"หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
bombay.vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 61

sao-nua เขียน:ข้อ 5
TUF (ทูน่ากระป๋อง #1 ของโลกก)
IVL (PET #1 ของโลกกก)
TRUBB (concentrated durex เอ้ยย latex #1 ของโลกก)

เอาอีกๆๆ บริหารรอยหยักในสมอง ^^
ตอบได้เยอะจัง..เก่งจัง แบ่งรอยหยักในสมองบ้างจิ :P :P
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 62

สุดยอดมากครับแต่ละท่าน :bow: :bow:
ถูกทุกข้อครับ

อันดับหนึ่งของโลก เช่น tuf sta ivl scc (กระเบื้อง) tcb ประมาณนี้ครับ
เกือบลืม delta ของคนสาวเนื้อ

อย่างที่บอกไม่ใช่ความเก่งแต่อย่างใด
ตอนผมคลอด คุณแม่ผมก็ไม่ได้เล่นหุ้น
ที่จริงตลาดหุ้นยังไม่เปิดด้วยซ้ำ :oops:

เรื่องอย่างนี้ไม่มีทางลัด ต้องอ่านอย่างเดียว
อ่าน 56-1 ให้เหมือนอ่านนิยาย... :)

ถ้ายังสนุกผมขออีกหน่อยละกัน..

1.ที่ดิน 400 ไร่กลางกรุง ผมขายคุณแค่ 4 ร้อยล้าน
2.หุ้นอะไร ขายใบมีด
3.หุ้นอะไร มีสวนปาล์มหลายหมื่นไร่ที่อินโด
4.หุ้นอะไร กำไรอยู่ที่โรงกลั่นในมาเลเซีย

ข้อสุดท้ายยากที่สุด..

5.ฮอนชวน เกี่ยวข้องกับบริษัทอะไร (ห้ามใช้ google เสริจนะ)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 63

ฮ่า...สนุกด้วยคน
ได้ 1 ข้อ ก็ยังดี
2. HTECH ทำใบมีดส่ง harddisk

ข้ออื่น ... :'O ไม่รู้
sao-nua

โพสต์ที่ 64

สาวเหนือค่ะ :mrgreen: (บางคนอ่านเป็น สาว"นัว" .... = =")
Nanotube
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 133

โพสต์ที่ 65

ตอบไม่ได้เลยสักข้ออ่ะ คุณโจสุดยอดมากๆ เลยครับ :bow:

ขอลองเดาข้อ 3 ว่าเป็น PTTGC หรือเปล่าครับ เคยได้ข่าวว่าไปลงทุนที่อินโดเพื่อทำ EO EG
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 66

Ii'8N เขียน:ฮ่า...สนุกด้วยคน
ได้ 1 ข้อ ก็ยังดี
2. HTECH ทำใบมีดส่ง harddisk

ข้ออื่น ... :'O ไม่รู้

ผมอาจจะถามกำกวมนิดนึง
ไม่ได้หมายถึง htech ครับ
เป็นมีดโตโยครับ

pttgc คิดว่ายังไม่ถูกครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
OneFineDay

โพสต์ที่ 67

ขายใบมีดน่าจะ SMIT นะคะ
tooyen

โพสต์ที่ 68

ข้อ1 csr สนามกอล์ฟไม่รู้โดนน้ำท่วมเปล่า
tooyen ,air conditioner, electric fan
Tungkung

โพสต์ที่ 69

ข้อ3 ใช่ TOP หรือเปล่าครับ
it
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมอ่านคำถามพี่โจแล้ว ตอบไม่ได้สักข้อครับ
ขยันหาข้อมูลและประสบการณ์ ต้องซื้อด้วยเวลาจริงๆๆครับ ช้าไม่ได้จริงๆ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าเราควรเลือกอ่านตัวไหน ด้วยเหตุผลอะไรบ้าง
NAI-A SIKHIU

โพสต์ที่ 71

เป็นกระทู้ที่อ่านแล้วสนุกมากกระทู้นึง ทำให้นึกถึงตอนสมัยก่อนเวลาใกล้สอบจะติวกันแบบนี้ มาอ่านคำถามของพี่ลูกอีสาน ทำให้รู้เลยว่า เรานี่สงสัยนั่งอยู่หลังห้องแหงๆ 555
นครจันทึก จารึกภาพ ๔,๐๐๐ ปี สี่เขี้ยวต้นตำนาน คู่บ้านลำตะคลอง
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 72

ไอ้หลังห้องนี่ก็พอจะรู้อะไรๆบ้าง แต่ผมคงอยู่นอกห้องแน่ๆเลย ใบ้สนิทไม่รู้อาไรเลย :D
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 73

Wowww!!!
เด็กอนุบาลขอคาราวะ ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้มาก สนุกด้วย เดี๋ยวจะลองไปหาความรู้เพิ่มในหุ้นที่เรารู้สึกWowww
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
thanapon.k
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 74

สนุกด้วยคน :D
1.ci
2.smit
3.ptt
4.tasco
itnas

โพสต์ที่ 75

ขอสนุกด้วยคน ข้อ5 ฮอนชวน น่าจะเกี่ยวกับ บ.ฝาจีบ นะครับ เป็นคู่แข่งกัน
itnas

โพสต์ที่ 76

คิดไปคิดมาเหมือนฝาจีบจะไม่ได้ทำฝาพลาสติกแฮะ ขอเปลี่ยนคำตอบเป็น oishi ละกันครับ
sakkaphan

โพสต์ที่ 77

อันดับหนึ่งของโลกขอเพิ่มอีกหนึ่งบริษัท sithai
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 78

คำตอบนะครับ...

