สวัสดีปีใหม่, ขอบคุณ Thai VI , วางแผนลงทุนปี 55

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
thanadee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สวัสดีปีใหม่, ขอบคุณ Thai VI , วางแผนลงทุนปี 55

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณที่มีเวปดีๆแบบนี้ ขอบคุณทุกคนที่แบ่งปันความรู้ประสบการณ์ แบ่งปันความคิดดีๆ
ขอให้ความดีที่ท่านทั้งหลายได้ทำเพื่อประโยชน์ต่อส่วนรวม จงแปรเปลี่ยนเป็นผลตอบแทนให้ท่านร้อยเท่าทวีคูณ
มีสุขภาพที่ดีตลอดไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit
Verified User

Re: สวัสดีปีใหม่, ขอบคุณ Thai VI , วางแผนลงทุนปี 55

โพสต์ที่ 32

สวัสดีปีใหม่ครับทุกคน

ผมเป็นนักลงแนวปันผลเพื่อการยังชีพ
ขอแชร์การวางแผนลงทุนในปีนี้สำหรับการลงทุนแนวนี้นะครับ

1. ผมจะพยายามหาหุ้นพื้นฐานดี จ่ายปันผลอย่างสม่ำเสมอ ผู้บริหารมีธรรมาภิบาล มีการเติบโต
เข้ามาเก็บไว้ใน Watching list อย่างสม่ำเสมอ

2. เฝ้ารอให้ตลาดเกิดวิกฤต แล้วค่อยเข้าซื้อในช่วงนั้น ไม่ว่านานแค่ไหนก็พร้อมจะรอครับ
เพราะช่วงที่เกิดภาวะวิกฤตหุ้นพื้นฐานแข็งแกร่งจะมีปันผลที่สูงมาก เหตุผลก็เพราะราคามัน panic เกินไป
ลองเข้าไปดูงบการเงินในช่วงปี 2008 ได้ครับ ช่วงที่หุ้นนั้นหุ้นมันถูกอย่างน่ากลัวจริงๆ แต่สุดท้ายก็กลับมาได้

3. จะเข้าซื้อก็ต่อเมื่อ Div yield ราว 12-15%

4. ถ้าซื้อแล้วราคามันยังลงต่อ ผมก็จะไม่ให้ความสนใจมากนักเพราะถือว่าเราซื้อหุ้นที่ได้ผลตอบแทน(ปันผล)คุ้มค่าแล้ว
แต่ถ้าราคามันลงเพราะพื้นฐานกิจการเปลี่ยนอันนี้ต้องดูเป็นกรณีๆไปนะครับ

ทิ้งท้ายนะครับ
การลงทุนแนวปันผลแบบนี้มีข้อเสียอย่างนึงคือ คุณต้องมีเงินต้นพอสมควรจึงจะสามารถเห็นผลของการรอคอยได้ครับ
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

สวัสดีปี 2555 ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ทำให้เกิด Thaivi ขึ้นมา
ขอบคุณทุกท่านที่ทำให้ Thaivi ยังดำเนินอยู่อย่างมีคุณค่าในวันนี้
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 34

viim เขียน:อ่านกระทู้ของคุณ picatos แล้วได้ไอเดียดีครับ แสดงว่าคุณ picatos เริ่มเห็นว่าตลาดทุนไม่น่าสนใจกว่าแต่ก่อนรึป่าวครับ? อันเนื่องมาจากความแพงของหุ้นดีๆที่น่าลงทุน กับภาวะคุกคามของเศรษฐกิจโลกที่ไม่มีทีท่าว่าจะจบง่าย แบบว่าเลวร้ายกว่า 1929 Great depression เลย
มันก็น่าคิดนะครับ แล้วในมุมมองของคุณ picatos คิดว่าเครื่องมือที่จะช่วยประคองตลาดทุนตอนนี้ใกล้จะหมดมุกยังครับ? หรือว่าเขาสามารถสร้างเครื่องมือใหม่ๆออกมาได้เรื่อยๆ? ผมเองก็วิเคราะห์ไม่เป็นเหมือนกันเพราะไม่จบเศรษฐศาสตร์ ตอนนี้ก็เห็นด้วยว่าหุ้นที่เราสนใจไม่ถูกมากแบบน่าดึงดูดใจให้ใส่เงิน แต่ถ้าเรามองข้ามไปถึงปี 2558 นี่คุณ picatos มีมุมมองอย่างไรครับ

