อยากหา partner VI ก่อตั้งกองทุน VI รูปแบบบริษัทครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Re: อยากหา partner VI ก่อตั้งกองทุน VI รูปแบบบริษัทครับ

โพสต์ที่ 31

ถ้าคิดจะทำแบบบัฟเฟต ต้องเข้าใจว่าเค้าเริ่มเปนpartnerกับญาติๆหรือคนสนิทนะครับ ซึ่งคงเชื่อฝีมือปู่เลยเข้ามาเปนpartner แล้วจขกท.ล่ะครับ ผลงานการลงทุนที่ผ่านมาเปนอย่างไร ได้ผลตอบแทนเท่าไหร่ แล้วคิดว่าอยู่ดีๆไปชวนคนอื่นมาลงขันด้วยกันใครเค้าจะเชื่อถือครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยากหา partner VI ก่อตั้งกองทุน VI รูปแบบบริษัทครับ

โพสต์ที่ 32

ไม่ต้องรีบจัดก็ได้ครับ แค่เอาเพื่อนมานั่งคุยกันแล้วสรุปให้ได้ว่าจะซื้อหุ้นอะไรยังยากเลย
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 33

แนะนําให้ถ้าอยากทําให้ แบบ ถูกต้องจริงๆ มีหลักการนะครับ

แนะนําให้ สอบ CFA จนเป็น Level 3 และไปทํางานเป็น ผู้จัดการกองทุน Equity Fund สักระยะครับ

จะทราบการบริหาร และ ข้อจํากัดของการลงทุนแบบ กลุ่ม และ Model ใน การ Trade หุ้นหรือ Decision Making ต่างๆ

และ Build Profile จากการเป็น Fund Manager ทําผลตอบแทนชนะตลาดติดๆกันอย่างน้อย 5 ปี ครับ

หาก จขกท ทําได้ ถือเป็นการพิสูจน์ ฝีมือ ทีนี้่จะระดมทุน จัดตั้งPrivate Fund ก็จะง่ายกว่าเดิม เพราะ พิสูจน์มาแล้ว

ไม่ใช่ No Name แล้ว มาตั้งๆกลุ่มเล็ก อย่าลืมคิดเวลามีปัญหา ขึ้นมานะครับ คุณพร้อมจะเสีย เพื่อน ญาติ หรือ คนสนิท ที่เอาเงินมาลงกับคุณ หรือ ยัง

หากหนักๆ อาจเสียชีวิตได้ เรื่องเงินนี้ เป็นแหล่ง เพาะเชื้อ " ไข้โป้ง" ชั้นดีเลยครับ เลยอยากจะเตือนไว้
chinn
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

ถ้าคิดแค่เมืองไทย อะไรก็ไม่ได้ครับ

ตั้ง trust ที่สิงคโปร แล้วลุยหุ้น ตปท สิครับ

หากผมตั้งทีมอยากได้คนที่อยู่ ตปท แบบประชากรประเทศนั้นๆเลย
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 35

chinn เขียน:ถ้าคิดแค่เมืองไทย อะไรก็ไม่ได้ครับ

ตั้ง trust ที่สิงคโปร แล้วลุยหุ้น ตปท สิครับ

หากผมตั้งทีมอยากได้คนที่อยู่ ตปท แบบประชากรประเทศนั้นๆเลย
สุโค่ยคับ. Chinn roger
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ckanjana
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 36

แนะนําให้ถ้าอยากทําให้ แบบ ถูกต้องจริงๆ มีหลักการนะครับ

แนะนําให้ สอบ CFA จนเป็น Level 3 และไปทํางานเป็น ผู้จัดการกองทุน Equity Fund สักระยะครับ

จะทราบการบริหาร และ ข้อจํากัดของการลงทุนแบบ กลุ่ม และ Model ใน การ Trade หุ้นหรือ Decision Making ต่างๆ

และ Build Profile จากการเป็น Fund Manager ทําผลตอบแทนชนะตลาดติดๆกันอย่างน้อย 5 ปี ครับ

หาก จขกท ทําได้ ถือเป็นการพิสูจน์ ฝีมือ ทีนี้่จะระดมทุน จัดตั้งPrivate Fund ก็จะง่ายกว่าเดิม เพราะ พิสูจน์มาแล้ว

ไม่ใช่ No Name แล้ว มาตั้งๆกลุ่มเล็ก อย่าลืมคิดเวลามีปัญหา ขึ้นมานะครับ คุณพร้อมจะเสีย เพื่อน ญาติ หรือ คนสนิท ที่เอาเงินมาลงกับคุณ หรือ ยัง

หากหนักๆ อาจเสียชีวิตได้ เรื่องเงินนี้ เป็นแหล่ง เพาะเชื้อ " ไข้โป้ง" ชั้นดีเลยครับ เลยอยากจะเตือนไว้

ขอตอบตามนี้นะครับ
CFA ตอนนี้มีอยู่ในทีมแล้วครับ เชี่ยวชาญเรื่องหุ้นกลุ่มพลังงาน ซึ่ง กำไรไม่สูงมากหากเทียบกับหุ้นตัวเล็ก
ทําผลตอบแทนชนะตลาดติดๆกันอย่างต่อเนื่องแต่ยังต้องการการพัฒนาไปอย่างต่อเนื่องครับ
สิ่งที่อยากได้คือคนดีมีความรู้ความสามารถและทัศนคติเชิงบวกมาเติบโตไปด้วยกันครับ
█║▌│█│║▌║││█║▌│║▌║
https://www.facebook.com/ckivp
pporkha
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 37

naijan เขียน:มันจะดีกว่าการลงทุนคนเดียวอย่างไรครับ ให้เหตุผลหน่อย ผมยังนึกไม่ออก
เคยอ่านเจอในหนังสือของ ปีเตอร์ ลินซ์ เขาบอกกองทุนจัดตั้งโดยคณะบุคคลในอเมริกาสามารถทำกำไรได้มากกว่ากองทุนที่บริหารด้วยมีอาชีพ เพราะว่า
- ช่วยลดการขายหมู และตามแห่จนติดดอย
- มีหลายคนจะช่วยกันกรองหุ้นได้ดีขึ้นครับ
If tomorrow never come.