"หรูหรา" ในวิกฤต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 123

โพสต์ที่ 1

ผมได้ลองศึกษาหุ้นสินค้าหรูหรา 5 ตัวใน 3 ตลาด ว่าจะ perform อย่างไรในช่วง กันยา 53 - กันยา 54 ซึ่งถือว่าเป็นช่วงวิกฤตของตลาดหุ้นยุโรป
โดย 3 ตลาดได้แก่ อังกฤษ, ฝรั่งเศส, และเยอรมัน ในช่วงเวลาดังกล่าว

ดัชนี CAC40 ของฝรั่งเศสได้ปรับลดลงจาก 3,700 จุด มาเหลือ 3,000 จุด ณ เวลาปัจจุบัน หรือลดลงประมาณ 20%

ดัชนี DAX ของเยอรมันได้ปรับลดลงจาก 6,200 จุด มาเหลือ 5,300 จุด ณ เวลาปัจจุบัน หรือลดลงประมาณ 15%

ดัชนี FTSE100 ของอังกฤษได้ปรับลดลงจาก 5,500 จุด มาเหลือ 5,200 จุด ณ เวลาปัจจุบัน หรือลดลงประมาณ 5%

แต่ว่าหุ้นสินค้าหรูหรา 5 ตัวที่ผมเลือกมานั้น กลับมีราคาสูงขึ้น ดังนี้
1. LVMH ผู้ผลิตและจำหน่ายสินค้าเช่น Louis Vitton, Celine, Fendi, Tag Heuer, Dom Perignon
ราคาเพิ่มขึ้นจาก 100 EUR --> 115 EUR (+15%) ณ ราคาตอนนี้มี PE ที่ 16.7 และ Div.Yield ที่ 1.92%

2. Dior
ราคาเพิ่มขึ้นจาก 89.08 EUR --> 99.84 EUR (+12%) ณ ราคาตอนนี้มี PE ที่ 13.04 และ Div.Yield ที่ 2.21%

3. Hermes
ราคาเพิ่มขึ้นจาก 159 EUR --> 268 EUR (+68%) ณ ราคาตอนนี้มี PE ที่ 54.68 และ Div.Yield ที่ 0.56%

4. BMW
ราคาเพิ่มขึ้นจาก 47.35 EUR --> 56.41 EUR (+19%)

5. BURBERRY
ราคาเพิ่มขึ้นจาก 910 GBP --> 1,449 GBP (+59%) ณ ราคาตอนนี้มี PE ที่ 29.96 และ Div.Yield ที่ 1.38%

จากข้อมูลที่ได้แสดงมาในตอนต้น อาจจะพอสรุปได้คร่าวๆ ว่า
สินค้าหรูหราที่มีตราสินค้าแข็งแกร่ง และเป็นที่ยอมรับนั้น สามารถต้านทานวิกฤตได้ดีกว่าค่าเฉลี่ยของตลาด

หวังว่าข้อมูลนี้คงช่วยจุดประกายการลงทุนให้แก่เพื่อนสมาชิกทั้งหลายได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุนครับ :D :D :D
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: "หรูหรา" ในวิกฤต

โพสต์ที่ 2

กำลังใบ้หุ้น JUBILE ป่าวครับนี่
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
beaeaebe
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

คนรวยยิ่งรวย

คนจนยิ่งจน
TBJTBT

โพสต์ที่ 4

หุ้นตัวหนึ่งที่ผมมีอยู่ในพอร์ตมานานแล้ว ผมก็ซื้อด้วยเหตุผลนี้แหละครับ
เป็นหุ้นที่มีตราสินค้าแข็งแกร่ง เกรด และราคาสูงกว่าคู่แข่ง (เป็นของแพงนั่นเอง)
แล้วมันก็ไม่ทำให้ผมผิดหวังครับ ทั้ง cap gain ทั้งปันผล

ปล. ไม่ใช่กลุ่มที่ทำเครื่องประดับนะครับ
ปล.2 ผมใช้เหตุผลอื่นประกอบการพิจารณาด้วยนะ ไม่ใช่เอาข้อนี้ข้อเดียวมาตัดสินใจ
ziannoom

