เงินน้อยจะลงทุนยังไงคะ มือใหม่ค่ะ ขอรุ่นพี่แนะนำด้วยค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
L2000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินน้อยจะลงทุนยังไงคะ มือใหม่ค่ะ ขอรุ่นพี่แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 1

มีงบประมาณ 20,000 ลงทุนได้มั้ยคะ จะลงทุนยังไง เริ่มจากอะไร มือใหม่มาก ๆ ขอความคิดเห็นเยอะ ๆ เลยนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: เงินน้อยจะลงทุนยังไงคะ มือใหม่ค่ะ ขอรุ่นพี่แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 2

ได้สิครับ เริ่มที่ลงทุนในหนังสือก่อน หาความรู้มากๆ ค่อยถอนทุนทีหลังครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: เงินน้อยจะลงทุนยังไงคะ มือใหม่ค่ะ ขอรุ่นพี่แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 3

หาข้อมูลความรู้ให้มากๆก่อนครับ เริ่มจากอ่านกระทู้ต่างๆในห้องกระทู้คุณค่าก่อนเลยครับ

อ่านแล้วพยายามตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า หลักการสำคัญของการลงทุนเน้นคุณค่าคืออะไร แตกต่างจากแนวอื่นอย่างไร และทำไมเราถึงคิดจะเลือกแนวทางนี้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
a4430410700
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ส่วนหนังสือที่ควรอ่านก็ตามกระทู้ข้างล่างครับ ดูจาก Link ของคุณ sipoonya ให้มาครับ
ขอบคุณพี่ที่แนะนำหนังสือด้วยครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49942

:) :) :)
ชีซี

โพสต์ที่ 5

สองหมื่นบาท น่าจะเปิดพอร์ตแบบ cash balance ได้นะครับ
เดี๋ยวรอให้ผู้รู้ช่วยตอบอีกที ว่าโบรคไหนบ้าง
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

L2000 เขียน:มีงบประมาณ 20,000 ลงทุนได้มั้ยคะ จะลงทุนยังไง เริ่มจากอะไร มือใหม่มาก ๆ ขอความคิดเห็นเยอะ ๆ เลยนะคะ
แค่ 20,000 บาท ถ้าซื้อหนังสือ กว่าจะพร้อมคงต้องอ่านหลายเล่ม เงินคงจะแทบไม่เหลือ
งบมีน้อยก็ต้องประหยัดครับไม่แนะนำให้ซื้อหนังสือตั้งแต่แรก แต่แนะนำให้หาอ่านตามเวปโดยเฉพาะในไทยวีไอนี่ครับ เน้นอ่านที่เกี่ยวการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ปัจจัยพื้นฐาน และการควบคุมอารมณ์ควบคุมจิตใจ ถ้าอ่านในเวปมากๆเข้าแล้วยังรู้สึกอยากซื้อหนังสือก็ค่อยซื้อครับ จะได้ไม่ต้องซื้อหลายเล่ม ไม่ต้องซื้อหนังสือตั้งแต่ความรู้เบื้องต้น
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
todsapon

โพสต์ที่ 7

ทำงานเก็บเงินครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

เริ่มจากศึกษาค้นหาตัวเองก่อนครับ ว่าเราอยากลงทุุนแนวไหน แบบไหนที่เป็นตัวเรา
การไม่เลือกหลักการและรูปแบบที่ชัดเจน จะทำให้เราเป๋ แล่นไปเหมือนเรือไม่มีหางเสือครับ
todsapon

โพสต์ที่ 9

todsapon เขียน:ทำงานเก็บเงินครับ
ระหว่างนี้คุณก็ทำงานไปก่อนครับ เพราะผลตอบแทนจากตลาดหลักทรัพย์โดยเฉลี่ยในระยะยาวจะอยู่ที่ 10% ต่อปี เงินเริ่มต้น 20,000 บาท ก็ลงทุนได้เหมือนกัน แต่ผลตอบแทนที่ได้อาจจะไม่ถูกใจคุณนัก แต่ก็ไม่เป็นไรก็ลงทุนไปด้วย ศึกษาไปด้วยก็ได้ ตลาดหลักทรัพย์เป็นที่ใช้ในการทำเงินให้งอกเงย แต่ก็ไม่ได้ช่วยให้คุณร่ำรวยอย่างเร็วด้วยระยะเวลาสั้น ๆ ครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
นพพร

โพสต์ที่ 10

ลงทุนได้ครับ ตอนนี้ก็หาลงทุนหาหนังสือเกี่ยวกับการออมการลงทุนไปก่อนครับ ไม่ต้องรีบครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
pat4310

โพสต์ที่ 11

ลงทุนเริ่มแรกใช้เงินน้อยดีกว่าครับ เพราะรับประกันว่านักลงทุนมือใหม่กว่าจะผ่าน learning curve ไปได้เสียงเงินกับคำว่า"ไม่รู้"ไปไม่รู้เท่าไร
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
Ezra
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ถ้ายังมีคนใหม่เข้ามาอ่าน การลงทุนในหุ้นมันมีหลายแนวครับ เข้ามาเวบนี้ขอคิดไว้ก่อนว่าเลือกแนวพื้นฐานแล้ว

ขั้นแรก เลือกช่องยูทูป เลือกเฟสที่ถูกใจก่อนครับ อ่านมากๆ ฟังมากๆครับ แต่ให้จำกัดเฉพาะแนวนี้ กันงง เพราะความรู้มันกว้าง
มีข้อสังเกตนิดนึง แนวพื้นฐานจริงจังจะไม่พูดเกี่ยวกับราคาหุ้นมากนะครับ จะพูดถึงธุรกิจ งบการเงิน เศรษฐกิจ วิเคราะห์กันไป
เลือกได้แล้วก็ตามไปเรื่อยๆครับ พอเริ่มเข้าใจอยากรู้เรื่องไหนชัดๆค่อยหาหนังสืออ่านเฉพาะเรื่อง
แนะนำเฟสบุ๊กของ "ลงทุนศาสตร์ - Investerest" ก่อนครับ เนื้อหาไม่ยากมาก มือใหม่ฟังได้ไม่ปวดหัว

ส่วนเงินน้อยก็ซื้อหุ้นไปมั่งก็ได้ครับ ดูว่าเราเรียนอะไรมา คิดว่ามันเป็นไง ซื้อแล้วมันเป็นไง เป็นการเรียนรู้ + ฝึกใจ
จะถูกจะผิดก็เอามาวิเคราะห์ดูครับ ระหว่างนี้ก็เก็บเงินไปเรื่อยๆ
มันเป็นการเรียนที่ยาวนาน ไม่ต้องสนเงินเริ่มต้น เพราะกว่าจะรู้เรื่องมีเวลาเก็บเงินเพิ่มอีกเยอะ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวผมเป็นนักลงทุนต่างจังหวัด เริ่มต้นลงทุนหุ้นจากเงินเก็บตั้งต้นประมาณ 25000 บาทตอนหลังเหตุซึนามิที่ญี่ปุ่น เดือนพฤษภามปี 2011 จึงอยากแชร์วิธีการพี่ผมตลกผลึก

1. ขยันค้นหาความรู้ จากการอ่าน, ดู clip, ฟัง และ เข้าร่วมสัมนา จนเจอรายการ Money talk , web Thaivi , money chat(Money Channel) เมื่อพอมีความรู้แล้วให้ทำการทดลองประมาณการราคาหุ้น วิเคราะห์ผลลัพท์ที่ออกมาเที่ยบกับสิ่งที่เราคิดไว้ เรียนรู้ว่าเรายังขาดตรงไหน

2. ยอมรับเมื่อเราผิด อย่าลอกตัวเอง จะทำให้เราเกิดการเรียนรู้

3. อดเปรี้ยว สะสมเงิน เพื่อรอกินหวานในอนาคต

4. อย่าล้มเลิก อยู่ในตลาดให้นานมากพอที่จะสามารถสร้างกำไรจากการลงทุนได้
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
eyebrow

โพสต์ที่ 14

เริ่มลงทุนต้องใจเย็นๆ เกมส์นี้เล่นยาวๆ หาความรู้ก่อนครับ
ใน thaivi คนเก่งๆให้ความรู้มากมาย เวป กับ youtube เดี๋ยวนี้มีมากและดีๆทั้งนั้น
แนะนำ เรียนหุ้น 60 วัน ของลงทุนศาสตร์ อีกคนด้วยครับ ของเค้าดีจริง
โพสต์โพสต์