เพราะเป็น vi จึงต้องขาดทุนเวลาน้ำท่วม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkam1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพราะเป็น vi จึงต้องขาดทุนเวลาน้ำท่วม

โพสต์ที่ 1

ผมชื้อหุ้นประกันภัยใว้ทั้งหมดเลยครับ ขายบ้าน ขายรถ ชื้อเก็บเต็มพอร์ต บางตัวชื้อใว้ราคา10กว่าบาท ตอนนี้เหลือ2-3บาทเองครับ ตายแน่ๆ
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เพราะเป็น vi จึงต้องหมดตุดเวลาน้ำท่วม

โพสต์ที่ 2

หุ้นตัวไหนหรือครับ ผมหาไม่เจอ เดี๋ยวช่วยซื้อ
navapon

Re: เพราะเป็น vi จึงต้องหมดตุดเวลาน้ำท่วม

โพสต์ที่ 3

ผมว่า ผมก็เป็นVI แต่ไม่เห็นหมดตูดเลย คงไม่เกี่ยวกับVI หรือ ไม่VI มั้ง ขึ้นกับแต่ละคนมากกว่า
และนํ้าท่วมมันเป็นเหตุไม่คาดฝัน สุดวิสัย อย่าโทษVI ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
a4430410700

โพสต์ที่ 4

คิดว่าบางส่วน ตัวบริษัทประกันภัยน่าจะมีการกระจายความเสี่ยงต่อนะครับ
ระยะสั้นน่าจะกระทบ แต่หากพื้นฐานของบริษัทแข็งแกร่งจริงๆ
คิดว่าต่อไปน่าจะเป็นโอกาสด้วยซ้ำครับ
เช่นอาจจะมีการซื้อประกันภัยกันมากขึ้นหลังจากเห็นความเสียหายในรอบนี้จากส่วนอื่นๆที่ยังไม่เคยซื้อ

:) :) :)
Boyadvance

โพสต์ที่ 5

ผมว่าคิด พลาดหลักการตั้งแต่ แรกแล้วล่ะครับ
ที่ขายบ้านขายรถ มาซื้อเนี่ย เหมือนพนันไว้ในใจว่าต้องได้ชัวร์
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แปลกนะช่วงน้ำท่วมมานี้หุ้นผมบวกไปตั้งหลาย% 10อัพขึ้นนะ ผมก็เป็นVI เหมือนกันแต่ทำไมผลมันต่างกันหล่ะครับ
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 7

chom13 เขียน:แปลกนะช่วงน้ำท่วมมานี้หุ้นผมบวกไปตั้งหลาย% 10อัพขึ้นนะ ผมก็เป็นVI เหมือนกันแต่ทำไมผลมันต่างกันหล่ะครับ
ขอโทษนะครับ ไม่ได้อ้างแอบอ้างว่าตัวเองเป็นVI เพราะยังไปไม่ถึงจุดนั้นยังห่างไกลหลายอยู่ แต่ที่พูดออกมาแค่ประชดเท่านั้น โดยเฉพาะใครที่ชอบมาโพสว่าเป็นVIแล้วขาดทุน :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

ซื้อจริงหรือครับ เห็นโพสต์ความเห็นส่วนใหญ่ที่กระทู้ MCS

ไม่รู้จุดประสงค์อะไรในการตั้งกระทู้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: เพราะเป็น vi จึงต้องขาดทุนเวลาน้ำท่วม

โพสต์ที่ 9

ไม่ช้าก็เร็ว
ก็ต้องตายกันทุกคนแหละครับ
ตายแน่ๆ
บางคนได้ตายสมใจ บางคนก็ไม่
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Financeseed

Re: เพราะเป็น vi จึงต้องขาดทุนเวลาน้ำท่วม

โพสต์ที่ 10

kongkam1 เขียน:ผมชื้อหุ้นประกันภัยใว้ทั้งหมดเลยครับ ขายบ้าน ขายรถ ชื้อเก็บเต็มพอร์ต บางตัวชื้อใว้ราคา10กว่าบาท ตอนนี้เหลือ2-3บาทเองครับ ตายแน่ๆ
หุ้นอะไรหรอครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
the_matrix

โพสต์ที่ 11

คุณไม่ได้หมดตัวเพราะ VI ครับ คุณหมดตัวเพราะเก็งกำไร

แยก VI กับเก็งกำไรด้วยครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
_kami

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยกับคุณ Boyadvance นะครับ
เงินลงทุนน่าจะเอาเงินเย็นมาใช้นะครับ แต่ถ้าหุ้นที่ซื้อมาพื้นฐานดี ถือใว้เดี๋ยวมันก็กลับมาครับ สู้ๆครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 13

สาบานมั้ยว่าเป็นvi?
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

vi ก็เรื่องหนึ่ง
น้ำท่วมก็อีกเรื่องหนึ่ง
vi ไม่ได้บอกว่าขาดทุนไม่ได้ ระยะสั้นอาจขาดทุน ระยะยาวน่าจะให้ผลตอบแทนที่ดี
น้ำท่วมครั้งนี้ส่งผลกระทบทางลบต่อธุรกิจส่วนใหญ่ทั้งตรงและอ้อม ส่วนน้อยอาจได้ประโยชน์
นักลงทุนที่ถือหุ้นอยู่ก่อนน้ำท่วม ส่วนใหญ่จึงน่าขาดทุนจากน้ำท่วมครั้งนี้ โดยไม่เกี่ยวว่าเป็น vi หรือ เล่นทางเทคนิค หรือเก็งกำไร
นพพร

โพสต์ที่ 15

ไม่เชื่อๆ :ohno:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
the_matrix

โพสต์ที่ 16

โดยส่วนตัวผม ผมขอแนะนำให้คุณอ่านหนังสือ คัมภีร์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า (The Intelligent Investor)

ในกรณีนี้อยากให้คุณอ่านบทที่ 1 การลงทุนและการเก็งกำไร เพื่อให้คุณแยกความหมายของนักลงทุนกับนักเก็งกำไร

อยากให้อ่านบทที่ 8 นักลงทุนและความผันผวนของตลาด เพื่อให้คุณไม่ติดกับราคาผันผวนที่นายตลาดเสนอราคา

โดยส่วนตัวอยากให้อ่านให้จบทั้งเล่ม อ่านแล้วอ่านซ้ำอีกหลายรอบยิ่งดีครับ มันช่วยสร้างมุมมองใหม่ที่มีคุณค่ามากจริงๆครับ ^^ สู้ๆครับ

*ผมก็เป็นมือใหม่ครับ ตกหล่นอะไรขอคำชี้แนะจากพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ เพื่อที่จะได้พัฒนาให้ดียิ่งขึ้นครับ*
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

คุณคนนี้ เขา Anti VI มาตั้งแต่แรกแล้ว
แต่ชอบมาอ้างว่าเป็น VI
(ไม่เชื่อลอง search ตามอ่านดู Post เก่าๆได้)
ตามปกติ เห็น log in นี้ ผมก็เลิกอ่านแล้ว ...
แต่พอเห็นคุณฉัตรชัยโพสต์ เลยเข้ามาอ่าน
......
สุดท้าย ... ก็ .........
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
โพสต์โพสต์