ผลกระทบจากน้ำท่วมใหญ่/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
chiraponge
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผลกระทบจากน้ำท่วมใหญ่/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 31

chatchai เขียน: ผมก็คิดว่าหลังจากนี้ซักปีสองปี ถ้าไม่มีน้ำท่วมซ้ำเหมือนปี 26 และปี 38 ผู้คนก็คงลืม

ส่วนภายในปีสองปีนี้ ยอดขายบ้านจัดสรรในแถบรังสิต บางบัวทอง ก็คงลำบาก
แบบนี้เราถือว่ามีแนวโน้มพื้นฐาน เปลี่ยนได้รึเปล่าครับ
ศิษย์เซียน007

Re: ผลกระทบจากน้ำท่วมใหญ่/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 32

ในความคิดของผมเรื่องน้ำท่วมถ้าได้มีโอกาสดูเทปที่พ่อหลวงได้ทรงตรัสวิธีแก้ไขน้ำท่วมอย่างเป็นระบบให้รัฐบาลนำไปเป็นแผนปฏิบัติเมื่อปี38 แท้จริงแล้วพ่อหลวงท่านทรงตรัสเรื่องนี้มาตั้งแต่ปี23แล้ว จนถึงวันนี้ก็เป็นอย่างที่เห็นเพราะฉะนั้นผมจึงเชื่อว่าการทุ่มงบประมาณเพื่อจัดการน้ำท่วมอย่างเป็นระบบและจริงจังมีโอกาสเกิดขึ้นน้อย เพราะคนไทยส่วนใหญ่เมื่อเรื่องน้ำท่วมผ่านไปซักระยะหนึ่งก็จะไปให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องใหม่ๆที่เกิดขึ้นแทน

นิคมน่าจะเป็นอย่างที่ท่านอ.ว่าไว้เพราะสำหรับนักธุรกิจการประเมินเกี่ยวกับความเสี่ยงทางธุรกิจที่ตนได้ลงทุนอยู่เป็นความเสี่ยงที่มากอยู่แล้วส่วนใหญ่ก็เป็นธุรกิจที่เป็นวัฏจักรเช่น รถยนต์ กับ อิเล็คทรอนิกส์ คงจะไม่ต้องการเพิ่มความเสี่ยงเรื่องน้ำท่วมโรงงานเข้าไปอีกแน่ๆ

ที่ดินอสังหาที่น้ำไม่ท่วมมีโอกาสสูงค่าขึ้นอย่างน้อยก็ในระยะสั้น แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่แบบนี้เกิดขึ้นอีกในปีหน้าอสังหาในกทมที่น้ำท่วมถึง ราคาบ้านก็มีโอกาสลดลงมาหรือขายลำบากมากขึ้น :8)
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
pat2346

โพสต์ที่ 33

ปี 26 ปี 38 น้ำท่วมอย่างไรผมไม่ทราบเพราะตอนนั้นยังไม่ได้ย้ายมาอยู่ที่นนทบุรีครับ
แต่ปีนี้น้ำท่วม ถ้าให้เลือกย้อนกลับไป ผมก็คงไม่ซื้อบ้านแถวนี้
หรือถ้าตอนนี้ผมยังไม่มีบ้านแล้วมองไปอนาคตอีกสัก 20-30 ปี
ผมก็คงไม่ซื้อบ้านอยู่ในทำเลที่น้ำท่วมครับ ผมไม่ลืมง่ายขนาดนั้น

ถ้าหากมันท่วมทุกพื้นที่ในกทม ผมก็คงเลือกอยู่คอนโดเพราะความเสียหายน้อยกว่า
1. ไม่ต้องเสียเงินซื้อกระสอบทรายมาป้องกัน
2. ไม่ต้องมาซ่อมแซมบ้านหลังน้ำลด
3. อพยพไปต่างจังหวัดสะดวกกว่าไม่ต้องกังวลเรื่องโจร
แล้วอาจจะเก็บเงินไว้ซื้อบ้านต่างจังหวัด ในอนาคต

ส่วนเรื่องการแก้ปัญหาจากภาครัฐให้เป็นรูปร่าง ในเมืองไทยคงยังต้องใช้เวลาอีกนาน
นอกจากโครงการใหญ่ๆ จะผ่านด่านแรกได้แล้ว ยังต้องเจอกับการคอรัปชั่น ก่อสร้างไม่ได้มาตรฐานอีก
ส่วนตัวไม่คิดเลยว่าจะได้รับการแก้ปัญหาที่เป็นผลสำเร็จจากรัฐบาล
shinjiro

