คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4651

Puckr! เขียน:เพิ่งได้ใช้อินเตอร์เนท
ขอบคุณ คุณวิบูลย์ที่ตอบคำถามก่อนหน้าให้ครับ
ผมเองยังวิเคราะห์และติดตามบริษัทยังไม่ได้ดีเท่าที่ควร ตัดสินใจช้าไปหน่อย
รองบออกแล้วราคาร่วงไวกว่างบเรื่อยเลย

ขอถามอีกเรื่องคือการติดตามความเป็นไปของบริษัท เช่นการคาดการณ์ผลประกอบการ
ข่าวอื่นที่กระทบและทำให้กำไร หรือยอดขาย หรือบางอย่างที่กระทบกับบริษัท
คุณวิบูลย์มีวิธีติดตามข่าวที่ดีอย่างไรบ้างครับ ส่วนใหญ่มาจากแหล่งไหน เข้าประชุม oppday IR หรือ อื่นๆ
ช่วยแนะนำด้วยครับ :shock:
ผมเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีครับ
ประชุมผู้ถือหุ้นก็ไม่ได้เข้า
IR ก็ไม่เคยติดต่อ
oppday ก็ไม่เคยไป

ส่วนใหญ่ข้อมูลผมดูจากหนังสือพิมพ์ครับ
ซึ่งกว่าจะออกมาก็ช้าไปกว่าราคาหุ้นเสียแล้ว
อีกข้อมูลก็คือข้อมูลในเวปไซค์
ยกตัวอย่างราคาน้ำมัน
ก็หาดูได้จากเวปน้ำมันหรือเวปธุรกิจทั่วไป
ถ้าอยากหาข้อมูลอะไรก็หาเอาจากในอินเทอร์เนตนี่หละครับ

ถ้าเราถือยาวและไม่รีบ
ข้อมูลไม่ต้องร้อนมากก็ได้
ข้อมูลเย็นๆแต่จริงดีกว่าข่าวหลอก

เคยไปประชุมกับ IR สองสามครั้ง
แต่ก็เห็นพูดแต่สิ่งดีๆ รู้อยู่แล้ว
เลยคิดว่าไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่
ส่วนข้อมูลลับจริงๆเขาก็ไม่เปิดเผย
ไม่งั้นโดนข้อหาจากกลต.ได้
ยกเว้นบอกให้ไปทำราคาหุ้น นั่นอีกเรื่องหนึ่ง
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4652

viboon pttep ได้ประโยชน์จากภาษีลดลงเหลือ 23 % หรือไม่ครับ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 4653

อยากสอบถามคุณวิบูลย์หน่อยนะครับ เข้ามาในเวปนี้นานแล้ว ยังไม่ได้มีโอกาสเข้ามาโพสในกระทู้นี้เลย

อยากให้ คุณวิบูลย์ ช่วย ยกตัวอย่าง ตอนที่ถือหุ้นตัวเดียว แบบตีแตกไปเลย
ว่าทำไม พี่ ถึงได้มั่นใจมากๆ ว่า สามารถถือบริษัทนี้แบบตีแตกได้เลย

ตอนนั้น พี่วิบูลย์ มอง Valuation บริษัทว่ามีมูลค่าเท่าไหร่
ตอนที่ตัดสินใจซื้อนั้น บริษัทมีมูลค่า Market Cap เป็นเท่าไหร่

และอะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้พี่ตัดสินใจขายครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ภาพประจำตัวสมาชิก
babycat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4654

เรียนถามพี่วิบูลย์ค่ะ ข้อมูลตรงนี้นำมาจากร้อยคนร้อยหุ้น pttep หน้า 1 ค่ะ

ปี -------------- EPS ------------- ROE
1993 --------- 1.47 -------------- 8%
1994 --------- 2.13 -------------- 5%
1995 --------- 3.09 -------------- 8%
1996 --------- 3.48 -------------- 9%
1997 --------- -9.70 (8.92) ---- -33% (30%) ตัวเลขในวงเล็บคือก่อนหักรายการพิเศษ
1998 ---------- 3.54 ------------- 15%
1999 ---------- 4.87 ------------- 18%
2000 ---------- 8.33 ------------- 26%
2001 ---------- 16.71 ------------ 35%
2002 ---------- 18.54 ------------ 31%

ไม่ทราบว่าทำไมสมัยช่วงปี 1993-1996 pttep ถึงมี roe เพียงแค่ ไม่ถึง 10% ล่ะค่ะ

2.ทำไม roe ค่อยมาเพิ่มหลังปี 1998 ล่ะค่ะช่วงนั้นราคาน้ำมันไม่ขึ้นไม่ใช่เหรอค่ะ

3.เราจะหาข้อมูล eps และ roe ย้อนหลังขนาดนั้นได้อย่างไรค่ะเพราะใน sec.or.th มีถึงแค่ปี 2001 เท่านั้นเอง

4. มีโอกาสได้ฟัง clip คุณวิบูลย์พูดในรายการมือใหม่ว่าตอนลงทุนราคาน้ำมัน 20 เหรียญ
ว่าซื้อ pttep ตอน 120 และคาดว่าจะไป 1200 บาท ใน 10 ปี แสดงว่าในรอบ 10 ปีนั้นกำลังผลิต
ต้องเพิ่ม 10 เท่าตัวเลยเหรอค่ะ แต่ถ้ารวมกำลังผลิตของ m9 jda อาทิตย์กำลังผลิตก็เพิ่มไม่ถึง 10 เท่านี้ค่ะ
หรือ คิดว่า pe จะเพิ่มขึ้นเยอะค่ะ

5. คุณวิบูลย์ขาย pttep ไปแถว 200 ใช่ไหมค่ะ ตอนนั้นราคาน้ำมันน่าจะซักประมาณ 140-150
คุณวิบูลย์คิดว่าถ้าราคาน้ำมันไม่ขึ้นมาขนาดนี้ภายใน 10 ปี pttep จะเพิ่มขึ้น 10 เท่าไหมค่ะแบบนี้
เหมือนกับเป็นโชคด้วยไหมค่ะที่ราคาน้ำมันขึ้นเร็วมากอย่างไม่มีใครคาดคิด

6. ก๊าซธรรมชาติส่วนใหญ่เอาไปใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมใช่ไหมค่ะ ถ้าคนหันไปใช้ถ่านหินเพิ่มขึ้น
เพราะเป็นต้นทุนที่ถูกกว่าราคาก๊าซจะทำให้ pttep กำไรลดไหมค่ะ

7. ก๊าซธรรมชาติราคาจะสัมพันธ์ไปทางเดียวกับราคาน้ำมันเลยใช่ไหมค่ะ

8. ธุรกิจขุดเจาะเวลาขุดเจาะจะได้ก๊าซธรรมชาติมากกว่าน้ำมันเยอะเลยเหรอค่ะ

9. ก๊าซธรรมชาติจะมีการทำสัญญาซื้อขายล่วงหน้า 6 เดือนใช่ไหมค่ะ แบบนี้ถ้าราคาน้ำมันขึ้น ก๊าซ
ธรรมชาติก็ไม่สามารถปรับราคาขายได้ทันทีทำให้เสียประโยชน์ไหมค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งคะ
Peyton

โพสต์ที่ 4655

ระยะยาวราคาถ่านหินในตลาดโลกแนวโน้มจะเป็นยังไงครับพี่?

/ ขอบคุณมากครับ

ป.ล. บ้านปูราคาไหลเอาๆ :oops:
VIB007

โพสต์ที่ 4656

Peyton เขียน:ระยะยาวราคาถ่านหินในตลาดโลกแนวโน้มจะเป็นยังไงครับพี่?

/ ขอบคุณมากครับ

ป.ล. บ้านปูราคาไหลเอาๆ :oops:
ตอบอันง่ายก่อน
รคาถ่านหินจะแปรไปตามราคาน้ำมัน
เพราะถือว่าเป็นสินค้าทดแทน

ถ้าราคาน้ำมันขึ้น ราคาถ่านหินก็ขึ้นตาม
ในระยะยาว ราคาน้ำมันคงไม่ถูกมาก ราคาถ่านหินก็เช่นเดียวกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่ถ่านหินเหนือกว่าน้ำมัน
ก็คือซัพพลาย
เพราะถ่านหินมีเหลืออีกหลายร้อยปี
และเหมืองถ่านหินต้นทุนถูกกว่าขุดน้ำมันโดยเฉพาะน้ำมันในทะเล

ส่วนบ้านปู
ไปดูงบการเงินดีๆครับ
ที่เห็นรายได้กำไรเยอะๆในช่วงที่ผ่านมา
เป็นกำไรจากการขายเหมืองนะครับ
ลองไปดูรายได้และกำไรจากOperationจริงๆ
จะพบว่ากำไรไม่ได้สูงเท่านี้
เห็น PE ต่ำๆอย่าคิดว่าถูก
เพราะเหมืองไม่ได้มีไว้ขายบ่อยๆ

อย่าเชื่อบทวิเคราะห์มาก
VIB007

โพสต์ที่ 4657

Green เขียน:อยากสอบถามคุณวิบูลย์หน่อยนะครับ เข้ามาในเวปนี้นานแล้ว ยังไม่ได้มีโอกาสเข้ามาโพสในกระทู้นี้เลย

อยากให้ คุณวิบูลย์ ช่วย ยกตัวอย่าง ตอนที่ถือหุ้นตัวเดียว แบบตีแตกไปเลย
ว่าทำไม พี่ ถึงได้มั่นใจมากๆ ว่า สามารถถือบริษัทนี้แบบตีแตกได้เลย

ตอนนั้น พี่วิบูลย์ มอง Valuation บริษัทว่ามีมูลค่าเท่าไหร่
ตอนที่ตัดสินใจซื้อนั้น บริษัทมีมูลค่า Market Cap เป็นเท่าไหร่

และอะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้พี่ตัดสินใจขายครับ

ลองไปดูที่ผมให้สัมภาษณ์รายการมือใหม่ใน Money Channel
วันที่ 18-19 สิงหาคม 2554 ที่ผ่านมาครับ
จะเข้าใจในคำถามนี้มากขึ้น ดูแล้วมีคำถามแล้วค่อยถามมาใหม่นะครับ

http://www.dcs-digital.com/moneychannel ... p?listid=8
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4658

ขอถามอ.วิบูลย์ครับ ดังนี้ครับ
1.MOS เท่าไรจึงจะน่าสนใจสำหรับอาจารย์ครับ ?
2.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ เลือกหุ้นและธุรกิจที่น่าสนใจ อย่างไรครับ ?
3.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ ซื้อสิทธิในการเป็นเจ้าของส่วนหนึ่งกิจการ อย่างไรครับ ?
4.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ ขายสิทธิในการเป็นเจ้าของส่วนหนึ่งของกิจการ อย่างไรครับ ?
5.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ เอาตัวรอดจากตลาดหุ้นไทย อย่างไรครับ
:bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
VIB007

โพสต์ที่ 4659

Jeng เขียน:viboon pttep ได้ประโยชน์จากภาษีลดลงเหลือ 23 % หรือไม่ครับ
สวัสดีครับพี่เจ๋ง
ไม่ได้คุยกันนานเลยนะครับ
สบายดีนะครับ

ถ้าไปดูงบการเงิน
ตอนนี้ ปตท.สผ.จ่ายภาษ๊ในอัตราเฉลี่ย 44.6%
เพราะในธุรกิจสัมปทานปิโตรเลียมค่าภาษีมากถึง 50%

สำหรับภาษ๊นิติบุคคลที่ลดลง
คงได้รับประโยชน์ในส่วนธุรกิจที่ไม่ได้สัมปทานครับ
เช่น รายได้กิจการจากต่างประเทศ
ส่วนกิจการในประเทศคงไม่มีผล
VIB007

โพสต์ที่ 4660

babycat เขียน:เรียนถามพี่วิบูลย์ค่ะ ข้อมูลตรงนี้นำมาจากร้อยคนร้อยหุ้น pttep หน้า 1 ค่ะ

ปี -------------- EPS ------------- ROE
1993 --------- 1.47 -------------- 8%
1994 --------- 2.13 -------------- 5%
1995 --------- 3.09 -------------- 8%
1996 --------- 3.48 -------------- 9%
1997 --------- -9.70 (8.92) ---- -33% (30%) ตัวเลขในวงเล็บคือก่อนหักรายการพิเศษ
1998 ---------- 3.54 ------------- 15%
1999 ---------- 4.87 ------------- 18%
2000 ---------- 8.33 ------------- 26%
2001 ---------- 16.71 ------------ 35%
2002 ---------- 18.54 ------------ 31%

ไม่ทราบว่าทำไมสมัยช่วงปี 1993-1996 pttep ถึงมี roe เพียงแค่ ไม่ถึง 10% ล่ะค่ะ
ถามเป็นชุดเลยนะครับ

ช่วงนั้นคงเป็นช่วงที่กำลังลงทุน
เลยใช้เงินลงทุนมาก
แต่รายได้ยังไม่ได้เข้ามา
ทำให้ roe ต่ำ
babycat เขียน:2.ทำไม roe ค่อยมาเพิ่มหลังปี 1998 ล่ะค่ะช่วงนั้นราคาน้ำมันไม่ขึ้นไม่ใช่เหรอค่ะ
ราคาน้ำมันไม่ขึ้น
แต่รายได้และกำไรมากขึ้นจากการขยายกำลังการผลิต
ที่เริ่มผลิตได้มากขึ้นในช่วงนั้นพอดี
babycat เขียน:3.เราจะหาข้อมูล eps และ roe ย้อนหลังขนาดนั้นได้อย่างไรค่ะเพราะใน sec.or.th มีถึงแค่ปี 2001 เท่านั้นเอง
ที่ห้องสมุดมารวยน่าจะมีงบการเงินและรายงานประจำปีย้อนหลังหลายปี
คงต้องอาศัยManual
สืบจากรายงานประจำปี

หรือไม่ก็โทรหา IR ดูครับ
babycat เขียน:4. มีโอกาสได้ฟัง clip คุณวิบูลย์พูดในรายการมือใหม่ว่าตอนลงทุนราคาน้ำมัน 20 เหรียญ
ว่าซื้อ pttep ตอน 120 และคาดว่าจะไป 1200 บาท ใน 10 ปี แสดงว่าในรอบ 10 ปีนั้นกำลังผลิต
ต้องเพิ่ม 10 เท่าตัวเลยเหรอค่ะ แต่ถ้ารวมกำลังผลิตของ m9 jda อาทิตย์กำลังผลิตก็เพิ่มไม่ถึง 10 เท่านี้ค่ะ
หรือ คิดว่า pe จะเพิ่มขึ้นเยอะค่ะ
ตอนนั้น pe =7
แต่ pe เฉลี่ยย้อนหลังของธุรกิจนี้อยู่ที่ pe = 15
ดังนั้นถ้าบริษัทขายกำลังการผลิตได้ปีละ 12%
ผ่านไป 10 ปีเพิ่มกำลังการผลิตได้ 5 เท่า
pe เพิ่มสองเท่า ราคาหุ้นก็เพิ่มสิบเท่าได้
โดยอัตรากำไรและราคาน้ำมันไม่เปลี่ยนแปลง
babycat เขียน:5. คุณวิบูลย์ขาย pttep ไปแถว 200 ใช่ไหมค่ะ ตอนนั้นราคาน้ำมันน่าจะซักประมาณ 140-150
คุณวิบูลย์คิดว่าถ้าราคาน้ำมันไม่ขึ้นมาขนาดนี้ภายใน 10 ปี pttep จะเพิ่มขึ้น 10 เท่าไหมค่ะแบบนี้
เหมือนกับเป็นโชคด้วยไหมค่ะที่ราคาน้ำมันขึ้นเร็วมากอย่างไม่มีใครคาดคิด
ไม่มีใครเดาราคาน้ำมันได้ถูก
ที่ราคาน้ำมันขึ้นมาก็เป็นตัวเร่งให้ราคาหุ้นเต็มมูลค่าเร็วยิ่งขึ้น
ถือว่าเป็นโชคก็ได้ครับ แต่ไม่ได้คิดไว้ในสมมุติฐาน
babycat เขียน:6. ก๊าซธรรมชาติส่วนใหญ่เอาไปใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมใช่ไหมค่ะ ถ้าคนหันไปใช้ถ่านหินเพิ่มขึ้น
เพราะเป็นต้นทุนที่ถูกกว่าราคาก๊าซจะทำให้ pttep กำไรลดไหมค่ะ
ก๊าซธรรมชาติส่วนใหญ่นำไปผลิตไฟฟ้าครับ
โรงงานใช้ไม่มาก
คงไม่มีผล

babycat เขียน:7. ก๊าซธรรมชาติราคาจะสัมพันธ์ไปทางเดียวกับราคาน้ำมันเลยใช่ไหมค่ะ
เกี่ยวข้องกันบ้าง
แต่มีสูตรคำนวณซื้อขายปรับกันทุกหกเดือน
ถ้าราคาน้ำมันขึ้น ราคาแก๊สก็ขึ้นครับแต่ช้ากว่าและไม่ผันผวนเท่า
babycat เขียน:8. ธุรกิจขุดเจาะเวลาขุดเจาะจะได้ก๊าซธรรมชาติมากกว่าน้ำมันเยอะเลยเหรอค่ะ
แล้วแต่หลุมครับ ไม่แน่นอน
babycat เขียน:9. ก๊าซธรรมชาติจะมีการทำสัญญาซื้อขายล่วงหน้า 6 เดือนใช่ไหมค่ะ แบบนี้ถ้าราคาน้ำมันขึ้น ก๊าซ
ธรรมชาติก็ไม่สามารถปรับราคาขายได้ทันทีทำให้เสียประโยชน์ไหมค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งคะ
สัญญาซ์้อขายทำกันล่วงหน้าเป็นหลายสิบปี
แต่ราคาปรับกันทุกหกเดือนมากกว่า
ส่วนราคาที่ปรับช้ากว่าน้ำมันก็ไม่เสียประโยชน์หรอกครับ
มีขึ้นก็ต้องมีลงเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ราคาจะไม่ผันผวนเท่าน้ำมัน ดีสำหรับคนใช้ไฟฟ้าอย่างเราๆครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4661

thaloengsak เขียน:ขอถามอ.วิบูลย์ครับ ดังนี้ครับ
1.MOS เท่าไรจึงจะน่าสนใจสำหรับอาจารย์ครับ ?
2.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ เลือกหุ้นและธุรกิจที่น่าสนใจ อย่างไรครับ ?
3.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ ซื้อสิทธิในการเป็นเจ้าของส่วนหนึ่งกิจการ อย่างไรครับ ?
4.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ ขายสิทธิในการเป็นเจ้าของส่วนหนึ่งของกิจการ อย่างไรครับ ?
5.อาจารย์มีกลยุทธ์ในการ เอาตัวรอดจากตลาดหุ้นไทย อย่างไรครับ
ผมว่าคำตอบมีในกระทู้นี้ทั้งหมดแล้ว
ลองอ่านดูตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายจะได้คำตอบเกือบทั้งหมดครับ
สำคัญอย่าเลิกอ่านซะก่อน เท่านั้นเอง

โชคดีครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4662

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
การลงทุนไม่มีสูตรสำเร็จ ต้องขวนขวายเอาเอง
ลงทุนเพื่อชีวิต
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 4663

VIB007 เขียน:
Green เขียน:อยากสอบถามคุณวิบูลย์หน่อยนะครับ เข้ามาในเวปนี้นานแล้ว ยังไม่ได้มีโอกาสเข้ามาโพสในกระทู้นี้เลย

ลองไปดูที่ผมให้สัมภาษณ์รายการมือใหม่ใน Money Channel
วันที่ 18-19 สิงหาคม 2554 ที่ผ่านมาครับ
จะเข้าใจในคำถามนี้มากขึ้น ดูแล้วมีคำถามแล้วค่อยถามมาใหม่นะครับ

http://www.dcs-digital.com/moneychannel ... p?listid=8
ขอบคุณครับ ฟังมาแล้ว ทุกคำถามมีคำตอบจริงๆ ด้วย ครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Plunatha

โพสต์ที่ 4664

babycat เขียน:สวัสดีค่ะพี่วิบูลย์ติดตามอ่านข้อมูลที่พี่วิบูลย์ได้กรุณาแบ่งปันแก่นักลงทุนท่านอื่นๆมานาน
อยากรบกวนขอความรู้จากพี่วิบูลย์เกี่ยวกับ
1.เวลาอ่าน research ของ ivl เห็นคำว่า green field expansion กับ brown filed ไม่ทราบว่าต่างกันอย่างไรค่ะ
green field expansion หมายถึง organic growth
คือการขยายกิจการโดยการลงทุนเองต่อยอดจากสิ่งที่มีอยู่
เช่น การขยายโรงงานหรือสร้างโรงงานใหม่ด้วยเงินลงทุนของบริษัท

brown filed ถ้าผมเดาคงหมายถึงการควบรวมกิจการ หรือ M&A
ด้วยการซื้อกิจการบริษัทอื่นที่สนใจมีการดำเนินกิจการอยู่แล้ว

ขออนุญาตปรับนิดนึงนะครับ

green field expansion คือการขยายตัวโดยสร้างโรงงานใหม่ขึ้นมา

brown field expansion คือการขยายตัวโดยการต้อเตืมหรือสร้างเพิ่มจากโรงงานของบริษัทซึ่งได้ตระเตรียมหรือมีโครงสร้างพื้นฐาน (infrastructure)ไว้พร้อมแล้ว

babycat เขียน:2.ivl ต้องดู spread pta-px หรือ integrated spread ค่ะ แล้ว integrated spread นี้คือรวมทั้ง pta+pet -px หรือเปล่าค่ะ

ivl รับ px มาจากโรงกลั่น
จากนั้นนำมาผลิตเป็น pta และ pet
ดังนั้น integrated spread นี้คงหมายถึงรวมทั้ง pta+pet -px
babycat เขียน:3.ทำไมช่วงที่เกิดวิกฤติปี 2008-2009 integrated spread ของ ivl ถึงแทบไม่ลดลงเลยล่ะค่ะทั้งๆที่เป็นสินค้า commodity

ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ
เกิดจากดีมานด์ของ pet ยังคงสูงอยู่ในช่วงเกิดวิกฤติ
เพราะ pet นำไปใช้ในธุรกิจบรรจุภัณท์ซึ่งเกี่ยวข้องกับการบริโภค
ซึ่งได้รับผลกระทบจากวิกฤติเศรษฐกิจนี้ไม่มาก
เพราะคนยังต้องซื้อของกินของใช้เช่นเดิมและมากกว่าเดิม

และราคาน้ำมันที่ลดลงทำให้ราคาวัตถุดิบคือ px ลดลงไปด้วย

ทำให้ integrated spread สูงอยู่
kanok_69

โพสต์ที่ 4665

ขอ link กระทู้ ตะแกรงร่อนหุ้น หน่อยค่ะ กรุณา reply
แบบ private ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 4666

[quote="plungta"]ขออนุญาตปรับนิดนึงนะครับ

green field expansion คือการขยายตัวโดยสร้างโรงงานใหม่ขึ้นมา

brown field expansion คือการขยายตัวโดยการต้อเตืมหรือสร้างเพิ่มจากโรงงานของบริษัทซึ่งได้ตระเตรียมหรือมีโครงสร้างพื้นฐาน (infrastructure)ไว้พร้อมแล้ว

[/color]
[quote]

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4667

kanok_69 เขียน:ขอ link กระทู้ ตะแกรงร่อนหุ้น หน่อยค่ะ กรุณา reply
แบบ private ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ไม่เข้าใจคำถามครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4668

thaloengsak เขียน:ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
การลงทุนไม่มีสูตรสำเร็จ ต้องขวนขวายเอาเอง
โชคดีครับ
Arpieaw

โพสต์ที่ 4669

พี่ครับ
มีแต่คนบอกผมว่า การถือหุ้นยาวแบบบัฟเฟต ไม่สามารถใช้กับหุ้นในเมืองไทยได้

ไม่ทราบว่าพี่มองประเด็นนี้อย่างไรครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4670

Arpieaw เขียน:พี่ครับ
มีแต่คนบอกผมว่า การถือหุ้นยาวแบบบัฟเฟต ไม่สามารถใช้กับหุ้นในเมืองไทยได้

ไม่ทราบว่าพี่มองประเด็นนี้อย่างไรครับ
ผมตอบแบบปรัชญาแล้วกัน
"ถ้าเราคิดว่าทำได้ ก็จะทำได้
ถ้าเราคิดว่าทำไม่ได้ ก็จะทำไม่ได้"

คนเราจะเป็นอย่างไรก็อยู่กับที่เราคิด

คนที่บอกว่าการถือหุ้นยาวแบบบัฟเฟต ไม่สามารถใช้กับหุ้นในเมืองไทยได้
น่าจะยังไม่เคยลองทำเลยก่อนที่จะสรุปเช่นนั้น

ตลาดหุ้นทั่วโลกเหมือนกันคือเต็มไปด้วยความโลภและความกลัวเหมือนกันหมด
ผมมีความเชื่อว่าหลักการการลงทุนแบบเน้นคุณค่าใช้ได้กับตลาดหุ้นทั่วโลกทุกตลาด
ไม่เว้นแม้แต่ตลาดหุ้นไทย

ลองดูหุ้นอย่าง SCC, PTT, PTTEP, CPALL
ย้อนหลังเทียบกับตลาดหุ้นดูซิครับ
ถ้าเราซื้อหุ้นเหล่านี้ตั้งแต่เข้าตลาดโดยไม่ต้องขายเลย
เทียบกับตลาดหุ้นแล้วเป็นอย่างไร

ส่วนการถือหุ้นอย่าง N-Park หรือ Picnic นั่นไม่ถือว่าเข้าข่ายนะครับ
Arpieaw

โพสต์ที่ 4671

ขอบคุณมากๆ ครับพี่
Peyton

โพสต์ที่ 4672

Jubilee มีโอกาสจะเติบโตในโมเดลแบบค้าปลีกสมัยใหม่ (modern trade) ได้รึป่าวครับ? ในความเห็นพี่
VIB007

โพสต์ที่ 4673

Peyton เขียน:Jubilee มีโอกาสจะเติบโตในโมเดลแบบค้าปลีกสมัยใหม่ (modern trade) ได้รึป่าวครับ? ในความเห็นพี่
ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องประดับเลยครับ
อาจจะต้องไปถามคุณWeb หรือคุณ Invisible Hand ที่กระทิงเขียว
เพราะเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่
ลองดูครับ
Arpieaw

โพสต์ที่ 4674

ผมจะตายมั๊ยคับเนี่ย 156 pages
:evil: :evil: :evil:
VIB007

โพสต์ที่ 4675

Arpieaw เขียน:ผมจะตายมั๊ยคับเนี่ย 156 pages
ค่อยๆอ่านครับ ไม่ต้องรีบ
marcus147

โพสต์ที่ 4676

Arpieaw เขียน:ผมจะตายมั๊ยคับเนี่ย 156 pages
ค่อยๆอ่านครับ ไม่ต้องรีบ
ผมก็กำลังไล่อ่านทีละหน้าอยู่เช่นกันครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
Pongchai397

โพสต์ที่ 4677

:B อ่านจบ 157 หน้าแล้วครับใช้เวลา 1เดือน(ไม่ได้อ่านเสาร์อาทิตย์)

เดี๋ยวจะอ่านเก็บเนื้อๆหน้า 1-30 อีกรอบ

ขอบคุณพี่วิบูลย์,พี่พอใจ,พี่ฉัตรชัย,พี่มน,คุณลูกอีสาน,พี่เจ๋ง,น้องฮงและทีมงาน TVIมากครับ
ที่ให้ความรู้และสร้างสรรค์กระทู้ดีๆ เว็บดีๆ สังคมดีๆ ให้ผมได้สัมผัส :B
แรงผลักดันราคาหุ้น
1.โดยปัจจัยพื้นฐานความก้าวหน้าของกิจการ
2.จากปัจจัยทางด้านอารมณ์ของนักลงทุนในตลาด

การเข้าใจแรงผลักดันประเด็นแรก การลงทุนก็ประสบความสำเร็จ
แต่การเข้าใจทั้งสองประเด็น จะทำให้การลงทุนประสบความสำเร็จยิ่งกว่า by โจลูกอีสาน
babycat

โพสต์ที่ 4678

ขอบคุณมากคะ คุณวิบูลย์ ที่ช่วยตอบคำถามที่ไม่เข้าใจ ให้กระจ่างเยอะมากๆคะ........ขอขอบคุณมากๆ :bow: คะ
babycat

โพสต์ที่ 4679

พี่วิบูลย์คะ มีคำถามเพิ่มที่งงและไม่เข้าใจนะคะ ขอรบกวนพี่วิบูลย์ช่วยตอบอีกครั้งนะคะ

1.pttep เคยมีแผนว่าจะขุดน้ำมันจากแหล่งอาทิตย์ได้ในปี 50 แต่กลับต้องเลื่อนไปเปิดเป็นปี 51 แทนอยากทราบว่าปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้เกิดการ delay การรับรู้รายได้ของธุรกิจผลิตและสำรวจ

2.ที่ช่วงนี้ pttep ไม่มีกำลังผลิตเพิ่ม เพราะเขาหาแหล่งใหม่ๆไม่ได้แล้วใช่ไหมค่ะ

3.ความเสี่ยงในการสำรวจแล้วไม่เจออะไร มีแต่หลุมแห้งเกิดขึ้นบ่อยไหมค่ะ แล้วถ้าเกิดขึ้นแต่ละครั้งจะส่งผลกระทบต่อกำไรของ pttep เยอะไหมค่ะ

4.บริษัทคู่แข่งของ pttep มีแค่ exxon mobil และ chevron สองบริษัทใช่ไหมค่ะ ถ้าในประเทศไทยก็ไม่มีคู่แข่งเลย

5.pttep จะไม่ขาดทุนเหมือนธุรกิจโรงกลั่นหรือ ปิโตรเคมีใช่ไหมค่ะ เพราะไม่มี stock loss และส่วนต่างราคาปิโตรแต่เป็นการขุดน้ำมันและต้งราคาขายแบบ cost plus ให้ตัวเองมีกำไรได้แน่นอน ที่ pttep ทำแบบนี้ได้เพราะธุรกิจนี้มีคนทำแค่เพียงไม่กี่รายในโลก ไม่เหมือนธุรกิจโรงกลั่นหรือปิโตรเคมีที่มึเงินก็สร้างโรงงานขึ้นมาได้ตลอดเวลา

6.ราคาก๊าซธรรมชาติขึ้นมากๆ pttep มีโอกาสถูกควบคุมราคาจากรัฐบาลไทยไหมค่ะ และในอดีตเคยมีการควบคุมมาก่อนไหมค่ะ

7.สมัยตอนคุณวิบูลย์เริ่มลงทุนใน pttep ใหม่ๆตอนนั้นสัดส่วนการผลิตก๊าซเทียบกับน้ำมันเป็น 70:30 ใช่ไหมค่ะและหลังจากเจอหลุมใหม่ๆหลายๆที่ทำให้ปริมาณก๊าซธรรมชาติเทียบกับราคาน้ำมันเปลี่ยนเป็น 50:50 ทำให้ npm สูงขึ้นและทำให้กำไรโตเร็วกว่ารายได้ใช่ไหมค่ะ

ต้องขอโทษ และขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ คำถามอาจจะยาวไปนิดนะคะ
ขอขอบคุณมากๆเลยคะ ที่ช่วยตอบคำถามมากมายให้ก่อนหน้านี้ ช่วยชี้ทางสว่างให้แก่แม่งเม่าอย่างดิฉันได้เยอะเลยคะพี่วิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 4680

babycat เขียน:พี่วิบูลย์คะ มีคำถามเพิ่มที่งงและไม่เข้าใจนะคะ ขอรบกวนพี่วิบูลย์ช่วยตอบอีกครั้งนะคะ