1.csr มีที่ดินสนามกอฟแถวกรุงเทพกรีฑาประมาณ 400 ไร่ เป็นขุมทรัพย์ที่เจ้าของไม่ยอมปลดปล่อย ส่วน ci มีที่ดินแถวลาดกระบัง 1000 ไร่ แต่เข้าใจว่าเป็นบริษัทร่วมที่ถือหุ้นไม่เยอะนะครับ

2.smit ขายมีด Toyo knife บริษัทนี้มีหลายแผนก ยังมีขายเหล็กแม่พิมพ์ นายหน้าเครื่องจักร ขายเลื่อย เหล็กชุบแข็ง

3.ptt ลงทุนบริษัทที่สิงคโปร์ที่มีสัปมทานปลูกปาล์มแถวกะลิมันตัน

4.tasco มีบริษัทย่อยที่ทำโรงกลั่นยางมะตอยที่มาเล เข้าใจว่ายังมีปัญหาเรื่องการฟ้องร้องกับหุ้นส่วนมาเล

ขอบคุณ sithai ครับ ผลิตเมลาลีนที่กำลังการผลิตมากที่สุดในโลก

ข้อ 5 ยังไม่มีใครตอบได้ ใบ้อีกหน่อยว่าเป็นบริษัทร่วมที่สร้างกำไรเท่าๆกับบริษัทแม่

ถามเป็นชุดสุดท้ายจริงๆ คนที่ตอบได้หมด น่าจะเก่งมากๆๆๆๆ :bow: :bow:

1.บริษัทอะไรเอ่ยทำธุรกิจในโอมาน (ที่ไม่ใช่ pttepนะ)
2.มีโรงงานอยู่ที่อินเดีย
3.ทำบ้านจัดสรร มีโรงงานกระดาษ และสุดท้ายทำโรงเย็บผ้า ไม่เกี่ยวข้องกันสักนิด แต่มีบริษัทอย่างนี้จริงๆ...
4.ข้อนี้อาจจะยากหน่อย หุ้นที่ผมอยากจะถือไปตลอดชีวิตคือหุ้นอะไร
คนคอน

โพสต์ที่ 79

ขอตอบข้อ 4ละกัน พี่โจ คงอยากถือ cpf ตลอดชีวิต
warlord

โพสต์ที่ 80

ลูกอิสาน เขียน: 1.บริษัทอะไรเอ่ยทำธุรกิจในโอมาน (ที่ไม่ใช่ pttepนะ)
น่าจะเป็น TRC ครับ
thanapon.k

โพสต์ที่ 81

ลองมั่วอีก :mrgreen:
1.trc
2.sithai
3.ยากจริงๆคับพี่โจ หุ้นไรหว่า
4.mint
1154

โพสต์ที่ 82

ขอตอบข้อเดียวคับ
4.หุ้นส่วนชีวิต
itnas

โพสต์ที่ 83

ข้อ4. ผมขอเดาครับ.....หุ้นส่วนชีวิต ครับ พี่ลูกอิสาน
navapon

โพสต์ที่ 84

อายสุดๆครับ :oops: :oops: :oops:
คุณโจเฉลยมา อ้าว บางตัวนี่หุ้นเรามีนี่หว่า ทำไมเราไม่รู้เรื่องอะไรเลย
:bow: :bow: :bow:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
YEAN

โพสต์ที่ 85

ฮอนชวน เช่าโรงงาน F&D อยู่
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 86

เก่งกันจริงๆ ยอมแพ้ราบคาบ ครับ :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
somkull
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 87

ข้อ 3 เดาว่า AFC
ข้อ 5 ตอบเล่นๆว่าน่าจะเป็นหุ้นส่วนชีวิต :juju:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 88

เข้ามาคารวะครับ :bow: :bow: :bow:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 89

ลูกอิสาน เขียน: 4.ข้อนี้อาจจะยากหน่อย หุ้นที่ผมอยากจะถือไปตลอดชีวิตคือหุ้นอะไร
ขอตอบว่าหุ้นที่ undervalue สุดๆ :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 90

ขอบคุณพี่โจ และ พี่ๆทุกท่านที่มาแบ่งปันความรู้กันครับ

สนุกและได้ประโยชน์มากๆครับ

ที่สำคัญคือ มีแรงบันดาลใจในการอ่าน 56-1ขึ้นมาทันทีเลยครับ

ปีนี้จะอ่านให้เยอะๆเล้ยยยยยยยย

:D :D :D