โพสต์ที่ 34

ตอนนี้เริ่มมีคนคิดซื้อคอนโดมากขึ้น ซื้อแนวรายลดลง เพราะน้ำท่วม

สงสัยว่าถ้าอีก 2 ปี มีแผ่นดินไหวใหญ่ คนจะขายคอนโดมาซื้อแนวราบมั๊ยเนี่ย น่าคิด
Macroman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 35

Arpieaw เขียน:ผมอยู่หาดใหญ่ครับ ข้อเท็จจริงคือ น้ำท่วมบ่อยมากขึ้นครับ
แต่โชคดีคือหาดใหญ่มีระบบระบายน้ำที่ดีมากขึ้นครับ
ต่อไปกรุงเทพอาจจะมีระบบจัดการน้ำที่ดีกว่านี้ครับ

และอีกประเด็นนะครับ ที่ดินในหาดใหญ่ตรงน้ำท่วมราคาลดลงนี่ผมไม่แน่ใจ
แต่ตรงน้ำไม่ท่วม เช่นใกล้ ม สงขลานครินทร์ ที่ดินแพงขึ้นมากครับ

ปล ผมฟังท่าน ดร ดูแล้ว หุ้นค้าปลีก ที่ขายของกิน กับขายวัสดุก่อสร้างนี่เทพมากเลยนะครับ
ผมละสะกิดใจจริงๆ อันที่จริงแกไม่น่าจะเน้นมาก (หรือผมจะคิดมากไปเอง) :roll: :roll: :roll:
ครับ ไม่น่าเน้นมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
koh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

ธุรกิจที่ ดร.ท่านว่าได้รับผลกระทบมากๆ ถ้าราคาต่ำกว่ามูลค่ามากพอ ผมว่าน่าสนใจกว่าธุรกิจที่ใครๆก็รู้ว่าเทพนะ
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 37

ผมว่าอยู่ที่การมองไปข้างหน้านะครับ อย่าง ท่าน ด.ร เอง ท่านก็มองไม่ค่อยพลาด เพราะผลงานของท่านก็ได้รับการยินยอมว่าสำเร็จมากแล้ว เราควรจะรับฟังบ้างนะครับ :D
Golden Stock

โพสต์ที่ 38

miracle เขียน:ถ้าแก้ไขทุกอย่างได้
เอานักการเมืองออกไปจากประเทศนี้
ให้ไปกับน้ำท่วม และ น้ำเน่าเสีย รอบนี้
แค่นั้นแหละ ทุกอย่างดีขึ้น

นี้คือปัจจัยที่ทำให้ประเทศไทยเจริญได้อย่างยั้งยืน
:)
คิดเหมือนกันครับ :)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 39

Macroman เขียน:
Arpieaw เขียน:ผมอยู่หาดใหญ่ครับ ข้อเท็จจริงคือ น้ำท่วมบ่อยมากขึ้นครับ
แต่โชคดีคือหาดใหญ่มีระบบระบายน้ำที่ดีมากขึ้นครับ
ต่อไปกรุงเทพอาจจะมีระบบจัดการน้ำที่ดีกว่านี้ครับ

และอีกประเด็นนะครับ ที่ดินในหาดใหญ่ตรงน้ำท่วมราคาลดลงนี่ผมไม่แน่ใจ
แต่ตรงน้ำไม่ท่วม เช่นใกล้ ม สงขลานครินทร์ ที่ดินแพงขึ้นมากครับ

ปล ผมฟังท่าน ดร ดูแล้ว หุ้นค้าปลีก ที่ขายของกิน กับขายวัสดุก่อสร้างนี่เทพมากเลยนะครับ
ผมละสะกิดใจจริงๆ อันที่จริงแกไม่น่าจะเน้นมาก (หรือผมจะคิดมากไปเอง) :roll: :roll: :roll:
ขอเหตุผลด้วยครับ ว่าทำไมเน้นมาก ไม่ได้
canuseeme

โพสต์ที่ 40

shinjiro เขียน:ตอนนี้เริ่มมีคนคิดซื้อคอนโดมากขึ้น ซื้อแนวรายลดลง เพราะน้ำท่วม

สงสัยว่าถ้าอีก 2 ปี มีแผ่นดินไหวใหญ่ คนจะขายคอนโดมาซื้อแนวราบมั๊ยเนี่ย น่าคิด
5555

ยังมีแนว คิดที่รอ ขัดแย้ง อีก โดย เฉพาะ ดิน

--ต้องการเหยีบดิน ต้องการ มีที่เดินเล่น ไม่ต้องการซื้อที่ในอากาศ--

เซลล์ขาย โครงการแนวราบ คงเอา มาขยายความ สู้เรื่องน้ำท่วมได้บ้าง

แต่สรุป ตอนจบ ในอนาคต
คือ 1ครอบครัว น่า จะมี 2 ที่อยู่คือ คอนโดเพื่อทำงานในเมือง และบ้านนอกเมือง
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 41

miracle เขียน:ถ้าแก้ไขทุกอย่างได้
เอานักการเมืองออกไปจากประเทศนี้
ให้ไปกับน้ำท่วม และ น้ำเน่าเสีย รอบนี้

นี้คือปัจจัยที่ทำให้ประเทศไทยเจริญได้อย่างยั้งยืน

:mrgreen: แหมๆๆๆๆ อยากกดไร้ท์ซะล้านครั้ง อิอิ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
Petey

โพสต์ที่ 42

Jeng เขียน:
Macroman เขียน:

ขอเหตุผลด้วยครับ ว่าทำไมเน้นมาก ไม่ได้
อ.องครักษ์ จ.นครนายก น้ำท่วมเปล่าครับ... :B :B :B
If you only think of things that you haven't got...
You could have it all and still never have enough...
So don't worry, be happy...
leky

โพสต์ที่ 43

ผมว่าในระยะสั้น ๆ คนคงไม่น่าจะลืมเรื่องน้ำท่วมได้ง่าย ๆ นะครับ ผมเองเจอเหตุการณ์น้ำท่วมกทม.ตั้งแต่เด็กตอนปี 26 แต่ยอมรับว่าครั้งนี้รุนแรงที่สุด เหมือนเอาปี 26+38

ยิ่งเป็นคนที่ต้องการจะซื้อบ้านหรือที่ดิน คำถามที่ต้องถามแน่ ๆ คือ "ตรงนี้น้ำท่วมหรือเปล่า" จริงอยู่ที่ทุกที่ก็ท่วม แต่ถ้าความรุนแรงของการท่วมไม่รุนแรงก็คงจะยอมรับได้ เรื่องแบบนี้ถึงแม้จะเกิดแค่หนึ่งครั้งใน 20 ปี แต่ีถ้าคนที่คิดจะลงหลักปักฐานในที่ใดที่หนึ่ง ยังไงก็คงไม่อยากเจอแน่ ผมเองยอมรับว่าก็เป็นคนหนึ่งที่รู้สึกแบบนั้น คนที่มีที่ดินหรือบ้านอยู่แล้วคิดจะขายก็คงโดน "กดราคา" พอสมควร จนกว่าเรื่องราวมันจะนานพอจนคนลืมไป

ที่สำคัญผมว่าอย่างสาเหตุของน้ำท่วมในปี 26 มันต่างกับตอนนี้ ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเิกิดจาก "ฝนพันปี" มีฝนตกในกทม.ติดต่อกันหลายวัน กทมในตอนนั้นที่มีระบบการระบายน้ำที่ไม่ดีจึงเกิดการท่วมขึ้น ส่วนปี 38 ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นน้ำจากที่อื่นคล้ายตอนนี้ แต่ความรุนแรงไม่มากเท่าปีนี้

หลังจากนั้นกทม.พัฒนาระบบการระบายน้ำไปมาก ทั้งสร้างคันกั้นน้ำ ติดเครื่องระบายน้ำขนาดใหญ่ มีอุโมงค์ส่งน้ำ มีเขื่อนป่าสักฯ ดักน้ำก่อนถึงกทม ซึ่งส่วนหนึ่งต้องยอมรับว่าเพราะกทม.มีการเลือกตั้งผู้ว่า มีการบริหารงานแบบพื้นที่พิเศษ ซึ่งไม่เหมือนจังหวัดนนทบุรีหรือปทุมธานี ซึ่งตรงนี้เองผมมองว่าเป็นเรื่องสำคัญ เพราะโอกาสที่ทั้งนนทบุรีหรือปทุมธานีจะมีระบบป้องกันน้ำแบบกทม. คงไม่ใช่เรื่องง่ายแน่ ๆ ครับ

