เครดิตภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
koii
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 1

เพิ่งได้รับเงินปันผลจากการซื้อหุ้นค่ะ
สังเกตเห็นว่าในหนังสือรับรองมีทั้งกรณีผู้ได้รับปันผลได้เครดิตภาษี
กับไม่ได้ อยากทราบว่ามันต่างกันยังไงคะ
แล้วจะมีผลกับการคำนวณภาษีประจำปีรึเปล่า
เพราะยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ค่ะ
ใครทราบบ้างช่วยตอบด้วยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
infinity

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 2

เก็บสลิปไว้กรอก ตอนจ่ายภาษีปีหน้าครับ
กรอกไม่ยากหรอกครับ อย่าทำหายละกัน
payonp

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 3

ผมก็เพิ่งได้เป็นปีที่ 2 ครับ แต่สงสัยเงินปันผลของบางบริษัทที่ เสียภาษีบางส่วน 30% บางส่วนไม่เสียภาษี จำได้ว่าใน Web ของกรมสรรพากร กรอกช่องภาษี 0% ไม่ได้ ปีที่แล้วเลยไม่ได้ credit ภาษีเลย อย่างนี้ต้องทำยังไงครับ
koii

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 4

ถ้าฐานภาษีเกิน10%ไม่ควรนำมาคำนวณใช่มั้ยคะ
เพราะจะทำให้เสียภาษีเพิ่มขึ้น
ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องระบบภาษีค่ะ
ถ้าบริษัทที่จ่ายปันผลเสียภาษี30%ของเงินปันผล
เราก็จะได้คืนภาษีถ้าฐานภาษีเราไม่เกิน30%เหรอคะ
แล้วเราไม่นำปันผลที่ไม่ได้เครดิตภาษีมาคำนวณได้ไหมคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 5

:lol: :lol: :lol: :lol:
ถ้าบริษัทที่จ่ายปันผลเสียภาษี 30%ของเงินปันผล
เราก็จะได้คืนภาษีถ้าฐานภาษีเราไม่เกิน30%เหรอคะ
ถูกต้องคร้าบ แต่ตัวแดงต้องแก้เป็น 30%ของกำไรมั้งครับและฐานไม่เกิน 37%
แล้วเราไม่นำปันผลที่ไม่ได้เครดิตภาษีมาคำนวณได้ไหมคะ
ได้ครับ ถ้าสรรพากรไม่รู้ อิอิอิ ถ้ารู้ก็มีเรื่องค้าบ

อืม....เรื่องภาษี ลองsearch กระทู้เก่าๆดูนะครับ อธิบายไว้ละเอียดเลย ถ้า search ไม่เจอ หรือ เจอไม่ครบ ก็ต้องช่วยมางาน tvi นะคร้าบ ท่าน CK จะได้มีตังค์ไปปรับปรุง web ให้เจ่งขึ้นเรื่อยๆ อิอิอิ

ลองดูนี่
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 0%F2%E9%F5

:lol: :lol: :lol: :lol:
TOMOKI

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเรื่องเครดิตภาษีเงินปันผล

ที่นี่พูดกันมาเยอะแล้ว

ต้องให้ทาง admin ที่นี่ค้นหาข้อมูลเก่าให้

จะดีกว่ามาอธิบายใหม่ครับ

เพราะกระทู้เก่าๆที่นี่ ดีมากๆเลยครับ

.
koii

เครดิตภาษี

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ
จะลองไปดูในกระทู้เก่าๆนะคะ :oops:
ล็อคหัวข้อ