มือใหม่มากครับ เเบบ 56-1 ครับ ต้องอ่านตรงไหนเป็นพิเศษครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teesmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่มากครับ เเบบ 56-1 ครับ ต้องอ่านตรงไหนเป็นพิเศษครับ

โพสต์ที่ 1

อย่าว่ากันนะครับบ ละเอียดไปหมด ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนครับ ขอบคุณครับพี่ๆ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Re: มือใหม่มากครับ เเบบ 56-1 ครับ ต้องอ่านตรงไหนเป็นพิเศษครั

โพสต์ที่ 2

ผมดูแบบนี้ครับ
1 BUSINESS ธุรกิจแบบไหน
2 PRODUCT ทำอะไรขายอะไร
3 RISK ความเสียงมีอะไร
4 LEGAL DISPUTE มีข้อพิพาทไหม
5 FINANCIAL งบเป็นไง
แล้วก็อื่นๆตามแต่จะดู
เริ่มนับหนึ่ง...
a4430410700
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: มือใหม่มากครับ เเบบ 56-1 ครับ ต้องอ่านตรงไหนเป็นพิเศษครั

โพสต์ที่ 3

จริงๆผมว่าน่าจะอ่านทั้งหมด เพื่อที่จะได้เข้าใจตัวตนของบริษัทว่ามีลักษณะอย่างไร
ทำอะไร ขายให้ใคร มีความเสี่ยงหรือไม่ เพื่อที่จะเอาข้อมูลทั้งหมดมาประเมินว่า
แนวโน้มของบริัษัทเป็นอย่างไร น่าสนใจหรือไม่
จากนั้นก็ตบท้ายด้วยงบการเงินครับ ( สำหรับผมเหมือนลูกชิ้น ไว้กินตอนสุดท้าย )
:) :) :)
teesmile

โพสต์ที่ 4

ขอบคุนครับพี่ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
waririn

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะ ยังงงๆอยู่ค่ะ อ่านไม่ค่อยเป็น
แต่จะพยายามศึกษาตามพี่เด็กเลี้ยงไม้แนะนำนะคะ
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 6

ความเสี่ยง กับลักษณะของธุรกิจ แล้วก็ที่มาของรายได้

ส่วนงบการเงิน ก็อ่านประกอบ กับหมายเหตุงบการเงิน นั้นแหละครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
นพพร

โพสต์ที่ 7

ลองอ่านดูหมดเลยสักสามสี่บริษัท บริษัทต่อไปจะรู้แล้วครับว่าเราจะต้องอ่านอะไร ต้องลองถึงจะรู้ครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
erickiros

โพสต์ที่ 8

อ่านหมดเลยดีกว่าค่ะ ไม่ต้องรีบร้อนกลัวจะไม่ได้ซื้อหุ้น โอกาสมาหาอยู่เสมอ
เช่น ช่วงที่ผ่านประมาณ 2 อาทิตย์ อยู่ดีๆหุ้นก็หล่นมาประมาณ 200 จุด
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

erickiros เขียน:อ่านหมดเลยดีกว่าค่ะ ไม่ต้องรีบร้อนกลัวจะไม่ได้ซื้อหุ้น โอกาสมาหาอยู่เสมอ
เช่น ช่วงที่ผ่านประมาณ 2 อาทิตย์ อยู่ดีๆหุ้นก็หล่นมาประมาณ 200 จุด
น่าจะล่วงลงมาอีกนะครับ อยากได้ของถูกมากๆๆๆ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์