1.pttep เคยมีแผนว่าจะขุดน้ำมันจากแหล่งอาทิตย์ได้ในปี 50 แต่กลับต้องเลื่อนไปเปิดเป็นปี 51 แทนอยากทราบว่าปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้เกิดการ delay การรับรู้รายได้ของธุรกิจผลิตและสำรวจ
แท่นขุดเสร็จไม่ทันเวลา
เพราะอุปกรณ์ไม่ครบ
ในช่วงนั้นคนสั่งแท่นขุดมากทั่วโลก
ทำให้โรงงานผลิตให้ไม่ทัน
แต่สุดท้ายก็ผลิตได้อยู่ดี
มาช้าดีกว่าไม่มา

babycat เขียน:2.ที่ช่วงนี้ pttep ไม่มีกำลังผลิตเพิ่ม เพราะเขาหาแหล่งใหม่ๆไม่ได้แล้วใช่ไหมค่ะ
หาอยู่
แต่ขุดไม่เจอทั้งอิหร่าน อัลจีเรีย อียิปต์
ตอนนี้ก็มีเวียดนามและพม่าที่หาเจอ
คงต้องใช้เวลาสักพักกว่าจะผลิตได้
babycat เขียน:3.ความเสี่ยงในการสำรวจแล้วไม่เจออะไร มีแต่หลุมแห้งเกิดขึ้นบ่อยไหมค่ะ แล้วถ้าเกิดขึ้นแต่ละครั้งจะส่งผลกระทบต่อกำไรของ pttep เยอะไหมค่ะ
หลุมนึงก็หลายร้อยล้านเหรียญน่ะ
เสี่ยงมาก
ถ้าขุดไม่เจอก็ทิ้งเงินเปล่าๆ
ที่ต่างประเทศ ขุดไม่เจอเยอะเหมือนกันอย่างที่บอก
babycat เขียน:4.บริษัทคู่แข่งของ pttep มีแค่ exxon mobil และ chevron สองบริษัทใช่ไหมค่ะ ถ้าในประเทศไทยก็ไม่มีคู่แข่งเลย
ต่างประเทศมีเยอะ
แต่ในประเทศก็มีการประมูลแข่งกันในพื้นที่ที่จะให้เปิดสำรวจ
แต่ก็อย่าเรียกว่าคู่แข่งเลยในประเทศ
ช่วยกันทำมาหากินดีกว่า
เพราะบางครั้งก็ต้องลงขันกันขุด
เนื่องจากใช้เงินลงทุนสูง
แบ่งๆกันเสี่ยง
babycat เขียน:5.pttep จะไม่ขาดทุนเหมือนธุรกิจโรงกลั่นหรือ ปิโตรเคมีใช่ไหมค่ะ เพราะไม่มี stock loss และส่วนต่างราคาปิโตรแต่เป็นการขุดน้ำมันและต้งราคาขายแบบ cost plus ให้ตัวเองมีกำไรได้แน่นอน ที่ pttep ทำแบบนี้ได้เพราะธุรกิจนี้มีคนทำแค่เพียงไม่กี่รายในโลก ไม่เหมือนธุรกิจโรงกลั่นหรือปิโตรเคมีที่มึเงินก็สร้างโรงงานขึ้นมาได้ตลอดเวลา
จะขาดทุนก็ต่อเมื่อราคาขายต่ำกว่าต้นทุน
นั่นคือราคาน้ำมันต่ำมากๆ
ธุรกิจนี้ไม่มีสต๊อค
เพราะผลิตเท่าไหร่ ขายหมด
babycat เขียน:6.ราคาก๊าซธรรมชาติขึ้นมากๆ pttep มีโอกาสถูกควบคุมราคาจากรัฐบาลไทยไหมค่ะ และในอดีตเคยมีการควบคุมมาก่อนไหมค่ะ
ไม่มีเพราะเป็ฯสัญญาซื้อขายระหว่างปตท.และปตทสผ
รัฐบาลไม่เกี่ยวแถมมีสัญญา Take or Pay อีกด้วย
babycat เขียน:7.สมัยตอนคุณวิบูลย์เริ่มลงทุนใน pttep ใหม่ๆตอนนั้นสัดส่วนการผลิตก๊าซเทียบกับน้ำมันเป็น 70:30 ใช่ไหมค่ะและหลังจากเจอหลุมใหม่ๆหลายๆที่ทำให้ปริมาณก๊าซธรรมชาติเทียบกับราคาน้ำมันเปลี่ยนเป็น 50:50 ทำให้ npm สูงขึ้นและทำให้กำไรโตเร็วกว่ารายได้ใช่ไหมค่ะ
ใช่แล้วครับ
รวมทั้งราคาน้ำมันที่สูงขึ้นมาก
จากตอนผมลงทุนที่ 20-30 เหรียญมาเป็นร้อยเหรียญในปัจจุบัน
babycat เขียน:ต้องขอโทษ และขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ คำถามอาจจะยาวไปนิดนะคะ
ขอขอบคุณมากๆเลยคะ ที่ช่วยตอบคำถามมากมายให้ก่อนหน้านี้ ช่วยชี้ทางสว่างให้แก่แม่งเม่าอย่างดิฉันได้เยอะเลยคะพี่วิบูลย์
ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ
มีอะไรก็ถามได้ครับ

โชคดีครับ