โอกาสทองในรอบทศวรรษ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherd
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 91

สู้สู้ครับพี่น้องชาว VI ทุกคน ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งรู้จักเว็ปนี้มานานมากแต่ไม่ค่อยได้ post เท่าไหร่เพราะยังไม่แน่ใจว่าตนเองเป็นนักลงทุนประเภทไหนจนกระทั้งในตอนนี้ port -45% ไปแล้วแต่ผมก็ยังมองโลกในแง่ดี ตามมีทุกคนได้ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นมาก เมื่อเรารู้ว่าหุ้นที่อยู่ในมือเราเป็นหุ้นที่ดีแต่ราคาลงมาเยอะ คิดซะว่านำเงินไปฝากหรือลงทุนพันธบัตร ซัก 5 ปี ถ้ามั่นใจในตนเองช่วงนี้เป็นช่วงที่ทุกคนจะได้ลองความรู้ที่ได้ศึกษามาและลองใจตัวเองว่าหนักแน่นแล้วพร้อมจะเป็น VI จริงๆแล้วหรือยัง ขอลงชื่อไว้ด้วยคนและขอให้ทุกคนจงผ่านโอกาสที่ดีนี้ทุกคนนะครับ
ถ้าคุณคิดจะเป็นใหญ่ คุณก็จะได้เป็นใหญ่
ถ้าคุณคิดอยากเป็นอะไร คุณก็จะได้เป็นสิ่งนั้น

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
Alib

โพสต์ที่ 92

Port ผมลดไป 46%
แต่ก็ไม่ได้คิดไรมากครับ
เก็บเงินซื้อหุ้นต่อไป หุหุ
HALO

โพสต์ที่ 93

ลงชื่อด้วยคนครับ

รอ CPALL ที่ PE ต่ำกว่า 10 ไม่รู้จะได้ไหม
beammy

โพสต์ที่ 94

ให้กำลังใจทุกท่านครับ

สำหรับใครที่ต้องการผลตอบแทนแบบสุดยอด รออีกหน่อยจะเป็นไรไปครับ

ผมรอมาเกือบปีแล้ว มารอเป็นเพื่อนผมนะครับ :8)  ...
s3410312
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 95

-30.33 แว๊ววว  

:vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:
Nothing like it seem.
วัวแดง

โพสต์ที่ 96

สู้ๆครับเพื่อน หลังพายุสงบ ฟ้าจะต้องใสแน่นอนครับ :D

ตอนนี้ท่องคำว่าอดทนให้ได้ครับ :D

เพื่อนผมบอกว่า "แบบนี้ไม่หมด ก็เหลือน้อย"  :lol:  :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harlembeats

Re: โอกาสทองในรอบทศวรรษ

โพสต์ที่ 97

ขออนุญาติขุดอีกกระทู้ในอดีตนะครับ มาชมกันนะครับ

จากวันนั้น ถึงวันนี้ก็ 3 ปีพอดี

SET จากประมาณ 400 ก็มาเป็น 1000 ต้นๆ

หวังว่าพี่ๆทุกคนในวันนั้นยังอยู่กับครบดีถึงวันนี้นะครับ :D
woodooshy

โพสต์ที่ 98

ลงด้วยครับบบบบบบบบ :oops: :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 99

ผมว่าพี่ๆในวันนั่นเมื่อสามปีที่แล้ว วันนี้คงรวยขึ้นเยอะแล้วครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
pakhakorn

โพสต์ที่ 100

ครั้งที่แล้ว โอกาสทองในรอบทศวรรษ

ว่าแต่ครั้งนี้พอถึงเืดือน ต.ค.2011 ไม่รู้จะได้postขึ้นว่า โอกาสทองในรอบ 3 ปี หรือเปล่า(ยุคไฮเทคร่นเหลือ 3 ปีพอ ไม่ต้องรอ 10 ปี)

แล้ว...ถ้าเกิดขึ้นจริง viรุ่นพี่ๆที่เคยผ่านมาแล้วจะยอมเข้าด่านทดสอบอีกครั้ง ด้วยการใช้ วิธีการเดิมเท่าไร? หรือวิธีการใหม่เท่าไร? ผมว่า..ตรงนี้ซิ..หัวใจ ครับ

ว่าแล้ว ก็ขอเรียนเชิญ viรุ่นพี่ๆที่เคยผ่านแล้ว ช่วยแชร์และแนะนำ....ถ้าหากเกิดครั้งนี้เป็น โอกาสทองในรอบ 3 ปี ควรทำเช่นไร วิธีการเตรียมตัวเข้าสู่ และระหว่างทางต้องเตรียมอะไร ด้วยผมเชื่อว่า ครั้งต่อๆมา..น่าจะมีการเตรียมสิ่งดีๆใช้รับมือแน่

ขอบคุณ ครับ
อุทยา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 101

ปีนี้เป็นปีที่เงินลงทุนเยอะที่สุดในชีวิต โชคดีที่วิกฤตครั้งนี้หุ้นที่ถือรับผลกระทบน้อยมาก -2% กว่าๆ ครับ แต่ยังมั่นใจเพราะวิเคราะห์พื้นฐานมาอย่างดี ก็เลยซื้อเพิ่มเก็บมาเรื่อยๆ :oops:
harlembeats

โพสต์ที่ 102

และแล้ววันนี้ก็กลับมาอีกครั้งนะคับ 3ปีผ่านหนังอาจคนละเรื่อง แต่สุดท้ายก็ผู้กำกับเดียวกัน

วันนี้พี่ๆในอดีตคงเอาตัวรอดกันไปได้ในวันนี้ ส่วนน้องใหม่อย่างผมก็รอวันที่เรียกว่า

"โอกาสทองในรอบทศวรรษ" ต่อไปละกัน :D
pakhakorn

โพสต์ที่ 103

...การเริ่มต้นของ...........

