ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kowit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 121

ถือ 100% ครับ

และคงได้ชมกันยาวเพราะ ถืิอตัวไม่มี volumeอยู่แล้วครับ

ดีใจจริงๆครับที่รักษากติกา ไม่ใช่เงิน margin ในการลงทุนแม้ว่ามันจะน่าซื้อเพียงใด เงินลงทุนใช้เงินเหลือเก็บจากการใช้จ่ายและเงินออมเท่านั้น (เอารายได้มาจากเงินเดือนและOT)

คิดหลายครั่งเวลาหุ้นเด้งขึ้นที่กะว่าจะต้องขึ้นแน่ ทำให้เสียดายมาก

แต่วันนี้แสดงให้เห็นแล้วว่า การที่เราทำตามกฎความปลอดภัยที่ตั้งไว้ มันช่วยได้เยอะครับ

.......ขอให้ลงอย่างนี้นานๆ ผมจะได้เอาเงินมาซื้อของถูกได้เรื่อยๆ
เหมือนเข้าขึ้นเงินเดือนให้เราเลยง่ะ......
=FV(rate,nper,pmt,(pv),(type))
infinity ROI
Napoleon Hill
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนดอย
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ตลาดหุ้นตกหนัก เพื่อนสมาชิกท่านใดยังคงนโยบายลงทุน100%

โพสต์ที่ 122

ถือเงินสด 10-20 ไว้ตลอดรอซื้อบ้างเมื่อมีโอกาส
แต่เมื่อกี้หน้าดำแฮ้ง กดอะไรไม่ขยับเลย
เปลี่ยนเป็นหน้าขาว ไม่คุ้นกว่าจะหาที่คีย์ได้ ซื้อไม่ทันเลย
หวังว่าพรุ่งนี้ยังคงมีโอกาสให้ค่อยๆซื้อ
leksystem

โพสต์ที่ 123

ยัง100%ครับ ไม่อยากขายขาดทุน รอปันผลดีกว่า
ไม่รู้ว่าผมคาดถูกมั้ย ตอนนี้อเมริกา กับ ยุโรปมีปัญหา
ทองคำก็ผันผวนเหลือเกิน
ตอนนี้ฝรั่งน่าจะทยอยซื้อหุ้นไทย พอตุนได้เยอะแล้ว ค่อยออกข่าวปรับ rating ของเอเซียว่าน่าลงทุน
beaeaebe

โพสต์ที่ 124

สด 100% เลยครับ

เงินสดนะครับ 100% ไม่ใช่ตัวผมสด หรือหุ้น 100% ล้างไปตั้งกะก่อนหน้านี้

เพราะ ผลที่ได้จากการวิเคราะห์ข้อมูลเป็นการส่วนตัว (ดูได้จากบทความที่เขียน เรื่อง เตือนสติมือใหม่+ การตอบคำถามเรื่องหนี้กรีซ ก็น่าจะเข้าใจว่าผมคิดอย่างไร) + ความอยากส่วนตัวที่อยากเห็นวิกฤตด้วยตาตัวเองสักครั้ง หลังจากตอนซับไพรม์ ผมยังไม่กลับมาจากอเมริกา + ผมเข้าตลาดช้าครับตกรถ การฟื้นตัวซับไพรม์ไปพอควร + MOS ผมไม่เยอะมาก + ถือแล้วไม่สบายใจ

เลยถือโอกาส vacation จากการลงทุน และรอโอกาสเงียบๆอยุ่ครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 125

ผมขอประกาศ "เลิกพอร์ต" นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ!!!

ประกาศ ณ วันจันทร์ที่ 26 ก.ย. 54
pak

Reference : http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 18407.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 126

ยังถือ 100 %

รุปแล้วทั้งรอบที่แล้วแล้วก็รอบนี้ ชีวิตไม่เคยกำไรจากการลงทุนในหุ้นเลย :cry: :cry: :'O
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 127

pak เขียน:ผมขอประกาศ "เลิกพอร์ต" นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ!!!

ประกาศ ณ วันจันทร์ที่ 26 ก.ย. 54
pak

Reference : http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 18407.html

มาให้กำลังใจครับ
เกล้า

โพสต์ที่ 128

pak เขียน:ผมขอประกาศ "เลิกพอร์ต" นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ!!!

pak

พอร์ตผมมันก็ไม่น่าดูชมเหมือนกันครับ..แต่ไม่เคยท้อครับพี่pakเพราะเป้าหมาย
ผมมันไม่ได้อยู่ที่วันนี้และพรุ่งนี้ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
leksystem

โพสต์ที่ 129

pak

อย่าเพิ่งท้อครับ เช้านี้มันเด้งขึ้นแล้วครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 130

ผมว่าคุณ pak ไม่ได้ท้อคนเดียว

ดูจากดัชนีวันนี้

เห็นได้ชัดเจนมากว่าความเชื่อมั่นแทบไม่เหลือ โดนทำลายกระเจิง ความกลัวและมึนงงเต็มไปหมด

ไอ้พวกที่เชื่อมั่น นอกจากพวกเข้า criteria ของ value buy (พวกเราไง อิอิ) หรือพวกกล้าเสี่ยง

มีอีกกลุ่มแน่นอน....พวกเรามองไม่เห็นมันหรอก เหนือเมฆจริงๆ ha ha...
value trap
รูปภาพ
gongphop

โพสต์ที่ 131

kowit เขียน: .......ขอให้ลงอย่างนี้นานๆ ผมจะได้เอาเงินมาซื้อของถูกได้เรื่อยๆ
เหมือนเข้าขึ้นเงินเดือนให้เราเลยง่ะ......
เหมือนกันเลยครับ :D
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 132

เปิดพอร์ตใหม่มาแล้วครับ
กำลัง หาเงินก้อนใหม่ และวาง Strategy ของพอร์ตใหม่อยู่ขอรับ

Reference : http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 21790.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ziannoom

โพสต์ที่ 133

pak เขียน:เปิดพอร์ตใหม่มาแล้วครับ
กำลัง หาเงินก้อนใหม่ และวาง Strategy ของพอร์ตใหม่อยู่ขอรับ

Reference : http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 21790.html
ผมสงสัยนะครับ สงสัยเฉยๆไม่ได้มีเจตนากวน พี่ถือเคล็ดหรือป่าว ถึงไปเปิดใหม่ หรือ พอร์ทเก่าจะไม่แตะมัน แล้วหาเงินมาเติมพอร์ทใหม่แบบนี้เหรอครับ
คือผมคิดว่าถ้าเรามีเงินเติม ก็ซื้อโดยใช้พอร์ทเดิมก็ได้โดยไม่แตะหุ้นเดิม ตามความเห็นผม มันจำไม่ค่อยได้ถ้ามีหลายพอร์ท อีกส่วนนึงเงินผมอาจไม่เยอะเท่าพี่ก็ได้มั้ง มีอยู่พอร์ทเดียวนี่ล่ะ มีเงินก็เติมเรื่อยๆ หุ้นลงทุน หุ้นเก็งกำไรก็อยู่รวมกัน เพราะมันมีไม่กี่ตัว
แค่ถามเฉยๆนะพี่ อย่าว่ากันนะครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
avast

โพสต์ที่ 134

03-10-2554 10:19
set 883.24 -32.97 -3.60%
สอบถามอีกครั้ง
เพื่อนสมาชิกท่านใด port ยังคง 100%
navapon

โพสต์ที่ 135

ตอบอีกครั้งครับ ยังไม่ได้ขายเลยซักกะหุ้นเดียว รอซื้อเพิ่มอยู่ครับ
ใจเย็นๆ ผมว่าเดี๋ยวมีลดราคากว่านี้อีก
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
avast

โพสต์ที่ 136

วันนี้ผมซื้อเพิ่มอีก20% รวมของเดิมเป็น40%
ตั้งใจว่าหากมันลงอีกทุกๆ100จุด ซื้อเพิ่มครั้งละ20%
ผมจะดูสิว่ามันจะลงถึง500จุดหรือไม่
หากลงถึงหรือต่ำกว่า คงขอเงินแม่ผม
เติมเข้าไปอีก200% วัดกันไปเลยครับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 137

100 % ตลอดครับ

กิจการคิดว่าเลือกอย่างดีแล้วครับ ไม่ขายครับ

เสียดายไม่มีเงินเพิ่มคับ
อุทยา

โพสต์ที่ 138

100% มาตั้งแต่เริ่มแล้วครับ แต่เพิ่งเริ่มลงทนได้แค่ 4 ปี ผ่านวิกฤตมาหนึ่งรอบ ถ้าผ่านอีกรอบคงมั่นใจว่ามาถูกทางแล้ว :oops:
เจบีเดล

โพสต์ที่ 139

ผมยังคงหุ้น 100%เตรียมซื้ออีก แต่ต้องรอ ผบทบ.ผมก่อนว่าโอเคมัย
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 140

วันนี้ไม่น่าจะใช่เวลาขายครับ
และถ้าซื้อเพิ่มไม่ได้ ไม่ว่าเพราะเงินหมด หรือ ไม่แน่ใจ น่าจะต้องทบทวนวิธีการลงทุนและวิเคราะห์หุ้นใน Port อีกครั้ง
ถ้ารู้จักมันดีพอ (ว่า Value ของหุ้นเรา หรือ Port เรามันคือเท่าไหร่) วันนี้ที่หุ้นตกๆ น่าจะเป็นโอกาสอย่างมาก

และมันไม่สำคัญว่า Port จะคงอยู่เท่าไหร่
ถ้ายังมีความสุข ไม่ใช่ทุกข์ในวินาทีนี้ แสดงว่าน่าจะเป็น VI ได้บ้างแล้ว(สร้าง Port ได้ถูกต้องตามความสามารถ และ Style ของตัวเอง)

ในทางกลับกันถ้าซื้อหุ้นโดยไม่รู้ว่า Value มันคือเท่าไหร่ ผมว่าราคาใหนๆ ก็ต้องขายไปก่อนละครับ
Value ที่ว่าต้องมาจากการคำนวณประมาณการ ไม่ใช่มาจากนายตลาดให้
ถ้าเราตั้งสติไม่มั่น เราจะสับสนตรงนี้ทุกที :wall:
skhc

โพสต์ที่ 141

เกิน 100% แล้วครับ
ผมซื้อเพิ่มทุกสิ้นเดือนครับ
ยิ่งลงยิ่งซื้อครับ เพราะไม่รู้มันจะลงไปถึงเมื่อไหร่
ตัวที่ผมถือ eps มีโอกาสจะเพิ่มขึ้นในปีต่อๆไป แต่ราคาหุ้นลงเรื่อยๆ ผมมองว่าซื้อได้ทุกราคาเพียงแต่ไม่ใช่ราคาที่ต่ำสุดเท่านั้นเองครับ
navapon

โพสต์ที่ 142

avast เขียน:วันนี้ผมซื้อเพิ่มอีก20% รวมของเดิมเป็น40%
ตั้งใจว่าหากมันลงอีกทุกๆ100จุด ซื้อเพิ่มครั้งละ20%
ผมจะดูสิว่ามันจะลงถึง500จุดหรือไม่
หากลงถึงหรือต่ำกว่า คงขอเงินแม่ผม
เติมเข้าไปอีก200% วัดกันไปเลยครับ
ถูกใจครับ 1+
ผมก็วางแผนไว้คล้ายๆกันทำนองนี้เลยครับ ซื้อเพิ่ม ถ้ามันตกอีกทุกๆ 100จุด แต่ของผม ยิ่งตกมากยิ่งซื้อมาก ถ้าตกน้อย อาจจะทีละ 5-10%ก่อน
เป้าหมายผมสุดท้ายในอีก 10-15 ปี คงเป็นการถือหุ้น 100% แบบไม่มีเงินสดเหลือเท่าไหร่ แต่ผมคงไม่รีบซื้อจนหมดในคราวเดียว คงต้องทะยอยซื้อสะสมหุ้นคุณภาพดีไปเรื่อยๆ ของผมอีกนานครับกว่าจะรวย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 143