โพสต์ที่ 5

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:หุ้นตัวหนึ่งที่ผมมีอยู่ในพอร์ตมานานแล้ว ผมก็ซื้อด้วยเหตุผลนี้แหละครับ
เป็นหุ้นที่มีตราสินค้าแข็งแกร่ง เกรด และราคาสูงกว่าคู่แข่ง (เป็นของแพงนั่นเอง)
แล้วมันก็ไม่ทำให้ผมผิดหวังครับ ทั้ง cap gain ทั้งปันผล

ปล. ไม่ใช่กลุ่มที่ทำเครื่องประดับนะครับ
ปล.2 ผมใช้เหตุผลอื่นประกอบการพิจารณาด้วยนะ ไม่ใช่เอาข้อนี้ข้อเดียวมาตัดสินใจ
ขอเดาว่า MODERN กิ๊กเก่าผม เป็นหุ้นตัวแรกที่ซื้อหลังจากศึกษาแนว VI มานาน
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
medtang

โพสต์ที่ 6

ความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งของผมนะครับ...วิกฤตในยุโรบ แต่หุ้นหรือสินค้าหรูหรา เหล่านี้ กำลังเป็นที่นิยมในโลกตะวันออก (เศษฐีใหม่ ทั้งจีนและอีนเดียซึ่งกำลังหิว) ขอบคุณ พี่คนขายของ ที่จุดประกายให้คิด มากครับ.
ใจ เย็นๆ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
patongpa

โพสต์ที่ 8

หุ้นอาจมีหมุนเวียนน้อยเหมือนพวกหุ้นที่ดีแต่ขาดสภาพคล่องบางตัวของไทยก็ได้ครับ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ต้องไม่ลืมว่ากลุ่มเป้าหมายของสินค้าประเภทนี้คือ คนที่มีรายได้สูง คนรวย ไฮโซต่างๆ
ถึงแม้เศรษฐกิจแย่แต่คนกลุ่มนี้ก็ไม่ได้จนลง ยังรวยเหมือนเดิม อาจจะแค่ทำกำไรได้ลดลงเท่านั้นเอง
คนกลุ่มนี้จมไม่ลงแล้วละครับ เคยใช้ชีวิตยังไง ใช้สินค้าแบบไหน ก็จะยังคงใช้แบบนั้นต่อไป
และเพิ่มระดับอัพเกรดตัวเองขึ้นไปเรื่อยๆ ประมาณว่า ผู้หญิงอย่าหยุดสวย
:B :mrgreen: :B
สินค้าที่จับกลุ่มนี้ก็เลยไม่ค่อยได้รับผลกระทบไม่ว่าเศรษฐกิจโลกเป็นยังไง
บริษัทผู้ผลิตสินค้ายังทำกำไรได้ต่อเนื่อง ราคาหุ้นย่อมสูงขึ้นตามกำไรที่ทำได้
ผมคิดแบบนี้นะ
:D
Suysak

โพสต์ที่ 10

สินค้าพวกนี้เป็นความฝันของผู้หญิงทุกคนเลยนะครับ

ผู้หญิงส่วนใหญ่ ไม่ว่าเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร ก็อยากจะได้หลุยสักใบ เฟนดิ กุชชี่ โค้ช ไว้ใช้กันทุกคน

ประมาณว่ายอมอดแต่ขอ ดูดีไว้ก่อน

อีกอย่างของพวกนี้ เอาไปขายมือสองยังได้ราคาอีก

พวกเธอๆทั้งหลายเลยช้อบชอบ

บางทีเลยลำบาก ผช อย่างเรา ต้องไปสรรหามาให้ :'O

แต่ในเมืองไทยผมยังนึกไม่ออกเลยว่า มีแบรนด์อะไรที่ ผญ ฝันใฝ่ ถ้ามีนี่คงเป็น super stock เลยทีเดียว
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