อีกคำถามหนึ่งที่ผมอยากทราบความชัดเจนถึงความแตกต่างระหว่างคำว่า MOS และ upside ถ้าความเห็นผมคำว่า MOS คือการมองไปที่ downside risk ใช่มั๊ยครับ?? ส่วน upside มองไปที่ผลต่างระหว่างมูลค่าและราคาปัจจุบันตามที่เราตั้งใจไว้เช่นใน 1 ปี 3 ปี 5 ปี เป็นต้น?? ขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับว่าความแตกต่างของ 2 คำนี้เป็นอย่างไร เผื่อว่าจะมีมือใหม่ท่านอื่นๆมาอ่านจะได้ความรู้เพิ่มเติมด้วยกัน ขอบคุณครับ
- ปกติเวลาผมลงทุน ผมจะไม่ค่อยเปรียบเทียบกับในอดีต ว่าปัจจุบันน่าสนใจกว่าอดีตหรือไม่ แต่จะพิจารณาจาก MOS ของปัจจุบันว่ามีมากน้อยขนาดไหน ซึ่งความไม่น่าสนใจในการลงทุนหลักๆ น่าจะมาจากการที่ผมหาหุ้นที่มี MOS ไม่ค่อยได้มากกว่าครับ ไม่เกี่ยวกับเศรษฐกิจโลก (ซึ่งอาจจะเป็นปัญหาส่วนตัวจากความขี้เกียจก็ได้นะครับ อาจจะไม่เกี่ยวกับตลาดเลย)

- เครื่องมือที่ใช้แก้ปัญหาเศรษฐกิจตลอดที่ผ่านมา คือ การอัดเงินเข้าตลาด และเพิ่มการใช้จ่ายของรัฐบาล ซึ่งเป็นเรื่องน่าขันที่ต้นตอของปัญหาเศรษฐกิจคือเครื่องมือที่ใช้แก้ปัญหาเศรษฐกิจ การแก้ไขปัญหาก็คือเพิ่มปริมาณเงินขึ้นไปเรื่อยๆ และพยายามรักษาความสมดุลระหว่างความเชื่อมั่นของประชาชนกับปริมาณเงินที่อัดเข้าไป โดยไม่ได้มีเครื่องมืออะไรใหม่ๆ ที่ออกมาเป็นรูปธรรม ดังนั้นสุดท้ายแล้วจุดที่ระบบทั้งหมดจะพังทลายลง คือ จุดที่ความเชื่อมั่นและศรัทธาของประชาชนพังทลายลง ถ้าสังเกตดูข่าวที่ผ่านๆ มา จะเห็นว่ามันจะเป็นการสูญเสียความเชื่อมั่น และการออกมาตรการมาเพื่อฟื้นฟูความเชื่อมั่น ซึ่งมาตรการดังกล่าวพอถึงจุดหนึ่งก็ทำให้เสียความเชื่อมั่นใหม่ๆ ตามมาวนไปเรื่อยๆ ก็คงไม่มีใครรู้หรอกครับว่ามันจะไปได้ถึงขนาดไหน แต่ถึงจุดนึง ผมเชื่อว่ามันจะไม่สามารถรักษาความเชื่อมั่นเอาไว้ได้ และเป็นจุดที่ทุกอย่างพังลง ส่วนเครื่องมือของทางยุโรปนี่ผมว่าเค้ายังมาไม่สุดทางครับ ยังมีเครื่องมือที่สามารถอัดเงินเข้าไปได้อีกเยอะ แต่ปัญหาไม่ใช่เครื่องมือครับ ปัญหาเป็นเรื่องการเมืองและความขัดแย้งในสังคม โดยเฉพาะภาคประชาชนมากกว่า

- MOS - Margin Of Safety หรือ ส่วนเผื่อความปลอดภัย ตามความเข้าใจของผม คือ ถ้าเกิดกรณีเลวร้ายขึ้น เรามีเบาะรองรับความเสียหายได้ขนาดไหน ดังนั้นคำว่า "กรณีเลวร้าย" นี่หมายถึงว่า ผลการดำเนินงานในอนาคตอาจจะแย่กว่าปัจจุบันที่เป็นอยู่ เวลาผมคำนวน ผมจะทำ Projection ออกไปในอนาคตว่าถ้ากิจการทำได้ดีแค่เท่าๆ กับปัจจุบันที่ทำได้ มูลค่ากิจการจะเป็นเท่าไหร่ และราคาตลาดตอนนี้มีส่วนลดเท่าไหร่

- ในขณะที่ Upside หมายถึง ถ้ากิจการทำสิ่งต่างๆ ตามแผน ตามโครงการในอนาคตที่กิจการวางเอาไว้ ภายใต้สมมติฐานที่อนุรักษ์นิยม มูลค่ากิจการจะเป็นเท่าไหร่ เทียบกับมูลค่าตลาดในปัจจุบัน

