มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
terati20
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 61

ยื่นเรียบร้อยเเล้ว ทั้ง 90 91 ผ่านฉลุยตรงกับที่คำนวนไว้เป๊ะ :)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ndd_new

Re: มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 62

ขออภัย .. กรมสรรพากรจะเปิดให้บริการยื่นแบบภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภ.ง.ด.90/91 ปีภาษี 2554
ตั้งแต่วันที่ 6 มกราคม 2555 เป็นต้นไป

เข้าไปล่าสุด เจอแบบนี้

--------------------------------------------------------------------------------
gainer

โพสต์ที่ 63

ยื่นผ่านตั้งแต่วันแรกแล้ว คำนวณแล้วก็ตรงเป๊ะ (มีแค่ขอคืนเครดิตภาษีเงินปันผลไม่กี่ตัว)

ตอนนี้ยังตรวจสอบการขอคืนหรือขอเอกสารเพิ่มเติมไม่ได้ call center บอกรอดูวันจันทร์
phemstap

โพสต์ที่ 64

ndd_new เขียน:ขออภัย .. กรมสรรพากรจะเปิดให้บริการยื่นแบบภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภ.ง.ด.90/91 ปีภาษี 2554
ตั้งแต่วันที่ 6 มกราคม 2555 เป็นต้นไป

เข้าไปล่าสุด เจอแบบนี้

--------------------------------------------------------------------------------
คนที่ยื่นแล้วผ่าน ผมว่าคงไม่มีเงินคืนภาษี หรือไม่ก็นิดเดียว ระบบเลยไม่เช็คมาก ให้ผ่านไป

แต่สำหรับคนที่ได้คืนเยอะ ระบบเช็คแล้วว่าอาจเสียหายทางรัฐ จึงบอก "พบข้อผิดพาด"

ดีเหมือนกันที่ออกประกาศทาง web ไม่ต้องให้เราคีซ้ำๆ ตอนนี้ก็รอวันที่ 6 ม.ค. ก็แล้วกัน... :?
phemstap

โพสต์ที่ 65

เช้านี้ตื่นมาแต่เช้า ว่าจะยื่นภาษี เอ่า...ดันยังไม่เปิด ไหนว่าวันนี้ไง... :o
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 66

โทรไปถามสรรพากร บอกว่าต้องลงระบบคำนวณเกี่ยวกับลดหย่อนภาษีพิเศษเพิ่ม
ทำให้ยังใช้งานไม่ได้ บอกให้รอตอนบ่ายวันนี้
แต่รอเข้าไปหลายที่ก็ยังไม่ได้
ร้องเพลงรอต่อปายยยยย
:roll:
เบื๊อก
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

ผมโทรไปถามเหมือนกันครับวันนี้ เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าอีก 2-3 วันเลยถึงจะใช้ได้ เพราะต้องมีการปรับปรุงโปรแกรมสำหรับการคำนวณลดหย่อนน้ำท่วม สงสัยจะต้องเป็นอาทิตย์หน้าครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 68

โดยประสบการณ์ที่ยื่นมาหลายปี ถ้าหากยื่นตั้งแต่วันที่ 1 มค ของทุกปี
รอนานสุดคืออาทิตย์ที่สามของเดือน หน้าเว๊ปก็จะบอกว่า
1. ออกเช็คแล้ว
2. ส่งเอกสารเพิ่มเติม
3. กำลังพิจารณาอยู่
:)
:)
ktpkhk8

โพสต์ที่ 69

ยื่นแล้วเช้า วันนี้ 7-1-55 ผ่านฉลุยครับ
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
phemstap

โพสต์ที่ 70

ktpkhk8 เขียน:ยื่นแล้วเช้า วันนี้ 7-1-55 ผ่านฉลุยครับ
เหมือนกันเลย ตื่นเช้ามาลองเข้าไปดู RD กลับไปใช้ Program เก่า เหมือนปีก่อน
เลยไม่มีปัญหา ยื่นได้ดี :D
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 71

เลยเข้าไปมั่ง

แล้วหลังจากนั้น...ตรวจสอบดู

http://www.rd.go.th/publish/tax_inquire.html บริการสอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี ภ.ง.ด. 90,91

ผลการสอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี ภ.ง.ด.90,91 ปีภาษี 2554
เลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากร:
เลขประจำตัวประชาชน: 3-xxxx-xxxxx-xx-1
ชื่อ: xxxx
นามสกุล: xxxx

ขออภัย ขอให้ท่านตรวจสอบผลการพิจารณา คืนเงินภาษี 3 วันทำการ
นับถัดจากวันที่ ท่านได้ยื่นแบบฯ เสร็จสมบูรณ์แล้ว

แปลว่าได้รับข้อมูลที่เรากรอกไปแล้ว
ลองเลือกปีเป็นที่แล้ว ก็มีข้อมูลคืนเิงิน ...ระบบปกติดีแล้ว

ผลการสอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี ภ.ง.ด.90,91 ปีภาษี 2553
เลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากร: 1-xxxx-xxxx-1
เลขประจำตัวประชาชน: 3-xxxx-xxxxx-xx-1
ชื่อ: xxx
นามสกุล: xxx

ท่านได้นำเช็คเลขที่ 5204495286
เข้าบัญชีแล้ว เมื่อวันที่ 12/01/2554

ลำดับที่ วันที่ยื่นแบบ สถานที่ยื่นแบบ ประเภทแบบ
1 02/01/2554 สำนักบริหารการเสียภาษีทางอิเล็กทรอนิกส์ ภ.ง.ด.90

Phaisarn

โพสต์ที่ 72

ยื่น ผ่าน ปกติแล้ว วันที่ 7/1/11 ผ่าน IE
ตอนแรก ใช้ chrome มีปัญหา มันไม่คำนวณกระดาษทำการให้จึงต้องเปลี่ยนมาใช้ IE
pongo

โพสต์ที่ 73

แล้วคนที่ยื่นก่อนที่ระบบจะปิดปรับปรุง ต้องยื่นใหม่ไหมเอ่ย
Ii'8N

โพสต์ที่ 74

pongo เขียน:แล้วคนที่ยื่นก่อนที่ระบบจะปิดปรับปรุง ต้องยื่นใหม่ไหมเอ่ย
เข้าไปเช็คได้เหมือนกันครับ
https://rdserver.rd.go.th/cgi-bin/main/ ... t_pnd90.pl

เข้าสู่ระบบจัดพิมพ์ (Login)

แล้ว เลือก
- พิมพ์แบบแสดงรายการ (แต่ถ้าไปเลือก พิมพ์ใบเสร็จรับเงิน จะเช็คใบเสร็จปีที่แล้ว 2553 ที่เราจ่ายภาษีเพิ่ม สรรพากรออกใบเสร็จให้เรา)

- เลือกปีภาษี 2554 จะมี link ให้เข้าไปเอกสารที่ submit แล้ว "หมายเลขอ้างอิงการบันทึกแบบ"
จะพบข้อความ
ขณะนี้แบบของท่าน อยู่ระหว่างดำเนินการ ต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ สำนักบริหารการเสียภาษีทางอิเล็กทรอนิกส์ โทร 0-2272-8343, 0-2272-8463
= แปลว่าระบบรับข้อมูลไปแล้ว

- ถ้าทดลองเลือกปีแล้ว จะมี link ให้เข้าไปเอกสารที่ submit แล้ว เหมือนกัน แล้วจะไปยังฟอร์มย้อนหลังของปีแล้ว ที่เราทำไป
pongo

โพสต์ที่ 75

โอ้ววว เช็คผลได้ด้วย ขอบคุณคุณ Ii'8N มากครับ :D :D :D
athichoke

โพสต์ที่ 76

สงสัยว่า ใส่ในช่องเบี้ยประกันชีวิตไป แต่ไม่เห็นว่าจะไปเพิ่มเครดิตภาษีแต่อย่างใด
ใครเป็นอย่างผมรึเปล่าครับ นอกนั้นก็ปกติผ่านฉลุย
พรแสวงเหนือพรสวรรค์
simpleBE

โพสต์ที่ 77

สิ้นสุดการรอคอย
ยื่นเรียบร้อยแล้วคร๊าบบบ
:mrgreen:
ซากคน

โพสต์ที่ 78

กระแสความหิวโหยเงินคืนภาษีปีนี้ ดูเหมือนแรงยิ่งขึ้นทุกปีๆ โดยเฉพาะกับคนถือหุ้นกินปันผล :B

