ระบบ Search ของ TVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 1

:lol: :lol: :lol: :lol:

อนาคตข้อมูลของ tvi คงจะเพิ่มขึ้น มหาศาล การ search ข้อมูลน่าจะเป็นเรื่องสำคัญมากๆ

ไม่ทราบว่าทางทีมงานจะสามารถ ทำให้ search ได้ง่ายๆ เหมือนของ google ใหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ

คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผมทราบ ระบบที่ TVI ใช้เป็นระบบเว็บบอร์ดสำเร็จรูป ที่ชื่อ PhpBB ครับ ...

ระบบค้นหาที่ใช้ ก็เป็นระบบมาตรฐาน ... ถ้าจะทำจริงๆ เดาว่าคุณ CK อาจจะต้องหาตัว Search ภายนอกขึ้นมาเพิ่ม ... จะแก้จากโค้ด คงเหนื่อยเหมือนกัน

... ตอนนี้ เรื่อง งบประมาณ สำคัญสุดครับ มีเงินมีทุน อะไรก็ทำได้ทั้งนั้น ... แต่ว่าต้องมีคนลงทุนครับ :lovl: :lovl: :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ShexShy

โพสต์ที่ 3

เรื่องการ search หาข้อมูลนี้ผมว่า ช่วยชีวิต ใครหลายคนได้เยอะเหมือนกันะครับ (เปรียเทียบ) ผมเห็นด้วยถ้ามีการทำระบบการค้นหาให้ดีครับ
เรื่องเงินลงทุน นี้ ผมขอเสนอว่า เริ่มจากขอบริจาคจากสมาชิกที่ รัก web tvi นี้ สักคนละเล็กน้อย มารวมเป็นกองทุน แล้วนำไปลงทุนในหุ้น โดยบริหารกันเอง โดยสมาชิก tvi (ก็แล้วจะตกลงว่าจะช่วยกันดูแลอย่างไร) แล้ว นำเงิน ที่ได้จาก กำไร หรือ เงินปันผล มาดูแล web ครับ
ส่วนเรื่องคน ทำงาน ผมว่า มีอยู่แล้วนะครับ เพราะ ตอนนี้ web ก็ยัง active อยู่ (น่าชมเชยครับ)
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

คัดท้าย เขียน:เท่าที่ผมทราบ ระบบที่ TVI ใช้เป็นระบบเว็บบอร์ดสำเร็จรูป ที่ชื่อ PhpBB ครับ ...

ระบบค้นหาที่ใช้ ก็เป็นระบบมาตรฐาน ... ถ้าจะทำจริงๆ เดาว่าคุณ CK อาจจะต้องหาตัว Search ภายนอกขึ้นมาเพิ่ม ... จะแก้จากโค้ด คงเหนื่อยเหมือนกัน

ตอนนี้ เรื่อง งบประมาณ สำคัญสุดครับ มีเงินมีทุน อะไรก็ทำได้ทั้งนั้น ... แต่ว่าต้องมีคนลงทุนครับ
ถูกทุกข้อนะคร๊าบ :)

ถ้าใครอยากสนับสนุนให้เพิ่ม features ต่างๆ เช่น search สามารถ
สนุบสนุนด้วยการสั่งซื้อเสื้อ thaivi และเข้าร่วมการสัมนานะครับ :B
ForrestGump

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับ ช่วยๆ กันหน่อยครับ คนที่นี่มีน้ำใจอยู่แล้วครับ

ผมซื้อเสื้อ1 ตัว และ สัมนา 2 ที่แล้วครับ

วันนี้ คุณมีเสื้อ TVI และ โอนเงินสัมนา TVI หรือยัง?
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
สามัญชน

โพสต์ที่ 6

คร้าบบบบบบ....จองหกที่โอนวันอังคารนะคร้าบบบบบบ

ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
jaychou

โพสต์ที่ 7

ขอบพระคุณท่านมากครับ :bow:
ขอเรียกขานท่านเป็น วิสามัญชน ได้มั้ย
ประทับใจจริงๆครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 8

เรียกได้ครับ หรือจะเรียกอย่างไหนก็ได้ทั้งสิ้น แล้วแต่จะกรุณาครับ

ขอเพียงแค่ไม่ทำ วิสามัญ ข้าพเจ้าก็พอแล้วครับ ลูกยังเล็กนัก

สามัญชน

โพสต์ที่ 9

โอนแล้ว 6 ที่ครับ แต่อาจจะมีเพื่อนสนใจเพิ่มอีก 2 ที่ อยู่ระหว่างตัดสินใจ ไม่รู้จะเต็มก่อนหรือเปล่า แง่มๆๆๆ

ถ้าเต็ม 150 จริง จะรับเพิ่มอีกสัก 2 ที่ได้บ่.

ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK

โพสต์ที่ 10

น่าจะไม่มีปัญหานะครับ ผมสละเก้าอี้ผมให้ก็ได้ นั่งตักกัน :lovl:
iscssn

โพสต์ที่ 11

จองไว้แล้วแต่ว่าต้องเดินทางไปต่างประเทศช่วงนั้นพอดี ไม่รู้ทำไงดี(อยากจะมาสัมนา) ได้ยินว่าอัด vcd ด้วยไม่ทราบทางทีมจะจำหน่ายยังไงครับ บอกด้วย
mustang

โพสต์ที่ 12

ผมว่าน่าจะมีการเก็บค่าสมาชิกเป็นรายปีไปนะครับ แล้วนำรายได้ไปใช้ในส่วนของการปรับปรุงพัฒนา webนะครับ จะดีกว่าไหมครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 13

ผมว่าดีนะ ปีละ 500 สำหรับคนที่โพสได้ สำหรับคนที่อ่านอย่างเดียวก็ฟรี
ซึ่ง ถ้าได้สมาชิก 200 คน ก็ได้ 100000 ต่อปี อย่างนี้เว็บอยู่ได้สบายเลย แถมมีเงินไปทำลูกเล่นต่างๆได้ด้วย
แทบไม่น่าเชื่อเลย ไอเดียเก็บค่าสมาชิกปีละ 500 มักมีคนไม่เห็นด้วย แต่เรื่องนี้ผมก็ยังคงเสนอไปเรื่อยๆ เพราะมองไม่เห็นว่าไม่ดีตรงไหน
เหมือนเราไปกินข้าว กินมากกินน้อยก็ต้องหารเท่ากัน
สเต็กเดี๋ยวนี้ก็จานละ 500 บาท เพราะฉะนั้นบำรุงเว็บปีละ 500 น่าจะเป็นไปได้นะครับ ผมว่า
แต่จังหวะในการเรียกเก็บอาจจะใช่หรือไม่ใช่ในตอนนี้ก็ได้ อันนี้แล้วแต่เจ้าของเว็บครับ
ยกตัวอย่าง CNN ก็เปิดให้ดูฟรีมาตั้งนาน กว่าจะเก็บเงิน หนังสือพิมพ์ไทย หลายฉบับตอนนี้ก็ยังดูฟรีทางเน็ต
mustang

โพสต์ที่ 14

หนับหนุนพี่ jeng หนึ่งเสียงครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยว่าน่าจะหาเงินปรับปรุง web

แต่ไม่เห็นด้วยที่จะเก็บเงินคนโพสท์ ( จะเรียกว่าสมาชิก หรืออะไรก็แล้วแต่ )
ผมอ่าน TVI บ่อยๆเพราะมีคนมาโพสท์อะไรดีๆเยอะแยะ คุณค่าอยู่ตรงนี้เอง

ไม่เหมือน cnn หรือหนังสือพิมพ์ เพราะคุณค่าของเขาอยู่ที่รายการข่าว ซึ่งเขาหามาเอง ไม่ใช่สมาชิกเป็นคนสร้างขึ้น ในขณะที่คุณค่าของ webbord เกิดจากสมาชิกเป็นส่วนใหญ่

การเก็บเงินคนโพสท์ มีโอกาสที่จะทำให้คนที่โพสท์ดีๆหายไป สุดท้ายคุณค่าก็จะลดลงเรื่อยๆ คนอ่านน้อยลงเรื่อยๆ ถึงเราได้ลูกเล่นเพิ่มขึ้นมา เมื่อถึงตอนนั้นมันจะเหลือประโยชน์อะไร

CK

โพสต์ที่ 16

งั้นเอางี้ดีไหมครับ

สมาชิกทั่วไป อ่านได้ โพสต์ได้ แต่แก้ไขข้อความไม่ได้ ลบไม่ได้

สมาชิกจ่ายเงิน อ่านได้ โพสต์ได้ ลบได้ เข้าห้องพิเศษได้

ส่วนห้องพิเศษจะพิเศษอย่างไร ต้องเป็นสมาชิกจ่ายเงินเท่านั้น ถึงทราบ :lovl:

(รับรองได้แต่ว่า ไม่มีรูปโป๊ อนาจาร หรืออะไรก็ตามที่ผิดกฎหมาย :D )
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 17

อ้าว แล้วคุณหมอสามัญชนแนะนำว่าอย่างไรดีครับ เว็บถึงจะมีรายได้

ซึ่งเราไม่ได้หวังผลกำไรมากมาย แค่อยู่ได้ ยิ่งสมาชิกเยอะขึ้นในอนาคต ต่อหัวก็ต้องลดลง
Eak71

โพสต์ที่ 18

ผมว่าน่าจะมีการเก็บค่าสมาชิกเป็นรายปีไปนะครับ แล้วนำรายได้ไปใช้ในส่วนของการปรับปรุงพัฒนา webนะครับ จะดีกว่าไหมครับ

สมาชิกทั่วไป อ่านได้ โพสต์ได้ แต่แก้ไขข้อความไม่ได้ ลบไม่ได้

สมาชิกจ่ายเงิน อ่านได้ โพสต์ได้ ลบได้ เข้าห้องพิเศษได้

ส่วนห้องพิเศษจะพิเศษอย่างไร ต้องเป็นสมาชิกจ่ายเงินเท่านั้น ถึงทราบ

(รับรองได้แต่ว่า ไม่มีรูปโป๊ อนาจาร หรืออะไรก็ตามที่ผิดกฎหมาย )
เห็นด้วยครับ
Eak71

โพสต์ที่ 19

อ้างอิงจาก:

อ้างอิงจาก:

ส่วนห้องพิเศษจะพิเศษอย่างไร ต้องเป็นสมาชิกจ่ายเงินเท่านั้น ถึงทราบ

(รับรองได้แต่ว่า ไม่มีรูปโป๊ อนาจาร หรืออะไรก็ตามที่ผิดกฎหมาย )

เห็นด้วยครับ
ขอเสนอหน่อยครับว่า น่าจะมีส่วนลดสำหรับนักศึกษา และถ้าเป็นนักศึกษาหญิงอาจจะมีส่วนลดเพิ่มอีกก็ได้นะครับ 8)
ปล. ผมไม่ได้เป็นสมาชิกชมรม OHS นะครับ :mrgreen:
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
lekapuk

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อเสนอของคุณ Eak71 :D
lek
สามัญชน

โพสต์ที่ 21

ค่าใช้จ่ายเยอะใหมครับพี่เจ๋ง ต้องเสียค่าอะไรบ้าง รายเดือน รายปี เท่าไหร่ครับ

por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

ก็อย่างที่บอกไว้ข้างล่างนะครับ
ผมเป็นคนมั่งมี
ไม่ใช่เพราะมีมากมายแต่เป็นเพราะมีมากพอ
ผมได้อะไรจากที่นี่ไปมหาศาล
ผมยินดีที่จะแชร์ในสิ่งที่พวกคุณสรุปได้
ว่าอยากจะให้ช่วยเวปในแบบไหน
ที่ต้องโพสมาบอกเพราะอยากให้กำลังใจคนทำงาน
ว่าเราแคร์คุณนะ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

อยากให้เปิดบัญชีแล้วรับบริจาคจากสมาชิกที่เข้ามาอ่านหรือโพสต์ข้อมความ ดีมั้ยครับ คิดว่า VI ทุกท่านไม่น่าจะขัดข้อง และหลีกเลี่ยงการบังคับน้อง ๆ ที่กำลังเรียนอยู่ให้ต้องเสียตังค์ เพราะนี่คือการลงทุนด้านฐานข้อมูลสติปัญญาของชาว VI ROE & ROA น่าจะ 1000%
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
indexthai

โพสต์ที่ 24

:D

เอาไว้ขาย TVI320 Index ได้ ....จะแบ่งให้ครับ

ดัชนีแรกๆมีค่าน้อย..

แต่เมื่อเวลาผ่านไปนานขึ้น.. ข้อมูลมีมากขึ้น.. มันจะมีค่าเพิ่มขึ้น

:D
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
สามัญชน

โพสต์ที่ 25

ผมเองก็ได้กำไรเพราะเวปนี้ไม่ใช่น้อยครับ ยินดีร่วมบริจาคครับ

วันงานก็ตั้งโต๊ะรับบริจาคเลยก็ได้นี่ครับ
หรือเปิดบัญชีไว้ ให้โอนเข้าได้ง่ายๆ
ช่วงหุ้นขึ้น น่าจะมีคนบริจาคเยอะนะ ช่วงนี้อาจจะน้อยหน่อย
ผมเห็นความเสียสละของพี่ครรชิตแล้วก็รู้สึกปลื้มมากๆ รวมทั้งความเสียสละของทีมงานที่ก่อตั้งและดูแลเวป คนดีๆมีอยู่จริง มีเยอะพอสมควร และน่าจะมีทุกยุคทุกสมัย

jaychou

โพสต์ที่ 26

ติดแบนเนอร์โฆษณาคลีนิกของพี่หมอก็ได้ครับ :B
ล็อคหัวข้อ