ในส่วนคอนโดผมมองว่าถึงจะไม่กระทบโดยตรง แต่ถ้าคอนโดไหนตั้งบนพื้นที่ที่น้ำท่วมหนัก ถึงขนาดเดินออกมาข้างนอกไม่ได้เช่นท่วมถึงเอวหรืออก ก็คงมีผลต่อการตัดสินใจในการซื้อของลูกค้าพอสมควรครับ เพราะสุดท้ายถึงจะไม่โดนท่วมแบบคนอยู่บ้านก็โดน "แช่แข็ง" ไปไหนไม่ได้ ยังดีที่ส่วนใหญยังไม่โดนตัดน้ำไฟ อันนี้เรื่องใหญ่เลยครับถ้าต้องลงบันไดโดยที่อยู่ชั้นสูง ๆ สุดท้ายก็สาหัสไม่แพ้กันครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 44

dino เขียน:

:mrgreen: แหมๆๆๆๆ อยากกดไร้ท์ซะล้านครั้ง อิอิ :mrgreen:
ผมเพิ่มให้อีก 1 ล้านครั้ง :mrgreen:
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 45

ลืมขอบคุณ คุณ little wing อยู่ในช่วงอพยพหนีน้ำ :cool:

ยังอุตสาห์เอาบทความดีๆ มาให้เพื่อนๆ ได้อ่านกัน
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 46

คงเป็นไปไม่ได้ครับพี่

และนักการเมืองทุกที่ในโลก....สันดานเหมือนกันหมด

ทุกวันนี้เรา (ตลาดหุ้นและเศรษฐกิจ) ก็โดนการเมืองประเทศอื่นกระทบอยู่ตลอดเวลา หนักกว่าของเราเองอีก... @_@
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Oatarm

โพสต์ที่ 47

เอานักการเมืองออกทั้งหมด แล้วจะปกครองด้วยระบอบอะไรล่ะครับ

เข้าประเด็น ผลกระทบเรื่อง ธุรกิจอสังหา ที่อยู่อาศัย ผมมองว่าปัจจัยหลักในการเลือกทำเล คือ ระยะทาง และ ความสะดวก ในการไปทำงาน ส่วนเรื่องน้ำท่วม เป็นปัจจัยประกอบ แต่สำหรับคนที่ไม่มีที่ทำงานประจำ คงมีผลในการตัดสินใจมากกว่า
ธุรกิจวัสดุก่อสร้าง เห็นด้วยกับ อ.นิเวศน์
ความรู้คู่เปรียบด้วย
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 48

Oatarm เขียน:เอานักการเมืองออกทั้งหมด แล้วจะปกครองด้วยระบอบอะไรล่ะครับ

เข้าประเด็น ผลกระทบเรื่อง ธุรกิจอสังหา ที่อยู่อาศัย ผมมองว่าปัจจัยหลักในการเลือกทำเล คือ ระยะทาง และ ความสะดวก ในการไปทำงาน ส่วนเรื่องน้ำท่วม เป็นปัจจัยประกอบ แต่สำหรับคนที่ไม่มีที่ทำงานประจำ คงมีผลในการตัดสินใจมากกว่า
ธุรกิจวัสดุก่อสร้าง เห็นด้วยกับ อ.นิเวศน์
น้ำท่วมก้เหมือนเครื่องบินตก คนรู้แล้ว ก้กลัวสุดท้ายก้ลืมครับ

ช่วงน้ำท่วมคนกลัว หุ้นกลุ่มยานยนต์และอิเล็กกระทบ สุดท้ายเมื่อเลิกกลัวก้กลับมาซื้อ