ซากขอเสนอวิธีตรวจสอบ 3 ขั้นเบื้องต้น ในฐานะที่ยื่นมา 6 ปีภาษี แบบว่าเซ็งจนชาชิน

ยกที่ 1
ตรวจดู พิมพ์แบบแสดงรายการ ว่าระบบบันทึกข้อมูลเราภายใต้หมายเลขอ้างอิงอะไรhttp://pic.free.in.th/id/f1cdb7acf24960 ... 44826e25fb

ยกที่ 2
ผลสอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี ดูแล้วย้อนแย้งกับหน้าต่างข้างบน...
http://pic.free.in.th/id/66e15a58ee376a ... e5001a22a5

ยกที่ 3
ถ้าระบบรับแล้ว หลังจากใส่ ID pass เข้าไปกรอก หน้าต่างนี้จะโชว์ขึ้นมาดัก :8)
http://pic.free.in.th/id/6b07e0e88a8024 ... 35ee202574
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
greenman
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 79

มีคำถาม พอดีมี LTF ของภรรยาซึ่งมิได้เสียภาษีจำเป็นต้องยื่นภาษีไม่ทราบว่าต้องยื่นกองอื่นที่หัก ณ ที่จ่ายไปแล้วหรือไม่ (ตั้งใจจะยื่นเฉพาะกองที่ไม่ได้หักภาษี ณ ที่จ่ายอย่างเดียว) ขอบคุณครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 80

ปัญหาของคนหิวเงินแบบเราๆ ที่พันทิพ :8)

http://www3.pantip.com/cafe/sinthorn/to ... 60124.html
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
taechinapat

โพสต์ที่ 81

สามารถขอข้อมูล/เอกสาร เงินปันผล ย้อนหลังได้ที่ไหน
บางฉบับยังไม่ได้รับ สงสัยถูกน้ำพัดพาไป
driving performance
Mote_VI

โพสต์ที่ 82

taechinapat เขียน:สามารถขอข้อมูล/เอกสาร เงินปันผล ย้อนหลังได้ที่ไหน
บางฉบับยังไม่ได้รับ สงสัยถูกน้ำพัดพาไป
ตามลิ้งนี้เลยครับ http://www.tsd.co.th/th/investorportal/
Ii'8N

โพสต์ที่ 83

ไปสมัคร tsd ครับ
เขาทำสำเนาฉบับ electronic ไว้ ข้อมูลตรงกับใบสีส้มได้ pdf แต่ถือว่าเป็นทางการ ใช้แทนได้

scan บัตรประชาชน ส่ง email/fax ก็ได้ ถ้าไม่สะดวกแต่ช้าหน่อยก็ ทางจม.
มีมือถือ มี e-mail (แยกส่ง password มาทาง SMS.... ถือว่ามาตรการรักษาความปลอดภัยใช้ได้)

http://www.tsd.co.th/th/investorportal/ ... ister.html

แต่ว่าปีที่แล้ว ผม download เตรียมไว้ สรรพากรไม่ขอดูเลย
คิดว่าปกติเขาน่าจะทำ online database ถึงกันแล้ว
ถ้าไม่มีอะไรน่าสงสัยว่าเราซุกซ่อนอะไรรึเปล่า ก็คงปล่อยผ่าน

อ๊ะ พิมพ์ช้ากว่าคุณ Mote VI แป๊บเดียว
tingku

โพสต์ที่ 84

ยื่นผ่านไปเรียบร้อยตั้งแต่วันที่ 1

ปีที่แล้วส่งเอกสารวันที่ 4 ได้เช็ควันที่ 16 ปีนี้เห็นเงียบไม่ขอเอกสารเลยเข้าไปตรวจสอบ เจออย่างงี้เซ็งเลย

รูปภาพ
My Goal

"Earning 1.2M Baht a year doing nothing other than ticking my toe, by the age of 40."
Mote_VI

โพสต์ที่ 85

tingku เขียน:ยื่นผ่านไปเรียบร้อยตั้งแต่วันที่ 1

ปีที่แล้วส่งเอกสารวันที่ 4 ได้เช็ควันที่ 16 ปีนี้เห็นเงียบไม่ขอเอกสารเลยเข้าไปตรวจสอบ เจออย่างงี้เซ็งเลย

