VI จะมีการ cut loss ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI จะมีการ cut loss ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

สมมุติว่า VI คนนึง ซื้ิอหุ้นมาต่ำกว่าราคาที่แท้จริง แต่แล้วอยู่ ๆ ตลาดก็เกิดการ crash โดยไม่ทราบสาเหตุ
รายใหญ่ขายทิ้งหนีตายทุกราคา VI จะมีแนวคิดอย่างไรบ้างครับ

๑. ตลาดลด แลก แจก แถม แบบนี้ ซื้อสวนไปเลย ถ้าราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงแล้ว เดี๋ยวมันก็เด้งกลับเอง เราใช้เงินเย็น เงินนอนอยู่แล้ว เกิดขายทิ้งไปราคาถูก ๆ แล้วตลาดมันเด้งกลับขึ้นมาราคาสูงแล้วไม่ทันซื้อ

๒. ถ้าราคาตกไป ๕๐% กว่าจะเอาทุนกลับมาให้ได้เท่าเดิมต้อง ทำผลตอบแทนให้ได้ ๑๐๐ % ขายดูลาดเลาไปก่อน รอให้สถานการณ์สงบลงค่อยกลับไปซื้อราคาต่ำ ๆ ยังไม่สาย

ทั้งสองแนวคิดอาจจะต้องดูสถานการณ์รอบข้างประกอบ และความเหมาะสมของนักลงทุนของแต่ละคนด้วยอย่างแน่นอน แต่ผมอยากได้แนวคิดของเพื่อน ๆ ในที่นี้ครับ :mrgreen:
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: VI จะมีการ cut loss ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวไม่เคยคัตครับ

เวลาเจอตลาดลงหนักๆ
จะทำตัวเป็นตาชั่งซาเล็งครับ
แล้วก็ปรับพอร์ต

สำหรับหลักการก็เดิมๆ
ไม่มีเทคนิคอะไรพิเศษครับ

ปล.
1. ผมไม่ใช่ชาวสวน ผมสนใจแต่มูลค่า
2. อย่าไปยึดติดกับราคาทุน เมื่อซื้อหุ้นแล้ว
เราก็เป็นเจ้าของบริษัทในสัดส่วนเท่านั้น
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sarawut_p

Re: VI จะมีการ cut loss ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ส.สลึง เขียน:ส่วนตัวไม่เคยคัตครับ

ตรงนี้หมายความว่ายังไงครับ
Go within, be at peace.
Warantact

โพสต์ที่ 4

ผมเพิ่งคัตไปแต่ไม่ลอส เนื่องจากพบสัญญาณส่อทุจริต
อ่า แต่กำไรนะ
navapon

โพสต์ที่ 5

ตัวแรก คัท เพราะ อ่านงบการเงินไม่ละเอียด ซื้อมาแล้วเพิ่งมาดู กระแสเงินสดไม่ดี หนี้มาก เลยคัททิ้ง

ตัวสอง ดูงบการเงินดีแล้ว งบสวย แต่อ่านอนาคตธุรกิจไม่ออก ดันเลือกหุ้นส่งออก พอบาทแข็ง กำไรก็ตก รอดูอยู่ 1 ไตรมาส (ถึง มีค 54) เลยขายทิ้งไป

ตัวสาม เจอสึนามิญี่ปุ่น ผมกลัวผลกระทบและอ่านไม่ขาด เลย ขายหมูไป

ตัวสี่ ขาดทุนอยู่ 15% แต่ระยะเวลาหวังผลอีกนานมาก อีก 10 ปี ผมก็ตัดสินใจถือต่อไป (ไม่รู้ว่ากว่าจะรู้ตัวก็สายเสียแล้วหรือเปล่า)

ตัวที่เหลือๆไม่เคยคิดเรื่องคัทเลยครับ เห็นมันตกทีไร มีแต่อยากได้เพิ่มทุกที มีต้องต้องห้ามใจอย่าโลภ เพราะราคามันขึ้นกว่าเดิม MOS ไม่พอ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

sarawut_p เขียน:
ส.สลึง เขียน:ส่วนตัวไม่เคยคัตครับ

ตรงนี้หมายความว่ายังไงครับ
ซาเล็งรับซื้อของเก่า
ของเก่าที่มีแต่คนอยากขาย
ขวดเก่า กระดาษเก่า เรารับซื้อ
รู้อยู่แล้วว่าขวดเก่า กระดาษเก่ามีค่าเท่าไหร่
ทำไมจะปฏิเสธรับซื้อล่ะ
เพียงแต่ต้องเลือกหน่อย
ว่าควรซื้ออะไร และไม่ซื้ออะไร

แต่ที่แย่ๆ ซาเล็งคนนี้ไม่มีเงิน
ต้องขายของเก่าที่บ้านออกไปก่อน
ก็ต้องชั่งใจดู ว่าอะไรควรขาย อะไรควรซื้อ
ถึงจะซื้อของเก่าใหม่เข้ามาในพอร์ตได้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
a4430410700

โพสต์ที่ 7

cut loss ตอนวิเคราะห์ผิด พื้นฐานบริษัทเปลี่ยน
ส่วนหากตลาดลดราคาลงมากๆก็เตรียมซื้อเพิ่มครับ
:) :) :)
นพพร

โพสต์ที่ 8

คัทบางตัว เพราะซื้อไปไม่คิดครับ มือไวใจด่วนครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 9

ตัดหุ้นวัชพืชออกที่หน้ามืดไปซื้อตอนหาหุ้นยากๆ เหลือเเต่หุ้นที่เรามีPassionอยากเป็นเจ้าของ ร่วมกับประเมินมูลค่าว่าราคาเหมาะสม(ผมมือคันถ้าอยากเป็นเจ้าของกิจการนั้นเเละคำนวณว่าราคาหุ้นfairpriceก็จะรับไม้เเรกน้อยๆและทยอยซื้อไม้ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับในราคาถูกกว่า)
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
erickiros

โพสต์ที่ 10

ถ้าเหตุการณ์เหมือนเรื่องสมมติในคำถาม คำตอบคือต้องหาสาเหตุที่ทำให้ราคาหุ้นตกให้ได้ค่ะ
ว่าเหตุที่ทำให้หุ้นราคาหล่นฮวบ กระทบกับการดำเนินงานของบริษัทที่เราเป็นเจ้าของหรือไม่

ถ้าทำให้บริษัทมีผลงานแย่ลงไม่มีทางฟื้นได้เลย ก็ตัดใจขายขาดทุนไปค่ะ
แต่ถ้าบริษัทมีโอกาสฟื้นตัวก็ถือต่อไป หากมีเงินเหลือก็จะซื้อเพิ่มค่ะ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
supawat_c

โพสต์ที่ 11

VI ซื้อเพราะต้องการความเป็นเจ้าของธุรกิจ

หากธุรกิจนั้นมีโอกาสที่จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ไม่ดีหรือดีไม่เท่ากับที่มูลค่าในอนาคตที่ประเมินไว้ก็จะขายออกทันที

จุดประสงค์เพื่อเอาเงินไปลงทุนในความเป็นเจ้าของธุรกิจอื่นที่ดีกว่าโดยต้องคำนึงถึงเรื่อง MOS เป็นหลักก่อนตัดสินใจ

ส่วนขายแล้วจะกำไรหรือขาดทุนกี่ % แล้วต้องเอาคืนให้ได้อีกกี่ % จึงเท่าทุนนั้นไม่เป็นสาระหรอกครับ

นี่คือสิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจนระหว่างนักลงทุนกับนักเก็งกำไร

VI หาหุ้นซื้อเพื่อถือ แต่นักเก็งกำไรหาหุ้นซื้อเพื่อขาย
โพสต์โพสต์