ROAกับROC คือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
My House
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

ROAกับROC คือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

คอดีอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง บอกว่า อัตราส่วนผลตอบแทนต่อเงินทุน(return on capital)(roc)=กำไรสุทธิหารด้วยเงินทุนตอนต้นปี (ส่วนของผู้ถือหุ้นบวกหนี้สิน) แล้วเงินทุนตอนต้นปีนี่คือ อย่างไรครับ สมมติกำไรสุทธิปี53หารด้วยส่วนของผู้ถือหุ้นบวกหนี้สินตอนสิ้นปี52อย่างนี้ถูกไหมครับ
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ROAกับROC คือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

แตกต่างกันไงผมไม่ทราบครับ แต่เท่าที่รู้คือ ส่วนผู้ถือหุ้น บวกหนี้สิน เท่ากับ สินทรัพย์ครับ

สมมติกำไรสุทธิปี53หารด้วยส่วนของผู้ถือหุ้นบวกหนี้สินตอนสิ้นปี52อย่างนี้ถูกไหมครับ อย่างงี้ยังไม่เคยเจอในตำราเหมือนกันครับ แต่ถ้ากำไรสุทธิสิ้นปี 53 หารด้วย หนี้ บวกส่วน ของผู้ถือหุ้น หรือสินทรัพย์เฉลี่ยของปี 53 52 จะเป็นROAแน่ๆครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

Re: ROAกับROC คือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

สูตรไม่เหมือนนะครับ อย่างน้อยก็ไม่ใช่อันเดียวกันครับ

เพราะ ใช้NOPAT / สินทรัพย์ ลบเงินสดครับ สูตรหาเพื่ออะไร ลองให้ผู้รู้มาตอบอีกทีละกันครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Return_on_capital

NOPAT คือ กำไรจากการดำเนินงานหักด้วยภาษีครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 4

ROA ผมขอแก้เป็น กำไรสุทธิ ลบดอกเบี้ยแทนนะครับ เพราะ ดอกเบี้ยคือผลตอบแทนของเจ้าหนี้ครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 5

NOPAT มันไม่มีDA กับinterest เขาไปร่วมด้วยนี้ หรือว่าจะเพื่อต้องการทราบผลตอบแทนจากสินทรัพย์จริงๆ (เพราะเขาถือว่าค่าเสื่อมและค่าตัดจำหน่ายบริษัทไม่ได้จ่ายจริง ตรงนี้ผมจำมาจากตำรานะครับ ไม่แน่ใจว่าถูกมั้ย)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pathfinder

โพสต์ที่ 6

My House เขียน:คอดีอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง บอกว่า อัตราส่วนผลตอบแทนต่อเงินทุน(return on capital)(roc)=กำไรสุทธิหารด้วยเงินทุนตอนต้นปี (ส่วนของผู้ถือหุ้นบวกหนี้สิน) แล้วเงินทุนตอนต้นปีนี่คือ อย่างไรครับ สมมติกำไรสุทธิปี53หารด้วยส่วนของผู้ถือหุ้นบวกหนี้สินตอนสิ้นปี52อย่างนี้ถูกไหมครับ
ถ้า ROC ในที่นี้หมายถึง ROIC (Return on Invested Capital) จะคนละตัวกันกับ ROA ครับ
และผมเข้าใจว่าการการคำนวณไม่ได้ใช้หนี้สิ้นรวมตอนสิ้นปี สูตร ROIC จะเป็นการหาผลตอบแทนของเงินลงทุน ซึ่งทุนในเรื่องต้นทุนทางการเงินนี้จะหมายถึุงส่วนของผู้ถือหุ้นและเจ้าหนี้ (ที่บริษัทต้องจ่ายดอกเบี้ย)...ดังนั้นถ้าจะใช้หนี้สินรวมในการคิดจะต้องหักพวกเจ้าหนี้การค้าที่ไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ยออกด้วย....เหลือแต่หนี้ที่อยู่ในโครงสร้างทุนของบริษัทเท่านั้นครับ...ส่วนตัวตั้งควรจะใช้ NOPAT ซึ่งยังไม่หักดอกเบี้ยออก มาเป็นตัวตั้ง มากกว่าใช้กำไรสุทธิ

หมายเหตุ..เนื่องจากผมเพิ่งเริ่มศึกษาัเรื่องนี้เหมือนกัน..ผิดถูกอย่างไรรบกวนเพื่อนๆแนะนำด้วยครับ

credit จาก http://www.facebook.com/note.php?note_i ... 5901440594
ROIC = NOPAT/Invested Capital
สาเหตุที่ใช้ NOPAT ไม่ใช้ Net Icome เพราะว่าตัวส่วนเป็น Invested Capital ซึ่งเป็นเงินลงทุนของผู้ลงทุนทั้งสองกลุ่ม ดังนั้นกำไรที่ใช้ควรเป็นกำไรก่อนที่จะจ่ายดอกเบี้ยออกไป

NOPAT = EBIT*(1-Tax)
Invested Capital หลักๆคิดว่าหาได้ 3 วิธี
1.เอา Equity+Debt โดย Debt ในที่นี้ไม่ใช่ Liability (เพราะจะไม่รวม เจ้าหนี้การค้าและค่าใช้จ่ายค้างจ่าย)...แต่จะหมายถึงเงินที่มาจากผู้ให้กู้ เช่น กู้แบงค์ ออกตราสารหนี้ ออก Note Payable...โดยหากสังเกตุ มันคือ หนี้ที่มีดอกเบี้ย ครับ
2.เอา สินทรัพย์ทั้งหมด- หนี้ระยะสั้นที่ไม่มีดอกเบี้ย...เช่น เจ้าหนี้การค้าและค่าใช้จ่ายค้างจ่ายครับ
3.เอา Equity+(สินทรัพย์ระยะสั้น-หนี้ระยะสั้นที่ไม่มีดอกเบี้ย)
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
My House
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับ
โพสต์โพสต์