ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหนแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหน

โพสต์ที่ 31

beaeaebe เขียน:แอบดีใจอ่านเจอเพราะ

1. มีนักลงทุนชอบเล่นเกมเหมือนเรา

2. อนุมานมั่วๆ ได้ว่า เล่นเกม อาจจะมีส่วนให้เป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ (เห็นจากพี่ๆบางคน)

3. ตัวเองชอบเล่นเกม

4. เข้าข้างตัวเอง ว่าสักวัน อาจจะประสบความสำเร็จพอร์ต 8-9 หลักบ้าง

:B :ep:
แบบนี้ งานที่ ตลาดหลักทรัพย์ผู้ลงทุน น่าจะมีหัวข้อ ดอทเอกับการลงทุน

นะครับ ความแปลกใหม่ ของการลงทุน *-* ฉีกแนวการลงทุนแบบเดิมๆ

วัยรุ่น น่าจะมาฟังกันเยอะ

ว่าแต่ จะไม่มีใคร เล่นเรด3 บ้างเลยเหรอครับ :mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
beaeaebe
ผู้ติดตาม: 0

Re: ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหน

โพสต์ที่ 32

แต่ก่อนก็เล่นครับ แต่หลังๆ ผมมีแต่ไล่ยิงซอมบี้ใน left4dead 1-2 กับตอนนี้กำลัง ล้างผลาญใน Modern warfare 3 น่ะคับ แฮะๆ แบบไม่ค่อยมีเวลานั่งเล่นเกมยาวๆ rts
:oops: แต่เห็นดอทเอ 8-9หลัก สงสัยต้องกลับไปเล่น rts บ้างละ แฮะๆ
firewalker

โพสต์ที่ 33

dome@perth เขียน:ถูกพาดพิงในกระทู้.... :roll:

ก่อนอื่นขอ ออกตัวก่อนนะครับว่า
ผมไม่อาจเอื่อมรับคำชม ของน้อง firewalker ได้หรอกนะครับ
ว่าเก่ง เมื่อเทียบกับพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆ ในที่นี้
ขอยืมคำพูดคุณนริศ มาพูดต่อก็นะครับ
" หากผมมีพอร์ต 9 หลัก ถึงจะยอมรับว่าเก่ง"

ขอให้ความเห็น ในการหายไปของชาววีไอเก่งๆ ในอดีตหน่อยครับ
ผมคิดว่า การทำความดี ไม่ได้ดี มีอยู่มากๆ บางทีการทำดีได้ผลร้ายไปซ้ำ
การอยู่เฉยๆ จิตสงบๆ เป็นสูขอย่างแท้จริง หลงในความเป็นตัวตน ความมีชื่อเสียง เป็นคนดัง
คำสรรเสริญเิยินยอ ซึ่งเป็นความสูขจอมปลอม แม้ความตั้งใจจริงอยากจะมีส่วนร่วมในการให้คืนสังคม
ความมีตัวตน มันมาขัด ความสูขที่แท้จริงในใจ ผู้บริจาคไม่ประสงค์จะออกนาม ปิดทองหลังพระ มันเป็นความสูขแท้จากใจเราเอง

ผมขออนุญาต เอาข้อความบางตอนของ " คุณนริศ " จากงานเขียนของเขา
ที่เขียนไว้ตั้งแต่ต้นปีแล้ว แต่เจ้าตัวยังไม่อยากให้เผยแพร่ แต่ผมขออนุญาติเอาบางตอน
มาเฉลยก็แล้วกันนะครับ ว่าทำไมเขาและวีไอท่านอื่นๆจึงหายไปจากเวปบอร์ด

" ที่ผ่านมาคนบางกลุ่มอาจจะคิดว่าผมอยากเด่น อยากดัง เพื่อจะได้โปรโมทหุ้น
หรือบางคนนิสัยไม่ดี เอาความหวังดีของผม ไปใช้ในทางที่หาผลประโยชน์เข้าตนเอง
ทำให้ผมรู้สึกเบื่อความเป็นตัวตนของนาย naris@thaivi
จากนี้ไปนาย naris คงจะหลีกหายไปจากวงการหุ้น และ thaivi
(อาจเข้ามาบ้างในชื่ออื่นและอ่านเพียงอย่างเดียว) และที่สำคัญ ผมคงมีความสูขมากขึ้น
ที่จะใช้เวลาที่เหลือ ไปใช้ในด้านอื่นๆที่ชอบและอยากทำ
"

:D โชคดีและมีความสูขจากการลงทุนครับ

โห..พี่นริศ นี่ ออกจากวงการไปเลยหรือครับ เสียดายน่า ถ่ายทอดวิชาให้น้องๆในนี้ก่อน
เสียดายความรู้นะครับ
:cry: :cry: :cry:
magicmoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 34

เห็นออกทะเลไปไกล ขอลากกลับหัวข้อเจ้าของกระทู้นะคับ อิอิ

ผมได้ข่าวว่านอกจากไปปฏิบัติธรรมแล้ว แกยังมีความสุขจากการปลูกสวนปลูกต้นไม้ของแกคับ

ถ้าเป็นผมโดนโจมตีเยอะๆ หรือบางคนก้อขอแต่หุ้นเด็ด หรือราคาเป้าหมาย ผมก้อคง log in ในชื่ออื่นเหมือนกัน ขนาดเพื่อนๆรอบตัวผมยังเอาแต่ถามเลยคับว่าซื้อตัวไหนดี บอกหวยถูกก้อโชคดีไป แต่พอผิดเค้ามาต่อว่าผมว่ารู้งี้ไม่น่าเชื่อผมเลย โห ฟังแล้วผมอึ้งเลยคับว่า เอ จะแนะนำมันไปทำไม

ยังโชคดีที่ยังมีพี่ๆเพื่อนๆเก่งๆอีกหลายคนที่ยังคอยให้คำแนะนำอยู่ ต้องขอบคุณมาตรงนี้ ไม่ว่าจะคุณโดม คุณพิคาโตส คุณฉัตรชัย ฯลฯ ผมล่ะอยากรู้จักตัวเป็นๆแต่ละท่านมากๆ จะได้พัฒนาความรู้อันน้อยนิดของตัวเองให้มากขึ้น + อยากมีเพื่อนคุยเรื่องหุ้น

ส่วนบรรดาจอมยุทธที่เปลี่ยนชื่อ log in ผมอยากให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นในชื่อใหม่เยอะๆอ่ะคับ เพราะไม่มีใครรู้จักคุณ ปัญหาเรื่องความมีตัวตนก้อคงหายไป ผมว่าบางคนทำนะ เพราะบางเม้นอ่านแล้วสะดุดกึกเลยว่าไม่ธรรมดา

บัฟเฟตกับโซรอสพูดเหมือนกันว่า เวลาเค้าประสบความสำเร็จ สิ่งเดียวที่เปลี่ยนไปคือมีคนฟังเค้ามากขึ้น ผมอยากอ่านความเห็นใน log in ใหม่ๆคับ เพราะอยากได้บรรยากาศการท้วงติง เอาข้อมูลความเห็นมาแชร์กันเหมือนเมื่อก่อน เวลาที่คนไม่รู้ว่าเราเป็นเซียน เค้าก้อจะมี response กับความเห็นเราอีกแบบนึง เฮ้อ คิดถึงสมัยนั้นจัง (จิงๆผมอยู่ในบอร์ดนี้หลายปีแล้ว แต่เพิ่งสมัครจริงๆปีที่แล้วคับ)
ความสุขที่แท้จริง อยู่ที่ใจเรานั่นเอง
chukieat30

โพสต์ที่ 35

magicmoon เขียน:เห็นออกทะเลไปไกล ขอลากกลับหัวข้อเจ้าของกระทู้นะคับ อิอิ

ผมได้ข่าวว่านอกจากไปปฏิบัติธรรมแล้ว แกยังมีความสุขจากการปลูกสวนปลูกต้นไม้ของแกคับ

ถ้าเป็นผมโดนโจมตีเยอะๆ หรือบางคนก้อขอแต่หุ้นเด็ด หรือราคาเป้าหมาย ผมก้อคง log in ในชื่ออื่นเหมือนกัน ขนาดเพื่อนๆรอบตัวผมยังเอาแต่ถามเลยคับว่าซื้อตัวไหนดี บอกหวยถูกก้อโชคดีไป แต่พอผิดเค้ามาต่อว่าผมว่ารู้งี้ไม่น่าเชื่อผมเลย โห ฟังแล้วผมอึ้งเลยคับว่า เอ จะแนะนำมันไปทำไม

ยังโชคดีที่ยังมีพี่ๆเพื่อนๆเก่งๆอีกหลายคนที่ยังคอยให้คำแนะนำอยู่ ต้องขอบคุณมาตรงนี้ ไม่ว่าจะคุณโดม คุณพิคาโตส คุณฉัตรชัย ฯลฯ ผมล่ะอยากรู้จักตัวเป็นๆแต่ละท่านมากๆ จะได้พัฒนาความรู้อันน้อยนิดของตัวเองให้มากขึ้น + อยากมีเพื่อนคุยเรื่องหุ้น

ส่วนบรรดาจอมยุทธที่เปลี่ยนชื่อ log in ผมอยากให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นในชื่อใหม่เยอะๆอ่ะคับ เพราะไม่มีใครรู้จักคุณ ปัญหาเรื่องความมีตัวตนก้อคงหายไป ผมว่าบางคนทำนะ เพราะบางเม้นอ่านแล้วสะดุดกึกเลยว่าไม่ธรรมดา

บัฟเฟตกับโซรอสพูดเหมือนกันว่า เวลาเค้าประสบความสำเร็จ สิ่งเดียวที่เปลี่ยนไปคือมีคนฟังเค้ามากขึ้น ผมอยากอ่านความเห็นใน log in ใหม่ๆคับ เพราะอยากได้บรรยากาศการท้วงติง เอาข้อมูลความเห็นมาแชร์กันเหมือนเมื่อก่อน เวลาที่คนไม่รู้ว่าเราเป็นเซียน เค้าก้อจะมี response กับความเห็นเราอีกแบบนึง เฮ้อ คิดถึงสมัยนั้นจัง (จิงๆผมอยู่ในบอร์ดนี้หลายปีแล้ว แต่เพิ่งสมัครจริงๆปีที่แล้วคับ)

บางล็อคอินสมัครมาตอบไม่กี่กระทู้ แต่ความรู้ไม่ใช่เล่นๆครับ ถ้าใครอยู่นานๆจะจำได้

ว่าแต่ละคนจะเซียนทางด้านอะไร หุ้นตัวไหน ธุรกิจอะไร

ผมว่าแม้จะไม่เอ่ยชื่อเอ่ยนาม แต่การเม้นท์แสดงถึง ความรู้ทางด้านนั้น

เซียนแต่ละคนที่ผมเห็นเมื่อก่อน มีสไตล์ของตัวเองทุกคน และเป็นคนที่เก่งและกล้าหาญ

บางท่านแม้จะเจ็บจากมาร์จิ้นไปมากเมื่อ 2008 ถึงขนาดพอรท์ลดไปเหลือ 8หลัก

แต่สุดท้ายก้กลับมา 9หลักและมีมากกว่า ตอนก่อนเกิดวิกฤติซะอีก

เซียนบางท่านแม้จะวางตัวไปบ้าง แต่เอาเข้าจริง ก้เฮฮาและน่าคบหาครับ

การไม่เปิดอดีต เอาตัวตนที่คนอื่นชอบ บางทีก้สบายใจกว่า สำหรับหลายๆท่าน ผมคิดว่า

เหมาะแล้ว การให้ทานที่ดีที่สุด คือ การให้แนวคิดในการมองแก่คนหาปลา ไม่ใช่การ

ให้ปลาโยนไป เพราะสุดท้ายเมื่อเค้าหาปลาช้า ปลามันก้จะเน่า เราก้จะโดนเค้าว่าได้

เปลี่ยนรูปไป แต่เอกลักษณ์ประจำตัวแต่ละคนไม่เปลี่ยน

คนเก่งหุ้นโกรท ก้ยังเก่งด้านเดิม คนเก่งคอมโม ก้ยังเก่งเหมือนเดิม

พี่9หลักท่านนึง(ล็อคอินปี2000)สอนผมว่า หุ้นก้เหมือนการตีกอลฟ์ คือ คุณต้องมีสไตล์การลงทุนของตัว

เองจะไปดูเค้าตี อย่างเดียวและจะตีให้เหมือนเค้า เราก้อาจจะไม่สำเร็จเหมือนเค้า

เราต้องหาวงสวิงของเราเอง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 36

chukieat30 เขียน:พี่9หลักท่านนึง(ล็อคอินปี2000)สอนผมว่า หุ้นก้เหมือนการตีกอลฟ์ คือ คุณต้องมีสไตล์การลงทุนของตัวเอง จะไปดูเค้าตี อย่างเดียวและจะตีให้เหมือนเค้า เราก้อาจจะไม่สำเร็จเหมือนเค้า

เราต้องหาวงสวิงของเราเอง
อันนี้โดนใจมากเลยครับ
myway

โพสต์ที่ 37

คิดว่าอยู่ แต่เปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะชื่อเก่ามัน ...
Teeruk

โพสต์ที่ 38

มาให้กำลังใจ VI บางท่านที่รู้สึกแผ่วและท้อ ครับ

...ทราบมาว่า เราต้องให้คนอื่นก่อนครับ ก่อนที่คนอื่นจะให้เรา...ซึ่งผมก็กำลังพยายามทำอยู่...แต่ความรู้นั่นอย่างต้องเรียนรู้ ลอกมาอีกเยอะพอดู
Only one word can change your life...
You want to be greedy when others are fearful. You want to be fearful when others are greedy. It's that simple
Makam

โพสต์ที่ 39

อยากให้ทุกท่านกลับมาโพสบ่อยๆ ครับจะได้เป็นวิทยาทานสำหรับ. นักลงทุนครับ เพราะการมีนักลงทุนคุณภาพย่อมหมายถึง ตลาดทุนที่มีคุณภาพเช่นกันครับ
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 40

ขอสงสัยได้มั้ย ว่า DotA คืออะไร
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 41

dota เป็นเกมส์วางแผนการรบคับฉากการต่อสู้ให้ความรู้สึกคล้ายๆในหนัง lord of the ring เล่นแนวป้องกันฐานแบบเกมส์ตำนานด่านสามก๊กก็ได้คับแต่สนุกกว่าคับ

http://www.google.co.th/search?tbm=isch ... l0.1.1l2l0
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

อืมมม ผมว่าพี่ๆเค้าอาจจะwindwalk อยู่ก็ได้นะ
ลองซื้อgemดูดิ ไม่ก็ปักward เด๋วก็เจอเองแหละ
ส่วนตัวผม ง่วง แล้ว ขอกลับบ่อไปนอนพักก่อน......
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 43

สมมติว่าคุณเป็นเซียนหุ้น
เหนื่อยยากมาหลายปีจนรํ่ารวย
ทุกวันนี้แค่เงินปันผลยังใช้ไม่หมด
คุณยังจะมานั่งดูกระดานหุ้นนั่งเฝ้าเวบบอร์ดทั้งวันไหม

โดยเฉพาะเวบบอ์ดที่คุณไม่สามารถเอ่ยชื่อหุ้นได้สักตัว
พอพูดออกมาก็มีคนด่าว่าปั่่นหุ้น
หลอกเงินแมงเม่าอีกแล้ว

ผมว่าคําถามที่สําคัญกว่าเซียนไปไหน
คือ ทําอย่างไรจะเป็นเซียนเหมือนเขา
และคุณทุ่มเทได้มากแค่ไหน
เพื่อฝึกฝนให้ตนเองเป็นเซียน

อยากประสพความสําเร็จยิ่งใหญ่รํ่ารวย
โดยหวังพึ่งความสามารถของคนอื่น
มันจะเป็นไปได้หรือ
chukieat30

โพสต์ที่ 44

[quote="drsp"]สมมติว่าคุณเป็นเซียนหุ้น
เหนื่อยยากมาหลายปีจนรํ่ารวย
ทุกวันนี้แค่เงินปันผลยังใช้ไม่หมด
คุณยังจะมานั่งดูกระดานหุ้นนั่งเฝ้าเวบบอร์ดทั้งวันไหม

โดยเฉพาะเวบบอ์ดที่คุณไม่สามารถเอ่ยชื่อหุ้นได้สักตัว
พอพูดออกมาก็มีคนด่าว่าปั่่นหุ้น
หลอกเงินแมงเม่าอีกแล้ว

ผมว่าคําถามที่สําคัญกว่าเซียนไปไหน
คือ ทําอย่างไรจะเป็นเซียนเหมือนเขา
และคุณทุ่มเทได้มากแค่ไหน
เพื่อฝึกฝนให้ตนเองเป็นเซียน

อยากประสพความสําเร็จยิ่งใหญ่รํ่ารวย

มันก้ขึ้นกับบุคคลด้วยครับ อย่างเฮียเอนโดก้8หลักปลายๆเกือบๆ9 ผมก้ยังเห็นเฮีย

เค้านั่งเวบบอรด์พันทิป อีกคนที่ 9หลักต้นๆๆ ผมก้เห็นไปเล่นเวบบอรด์เครื่องเสียงอยู่

ก้อย่างที่บอก

บางคนหันหน้าไปหาพระธรรม

บางคนติดเกม

บางคนไปออกรอบ

บางคนเล่นเวบบอรด์ (หุ้น) บางคนก้เห็นไปอยู่บอรด์แต่งเครื่องเสียงทำรถ

บางคนไปแต่งรถ แต่งหรู

บางคนหนี(น้องน้ำ)ไปภูเก็ต

แต่ทุกคนเหมือนกันคือ ใช้ชีวิตแบบเต็มที่แบบที่ตัวเองเป็นไม่ได้เว่อร์ครับ

mameepoko

โพสต์ที่ 45

DotA นี่ผมว่ามาตั้ง party thaivi กันเถอะ
จะได้คุยเรื่องหุ้นระหว่างเข้าป่าตีครีป ใช้เวลาให้เกิดประโยชน์
"ปีนผาฝ่าน้ำตกที่สูงชันยากฉันใด ลงทุนสวนเทรนด์แล้วกำไร..ก็ยากฉันนั้น"
Broadway Capital
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 46

แล้วถ้าเล่น Magic the gathering ล่ะครับ :oops:
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 47

vocher40 เขียน:แล้วถ้าเล่น Magic the gathering ล่ะครับ :oops:
วันนี้ Admin ไป Draft ครับ :B
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
TTW lover

โพสต์ที่ 48

ขอเล่นมด ต่อ

r c ยิงๆ First Blood!

อย่างฆ่า เทพ Yoyo และเทพ Blueblood ครับ
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !