มาสารภาพครับ ว่ายกธงยอมแพ้ตลาดหุ้นแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มาสารภาพครับ ว่ายกธงยอมแพ้ตลาดหุ้นแล้ว

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อเลยครับ ขอยกธงยอมแพ้ตลาดหุ้นช่วงนี้ ผมไม่รู้มันจะขึ้นหลังจากขายหรืออาจจะลงต่ำกว่าเดิม แต่ถือแล้วไม่สบายใจที่เห็นพอร์ทมันลดลงไปทุกวินาที ซื้อว่าต่ำแล้ว บริษัทก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แถม PE ก็นิดเดียวไม่ได้มากมายอะไรด้วย นายตลาดก็ยังทิ้งไม่หยุด วันนี้ขอโยกเงินไปกินดอกเบี้ยเงินฝากประจำ แม้มันจะน้อยแต่ก็รักษาเงินต้นให้คงอยู่ได้ การลงทุนมันกด รีสตาร์ทเหมือนเล่นเกมส์ไม่ได้ ช่วงนี้เพื่อนๆก็ระมัดระวังด้วยแล้วกัน
โชคดีในการลงทุนครับ แล้วเจอกันหลังจากนี้
ปล หากมีใครแนะนำแหล่งพักเงินที่ให้ดอกเบี้ยดีๆแนะนำหน่อยนะครับ ธนาคารไหนให้ดอกดีภายใน 4-5 เดือนนี้จะเป็นพระคุณอย่างสูง
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
naijan

Re: มาสารภาพครับ ว่ายกธงยอมแพ้ตลาดหุ้นแล้ว

โพสต์ที่ 2

เป็นกำลังให้ครับ สู้ๆครับ
การลงทุนนอกจากความรู้แล้ว ความอดทนก็เป็นเรื่องสำคัญไม่แพ้กัน
terati20
ผู้ติดตาม: 0

Re: มาสารภาพครับ ว่ายกธงยอมแพ้ตลาดหุ้นแล้ว

โพสต์ที่ 3

ziannoom เขียน:ตามหัวข้อเลยครับ ขอยกธงยอมแพ้ตลาดหุ้นช่วงนี้ ผมไม่รู้มันจะขึ้นหลังจากขายหรืออาจจะลงต่ำกว่าเดิม แต่ถือแล้วไม่สบายใจที่เห็นพอร์ทมันลดลงไปทุกวินาที ซื้อว่าต่ำแล้ว บริษัทก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แถม PE ก็นิดเดียวไม่ได้มากมายอะไรด้วย นายตลาดก็ยังทิ้งไม่หยุด วันนี้ขอโยกเงินไปกินดอกเบี้ยเงินฝากประจำ แม้มันจะน้อยแต่ก็รักษาเงินต้นให้คงอยู่ได้ การลงทุนมันกด รีสตาร์ทเหมือนเล่นเกมส์ไม่ได้ ช่วงนี้เพื่อนๆก็ระมัดระวังด้วยแล้วกัน
โชคดีในการลงทุนครับ แล้วเจอกันหลังจากนี้
ปล หากมีใครแนะนำแหล่งพักเงินที่ให้ดอกเบี้ยดีๆแนะนำหน่อยนะครับ ธนาคารไหนให้ดอกดีภายใน 4-5 เดือนนี้จะเป็นพระคุณอย่างสูง
พักก่อนได้ครับ เเต่อย่าทิ้งตลาด เอาเวลาศึกษาหุ้นเเต่ละตัว ล็อคเป้าไว้ครับ เเล้วถ้าเข้าเรดาห์เมื่อไหร่ก็ยิง บัฟเฟต ทำเงินมากๆก็ตอน ตลาดตกต่ำนี่เเหละครับ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

ค่อยๆไปทีละคน :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 5

ผมว่าเราไม่ได้แพ้หรอกนะครับ เพียงแต่เราถอยเพื่อรุกต่อมากกว่า ผมเองก็ล้างพอร์ตทั้งหมดแล้วตอนนี้ถือเงินสดร้อยเปอร์เซนต์ก็เพื่อจะกลับเข้าไปซื้อที่มันถูกกว่านี้ ด้วยข้อจำกัดที่ไม่มีเงินสดเลยเพราะลงหุ้นเต็มร้อยตลอดเวลาและหุ้นมี mos น้อย เลยต้องใช้วิธีนี้เข้าต่อสู้ ถอยเพื่อรุกครับ :D
tum_H

โพสต์ที่ 6

รู้หลบเป็นปีก รู้หลึกเป็นหาง

โอกาสมีเสมอ อย่าท้อครับ

วันที่ฟ้าเปิด แม้โดนแสงแดดส่อง ก็ยังรู้สึกอบอุ่นครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
san

โพสต์ที่ 7

Jeng เขียน:ค่อยๆไปทีละคน :(
ขอย่างนะครับท่านเจ๋ง
ท่านอย่าไปก็แล้วกัน
: )
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

san เขียน:
Jeng เขียน:ค่อยๆไปทีละคน :(
ขอย่างนะครับท่านเจ๋ง
ท่านอย่าไปก็แล้วกัน
555 ไม่ไปไหนชัวร์ ตอนนี้กำลังดูหุ้นอย่างหนุกหนาน ลงแบบไม่มีเหตุผลเหมือนเดิม โอกาสซื้อชัดๆ

แต่ไม่ใช่ช่วงนี้ ที่มีแต่ข่าวร้าย เรียกได้ว่าเดือนนี้ทั้งเดือน อันตราย
fungko

โพสต์ที่ 9

ผมองก็เพิ่งจะล้างพอร์ตวันนี้ เสียหายไปเกือบสี่แสน... ได้แต่รอ รอ รอ แล้วก็ รอ...
gorillaz

โพสต์ที่ 10

ตอนก่อนล้างพอร์ตผมก็ถามตัวเองว่า
ถ้าขายไปหมดแล้วหุ้นขึ้น ห้ามเสียใจนะ คำตอบคือ OK
ผมเลยล้างเลย
เพราะไม่อยากอยู่กับสภาพติดลบ 30 50 70% เพราะรู้ตัวว่าเราเสียสุขภาพจิตแน่ๆ

เสียดายดีกว่าเสียใจครับ ระหว่างนี้ก็นั่งทบทวนว่าเราพลาดอะไรไปมั่งนะ พัฒนาตัวเองไว้

เมื่อพร้อมก็กลับมาครับ เพราะในระยะยาวแล้ว มีไม่กี่อย่างหรอกที่ชนะเงินเฟ้อได้ :D
ฟังให้มากกว่าพูด
san

โพสต์ที่ 11

คราวนี้ ระดับโลก รีดจนล้า
สายตัวแทบขาด.....ยังพอไหว
สายใจขาดเมื่อไร เหมือนสายว่าวขาด ลอยไปตามลม แล้วแต่ลมพาไปแล้วครับ
เมื่อไรอาการ over react จะซาลง
ว่าแต่จะอีกนานเท่าไรหว่า หุหุหุ

คิดถึงคนตัดรังผึ้งขายครับ
เห็นผึ้งสร้างรัง รอจนน้ำหวานเต็มรังผึ้ง คนตัดรังผึ้งไม่รอหรอกครับ ตัดครับ
ถัดจากนั้น ก็รอ ผึ้งสร้างรังอีกที

ไม่สบายใจ ก็พักครับ
ถ้าไม่มีคลองชลประทาน แล้ว หน้าแล้งดันไปทำนา ก็ใช่ที่
รอฟ้าฝนมาโปรดใหม่อีกรอบครับ
ดูฟ้าฝนครับ

ช่วงหน้าฝน ลิงทำนา ยังได้ข้าวเป็นเกวียน เป็นกระบุง
ช่วงหน้าแล้ง มนุษย์ทำนา ก็เหนื่อยหน่อยครับ

สบายใจเมื่อไร สติ ดีๆ เมื่อไร
ก็เข้ามาในเวบกันครับ

ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

เข้ามาเป็นกำลังใจให้พี่จขกท.อีก1คนครับ

ใครจะไปรู้ พี่เซียนหนุ่มอาจจะคิดถูกแล้วก็ได้ที่ขายหุ้นในช่วงนี้
ต่อไปอาจมีหุ้นดีๆ ราคาถูกๆให้เลือกเต็มตลาดก็เป็นได้

แต่ยังไงถ้าใจรักทางนี้จริงก็อย่ายอมแพ้น๊ะครับ
ผมเคยพอร์ตติดลบรอบซัพไพรม์ไปเยอะ แต่กลับมาได้ รอบนี้เลยหวั่นไหวน้อยกว่ารอบก่อน
หลังจากมีประสบการณ์ รอบนี้ผมเลยเลือกหุ้นบริโภคในประเทศเป็นหลักและ
ไม่ถือหุ้นที่ไม่เข้าใจที่มาของรายได้และกำไรในพอร์ต
ที่สำคัญคือทัศนคติในการลงทุนที่มองว่าหุ้นคือธุรกิจ ทำให้อยู่ในตลาดหุ้นได้ตลอดเวลาครับ

สู้ๆน๊ะครับ คุณหมอพอลเคยโพสบอกผมว่าตลาดหุ้นไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต
และผมก็เห็นด้วยครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

คุณเซียนหนุ่ม กลับเข้าตลาดเมื่อไหร่ ช่วยขุดกระทู้นี้ขึ้นมาด้วยนะครับ
จะได้ติดตามเรื่องราวต่อ
ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เลือกครับ
unnop.t

โพสต์ที่ 14

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาโพสเลย เห็นข่าวแว๊บ ๆว่า set ตกเยอะ ถามว่าจิตตกมั๊ยก็มีเล็กน้อย เพราะเราพิจารณาว่ามันเป็นเรื่องธรรมชาติ

ของตลาด โชคดีอยู่บ้างพอดีผมมีปรับพอร์ตเอาเงินสดออกมา เพราะมีเรื่องต้องใช้เงิน เลยขายหุ้นตัวที่มีความเสี่ยงจากการส่งออก

ตลาดโลก แต่หุ้นที่เน้นการบริโภคภายในประเทศยังถืออยู่ ผมมองว่าพื้นฐานเรายังไม่เห็นว่าเปลี่ยนไป

ตอนนี้นักลงทุนที่เรียกว่า VI ต้องพิสูจน์ตัวเองในช่วงนี้ ขอให้ทุกคนมีสติพิจารณาอย่างรอบคอบครับ :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 15

เป็นกำลังใจให้ครับ แนะนำให้ฟังเพลง ฤดูที่แตกต่างของบอย ผมฟังตอนรอบเบอเกอร์คิง โดนมาก
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
siebelize

โพสต์ที่ 16

จะบอกว่านี่แหละคือโอกาสรวยเลยแหละครับ

(แต่ต้องเป็นคนที่มีตังเหลือมาซื้อนะ 555555)

ถ้าติดหุ้นอยู่แล้ว ตัดสินใจว่าจะถือต่อ ก็ต้องถือต่อให้จบจนมันฟื้นนะครับ
อย่าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมากลางทาง

พวกที่หุ้นลงเป็นวีไอ แต่หุ้นขึ้นเป็นเทคนิค วอดวายมานักต่อนักแล้วครับ
wiwatwcom

โพสต์ที่ 17

ฟังรายการ 96.5 อ.นิเวศน์ ท่านว่า ช่วงนี้ ไม่ใช้เวลาขายหุ้นเพราะขายในช่วงตลาดเป็นเช่นนี้ขายก็ไม่ได้ราคา และก็ไม่ใช้เวลาซื้อหุ้นเพราะไม่ถูกมากพอที่จะซื้อ เลยสรุปกับตัวเอง อยู่เฉยดีกว่า หุ้นที่เราถือ ตอนซื้อเรามองว่าถือไว้ เวลาตายก็ตายตาหลับ ส่งต่อเป็นทรัพย์สินให้ลูกได้อยู่แล้ว ไม่ได้ส่งแต่กระดาษแน่นอน
janont

โพสต์ที่ 18

พอคนจำนวนมากยอมแพ้ ตลาดตกต่ำสุดๆ วอลุ่มซื้อขายไม่มี ก็ได้เวลาตลาดผงกหัวขึ้น Peter Lynch บอกว่าอย่ากลัวที่จะเห็นพอร์ตเราลดลงไป 30% แต่จงกลัวที่จะไม่มีหุ้นถูกๆ ให้ซื้อ ตอนนี้คงต้องดูกันว่าหุ้นถูกหรือยัง เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
thipong

โพสต์ที่ 19

ผมก็คัทวันนี้เหมือนกันครับ ยังดีเจ็บนิดหน่อย มาประเมินหุ้นใหม่ ขอMOSเยอะๆแล้วรอราคาถึงเป้าหมาย คราวนี้จะลงเท่าไรก็ไม่สน :wall:
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

ผมว่าถ้ารับไม่ได้ก็ปิดจอไปซะอย่าไปดูราคา
อีก 2-3 ปี ค่อยกลับมาดูใหม่
Sloth

โพสต์ที่ 21

เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมเห็นราคาไหลอย่างนี้ก็ทำใจลำบากเหมือนกัน
simplelife

โพสต์ที่ 22

wiwatwcom เขียน:ฟังรายการ 96.5 อ.นิเวศน์ ท่านว่า ช่วงนี้ ไม่ใช้เวลาขายหุ้นเพราะขายในช่วงตลาดเป็นเช่นนี้ขายก็ไม่ได้ราคา และก็ไม่ใช้เวลาซื้อหุ้นเพราะไม่ถูกมากพอที่จะซื้อ
หุ้นตัวเล็กๆบางตัว สภาพคล่องมันน้อย พอโดนขายเข้ามาเยอะๆแบบสองสามสัปดาห์นี้เข้าไป ผมว่าราคามันชักจะเริ่มอยู่ในโซนซื้อได้แล้วครับ โดยเฉพาะพวกที่ตอนหุ้นขึ้นก่อนหน้านี้มันขี้นมาไม่มาก ต้องดูเป็นรายตัวครับ พอร์ต ดร เขาใหญ่ หุ้นเล็กๆแบบนั้นเข้าไม่ได้ หุ้นใหญ่ๆเท่าที่ดูผมก็ว่าก็ยังไม่ถูกอย่างที่ ดร ว่าแหละครับ

ผมก็ไม่ขายเหมือนกัน ขายไม่ได้ราคาไม่เคยคิดจะขายอยู่แล้วครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 23

THE END JUST BEGIN!! :( :(
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 24

มาให้กำลังใจ

รอเวลา รอโอกาส

ความหวังยังมีครับ
siebelize

โพสต์ที่ 25

croyoty เขียน:THE END JUST BEGIN!! :( :(

เพราะเรามองไม่เหมือนกัน.....
การพนัน เอ๊ยยยย การซื้อขายจึงเกิดขึ้น
555555555555
leky

โพสต์ที่ 26

ขายล้างกันตอนนี้ต้องคิดให้ดีนะครับ ผมว่าตอนนี้ทุกคนมองแต่ภาพของ SET ที่ 300-400 จุดแบบตอนซับไพรม์ หลายคนเจ็บมาจากตรงนั้นหรือแม้กระทั่งหลายคนที่รวยเพราะตรงนั้นก็คิดจะทิ้งก่อนแล้วไปรับคืน แต่ในความเป็นจริงถ้าคนที่ผ่านวิกฤติมาหลาย ๆ ครั้ง จะเข้าใจว่าเราไม่เคยคาดเดาอะไรถูกเลย หลายครั้ง "กูรู" บอกว่า SET จะขึ้นไปเท่านั้นเท่านี้สุดท้่ายก็ลง หรือแม้แต่การมองในแง่ร้ายสุดท้ายมันก็ขึ้นแบบไม่มีเหตุผล หุ้นของผมเองผมก็เคยคิดจะขายตั้งแต่ก่อนหน้านี้ แต่สุดท้ายมันก็ไม่ค่อยมีการซื้อขาย bid offer ห่างกันมาก ผมขายไปนอกจากจะไม่ได้ราคา คิดจะทำ SAP ก็อาจจะไม่คุ้ม สุดท้ายก็เลือกที่จะอยู่เฉย ยอมเห็นตัวเลขขาดทุนทางบัญชี เพราะผมเชื่ออย่างหนึ่งว่าถ้ามันลงแบบไม่มีวอลุมประเภทเคาะขายไม่กี่ร้อยหุ้นแต่ลบไปหลาย ๆ % ยามที่มันกลับมาเป็นขาขึ้นมันก็เร็วเหมือนกันครับเพราะไม่มีคนตั้งขาย ตอนนี้หุ้นที่ลงหนัก ๆ เท่าที่ผมสังเกตดูจะเป็นหุ้นตลาดของสถาบัน หรือไม่ก็หุ้นยอดนิยมในเว็บ แต่เท่าที่ผมสังเกตมาสองสามวัน แรงขายจากต่างชาติ วอลุมรวมของตลาดกลับลดลงไปมาก ต้องยอมรับส่วนหนึ่งว่ากองทุนเหล่านี้ส่วนหนึ่งเป็นกองทุนเก็งกำไร มีการซื้อขายหุ้น บริหารความเสี่ยงหรือไม่ก็เพิ่มผลตอบแทนโดยใช้เครื่องมืออย่าง TFEX เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
firefox

โพสต์ที่ 27

ตอนนี้เราไม่รู้หรอกว่าใครตัดสินใจถูกหรือผิด
แต่เมื่อเวลาผ่านไปแล้ว ก็จะรู้เองว่าใครตัดสินใจถูกหรือผิด

ผมก็กำลังทำใจที่จะเก็บของ เหมือนกันครับ
รอฝุ่นหายตะลอบค่อยว่ากันใหม่
"ถึงจะช้า ถ้าไม่ถอย ไกลแค่ไหนก็ไปถึง"
dabudara

โพสต์ที่ 28

มาให้กำลังใจพี่ ziannoom ครับ คลื่นลมสงบแล้วพี่คงกลับมาขึ้นเรือ ออกเดินทางกันใหม่ :)
ความดีงามเป็นสิ่งที่ยั่งยืนและถาวร
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 29

ตอนนี้ผมเหลือเงินอยู่นิดหน่อย พอร์ตเล็กๆของผม capital gain ลดลงมาเยอะพอสมควร แต่ก็ยังห่างจากต้นทุนอยู่พอสมควรเช่นกัน ตอนนี้เลยกะไว้ว่า จะเอาเงินส่วนที่เหลือแบ่งซื้อหุ้น เป็นระยะเวลา6เดือน ในจำนวนเงินเท่าๆกัน อยากรู้เหมือนกันว่า พอถึงเวลานั้นมันจะยังลงต่อจนไม่มีเงินซื้อรึเปล่า เท่าที่ดูบริษัทที่ผมซื้ออยู่ ปันผลก็น่าจะพอๆกับปีที่ผ่านๆมา ถ้ามันลงต่อไปเรื่อยๆ จนถึง6 เดือนจริงๆ ผมก็ได้ซื้อหุ้นที่ราคาถูก จนไม่ทำให้เปอร์เซ็นต์ปันผลของผมลดลงมากนัก(ปลอบใจตัวเอง) สรุปตอนนี้ลงก็ได้ ขึ้นกลับมาก็ดีครับ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ชาวVI ทุกๆท่านครับผม
roronoa

โพสต์ที่ 30

ที่พักเงินตอนนี้ผมว่ามี 3 ที่น่าสนใจครับ

ระยะสั้น
KK ออมทรัพย์ ดอก 3% ต่อปี ฝากไม่เกิน 666,666บาท ไม่เสียภาษีครับ
ถอนได้เดือนละ 4 ครั้ง ได้ดอกทุกสิ้นเดือน 6 และ 12

ธนชาติ ออมทรัพย์ ดอก 2.65% ต่อปี ดอกเบี้ยไม่เสียภาษีครับ
ได้ดอกทุกเดือนด้วยครับ ถอนได้เดือนละ 2 ครั้ง

ระยะกลาง
ออมสิน ประจำ 5 เดือน ดอก 3.9% ต่อปี ดอกเบี้ยเสียภาษีครับ

ช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นไม่แนะนำให้ฝากระยะยาวครับ
โพสต์โพสต์