รูปภาพ
ลองเข้าไปล็อคอินครับ ถ้าระบบแจ้งว่าคุณได้ยื่นแล้ว แสดงว่าระบบรับข้อมูลแล้วเพียงแต่ว่าระบบยังไม่ลิ้งค์มาที่ระบบตรวจสอบนี้ ผมโทรไปถามกรมสรรพากร เขาบอกว่ากำลังแก้ระบบอยู่ อาทิตย์หน้าน่าจะเช็คได้ ถ้ายื่นซ้ำจะทำให้ได้คืนภาษีช้าครับ เพราะเขาต้องใช้เวลาตรวจสอบอีก ยังไงใจเย็นๆครับ อาทิตย์หน้าเช็คอีกที
phemstap

โพสต์ที่ 86

ปีนี้ทุกอย่างของ RD ล่าช้าไปหมด ทำงานกันอย่างไร เสื่อมถอยลงทุกปี ต้องปรับปรุงนะๆๆ

ผมเริ่มยื่นตั้งแต่วันที่ 1 ตอน 7:30 น. ระบบมีปัญหา ก็ลองทำทุกวัน จนวันที่ 7 ถึงจะยื่นได้
เนื่องจากโปรแกมใหม่ RD มีปัญหา สุดท้ายต้องกลับไปใช้โปรแกมปีที่แล้ว

พอยื่นได้แล้ว ก็รอว่าเมื่อไหร่จะพิมพ์แบบที่มีเบอร์ใบเสร็จรับเงิน จนวันนี้วันที่ 16 ยังไม่ได้เลย
บอกให้รอ 3 วันทำการ นี่ก็เกินมาแล้วนะ ให้ติดต่อไปยังสรรพากร ยุ่งจริงๆ :evil:
tnawiris

โพสต์ที่ 87

ประกันสังคมมาตรา 39 (แบบสมัครใจ) ลดหย่อนภาษีได้หรือเปล่าครับ แล้วจะใช้เอกสารอะไรให้สรรพากรเวลาขอดู ตอนนี้มีแต่ใบเสร็จรับเงินจากธนาคารที่หักผ่านบัญชีในแต่ละเดือน ขอบคุณครับ
อย่าลืมลงทุนเพื่อชีวิตในโลกข้างหน้าน่ะครับ
gainer

โพสต์ที่ 88

tingku เขียน:ยื่นผ่านไปเรียบร้อยตั้งแต่วันที่ 1

รูปภาพ
ของผมก็ยื่นวันที่ 1 เข้าไปตรวจสอบทีไรก็เป็นเหมือนคุณตลอด แต่วันนี้ลองดูใหม่มันขึ้นว่า ได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว
simpleBE

โพสต์ที่ 89

วันนี้ลองเข้าไปเช็คอีกทีนะครับ
ระบบน่าจะเข้าที่เข้าทางแล้ว
เข้าไปเช็คของแฟน บอกว่าได้รับแบบแสดงรายการแล้ว (ตามภาพ)
:mrgreen:

แต่ๆๆ... เข้าไปเช็คของตัวเองจากซาฟารี
ระบบบอกว่า ท่านกรอบข้อมูลไม่ถูกต้อง กรุณากรอกใหม่
:shock:
เลยเปลี่ยนไปใช้ IE กลับบอกว่าได้รับแบบแสดงรายการแล้ว
ตกลงผมจะเชื่ออันไหนดีเนี่ย
:ohno:

คิดดูแล้วเชื่อ IE ดีกว่าเพราะระบบมันสร้างมาให้ใช้กับ IE
:B
แนบไฟล์
Screen shot 2012-01-17 at 9.30.13 AM.png

ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 90

tnawiris เขียน:ประกันสังคมมาตรา 39 (แบบสมัครใจ) ลดหย่อนภาษีได้หรือเปล่าครับ แล้วจะใช้เอกสารอะไรให้สรรพากรเวลาขอดู ตอนนี้มีแต่ใบเสร็จรับเงินจากธนาคารที่หักผ่านบัญชีในแต่ละเดือน ขอบคุณครับ
ลองเอาหลักฐานที่มีแนบไปก่อนครับ
ปกติสรรพกรเค้ามีข้อมูลพวกนี้อยู่แล้ว
ถ้าตัวเลขไม่เพี้ยนมากไม่น่ามีปัญหาอะไร
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว