สอบถามวิธีฝึกจิตต่อความผันผวนของราคาค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
waririn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามวิธีฝึกจิตต่อความผันผวนของราคาค่ะ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีค่ะ น้องใหม่ vi มาดๆ เพิ่งได้ลองลงเทรดหุ้นไปบ้าง แต่ก็ยังลงเงินในจำนวนน้อยๆ อยู่ค่ะ เพราะอยากจะลองฝึกตัวเอง ว่าจะทนรับความผันผวนของราคาได้แค่ไหน
ทั้งๆ ที่เราคิดว่าหุ้นนี้มีความสามารถที่จะกลับมาฟื้นและทำกำไรได้ และเงินที่ใช้ในการลงทุนก็เป็นเงินเย็น แต่การมองเห็นส่วนต่างของเงินที่เราลงกับราคาในตลาดบางทีมันก็ทำให้ใจแกว่งๆ เหมือนกันค่ะ

อยากศึกษาวิธีจากพี่ๆ ในนี้ว่า
- มีวิธีในการทำใจยังไงคะ ต่อความผันผวนของราคา
- หุ้นที่เราวิเคราะห์แล้ว และเห็นความเป็นไปได้ในการเติบโต แต่ราคากลับล่วงลงๆ เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะเราวิเคราะห์ผิด หรือปัจจัยภายนอกส่งผลให้ราคาลงชั่วคราว (โดยเฉพาะในภาวะเช่นนี้)
- แล้วถ้าหุ้น turn around เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะราคามันสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงออกมา ไม่ได้เป็นเพราะโดนเจ้ามือ/ฝรั่งลาก (อันนี้อ่านเอาจากหลายๆ บอร์ดที่มักจะมีคนมาบอกว่าหุ้นตัวนั้นตัวนี้โดนลากบ้าง ทุบราคาบ้าง)
todsapon

Re: สอบถามวิธีฝึกจิตต่อความผันผวนของราคาค่ะ

โพสต์ที่ 2

หาอะไรทำซะ จะได้ไม่ฟุ้งซ่านด้วย แทบได้เงินมายังชีพหรือลงทุนอีกต่างหาก
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
aonzzung

Re: สอบถามวิธีฝึกจิตต่อความผันผวนของราคาค่ะ

โพสต์ที่ 3

ผมก็ไม่เก่งเท่าไรนะ แต่ขออนุญาตแชร์
3w3 เขียน:สวัสดีค่ะ น้องใหม่ vi มาดๆ เพิ่งได้ลองลงเทรดหุ้นไปบ้าง แต่ก็ยังลงเงินในจำนวนน้อยๆ อยู่ค่ะ เพราะอยากจะลองฝึกตัวเอง ว่าจะทนรับความผันผวนของราคาได้แค่ไหน
ทั้งๆ ที่เราคิดว่าหุ้นนี้มีความสามารถที่จะกลับมาฟื้นและทำกำไรได้ และเงินที่ใช้ในการลงทุนก็เป็นเงินเย็น แต่การมองเห็นส่วนต่างของเงินที่เราลงกับราคาในตลาดบางทีมันก็ทำให้ใจแกว่งๆ เหมือนกันค่ะ

อยากศึกษาวิธีจากพี่ๆ ในนี้ว่า
- มีวิธีในการทำใจยังไงคะ ต่อความผันผวนของราคา
อยู่เฉยๆครับ ถ้าเราวิเคราะห์หุ้นก่อนที่เราจะซื้อมาอย่างดีแล้ว เราก็ควรจะมีราคาในใจสำหรับหุ้นตัวนี้อยู่แล้วช่ายมั้ยครับ?
ในระยะสั้น ราคาจะเหวี่ยงอยู่แล้ว อย่าสนใจ ถ้าฟุ้งซ่านก็กลับไปศึกษาหาข้อมูล ศึกษาพื้นฐานบริษัทเพิ่มเติม เพื่อลดการวิเคราะห์ของเราให้ผิดผลาดน้อยสุด เท่าที่จะทำได้

- หุ้นที่เราวิเคราะห์แล้ว และเห็นความเป็นไปได้ในการเติบโต แต่ราคากลับล่วงลงๆ เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะเราวิเคราะห์ผิด หรือปัจจัยภายนอกส่งผลให้ราคาลงชั่วคราว (โดยเฉพาะในภาวะเช่นนี้)
สถานการณ์ปัจจุบัน ต้องดูแนวโน้มหลักของโลกครับ เศรษฐกิจโลกปัจจุบันมันผูกกันเหมือนโซ่ มีปัญหา 1 จุด อาจจะต่อเนื่องไปยังห่วงโซ่อื่นๆได้
ดังนั้นต้องติดตาม เศรษฐกิจโลก ด้วย ใครจะบอกว่า VI ไม่สนใจภาวะเศรษฐกิจ ผมคนนึงละที่ไม่เห็นด้วย ตอน ศก. ถล่ม หุ้นดี หุ้นเลว ก็ร่วงทั้งตลาด ไม่มียกเว้น
ช่วงนี้อาจจะเหนื่อยหน่อย เพราะต้องดูทั้ง ศก โลก และ พื้นฐานบริษัท ถ้าปัญหา ศก กระทบกับบริษัทที่เราถืออยู่โดยตรง เช่น เรื่อง RIM(บริษัททำ BB ) กำลังจะเจ๊ง มันกระทบบริษัทที่เราถือมั้ย เป็นต้น

- แล้วถ้าหุ้น turn around เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะราคามันสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงออกมา ไม่ได้เป็นเพราะโดนเจ้ามือ/ฝรั่งลาก (อันนี้อ่านเอาจากหลายๆ บอร์ดที่มักจะมีคนมาบอกว่าหุ้นตัวนั้นตัวนี้โดนลากบ้าง ทุบราคาบ้าง)
โดนปั่นขึ้นมาก็ดีซิครับ คุณก็ถึงเป้าหมายเร็วขึ้น ถ้าแน่ใจว่าราคาสะท้อนเรียบร้อย จะรออยู่ใย ก็ขายซิครับ
waririn

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
จริงๆ ก็พยายามจะสงบใจไม่ให้วอกแวกว้าวุ่นใจนะคะ แต่ก็อดไม่ได้ที่จะเข้ามาเช็คราคาบ้าง
บางทีเห็นราคาปรับลงบ้าง ก็ไปค้นข้อมูลเพื่อยืนยันการตัดสินใจของตัวเองบ่อยๆ
แต่ก็ไม่แน่ใจว่ากำลังหลอกตัวเองว่าตัวนั้นตัวนี้ยังดีอยู่หรือเปล่าค่ะ
simplelife

โพสต์ที่ 5

3w3 เขียน:- หุ้นที่เราวิเคราะห์แล้ว และเห็นความเป็นไปได้ในการเติบโต แต่ราคากลับล่วงลงๆ เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะเราวิเคราะห์ผิด หรือปัจจัยภายนอกส่งผลให้ราคาลงชั่วคราว (โดยเฉพาะในภาวะเช่นนี้)
วิเคราะห์ว่ารายได้/ยอดขายจะเพิ่ม รายได้/ยอดขายจริงไม่เพิ่ม ก็แปลว่าผิด
วิเคราะห์ว่ารายได้/ยอดขายจะเพิ่มร้อยละ x รายได้/ยอดขายจริงเพิ่มไม่ถึง ก็แปลว่าผิด
วิเคราะห์ว่า npm จะเพิ่ม npm จริงไม่เพิ่ม ก็แปลว่าผิด
วิเคราะห์ว่าค่าใช้จ่ายจะลด ค่าใช้จ่ายจริงไม่ลด ก็แปลว่าผิด

ราคาิเพิ่ม ราคาลด ไม่ได้บอกว่าเราถูกหรือเราผิดเลย มันอาจจะบอกได้บ้างว่ามีคนคิดไม่เหมือนเราเยอะขึ้น ก็แค่นั้นเองครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

3w3 เขียน:- มีวิธีในการทำใจยังไงคะ ต่อความผันผวนของราคา
สำหรับผมแล้ว ผมซื้อหุ้นเพราะผมอยากเป็นเจ้าของกิจการนั้นครับ หวังผลตอบแทนจากการดำเนินธุรกิจของกิจการโดยตรงเป็นหลัก ไม่ได้คิดว่าจะได้ผลตอบแทนจากการขายหุ้น แต่ถ้ามีใครใจดีขอซื้อหุ้นจากผมในราคาสูงมากๆ ผมก็พร้อมที่จะขายให้ครับ ดังนั้นใจผมจึงสงบนิ่งเมื่อราคาผันผวน แต่ผลการดำเนินงานดีเยี่ยม