Suysak เขียน:สินค้าพวกนี้เป็นความฝันของผู้หญิงทุกคนเลยนะครับ

ผู้หญิงส่วนใหญ่ ไม่ว่าเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร ก็อยากจะได้หลุยสักใบ เฟนดิ กุชชี่ โค้ช ไว้ใช้กันทุกคน

ประมาณว่ายอมอดแต่ขอ ดูดีไว้ก่อน

อีกอย่างของพวกนี้ เอาไปขายมือสองยังได้ราคาอีก

บางทีเลยลำบาก ผช อย่างเรา ต้องไปสรรหามาให้ :'O

แต่ในเมืองไทยผมยังนึกไม่ออกเลยว่า มีแบรนด์อะไรที่ ผญ ฝันใฝ่ ถ้ามีนี่คงเป็น super stock เลยทีเดียว
ผู้หญิงก้ความสวยความงามครับ อย่าง วุฒิศักดิ์คลีนิค ก้น่าสนใจนะครับ

ผู้หญิงอย่าหยุดสวย

ทุกวันนี้ไม่สามารถปฏิเสธได้เลย ว่าสวยเลือกได้ ส่วนผู้ชายทุกวันนี้ที่สาวๆๆ

ฝันหาคือ หล่อและรวย

คงไม่แบบอ้วนล่ำดำสิว แต่มีเงินแบบสมัยก่อน

ผมประทับใจคำพูดของท่านอาจารย์ในงาน สอนลูกเรื่องเงิน อาจารย์ท่านบอกว่า

ขอให้เก่งเป็นพอ ตัวผมเองก้ไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่ขอให้เก่งและมุมานะ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Mote_VI

โพสต์ที่ 12

chukieat30 เขียน:
Suysak เขียน:สินค้าพวกนี้เป็นความฝันของผู้หญิงทุกคนเลยนะครับ

ผู้หญิงก้ความสวยความงามครับ อย่าง วุฒิศักดิ์คลีนิค ก้น่าสนใจนะครับ

ทุกวันนี้ไม่สามารถปฏิเสธได้เลย ว่าสวยเลือกได้ ส่วนผู้ชายทุกวันนี้ที่สาวๆๆ

คงไม่แบบอ้วนล่ำดำสิว แต่มีเงินแบบสมัยก่อน

ผมประทับใจคำพูดของท่านอาจารย์ในงาน สอนลูกเรื่องเงิน อาจารย์ท่านบอกว่า

ขอให้เก่งเป็นพอ ตัวผมเองก้ไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่ขอให้เก่งและมุมานะ
ถึงผมจะไม่หล่อ แต่ผมก็จนนะ พอจะมีสิทธิ์ไหมครับ 555 ล้อเล่นครับ :D
Mote_VI

โพสต์ที่ 13

simpleBE เขียน:ต้องไม่ลืมว่ากลุ่มเป้าหมายของสินค้าประเภทนี้คือ คนที่มีรายได้สูง คนรวย ไฮโซต่างๆ
ถึงแม้เศรษฐกิจแย่แต่คนกลุ่มนี้ก็ไม่ได้จนลง ยังรวยเหมือนเดิม อาจจะแค่ทำกำไรได้ลดลงเท่านั้นเอง
คนกลุ่มนี้จมไม่ลงแล้วละครับ เคยใช้ชีวิตยังไง ใช้สินค้าแบบไหน ก็จะยังคงใช้แบบนั้นต่อไป
และเพิ่มระดับอัพเกรดตัวเองขึ้นไปเรื่อยๆ ประมาณว่า ผู้หญิงอย่าหยุดสวย
:B :mrgreen: :B
สินค้าที่จับกลุ่มนี้ก็เลยไม่ค่อยได้รับผลกระทบไม่ว่าเศรษฐกิจโลกเป็นยังไง
บริษัทผู้ผลิตสินค้ายังทำกำไรได้ต่อเนื่อง ราคาหุ้นย่อมสูงขึ้นตามกำไรที่ทำได้
ผมคิดแบบนี้นะ
:D
แล้วมีบริษัทที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์บ้านเราที่ขายหรือผลิตเกี่ยวกับพวกนี้ไหมครับ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ก็ต้องไปดูบริษัทในหมวด fashion , person และใน mai
ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับเครื่องประดับ เครื่องสำอาง อัญมณี หรืออื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง
ที่มีผลประกอบการเติบโตอย่างต่อเนื่อง
ผมว่าในตลาดไทยก็ยังพอมีอยู่บ้างนะครับ
:8)
surachaichia

โพสต์ที่ 15

แต่บางตัว อย่าง Esprit ก็ย่ำแย่เลย นะครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 16

Mote_VI เขียน:

ถึงผมจะไม่หล่อ แต่ผมก็จนนะ พอจะมีสิทธิ์ไหมครับ 555 ล้อเล่นครับ :D
ขอให้เก่งและตั้งใจมุมานะทำงานและลงทุน ผมว่า ถ้าคุณพ่อสาวที่คุณชอบ มีแนวคิด

ของนักลงทุน ก้คงจะยอมให้แต่งกับลูกสาวเค้านะครับ

คนเราจนวันนี้ รวยวันหน้าได้ถ้าขยัน อดออม และ ตั้งใจลงทุนนะครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Gobkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่คนขายของครับ :bow: :bow:

จะลองนำไอเดียไปต่อยอดศึกษาเพิ่มเติมนะครับ
kklm29

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ
ถ้ามีข้อมูลยอดขายของแต่ละ บ.ด้วย จะเยี่ยมเลยครับ
คุณภาพการลงทุนอยู่ที่คุณภาพการตัดสินใจ
Boyadvance

โพสต์ที่ 19

ขอให้เก่งและตั้งใจมุมานะทำงานและลงทุน ผมว่า ถ้าคุณพ่อสาวที่คุณชอบ มีแนวคิด

ของนักลงทุน ก้คงจะยอมให้แต่งกับลูกสาวเค้านะครับ

คนเราจนวันนี้ รวยวันหน้าได้ถ้าขยัน อดออม และ ตั้งใจลงทุนนะครับ
ปัจจัยหลักมันอยู่ตัวสาวเจ้า นี้แหละครับ
ถ้าฐานะ แตกต่างกันเกินไป มันก็ลำบากตั้งแต่ไปจีบแล้วล่ะครับ
คนขายของ

โพสต์ที่ 20

surachaichia เขียน:แต่บางตัว อย่าง Esprit ก็ย่ำแย่เลย นะครับ
ผมว่า แบรนด์ ESPRIT ยังไม่มี พลังอำนาจในการกำหนดราคา (Pricing Power) ดังเช่นของหรูหราระดับ LVMH ครับ

เป็นที่รู้กันว่า Louis Vitton นั้นไม่เคยจัด SALE ใดๆทั้งสิ้น กระเป๋า HERMES นั้นต้องสั่งทำ รอคอยกันยาวนาน

ใช่ว่าของแฟชั่น หรือ เครื่องสำอางค์ ทุกบริษัทจะสามารถขึ้นไปถึงระดับนี้ได้ ขนาด L'Oreal ผู้ผลิตเครื่องสำอางค์ระดับ TOP ของโลก

ราคายังตกลงเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน

สินค้าของ ESPRIT นั้นเมื่อต้นทุนสูงขึ้นมาก็ไม่สามารถส่งต่อไปให้ลูกค้าได้ กำไรเลยหดลง ราคาเลยไหลรูดลงมา

อีกทั้งลูกค้าหลักของ ESPRIT กระจุกตัวในยุโรปมากเกินไป เลยได้ผลกระทบค่อนข้างมาก นี่เห็นว่าผู้บริหารจะย้ายฐานผลิตไปที่อื่น

ที่ต้นทุนถูกลงเช่น อินเดีย หรือ บังกลาเทศ
inv77

โพสต์ที่ 21

แล้วไม่ทราบว่า ผลกำไรของ บริษัทที่กล่างถึงในช่วงเวลาที่ว่า มัน เพิ่มขึ้นด้วยหรือป่าวครับ สอดคล้องกะราคาที่เพิ่มขึ้นหรือป่าวครับ???

ชาว VI เน้นเรื่องผลการดำเนินงานมากกว่าราคาหุ้นไม่ใช่เหรอครับ น่าจะเอาผลการดำเนินงานมาดู ประกอบราคาด้วยนะครับ
ศิษย์เซียน007

Re:

โพสต์ที่ 22

inv77 เขียน:แล้วไม่ทราบว่า ผลกำไรของ บริษัทที่กล่างถึงในช่วงเวลาที่ว่า มัน เพิ่มขึ้นด้วยหรือป่าวครับ สอดคล้องกะราคาที่เพิ่มขึ้นหรือป่าวครับ???

ชาว VI เน้นเรื่องผลการดำเนินงานมากกว่าราคาหุ้นไม่ใช่เหรอครับ น่าจะเอาผลการดำเนินงานมาดู ประกอบราคาด้วยนะครับ
กำไรน่าจะต้องเติมโตไปได้อย่างมั่นคงในระยะยาวพอสมควรอยู่แล้วและสามารถทำให้นักลงทุนมั่นใจในการเติบโตของธุรกิจที่บริษัทได้ดำเนินงานนะคับราคาหุ้นถึงได้ฝ่าตลาดขาลงขึ้นไปได้แบบนั้นจะเรียกว่าเป็นหุ้นนำตลาดก็ว่าได้คับแต่ผมยังไม่ได้ดูผลประกอบการนะ Hermesพีอีสูงปึ้ดเลยถ้าพีอีลงมาใกล้เคียงกับหุ้นค้าปลีกในบ้านเราอีกครั้งก็น่าสนใจมากคับ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
inv77

Re: Re:

โพสต์ที่ 23

ศิษย์เซียน007 เขียน:
inv77 เขียน:แล้วไม่ทราบว่า ผลกำไรของ บริษัทที่กล่างถึงในช่วงเวลาที่ว่า มัน เพิ่มขึ้นด้วยหรือป่าวครับ สอดคล้องกะราคาที่เพิ่มขึ้นหรือป่าวครับ???

กำไรน่าจะต้องเติมโตไปได้อย่างมั่นคงในระยะยาวพอสมควรอยู่แล้วและสามารถทำให้นักลงทุนมั่นใจในการเติบโตของธุรกิจที่บริษัทได้ดำเนินงานนะคับราคาหุ้นถึงได้ฝ่าตลาดขาลงขึ้นไปได้แบบนั้นจะเรียกว่าเป็นหุ้นนำตลาดก็ว่าได้คับแต่ผมยังไม่ได้ดูผลประกอบการนะ Hermesพีอีสูงปึ้ดเลยถ้าพีอีลงมาใกล้เคียงกับหุ้นค้าปลีกในบ้านเราอีกครั้งก็น่าสนใจมากคับ :D

ผมคิดว่าการตรวจสอบแนวคิดว่าถูกหรือป่าวควรตรวจสอบที่ ผลการดำเนินงาน นะครับ ไม่ใช่ตรวจสอบที่การเคลื่อนตัวเพิ่มขึ้นของราคาหุ้น น่าจะนำเสอนด้วยผลการดำเนินงานของบริษัทต่างๆมากกว่า ราคาหุ้น นะครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 24

Boyadvance เขียน:

ปัจจัยหลักมันอยู่ตัวสาวเจ้า นี้แหละครับ
ถ้าฐานะ แตกต่างกันเกินไป มันก็ลำบากตั้งแต่ไปจีบแล้วล่ะครับ

ผู้หญิงเห็นแก่เงิน ไม่ควรนำมาทำเป็นแม่ของลูกหรอกครับ

เพราะเวลาคุณ จนลง เค้าก้ไ่ม่มาอยู่กับคุณ

จงรัก คนที่คุณรักและรักคุณ แล้วชีวิตจะสุขสบายครับ

chukieat30

โพสต์ที่ 25

นักลงทุนวีไอใช้ชีวิตเต็มที่ในราคาที่พอเหมาะตรงข้ามกับ คนส่วนใหญ่เลือกที่จะ เอาหน้าไว้ก่อน

