ประกันภัยกับน้ำท่วม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

ประกันภัยกับน้ำท่วม

โพสต์ที่ 1

ผมไม่ได้เขียนถึงประกันภัยมานานมาแล้ว
แต่ตอนนี้ก็ต้องกลับหันไปมองประกันภัยอีกครั้งเนื่องจาก
วิกฤติคือโอกาส

ทำไมผมมองเช่นนั้นเพราะว่า
ประกันภัยเป็นการเล่นกับความเสี่ยงที่เกิดขึ้น ตอนนี้ก็เกิดความเสี่ยงที่เรียกว่าน้ำท่วม
ซึ่งไม่มีใครคาดว่า คนกรุงเทพมหานครต้องเผชิญหน้ากับซึนามิน้ำจืด ที่ไล่มาจากทางภาคเหนือเรื่อยลงมาจวนเจียน
ที่ท่วมกรุงเทพมหานครแห่งนี้ สิ่งนี้แหละคือ Worst Case
Worst Case คือ มีการสูญเสียจำนวนมากในครั้งเดียวกัน

คราวนี้เป็นบทพิสูจน์ครั้งหนีึ่งของวงการประกันภัยไทยเลยว่า กองทุนที่บอกว่าเพียงพอนั้นพอจริงหรือเปล่า
มีคุณภาพที่ผ่านช่วงวิกฤติคราวนี้ได้หรือเปล่า

ผมส่องดูว่ากองทุนประกันภัยประกอบด้วยอะไรบ้าง
ตัวใหญ่สุดคือ พันธบัตรและหุ้นกู้ ซึ่งถือครองกันแบบว่า เป็นผู้เล่นหลักเลยล่ะครับ ที่สามารถชี้ทิศตลาดตราสารหนี้ในประเทศไทย
ส่วนที่ลงทุนน้อยคือ ตราสารทุน ซึ่งจุดนี้อาจจะกระทบบ้าง ที่จำเป็นต้องขายออกมาเพื่อชำระเบื้ยประกัน
สองส่วนนี้คือสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องสูง แต่ก็มีสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องต่ำคงไม่โดนผลกระทบมาเช่น อาคารให้เช่า หรือแผนการก่อสร้าง

ถึงเวลาที่ต้องมองหุ้นกลุ่มนี้แล้วล่ะครับ
:)
pawattt
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ประกันภัยกับน้ำท่วม

โพสต์ที่ 2

แล้วประกันชีวิตจะมีเอี่ยวด้วยมั้ยครับ ภัยกระทบทั้งทรัพย์สิน และชีวิต
ถึงแม้คราวนี้จะเสียหายในส่วนทรัพย์สินมากก็ตาม
แต่ชีวิตก็เป็นสิ่งที่เราให้ความสำคัญที่สุด ใช่มั้ยครับ

ปล. เห็นว่าเกี่ยวกับการประกันเหมือนกันอะนะครับ

ถ้าผิดวัตถุประสงค์ ข้ามไปก้ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed

โพสต์ที่ 3

เห็นมีบางบริษัท ไม่รับประกันน้ำท่วมแล้วหรือเปล่าครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
psv2011
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ไม่มีบริษัทไหนรับประกันน้ำท่วมครับ
จริงๆแล้วเบี้ยไม่แพงแต่ตอนนี้งด ครับ

เหมือนตอนเสื้อแดงบุกไม่มีใครรับประกันธุรกิจหยุดชงักครับ
miracle

โพสต์ที่ 5

บริษัทประกันภัยไม่รับในพื้นที่ที่ประกาศเป็นพื้นที่ประสบภัย
kin

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกะพี่ miracle ครับ

ความเสียหายครั้งนี้ถ้าว่ากันตามสถิติก็นานๆๆๆ เกิดทีนึง อย่างมากก็กระทบกำไรปีนี้ ตั้งสำรองให้เรียบร้อยก็จบ ซึ่งไม่ได้ทำให้พื้นฐานกิจการเปลี่ยนเลย

ที่สำคัญเหตุการณ์นี้จะเป็นการกระตุ้นให้เกิดการทำประกันมากขึ้นในอนาคต และเบี้ยประกันก็ต้องสูงขึ้นอีกอันเนื่องมาจากความเสียหายที่สูงในปีนี้ เชื่อว่าเบี้ยรับประกันในปีต่อๆ ไปจะโตเร็วกว่าเดิมแน่ :D
miracle

โพสต์ที่ 7

อาจจะไม่ใช่แค่ระยะสั้นหรอก
เพราะประเทศนี้ไม่เคยไม่มีปีไหนน้ำไม่ท่วม
chode
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ตกลงประกันชั้น1 เคลมน้ำท่วมได้ไหมครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 9

chode เขียน:ตกลงประกันชั้น1 เคลมน้ำท่วมได้ไหมครับ
ได้ครับ รายละเอียดคร่าวคร่าวตามลิ้งค์ด้านล่างครับ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 2&gblog=28
Small Details Make a Big Difference
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 10

ไม่ทราบว่า เราจะทราบจำนวนเงินสำรองของบริษัทได้จากส่วนไหนของงบการเงินครบ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

sai เขียน:
chode เขียน:ตกลงประกันชั้น1 เคลมน้ำท่วมได้ไหมครับ
ได้ครับ รายละเอียดคร่าวคร่าวตามลิ้งค์ด้านล่างครับ
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 2&gblog=28
ทุกประกัน ให้ระวังด้วยนะครับว่า เหตุไม่ได้เกิดจากเรา เพราะอาจไม่ได้รับการคุ้มครอง เช่น จอดรถไว้ น้ำมาท่วมรถ อย่างนี้ไม่มีปัญหาการ claim แต่ขับรถลุยน้ำเพื่อเข้าไปมอบอุปกรณ์เครื่องยังชีพ ในจุดเสี่ยง อย่างนี้ประกันอาจปฏิเสธการจ่ายทั้งหมดหรือบางส่วนได้นะครับ
โพสต์โพสต์