แต่คนที่ซื้อหุ้นเกือบทั้งหมดหวังกำไรจากการขายหุ้นให้คนอื่นในราคาสูงกว่าที่ซื้อทั้งหมด เวลาเห็นราคาหุ้นตกใจก็ทุกข์ กลัวจะขายหุ้นในราคาแพงๆไม่ได้
3w3 เขียน:- หุ้นที่เราวิเคราะห์แล้ว และเห็นความเป็นไปได้ในการเติบโต แต่ราคากลับล่วงลงๆ เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะเราวิเคราะห์ผิด หรือปัจจัยภายนอกส่งผลให้ราคาลงชั่วคราว (โดยเฉพาะในภาวะเช่นนี้)
ถ้าราคาหุ้นลงผิดปกติ สิ่งที่เราควรจะทำก็คือ ตรวจสอบปัจจัยต่างๆที่อาจจะส่งผลกระทบต่อผลการดำเนินงานของบริษัท ถ้าเราตรวจสอบแล้วแน่ใจว่าไม่มีผลกระทบต่อบริษัท เราก็ไม่ต้องทุกข์ร้อนใจ แต่แน่นอนว่า ต้องมีบางครั้งที่เราพลาด อาจจะรู้ข่าวไม่หมด วิเคราะห์พลาด ซึ่งเป็นเรื่องปกติ
3w3 เขียน:- แล้วถ้าหุ้น turn around เราจะทราบได้ยังไงคะ ว่าเป็นเพราะราคามันสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงออกมา ไม่ได้เป็นเพราะโดนเจ้ามือ/ฝรั่งลาก (อันนี้อ่านเอาจากหลายๆ บอร์ดที่มักจะมีคนมาบอกว่าหุ้นตัวนั้นตัวนี้โดนลากบ้าง ทุบราคาบ้าง)
เราก็ต้องวิเคราะห์ได้ก่อนซิครับว่า พื้นฐานของบริษัทเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นจริงหรือเปล่า เปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
waririn

โพสต์ที่ 7

เป็นสังคมที่อบอุ่นจริงๆ ค่ะ ได้รับคำชี้แนะดีๆ ที่เป็นประโยชน์มากๆ เลยค่ะ ทำให้พลิกกลับมามองอีกมุมหนึ่งเลยค่ะ โดยเฉพาะในแง่ของการมองว่าเราคือเจ้ากิจการ ไม่ได้มาหากำไรจากส่วนต่างของราคา หายเวิ่นเว้อไปได้แยะมากเลยค่ะ

ขอแชร์แนวทางจากพี่ๆ เพิ่มเติมนะคะ
- โดยส่วนใหญ่แล้วพี่ๆ จะกลับมาเช็คตัวเลขกำไร-ขาดทุน งบดุล กระแสเงินสด ถี่แค่ไหนคะ ต้องเช็คทุกๆ ไตรมาสหรือเปล่าคะ
- หากเราเช็คแล้วยังมั่นใจในปัจจัยพื้นฐานอยู่ แปลว่าจะไม่มีการตั้ง cut lose ใช่หรือเปล่าคะ เพียงแต่เราต้องมั่นใจว่าตอนที่เราซื้อไม่ได้ซื้อในราคาที่เกินมูลค่าที่แท้จริงของมัน
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ง่ะ พี่ฉัตรแย่งตอบหมดแล้ว 555 แต่นั้นแหละครับน้องเจ้าของกระทู้ คำตอบที่ถูกต้อง ถ้าน้องทำตามคำแนะนำที่พี่ฉัตรบอก พรุ่งนี้เบอร์นันกี้จะพูดอะไร หรือกรีซจะชักดาบ น้องก็สามารถกินอิ่มนอนหลับสบาย ครอก ครอก :D
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ผมอาศัยการศึกษาจากหนังสือที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนาครับ

ปล.
ไม่ได้เอามาใช้เฉพาะในการลงทุนน่ะนะครับ
ผมว่ามันเป็นเรื่องที่มนุษย์ควรจะเรียนรู้มาตั้งแต่เด็กๆ
จิตจะได้แข็งแรง :)

ปฬ.
แต่ผมก็ปุถุชนคนธรรมดาครับ ทำได้มั่ง ไม่ได้มั่ง
เฮ้อ.. ก็ว่ากันไป :(

ถ้าไม่มีใครคอยมาเตือน ก็ต้องรู้จักเตือนตัวเองครับ
นั่นคือ สติ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 10

บ้านหลังที่อยู่ติดกัน ถูกสถาบันการเงินยึดและกำลังจะถูกนำออกมาประมูล ผมคงไม่ต้องไปเฝ้าติดตามว่าบ้างหลังติดกันนั้นจะถูกประมูลในราคาเท่าไร ในเมื่อผมยังไม่คิดที่จะขายบ้านของผม ตราบใดที่บ้านหลังนี้ยังเป็นที่อยู่อาศัยที่ดี ผมก็คงไม่ต้องสนใจราคาขาย เพราะผมซื้อบ้านหลังนี้มาเพื่ออาศัย แต่ถ้าเกิดมีใครบ้าๆมาซื้อซัก 30 ล้านบาท ผมก็คงขายแล้วไปซื้อบ้างหลังใหม่ จริงไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ปกติสำหรับนักลงทุนครับ ราคาที่ลงมากเท่าไร จิตใจย่อมหวั่นไหวเท่านั้น

สำหรับผม ไม่ให้จิตหวั่นไหว ไม่ใช่ฝึกจิต แต่เป็นความมั่นใจในมุมมอง และข้อมูลที่มี

จะมั่นใจในมุมมองและข้อมูลได้อย่างไร อันนี้แต่ละคนก็หากันเอง

ก็คงไม่พ้น ปัจจัยส่วนตัว ความรู้ ประสบการณ์ connections ข้อมูลยืนยันจากแหล่งต่าง ๆ เป็นต้น