เงินในกระเป๋าไว้ทีหลัง

ดังนั้น นักลงทุนแวลู ที่ลงทุนตามหลักแท้ๆๆ มักจะไม่มีใครที่มีปัญหาทางการเงิน

เพราะส่วนใหญ่ จะแบ่งสันปันส่วนการลงทุนและการใช้ชีวิตครับ

ผมเคยได้เจอนักลงทุนแวลูท่านหนึ่ง ซึ่งปัจจุบันท่านนี้ก้ได้รับการยอมรับจากหลายๆคน

คุณเชื่อไหม เค้าแต่งตัวดูแล้วแยกไม่ออกเลย ว่า คนรวยระดับร้อยล้าน ใส่เสื้อดูปอนๆ

ขับรถระดับกลางๆอย่างฮอนด้า พี่เค้าใช้ชีวิตที่เรียบๆๆมาก

ดูแล้วน่าเลื่อมใสมากๆครับ

Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 26

เกี่ยวกับค่าเงินหรือเปล่าครับ เคยอ่านตีแตกของ ดร. ว่าตอนบ้านเราวิกฤติ ค่าเงินอ่อนลงมาก พวกส่งออกก็ทำได้ดี ผมไม่แน่ใจว่าแบรนด์ดังกล่าวมีฐานผลิตที่ไหนเป็นหลัก
It's earnings that count
คนขายของ

โพสต์ที่ 27

Blueblood เขียน:เกี่ยวกับค่าเงินหรือเปล่าครับ เคยอ่านตีแตกของ ดร. ว่าตอนบ้านเราวิกฤติ ค่าเงินอ่อนลงมาก พวกส่งออกก็ทำได้ดี ผมไม่แน่ใจว่าแบรนด์ดังกล่าวมีฐานผลิตที่ไหนเป็นหลัก

มีส่วนครับคุณ BLUE

LV มีโรงงานหลักในฝรั่งเศส และ สเปน ส่วน HERMES โรงงานก็อยู่ฝรั่งเศสเช่นกัน BMW นี่มีโรงงานหลายที่อยู่ ส่วน DIOR กับ BURBURRY นี่ผมไม่แน่ใจ

การที่ยูโรอ่อนค่า มีส่วนทำให้กำไรเพิ่มขึ้น เพราะพวกนี้มีหน้าร้านอยู่ทั่วโลก
คนขายของ

โพสต์ที่ 28

ขอนำบางตอนมาจาก bloomberg.com วันนี้ (19SEP11)

LVMH, maker of Celine bags, Moet & Chandon champagne and TAG Heuer watches, sees no “signs of slowing down”for the luxury market worldwide “People want to treat themselves” Yves Carcelle, who runs the fashion and leather goods unit, said in Singapore Sept. 17.

Prada First-Half Profit Jumps 74% on Stores in Asia. Income rose to 179.5 million euros ($245 million) in the six months through July, from 103 million euros a year ago,
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 29

เพื่อนสาวชาวจีนของผมคนหนึ่งมาเที่ยวกรุงเทพฯ ผมพาไปช็อปปิ้งซืิ้อของ
เธอซ้ือกระเป๋าไปฝากเพื่อนของเธอเหมือนกับว่าจะซ้ือไปขาย

สัปดาห์ก่อนผมพาชาวสิงคโปร์ มาเลเซีย และเวียดนามรวมกันประมาณ 15คนได้
พาไปซ้ือกระเป๋าที่ร้านเดียวกัน
ก็ซ้ือกันใหญ่เลย ส่วนมากซ้ือไปฝาก เลือกกันอยู่นาน
สุดท้ายรวมกันยังน้อยกว่าเพื่อนชาวจีนซ้ือ

สินค้าที่มีแบรนด์แข่งแกร่งขายได้ทั่วโลก
กำลังซ้ือตะวันตกถดถอย
กำลังซ้ือแหล่งใหม่อาจเติบโตมากกว่า
awesomekid

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ คัรบ
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
โพสต์โพสต์