- สรุปสั้นๆ ว่า MOS คือการคิดว่าถ้าเกิดอนาคตแย่ลงด้วยเหตุผลบางอย่างที่ไม่คาดไม่ถึง เราจะรอดไหม ส่วน Upside คือ การคิดว่าถ้าทุกอย่างเป็นไปตามคาด เราจะรวยขนาดไหน ดังนั้นจึงอาจเกิดเหตุการณ์ที่ว่าหุ้นไม่มี MOS และ Upside เยอะมากได้ ตัวอย่างเช่นกิจการที่กำลัง Turn Around หรือกิจการมีแผนธุรกิจในอนาคตที่สวยหรู ซึ่งการลงทุนในลักษณะกิจการดังกล่าว ตามปกติผมจะไม่ค่อยสนใจนัก ผมชอบหุ้นที่ถูกวันนี้มากกว่าหุ้นที่ถูกภายใต้สมมติฐานอะไรบางอย่างที่ประเมินความน่าจะเป็นได้ยาก
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณมากๆครับ คุณ picatos ขอให้มีความสุขมากๆนะครับสำหรับปีใหม่นี้และปีต่อๆไป :bow: :bow:
firewalker

โพสต์ที่ 36

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้ร่ำรวย สุขสมหวังกันทุกท่านตลอดปีใหม่และตลอดปีพ.ศ. ๒๕๕๕

เอาภาพที่ถ่ายเมื่อคืนมาฝากครับ ... รูปใหญ่ไปแจ้งลบได้นะครับ พอดีทำแจกไว้ในอีกเวปนึง... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 37

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ

ปีหน้าวางแผนลงทุนในลูกครับ

คงเป็นการลงทุน value ที่ยาวนานที่สุดในชีวิตแล้ว

ส่วนเรื่องหุ้น กลยุทธ์คงเหมือนปีที่ผ่านมา
หาหุ้นเจ๋ง ๆ DCA เยอะ ๆ ราคา discount ให้เจอซัก 1-2 ตัวพอใจแล้วครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Mr.high

โพสต์ที่ 38

สวัสดีปีใหม่ทุกๆคนนะครับ ขอให้ปีใหม่ 2555 นี้ ทุกคนโชคดีลงทุนหุ้นอย่างมีความสุขนะครับ :B
สิ่งใดที่เกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นย่อมดีเสมอ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 39

สวัสดีปีใหม่ 2555 ครับ ขอให้ปีนี้เป็นปีที่ดีสำหรับการลงทุนของทุก ๆ ท่านนะครับ

ปีใหม่นี้สิ่งที่ตั้งใจทำในด้านการลงทุน คือ ทำเหมือน ๆ ปีที่ผ่าน ๆ มา นั่นคือ ลงทุนในหุ้นที่เรามีความเชื่อมั่น หุ้นที่มีแนวโน้มเติบโตต่อไปในอนาคต และเติบโตไปกับมัน มีความสุขกับการลงทุน ตั้งเป้า port เติบโต 20% (ไม่ได้ไม่เป็นไร ไม่ซีเรียส)

ตั้งเป้า เรียนรู้ธุรกิจ กิจการ หลักการลงทุน แนวคิดต่าง ๆ พัฒนาตนเอง ทำความรู้จักเพื่อนใหม่ ๆ + แบ่งปันความรู้ให้มากขึ้นกว่าปีก่อน ๆ เก็บ level ประสบการณ์การลงทุนให้เพิ่มขึ้น stay hungry & stay foolish เช่นกันครับ :)

ขอบคุณ Thaivi ที่นี่ที่ทำให้ชีวิตของผมดีขึ้นนะครับ
raynus

โพสต์ที่ 40

สวัสดีปีใหม่

ขออย่าให้โลกแตกก่อนจะได้เป็นอิสภาพทางการเงินครับ :mrgreen:
สายปันผลครับ

รูปภาพ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 41

เห็นแชร์มุมมองกันในเรื่องของตลาด ผมมองว่าตลาดปีนี้ (2555) น่าจะเป็นปีที่ดีนะครับ set น่าจะบวกได้ 5-10% เพราะนโยบายหลายๆอย่าง

ทางตรงเลยก็คือ
1. ลดภาษีเหลือ 23% อันนี้ต้องทำให้ EPS ของบริษัทเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน ถ้า trade ด้วย PE เท่าเดิม ราคามันก็จะสูงขึ้น

ส่วนทางอ้อม
ผมว่าการขึ้นเงินเดือนข้าราชการเป็น 15000 ค่าแรง 300 บาท รวมไปถึง mega project ใหญ่ๆอย่างการลงทุน 3g การลงทุนโครงสร้างเพื่อป้องกันน้ำท่วม การซ่อมแซมนิคม และโรงงาน 9ล9

เรื่องพวกนี้ผมคิดว่าจะดันเศรษฐกิจไทยให้บวกอยู่ไม่มากก็น้อยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
terati20

โพสต์ที่ 42

สวัสดีปีใหม่ครับ มีความสุข สุขภาพเเข็งเเรงกันทุกคนนะครับ

เป้าปีนี้ก็15 % เหมือนเดิมคงต้องทำการบ้านมากขึ้น
ปีนี้ตั้งใจจะลองศึกษาเเละtrade อนุพันธ์ดู

เอาlist เหตุการณ์ซื้อขาย เหตุผลต่างๆปีที่เเล้วมาทบทวน
เพื่อเรียนรู้เเก้ไขตัวเองมากขึ้นครับ

:D
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด