่

และอื่นๆ ใครมีความรู้เรื่องพวกนี้ หรือมีเรื่องอะไรที่ควรรู้เพิ่มเติมอีก รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :mrgreen:
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

Re: จดทะเบียนนิติบุคล เพื่อประหยัดภาษีจาก30เป็น23% ทำได้หรือ

โพสต์ที่ 2

1.ต้องมีผู้จัดตั้งกี่คน
ต้องมีผู้เข้าร่วมก่อตั้งอย่างน้อย 3 คน
2.จัดตั้งต้องมีวัตถุประสงค์ หรือการดำเนินกิจการ หรือไม่อย่างไร
ต้องมีวัตถุประสงค์ครับ แต่เค้ามีแบบฟอร์มสำเร็จรูป เราเลือกใช้ได้ แล้วเพิ่มเติมได้เอง
3.ต้องเสียภาษีอื่นๆซ้ำซ้อนหรือไม่ เช่น ภาษีมูลค่าเพิ่ม
ถ้าจำไม่ผิด รายได้ไม่ถึง 1.2 ล้านก็ไม่ต้องจด แต่จากคำถามเรื่องภาษี เดาว่าน่าจะถึงนะครับ
4.ต้องทำบัญชีหรือไม่
ต้องทำแน่นอนครับ
5.มีข้อจำกัดในการโยกย้าย โอนเงินหรือไม่
จดบริษัทแล้ว ก็เป็นนิติบุคคล การใช้จ่ายก็ต้องมีที่มาที่ไปครับ มีข้อจำกัดบ้างครับ6.ยุ่งยากมากหรือไม่ พอจะทำได้จริงหรือไม่
ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ครับ ทำเองได้เลยครับ จดทางอินเตอร์เน็ตก็ได้
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Teathink
ผู้ติดตาม: 5

Re: จดทะเบียนนิติบุคล เพื่อประหยัดภาษีจาก30เป็น23% ทำได้หรือ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับคุณ kotaro ได้ประโยชน์มากๆเลย
ขออนุญาติถามต่อนะครับ

1.ถ้างั้นเราเอาเงินลงทุนของเราทั้งหมดไปจดทะเบียนนิติบุคคล
แล้วเอามาลงทุนในหุ้นอย่างเดียวเลย เค้าจะอนุญาติมั้ยครับ
2.รายได้จะสามารถเอามาหักค่าใช้จ่ายได้มั้ยครับ
3.มีข้อเสียอะไรที่ควรต้องระวังเป็นพิเศษหรือไม่
Fresh Extra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คุณซื้อหุ้นในนามบุคคลธรรมดา Capital Gain ที่ได้คุณไม่ต้องเสียภาษี จะเสียก็แค่ปันผลเท่านั้น

แต่ถ้าคุณซื้อหุ้นในนามนิติบุคคล คุณโดน Capital Gain Tax อ่วมแน่นอนครับ
kit556

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ๆทุกคน ผมขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วย :D
แต่คงไม่มีโอกาสได้เสียภาษีถึงระดับนั้นครับ
Kritsada
Likhit

โพสต์ที่ 6

ถ้าเป็นนิติบุคคล ซื้อขายหุ้นต้องเสีย capital gain tax เหรอครับ ถ้าซื้อขายผ่านตลาดหลักทรัพย์
hai1971

โพสต์ที่ 7

Likhit เขียน:ถ้าเป็นนิติบุคคล ซื้อขายหุ้นต้องเสีย capital gain tax เหรอครับ ถ้าซื้อขายผ่านตลาดหลักทรัพย์

ครับ ดูตัวอย่าง LH ขาย KH ได้ครับ
โพสต์โพสต์