ชาว vi ชอบหุ้นตก จริงหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
myway
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว vi ชอบหุ้นตก จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 1

เคยอ่านเจอว่า บัฟเฟตชอบหุ้นตกมากกว่าหุ้นขึ้น เพราะแกไม่คิดจะขายอยู่แล้ว

ใจเย็นๆกันนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ชาว vi ชอบหุ้นตก จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 2

ไม่จริงครับ
แต่แค่หุ้นตกถือเป็นโอกาสในการเก็บหุ้นเพิ่ม
พอเก็บครบแล้วก็อวยให้หุ้นขึ้นกันทั้งนั้นครับ ขอขึ้นแบบแรงๆยิ่งชอบ
ถ้าหุ้นไม่ขึ้นอีกเลย คงไม่มีใครชอบครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: ชาว vi ชอบหุ้นตก จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 3

ชาววอชอบมิสเตอร์มาเก็ตครับ
วันนี้มิสเตอร์มาเก็ตอารมย์ไม่ดีครับ555
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

แต่ผมชอบนะ

เพราะหุ้นดียังไงมันก็ขึ้น หรือไม่ก็ได้ปันผล 10% up กันทั้งนั้น ถ้ามันถูกจริงๆหน่ะนะ
ไม่ต้องไปเชียรมันหรอกครับ จะกี่ปีเดี๋ยวมันก็ขึ้น ถ้าหุ้นมันดี

ผมละช้อบชอบ หุ้นตกเนี่ย ถึงเวลาปรับพอร์ทผมอีกครั้ง ละ :)
gongphop

โพสต์ที่ 5

ผมชอบครับ แต่ยังเป็น VI ไม่เต็มขั้น มีใจสั่นบ้าง พรุ่งนี้ได้ปรับพอร์ตอีกเหมือนกันครับ :D
Tsar

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ใช่ VI
ผมไม่ชอบหุ้นตก
แต่ผมชอบหุ้นถูก
:8)
tum

โพสต์ที่ 7

เข้าไปอ่านกระทู้หุ้นที่ตกหลายๆตัว กดลบกันกระจายเลย
ดูแล้วชาววีไอส่วนใหญ่น่าจะหงุดหงิดใจ และไม่ชอบหุ้นตกนะครับ
aonzzung

โพสต์ที่ 8

ชอบครับ เพราะผมมีแต่เงินสดตอนนี้
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 9

ตกชั่วคราวบางคนคงชอบ

แต่ถ้าตกชั่วโคตรคนไม่เหลือใครชอบ :8)
aviruth

โพสต์ที่ 10

คนอื่นไม่รู้ครับแต่ผมชอบ ผมเลือกหุ้น vi แต่ซื้อขายด้วยเทคนิค ดังนั้นตอนนี้ผมไม่มีหุ้นในพอร์ตเลยซักตัวมีแต่เงินสด รอซื้ออยู่ครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
aonzzung

โพสต์ที่ 11

ดำ เขียน:ตกชั่วคราวบางคนคงชอบ

แต่ถ้าตกชั่วโคตรคนไม่เหลือใครชอบ :8)
555+

ขนาดสมัยโบราณมี World War มันยังไม่ตกชั่วโคตรเลยคร้าบ
awesomekid

โพสต์ที่ 12

หุ้นตกจาก panic คือโอกาสในการซื้อของ VI ครับ คนจะมองแต่ข่าวร้าย ไม่มองโอกาสที่มีอยู่ นี่ล่ะคือที่ VI ชอบตอนหุ้นตก แต่ที่ไม่น่าจะชอบก็คือคือหุ้นตกจากพื้นฐานเปลี่ยน อันนี้เป็นฝันร้าย ที่ใคร ๆ แม้แต่ VI ก็ไม่อยากเจอ ตอนนี้เป็นแบบไหนหนอ... ต่างคนต่างมองครับ....
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
อุทยา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมชอบมากครับ เพราะปกติผมจะชอบซื้อหุ้นที่คนยังไม่ค่อยสนใจ เวลาเกิดวิฤตที หุ้นพื้นฐานดีที่คนไม่สนจะมีมาให้เลือกมากมาย ก็อาจจะได้เวลาปรับพอร์ตไปซื้อหุ้นที่รอมานานแต่มีโอกาสไม่ได้ซื้อครับ แล้วก็อาจจะนำเงินสดส่วนหนึ่งจากการทำงานมาซื้อเพิ่มอีก บางตัวผมหาข้อมูลแต่รอมาเป็นปีเลยกว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไรแบบนี้สักครั้ง จนทำให้ราคาหุ้นเข้าเกณฑ์ของผม :oops:
Hisoka

โพสต์ที่ 14

คนมีเงินและมีหุ้นในดวงใจก็ชอบให้หุ้นตกครับ
แต่คนมีหุ้นและไม่มีเงินก็ไม่ชอบให้หุ้นตกครับ
สังเกตจากตัวเองนะครับ วิกฤตจะเป็นอากาศทุกครั้งที่ผมไม่มีเงินซื้อหุ้นในดวงใจ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

จริงๆแล้วผมชอบนะครับ ถ้าไม่มีวิกฤตปี2008 ไม่มีผมวันนี้.

นึกว่าจะมีวิกฤตทุกๆ 10 ปีซะอีก. 2-3ปีมาอีกแล้ว ดีไม่ต้องรอนาน :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Java The Boy

โพสต์ที่ 16

สำหรับผม "จริง" มากที่สุด
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
luangrit

โพสต์ที่ 17

ผมชอบช่วงนี้จริงๆครับ ได้ศึกษาอารมณ์ของตลาด
แล้วนำมาเปรียบเทียบกับพื้นฐานของหุ้นจริงๆ

นับตั้งแต่เข้ามาศึกษาเรื่องหุ้นตอนนี้พบคำตอบอย่างนึงว่า
ราคาหุ้นนั้นไม่เคยสัมพันธ์กับมูลค่าจริงๆของบริษัทเลย

คือจะขึ้นจะลงไปตามภาวะของตลาดอยู่เสมอ
แต่สุดท้ายมันก็จะเป็นตามพื้นฐานกิจการ

คนที่เข้าใจอย่างถ่องแท้แล้วจะพบว่าสิ่งที่ผมพูดนั้นเป็นเรื่องพื้นๆ ซึ่งนั้นก็เป็นเรื่องจริงครับ
นักลงทุนต้องแยกให้ออกระหว่างราคาในตลาดกับพื้นฐานกิจการ

เท่าที่เคยพูดคุยกับนักลงทุนแนวเกร็งกำไรจะพบว่าเค้ามักจะนำสองสิ่งมารวมเป็นสิ่งเดียวกัน
จนทำให้มองอะไรไม่ค่อยออก โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับช่วงเวลาแบบนี้
แล้วก็จะทำให้อารมณ์ของนักลงทุนเป็นไปแบบเดียวกันกับตลาด
เหตุผลที่ซื้อหุ้นกับเหตุผลที่ขายนั้นเป็นคนละเรื่องกันเลย เอาทุกอย่างมาปะปนกันไปหมด
เครียด นอนไม่หลับ กังวล จะทำอย่างไรดีกับพรุ่งนี้

ข้อสรุปของผมก็คือ
หากเราเข้าใจแก่นแท้ของการลงทุน ไม่ว่าภาวะตลาดเป็นแบบไหน
เราก็สามารถใช้ประโยชน์จากภาวะนั้นๆ และการลงทุนจะทำได้ด้วยจิตใจที่เป็นปกติ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ผมชอบนะ ผมไม่เคยคิดเลยว่าผมจะชอบมันจริงๆ

จนกระทั่งเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมนั่งเรียนอยู่ อาจารย์สอนได้ง่วงมากกกกกก

ผมเลยยืม ipad เพื่อนมาเล่น เปิดดูตลาดหุ้น โอ้โหหห มันตกแรงสะใจดีจริงๆ

เท่านั้นแหละครับ ตื่นเลย เลิกง่วง ความคิดวิ่งไปวิ่งมา จะซื้อตัวไหนดีๆ

ฟุ้งแบบหยุดไม่อยู่จริงๆ พอผมได้สติ ผมถึงนึกออกว่า

เวลาผู้หญิงเห็นไอ้พวกป้ายลดราคา มันเป็นแบบนี้นี่เอง
cookclick
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ชอบแบบตกชั่วคราวครับ
ตกแบบถาวรแล้วยาวนานไม่ชอบอ่า

ที่ชอบจริงๆก็คือขึ้นแบบยาวนานและถาวรครับ Happy ending ที่สุด
โพสต์โพสต์