ประเด็นคือ เรามองแบบเดียวกับคนส่วนใหญ่

หรือเรามองข้ามช๊อตเหนือคนอื่น ไปแล้ว ถ้ามองแบบคนส่วนใหญ่ก้คือ แมงเม่า

ประเด็นคือ หลังน้ำท่วมนอกจากขายอะไรดีแล้ว จะทำยังไงไม่ให้ท่วมปีหน้า

และ อะไรที่ต้องใช้ในการทำสิ่งป้องกันน้ำท่วมปีหน้า

ใน งบ2.3 ลล บาท เป็นงบเยียวยาและงบการก่อสร้างมากถึงหลายแสนล้านบาท

ถ้ามองแบบ บัฟเฟต ก้ต้องมองว่า บริษัทไหนที่ถูกเกินจริงและจะดีในอนาคต
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
honey_lady

โพสต์ที่ 49

เป็นบทความที่แรงวส์ สะเทือนวงการจริงๆค่ะ

ส่วนตัวคงต้องติดตามต่อไป แต่ก็แอบเชื่อว่าปีหน้าไม่น่าจะหนักขนาดนี้ค่ะ ทางรัฐบาลได้บทเรียนแล้วน่าจะเตรียมรับมือเต็มที่ เพระถ้าปีหน้าท่วมอีกความน่าเชื่อถือคงหมดกัน แต่ถ้าปีหน้าไม่ท่วมประเทศเราไปโลดแน่ SET 2000 อาจจะไม่ใช่แค่ความฝัน :D
BEN 10

โพสต์ที่ 50

[quote="neuhiran"][color=#FF00BF]ตอนนี้ผมอยู่ที่หาดใหญ่ น้ำท่วมบ่อยกว่ากรุงเทพ ราคาที่ดินไม่ตกนะและคนก็ย้ายมาอยู่มากขึ้น
(หนีจากสามจังหวัดชายแดน) คนที่นี่เขาปรับตัวได้เรื่องน้ำท่วมเขาไม่รู้สึกกลัวอะไรมากนัก
และที่แน่ๆเลย ผมยังไม่พบว่าเขากำลังย้ายถิ่นฐานกัน ที่หาดใหญ่ราคาที่ดินไม่ตกนะ (พื้นที่น้ำท่วม มากกว่า สองเมตร)

ประชาชนที่นี่เขาปรับตัวกันได้แล้ว พวกเราอยู่ กทม. คงต้องให้เวลากันหน่อย

ขอให้กำลังใจกับทุกๆคนที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมด้วยครับ[/color] :D[/quote]

ที่หาดใหญ่ น้ำท่วมหนัก แต่มาเร็ว ท่วมเร็ว ลดเร็ว (ล่าสุดน้ำท่วมทั้งเมือง และลดหมดภายในวันครึ่ง) ท่วมทั่วถึง (มีพื้นที่ไม่ท่วมน้อยมาก) ประกอบกับความไม่ปลอดภัยในเขต 3 จังหวัดภาดใต้ มีการย้ายถิ่นฐาน คนไม่นิยมคอนโด (สร้างมาก็ขายไม่ได้) ราคาบ้านและที่ดินจึงไม่ตกมาก

ลองท่วมที 2 เดือน แต่กลางเมืองไม่มีน้ำสักหยด เพื่อนๆผมเขาบอกว่าอยู่ในเมือง เดินห้างปกติ ใช้รถไฟฟ้า ชีวิตก็ ok นะ ถ้าจะซื้อที่อยู่อาศัย ใครจะยอมขับรถไกล ตื้นเช้า กลับถึงบ้านดึก (เนื่องจากรถติด) แถมเสี่ยงน้ำท่วมเป็นเดือน ทรัพย์สินเสียหาย ช่วงรอน้ำท่วมก็เครียดแย่แล้ว คนน่าจะไปซื้อคอนโด หรือ Town Home กลางเมืองมากขึ้น
Arpieaw

โพสต์ที่ 51

[quote="Arpieaw"]ผมอยู่หาดใหญ่ครับ ข้อเท็จจริงคือ น้ำท่วมบ่อยมากขึ้นครับ

ผมละสะกิดใจจริงๆ อันที่จริงแกไม่น่าจะเน้นมาก (หรือผมจะคิดมากไปเอง) :roll: :roll: :roll:[/quote]

ผมต้องขอโทษเรื่องที่ผมคิดมากไปครับ
อาจารย์นิเวศน์ เป็นคนที่สอนให้ผมเป็นนักลงทุน และแง่คิดอย่างอื่นอีกมากมาย ต้องขอโทษจริงๆครับ