หากเมื่อมั่นใจ ราคาที่ลงมากลับไม่หวั่นไหว กลับทำให้มั่นใจมากขึ้น (margin of safety ยิ่งสูงขึ้น)
Belffet

โพสต์ที่ 12

เป็นกำลังใจให้คุณ 3w3 ครับ
wit163

โพสต์ที่ 13

ดูแล้วทำงานต่อ
- - เก็บตังไว้อีก
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
the_matrix

โพสต์ที่ 14

สิ่งที่ลดความผันผวนก็คือทำการบ้านมาให้ดีครับ แล้วซื้อที่ราคาสมเหตุสมผล

อย่าลืมครับราคาหุ้นมันก็แค่ราคาเสนอซื้อเสนอขายครับ นี้แหละที่เรียกว่านายตลาด
พวกที่ซื้อส่วนใหญ่เขาไม่วิเคราะห์หรอกครับอย่างเพื่อนผมมันซื้อและแนะนำหุ้นตัวนี้ ผมถามว่าหุ้นตัวนี้มันทำเกี่ยวกับอะไร เพื่อนผมบอก "ไม่รู้" ซื้อทั้งๆที่ไม่รู้อะไร(ผมแอบไปเปิดดูงบเบื้องต้น 5ปี ขาดทุน 3ปี) คิดเอาเองครับ
ถ้าคุณมั่นใจว่าทำการบ้านมาดี ซื้อในราคาที่สมเหตุสมผล ไม่ต้องกลัวครับ ซื้อแล้วผิดจอคอมลืมยังได้เลย สิ่งที่ทำหลังจากนี้ดูว่าบริษัทที่เรารวมลงทุนด้วยกิจการยังดีตามการบ้านที่เราอยู่ไหมถ้าดีก็ถือต่อไปได้เลย (หรืออยากขายตอนราคาแพงอย่างไม่สมเหตุสมผลก็ได้ครับแล้วแต่คุณเลย ^^)

อย่าให้ความโลภกับความกลัวเข้ามาบังตาอย่างไม่มีเหตุผลครับ
สโลแกนผม ลงทุนอยากมีความสุขครับ :D
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
a4430410700

โพสต์ที่ 15

ส่วนตัวครับ , ปกติเวลาดูราคาบ่อยๆแล้วจะทำให้จิตใจหวั่นไหวครับ
เลยพยายามไม่ดูราคาเท่าไหร่

หากรู้สึกฟุ้งซ่านมากก็หาข่าว ตรวจสอบพื้นฐานว่าเปลี่ยนไปหรือปล่าว
แล้วศึกษาบริษัทใหม่เพิ่มเติม
ถ้าหากยังไม่หายอีก ผมก็นอนเลย ( ผมแก้เครียดด้วยการนอน 555 )

แต่ทั้งนี้ถ้าไม่อยากฟุ้งซ่านมากก็ต้องอดทนรอราคาซื้อที่มี MOS มากๆครับ

ส่วนจะตรวจสอบว่าเราวิเคราะห์ถูกหรือปล่าว ก็รองบการเงินไตรมาสต่อไปครับ

:) :) :)
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 16

คิดว่าถ้ากิจการที่เราเลือกดี สุดท้ายราคาก้อต้องกลับมาครับ เว้นแต่เราเลือกกิจการผิด ลองไปดูราคาย้อนหลังตั้งแต่ปี2007-ปัจจุบันของกิจการดีๆดูครับ น่าจะพอเปนกำลังใจให้เราได้บ้าง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
siamkrub

โพสต์ที่ 17

คุณฉัตรชัยให้แนวคิดได้เจ๋งมาก :mrgreen:

เยี่ยมเลยครับ แนวคิดอย่างบัฟเฟตจริง ๆ :D

สภาวะตอนนี้ ทดสอบจิตใจและความเข้มแข็งของจิตใจได้ดียิ่งนัก

อาจารย์ นิเวศน์อีกคน แกผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาหลายครั้งได้ยังไง ผมยังงง ๆ จิตใจแกแข็งแกร่งจริง ๆ

ฟังรายการวิทยุวันจันทร์ แกบอก แกยังไม่ได้ขายเลย และก็ยังไม่ซื้อเพิ่ม จิตใจแกแข็งแกร่ง จริง ๆ ไอดอลของผม :mrgreen:
นพพร

โพสต์ที่ 18

อ่านหัวข้อนึกว่าเข้ามาเวปธรรมะ 55
ทุกอย่างเป็นไปตามหลักไตรรัตน์ครับ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
มีขึ้นมีลงมีสวิงเป็นไปตามธรรมดา :B
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์