ผมมีเงินสดต่างหากจำนวนนึง แต่ส่วนที่อยู่ในพอร์ตหุ้นยังคงเดิมครับไม่ได้ขายมานานแล้ว แต่มีการเติมเงินแล้วก็ปรับพอร์ตสลับตัวมาเรื่อยๆครับ วันนี้ก็เก็บเพิ่มนิดหน่อยจากเงินก้อนใหม่ครับ
OnlyRead

โพสต์ที่ 144

ถือหุ้นอยู่ 100% และยังคงหวังว่าปีจะได้รับปันผลครบถ้วนเช่นเดิมครับ
Doctor K

โพสต์ที่ 145

ผมถืออยู่ 100% ตลอดเวลาครับ ตัวที่ติดลบก็ปล่อยไปก่อน ซักวันมันต้องกลับมา (แต่เมื่อไรไม่รู้ T-T) ตอนนี้พยายามเก็บเงิน รอจังหวะเข้าซื้อตัวถูกครับ
netirut

โพสต์ที่ 146

ผมซื้อหุ้นตัวแรก ช่วง เมษา ปี 2010 ช่วงที่มีเรื่องเสื้อแดง รุ้ตัวอยู่ว่าได้ต้นทุนที่ไม่ถูกนัก
เดือน ส.ค.54 เริ่มลดพอร์ท ถือเงินสด 40%
ปลาย ก.ย. 54 ถือเงินสด 90% ที่ถือเงินสดมากเพราะรู้ตัวว่าต้นทุนตัวเองสูง และที่สำคัญ
วางแผนจะแต่งงาน ปลายปีนี้ ถ้าถือหุ้นไว้มาก สงสัยว่าจะไม่มีสินสอดเป็นแน่แท้ จึงจำเป็นต้องขายถือเงินสดไว้
เอาไว้งานแต่งเสร็จ เกลี่ยกล่อมแม่ยายและภรรยาสุดที่รักแล้ว เอากลับมาซื้อหุ้นอีกครั้ง ตอนนั้นคงได้ต้นทุนที่ถูกลง
และตอนนี้กำลังเตรียมเงินสดเพิ่มอีก 1 เท่า เตรียมไว้สำหรับช่วงเวลาสำหรับการซื้อที่สำคัญครั้งหนึ่งในชีวิต
DemonInvesting

โพสต์ที่ 147

อยากจะไปเปิดพอร์ทใหม่เหมือนกัน แต่ไม่มีเงินใหม่มาเติมแล้ว เงินเก่าก็ยังอยู่ในหุ้นหมด ... เนื่องจากไม่มีรายได้ทางอื่นก็ยังไม่เห็นช่องทางไหนที่จะให้ผลตอบแทนดีกว่าในหุ้น ... กำลังคิดจะปรับพอร์ทเพื่อหวังให้มี %Div สูงและแน่นอน เป็นหลักในช่วงนี้เตรียมรับวิกฤต
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
prichar s.

โพสต์ที่ 148

ลองย้อนกลับไปอ่านดู หลากหลายความเห็นจริง ๆ
ผ่านมายังไม่ถึงปี บรรยากาศช่วงนี้ชักเริ่มคล้าย ๆ ช่วงนั้นอีกแล้ว

จากวันนั้นถึงวันนี้
ยังเต็มพอร์ตอยู่เหมือนเดิมครับ
.........................................................
เล่นหุ้นไม่เป็น เล่นรอบไม่เป็น เล่นดัชนีไม่เป็น ไม่เคยไปกรีซ
koon007

โพสต์ที่ 149

เวลานี้ผมว่ายังลงไม่หนักนะครับ ค่าพีอีก็ยังสูงอยู่
tn143

โพสต์ที่ 150

ตอนนั้นน่ากลัวกว่า เพราะมีน้ำท่วม กระทบไทยตรงๆ
ุยุโรปรอบก่อน ผม 100% รอบนี้ก็ 100% ต่อไป
ยุโรป เมกา เอเชียไม่เกี่ยง ไม่มีวิกฤตที่ไทยก็ุถือต่อไป