โอกาสทองในรอบ 3 ปี

มาเร็วกว่าที่คิดมากๆ ....... (ไม่มีใครรู้อนาคตจริงๆ)
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 104

วิกฤตครั้งนี้ไม่รู้จะสุดที่ใดแล้วจะฟื้นเมื่อใด อาจยาวนานเป็นตลาดหมีนับสิบปีก็ได้คับ
rakoilnaka

โพสต์ที่ 105

มีเงิน = โอกาส , มีหุ้น= ....
ทางตัน

โพสต์ที่ 106

ลงชื่อผ่านวิกฤติ เพื่อเป็นประวัติชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 107

มาลงชื่อเพิ่มอีกกระทู้ ขอสู้ด้วยคนครับ ไม่ขายอ่ะ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Puckr!

โพสต์ที่ 108

ลงชื่อด้วยคนครับ -32.1% Now!!

นอนจมเป็นห่อหมกปลาช่อนต่อไป :shock:
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 109

ผ่านไปหนึ่งรอบ สิ่งที่ผมคิดว่าไม่เปลี่ยนก็มี เช่น

ตอนแรกบอกไทยไม่เกี่ยว พอลงไปซัก 10% ก็ชักเริ่มสงสัยว่าเกี่ยวไม่เกี่ยว

พอซัก 20% พวกศิษย์ซุนวูก็เผ่นกันหมดเรียบวุธ แถมเผ่นไม่พอ อุตส่าห์ใจดีเอาเหตุผลที่ขายมาบอกคนที่เหลือให้ใจสั่นเล่นๆ

พอตกเกิน 20% ตอนนี้ส่วนใหญ่เชื่อว่าเกี่ยวแล้ว เพราะเศรษฐกิจโลกมันแยกกันไม่ได้ (แต่ตอนแพงกว่านี้ทำไมคิดไม่ออก) เริ่มนอนดึกเพราะต้องดูดาว เริ่มเชื่อว่าลิขิตของเราผูกกับชะตาของดวงดาว (โจนส์)
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 110

ขอบคุณที่ขุดมาให้อ่านครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
nonation

โพสต์ที่ 111

-23% แล้วครับ แต่ไม่ขายเพราะตั้งใจตั้งแต่ทีแรกว่าอย่างน้อยจะถือไม่ต่ำกว่า 3 ปี ตอนนี้ก็ไล่ซื้อไปเรื่อย ๆ ( หุ้นบางตัวราคาตอนซื้อที่แรกกับปัจจุบัน - 50% ) คิดว่าภายใน 3 ปีถ้าราคากลับมาเท่าที่ซื้อครั้งแรกก็ +100 %
ziannoom

โพสต์ที่ 112

เอ้าลงชื่อกับเค้ามั้ง แบบว่าขายหมดแล้ว รอซื้อจหวะงามๆครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
gappom

โพสต์ที่ 113

-30.78

ชื่อก็ลงหุ้นก็ลงครับ

ครั้งที่แล้วพลาดทั้งวิกฤติusaและthai

คราวนี้ก็จดจดจ้องจ้องศึกษากันต่อไป

อย่าพึ่งขึ้นไปไหนนะรอbonusออกก่อน

ตามประสาคนบ่มีตังค์
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 114

ผมเพิ่งรู้ว่าผมตอบกระทู้นี้เมื่อตอน 3 ปีที่แล้วเหมือนกันแฮะ
นับจากวันนั้น port โตมาประมาณ 3 เท่า
แต่ในวันนี้ผมขอถือเงินสดก่อนดีกว่า :oops:
medtang

โพสต์ที่ 115

รอบนี้ ไม่ว่าจะรอบใหญ่หรือรอบเล็ก...วงในหรือวงนอก วันใหน!ยอดซื้อ ขาย ต่ำกว่า...หมื่นล้าน ผมจะทยอยเข้า ตั้งกฏให้ตัวเองอย่างนี้ก็แล้วกัน ครับ คิดว่าการไม่ตัดสินใจคือการตัดสินใจ
ใจ เย็นๆ
chowbe76

โพสต์ที่ 116

ลงชื่อด้วยครับ ขออย่าให้โลกลืม สถาพร อยู่เย็น
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
wingman63

โพสต์ที่ 117

ลงชื่อด้วยคนครับ มีหุ้น 80% อีก20% รอซื้อเพิ่ม
AiBook

โพสต์ที่ 118

รอบที่แล้ว -40% แต่สุดท้าย กลับมาบวกถึง 90% กว่า โดยที่ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันเลย เพราะมั่นใจในตัวกิจการของบริษัท

บวกกับเลือกหุ้นที่มี Growth และ ปันผล เยอะอยู่แล้ว ทำให้มั่นใจในแนวทางที่ตัวเองเลือกเดินครับ

วันนี้หุ้นที่ดีมากๆหลายๆตัวคิดแล้วได้ปันผลถึง 7% ขณะที่ Growth มากกว่า 10%

ยิ่งถือเป็นโอกาสเลย บทเรียนที่ผ่านๆมาทำให้นิ่งขึ้นเยอะ ขอแค่บริษัทที่เราเลือกเป็นบริษัทที่ดีก็พอ
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 119

ปีนี้เซ็ทลงไป -18%จากต้นปี แต่ผมยังกำไรอยู่และยังกำเงินสดอีกส่วนรออะไรบ้างอย่างที่ตัวเองก็บอกไม่ได้เหมือนกัน เป็นกำลังใจให้ทุกคน
Unstablemind

โพสต์ที่ 120

ลงชื่อด้วยคร้าบฮื้อๆ ลบ 20เปอร์ตอนนี้ :cry:
Its all about getting alpha.