กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ching
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร

โพสต์ที่ 1

อยากรู้ว่า กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร ในงบการเงิน ส่วนใหญ่จะอยู่ในส่วนไหนของสินทรัพย์ครับ (หมายถึงว่า อยู่ในรูปเงินสดหรือส่วนเทียบเท่าเงินสดครับ)
SourCreamz

Re: กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร

โพสต์ที่ 2

ขออนุญาติถามเสริมจากด้านบนครับ
กำไรในส่วนที่ยังไม่ได้จัดสรรนั้น ผมเข้าใจว่าหากนำเงินก้อนนี้ไปลงทุนต่อ ก็จะหักออกจากกำไรสะสม
แต่หากไม่ได้นำไปลงทุนต่อ แต่เงินสดและสินทรัพย์เทียบเท่าเงินสดและ ลูกหนี้การค้า มารวมกันแล้วได้ไม่เท่า กำไรสะสม
เงินส่วนที่เหลือจะไปอยู่ในส่วนไหนได้บ้างครับ
และผู้บริหารมีสิทธิในเงินก้อนนี้ไปใช้ในกรณีใดได้บ้างครับ

และมีข้อกำหนดใดหรือไม่ในการจัดการเงินก้อนนี้ หากมันโตขึ้นเรื่อยๆและยังไม่นำไปลงทุนใดๆ
hariphunchai
ผู้ติดตาม: 1

Re: กำไร (ขาดทุน) สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร

โพสต์ที่ 3

สมมติว่า บริษัทมีกำไรสะสมปีที่ผ่านมา 1000 ลบ. และมีกำไรสะสม-จัดสรรแล้วครบตามกฎหมาย
ถ้าปีนี้บริษัทมีกำไรสุทธิ 200 ลบ. กำไรสะสม-ยังไม่ได้จัดสรร จะเพิ่มเป็น 1200 ลบ.
และกำไรสุทธิ 200 ลบ. นั้น บริษัทสามารถนำเงินจากตรงนี้ไปใช้จ่ายด้านอื่นๆ ได้ครับ
ไม่ว่าจะเป็นการสร้างโรงงาน ซื้ออุปกรณ์ ที่ดิน ทรัพย์สินอื่นๆ หรือลงทุนเพิ่ม จ่ายหนี้ จ่ายดอกเบี้ย รวมถึงปันผล
jmb2511

โพสต์ที่ 4

เข้าใจว่าส่วนใหญ่น่าจะอยู่ที่สินทรัพย์หมูนเวียนและเงินลงทุนระยะสั้นและงินสดแต่ไม่แน่เสมอไปนะครับขึ้นอยู่กับกิจการนั้นๆด้วยนะครับ
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
navapon

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ คุณ hariphunchai ครับ

ผมลองช่วยตอบเพิ่มนะครับ
กำไรสะสมน่าจะเปลี่ยนไปอยู่ในรูปสินทรัพย์ใดๆในบริษัทก็ได้ทั้งนั้นครับ ตั้งแต่เงินสด working capitalหรือเงินจมทั้งหลาย ยัน อาคาร ที่ดิน อุปกรณ์ เวลามีกำไรสะสมเข้ามา ผู้บริหารเห็นสมควรจะซื้อนู่นซื้อนี่ แปรรูปกำไรที่ได้เข้ามาในแต่ละปีเป็นสินทรัพย์อะไรก็ได้ครับ แล้วแต่เขาเห็นว่า"ทางไหน"จะทำให้เกิดผลดีกับบริษัท
SourCreamz เขียน:และมีข้อกำหนดใดหรือไม่ในการจัดการเงินก้อนนี้ หากมันโตขึ้นเรื่อยๆและยังไม่นำไปลงทุนใดๆ
คงไม่มีมั๊งครับ แต่ยังไงก็ลองดูที่เขาประกาศนโยบายปันผลเอา บางบริษํทก็เก็บกำไรสะสมไว้ในรูปเงินสดมากๆ จนท่วมบริษัทก็มี(ผู้ถือหุ้นรายย่อยบ่นแล้วบ่นอีกว่าทำไมไม่ปันผลออกมา ก็เฉย ปล.ผมก็มีหุ้นแบบนี้อยู่ตัวหนึ่งนะ ลุ้นต่อไป) ก็แล้วแต่ใจของแต่ละบริษัท บางบริษัทก็ชอบเอากำไรไปลงทุนต่อก็มี บางบริษัทที่อิ่มตัวยังไม่ต้องการขยาย มีกำไรเข้ามามากก็เอามาจ่ายปันผลจนหมด ก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ

แต่การเก็บกำไรสะสมในรูปเงินสดมากๆ ไม่ดีนะครับ จะเป็นตัวถ่วงอัตราการทำกำไรได้ เพราะเงินสดสร้างผลตอบแทนได้น้อยกว่าสินทรัพย์ของบริษัทในรูปอื่น เงินสดควรมีพอดีกับสภาพคล่องที่ต้องการก็พอแล้วครับ

ถูกผิดช่วยชี้แนะด้วย ผมยังมือใหม่ครับ :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
chowbe76

โพสต์ที่ 6

กำไรสะสมไม่จำเป็นต้องเป็นเงินสดนะครับ
จากสมการของงบดุล สินทรัพย์=หนี้สิน+ทุน
ฝั่งซ้าย ; สินทรัพย์นั้นมีรายการบอกว่ามันคืออะไรบ้าง ใช่ไหมครับ
เช่น เงินสดและเทียบเท่า เงินลงทุน เครื่องจักร ที่ดิน ลูกหนี้การค้า บลาๆ
เราเห็นภาพได้ว่ามันมีอะไรบ้าง

แต่... ฝั่งขวา ; หนี้สิน อันนี้คงไม่ยากที่จะจินตนาการว่ามันคืออ๊ะหยัง
แต่ ทุน(หรือส่วนของผู้ถือหุ้น) มันคืออะไรละ
รายการนี้คือส่วนที่เป็นมูลค่าตามบัญชีของบริษัทครับ

ประกอบด้วย หุ้น(บันทึกตามราคาพาร์) หุ้นบุริมสิทธ์ ส่วนเกินมูลค่าหุ้น(คือส่วนที่ได้กำไรจากการขายหุ้นเพิ่มทุน)
และ กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร(ไอ้คำว่าจัดสรรเนี่ย คือการปันผลและสำรองตามกฏหมายครับ)

ดังนั้น กำไรสะสม มันก็คือกำไรสุทธิที่บริษัททำได้ในแต่ละปี และเมื่อจัดสรรสำรองตามกฏหมายครบ10%ของทุนจดทะเบียน และจ่ายเงินปันผลแล้ว ส่วนที่เหลือ ก็จะนำมาบวกทบๆๆๆ เข้าไป ในรายการ "กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร" นั่นเองครับ

เวลาอ่านงบการเงิน ให้ลองเอาสามงบมาทำปฏิกิริยากันด้วยครับ อย่าสักแต่อ่านนะจ๊ะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
hariphunchai

โพสต์ที่ 7

chowbe76 เขียน:ประกอบด้วย หุ้น(บันทึกตามราคาพาร์) หุ้นบุริมสิทธ์ ส่วนเกินมูลค่าหุ้น(คือส่วนที่ได้กำไรจากการขายหุ้นเพิ่มทุน)และ กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร(ไอ้คำว่าจัดสรรเนี่ย คือการปันผลและสำรองตามกฏหมายครับ)

ดังนั้น กำไรสะสม มันก็คือกำไรสุทธิที่บริษัททำได้ในแต่ละปี และเมื่อจัดสรรสำรองตามกฏหมายครบ10%ของทุนจดทะเบียน และจ่ายเงินปันผลแล้ว ส่วนที่เหลือ ก็จะนำมาบวกทบๆๆๆ เข้าไป ในรายการ "กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร" นั่นเองครับ
รู้สึกตะหงิดๆ ใจตั้งแต่ตอนตอบ :?: :?:
ขอบคุณ คุณ chowbe76 ครับถึงบางอ้อเลยทีเดียว
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

อยากรู้ว่าเงินไปไหนก็ไล่ในงบกระแสเงินสดได้เลยครับ อยู่ได้ทุกที่ตั้งแต่สินทรัพย์หมุนเวียน สินทรัพย์ถาวร เอาไปจ่ายหนี้ก็ได้
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

อันนั้นหมายถึง operating cash ในงวดบัญชีนั้น มีเงินเข้าออกจากการกระทบยอดฝั่งซ้ายของงบดุล ไม่ใช่เหรอคับ
การจะบอกว่ากำไรสะสมของเก่าที่ถมๆกัน กลายเป
้นอะไรไม่น่าจะบอกได้
100%
เท่าที่เคยอ่านมา การเปลี่ยนแปลงของ หนี้และสินทรัพย์ หมุนเวียนจะกระทบยอดอยู่ในส่วนของ operating
ส่วน การเปลี่ยนแปลงของสินทรพย์ถาวร offset แล้วจะไปโผล่ ใน investment cash
ลองหา หนังสือ อ่านงบการเงินเหมือนอ่านนิยาย ของชาย กิตติคุณากร มาอ่านจะเห็นภาพว่า
งบกระแสเงินสดจัดทำมายัง สัมพันธ์กับงบดุลยังไง
show me money.
โพสต์โพสต์