ปี2554 ผ่านไปคุณได้เรียนรู้อะไรจาก ตลาด"ขุมทรัพย์การเงิน"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ปี2554 ผ่านไปคุณได้เรียนรู้อะไรจาก ตลาด"ขุมทรัพย์การเงิน

โพสต์ที่ 61

sorageol46 เขียน:
ขอขอบคุณพี่โดม ที่คอยให้คำแน่ะนำดีๆกับผมตลอดมาครับ

ขอบคุณครับ
ว่างๆแวะมาเยี่ยมที่บ้านพี่ได้นะครับ มาจิบเบียร์เชียร์หุ้นกัน :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

Re: ปี2554 ผ่านไปคุณได้เรียนรู้อะไรจาก ตลาด"ขุมทรัพย์การเงิน

โพสต์ที่ 62

Nanotube เขียน:เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ครับ :cool: ขอบคุณพี่โดมที่ช่วยตั้งกระทู้ดีๆ แบบนี้ และขอบคุณทุกๆ ท่านที่มาช่วยแชร์ความรู้ครับ

พอดีได้ลองทำสรุปข้อผิดพลาดของตัวเอง เพื่อเก็บไว้เป็นข้อเตือนใจไม่ให้ผิดพลาดในปีต่อๆ ไป เลยขออนุญาตแชร์ให้เพื่อนๆ อ่านบ้างครับ
1. จงมั่นใจในพื้นฐานของบริษัทที่เราได้ทำการวิเคราะห์มาอย่างดีแล้ว แม้จะมีบางภาวะที่ตลาดตกใจ ก็อย่าตกใจตาม

2. หุ้น Turn around หรือหุ้นเงาที่คนยังไม่รู้จัก ราคาหุ้นจะเริ่ม Peak ก็ต่อเมื่อเป็นที่รู้จักมากขึ้นของตลาด เช่นมีการพูดถึงกันมากตามเว็บบอร์ดต่างๆ

3. ตลาดปัจจุบัน (2 ปีที่ผ่านมา) สนใจ Trend ในอนาคตมากกว่าผลประกอบการปัจจุบันหรือประมาณการผลประกอบการไตรมาสถัดไป โดยเฉพาะถ้าเป็น Trend ที่เกาะ Megatrend และเป็น Trend ใหม่ๆ ที่ยังไม่เป็นที่รู้จัก ถ้าเจอหุ้นประเภทนี้ควรใช้วิธีมองไปให้ไกลๆ ถึงช่วงที่ตลาดอิ่มตัวแล้วประเมินว่า ขนาดตลาด ณ ขณะนั้นควรเป็นเท่าไหร่ บริษัทนี้จะมี Mkt Share เท่าไหร่ และอัตรากำไรสุทธิจะเหลือเท่าไหร่ แล้วค่อยประเมินราคาด้วย PE หรือ EV/EBITDA ซึ่งจะแม่นยำมากกว่า

4. พิจารณา Mkt Cap เป็นสำคัญว่า ที่ Mkt Cap ขนาดนี้กับ Business Model แบบนี้ ถูกหรือแพงไปหรือเปล่า ถ้าเรามีตังค์ซื้อทั้งกิจการ ด้วย Mkt Cap เท่านี้จะซื้อมั้ย และถ้าซื้อแล้วจะขายที่ Mkt Cap เท่าไหร่ดี การดู Mkt Cap จะช่วยลดการ Bias จากราคาหุ้นได้

5. การขายเพื่อทำ SAP เพื่อหวังกำไรเล็กๆ น้อยๆ ไม่ควรทำและควรเลิกคิดที่จะทำไปได้เลย ตราบใดที่ราคาที่จะทำ SAP ยังไม่ถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ เพราะ 90% ของคนเราจะทำใจไม่ได้ที่จะซื้อหุ้นกลับในราคาที่แพงกว่าที่ขายไป ดังนั้นการ SAP ขณะที่ราคายังไม่ถึงเป้าหมาย มีโอกาสพลาดสูงที่เมื่อขายแล้ว ราคาจะวิ่งต่อและเราไม่กล้าซื้อคืน ซึ่งทำให้เราพลาดโอกาสดีๆ ไปเมื่อราคาหุ้นวิ่งขึ้นไปสะท้อนพื้นฐานของมัน

6. เมื่อราคาหุ้นมันวิ่งมาใกล้ราคาเป้าหมายเราแล้ว ก็จงทยอยขายซะ ห้ามเปลี่ยนใจและคิดที่จะ Revise ราคาเป้าหมายเดิมเด็ดขาด เพราะช่วงนั้นจะมี Bias สูงมาก (ความโลภกำลังบังตา) ยกเว้นว่าจะมีข้อมูลใหม่ๆ ที่กระทบกับพื้นฐานของบริษัทอย่างมีนัยสำคัญจริงๆ กรณีที่เราขายแล้วมันยังขึ้นต่อไปเรื่อยๆ ก็จงคิดซะว่าแบ่งกำไรให้กับคนอื่นๆ บ้าง
สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณเพื่อนๆ และพี่ๆ ทุกท่าน ที่ช่วยแบ่งปันความรู้เรื่อยๆ มานะครับ และก็สวัสดีปีใหม่ 2555 โชคดีในการลงทุนทุกๆ ท่านครับ
ขอบคุณ นาโนทูป เช่นกันครับที่มาแบ่งปัน ผลตอบแทนปีที่แล้ว สุดโค่ยเลยครับ ยินดีด้วยครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Nanotube
ผู้ติดตาม: 134

โพสต์ที่ 63

อันนั้นเป็นประสบการณ์ตรงจากทั้ง JAS และ KAMART ครับ เลยคิดแปะไว้เตือนใจตัวเอง และแบ่งปันคนอื่นๆ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ปีที่แล้วโชคดีมี JAS กับ KAMART เป็นพระเอก แต่ปีนี้ไม่รู้จะเป็นยังไงครับ

ยังไงก็ขอบคุณคุณโดมเช่นกัน ที่คอยแบ่งปันในห้อง JAS ตลอดครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 64

Nanotube เขียน:อันนั้นเป็นประสบการณ์ตรงจากทั้ง JAS และ KAMART ครับ เลยคิดแปะไว้เตือนใจตัวเอง และแบ่งปันคนอื่นๆ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ปีที่แล้วโชคดีมี JAS กับ KAMART เป็นพระเอก แต่ปีนี้ไม่รู้จะเป็นยังไงครับ

ยังไงก็ขอบคุณคุณโดมเช่นกัน ที่คอยแบ่งปันในห้อง JAS ตลอดครับ
ผมโพสต์ในห้อง JAS มากที่สุดปีที่แล้ว ทำให้คนเรียกผมเป็น Dome@Jas ไปหมดแล้ว ...ฮ่า :mrgreen:

แต่มันไม่ได้หมายความว่า ผมลงทุนหุ้นตัวเดียวนะ..... :?

เพียงแต่พอจะรู้เรื่องหุ้นตัวนั้นมากหน่อยแค่นั้นเอง....คร๊าบบบบบบบ
"