สอบถามเรื่องการคำนวน P/E

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
whirl wind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องการคำนวน P/E

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามหน่อยครับว่าถ้าผมต้องการจะหา P/E ณ วันนี้ของหุ้นตัวหนึ่ง ผมควรจะเอา EPS 2010 Yearly มาหารด้วยราคาหุ้นปัจจุบัน หรือผมควรเอา EPS 2010 Q3 + 2010 Q4 + 2011 Q1 + 2011 Q2 แล้วหารด้วยราคาหุ้นปัจจุบันครับ

และ EPS ที่จะนำมาหารราคาหุ้นผมต้องใช้ Basic EPS หรือว่า Diluted EPS ครับ

ขอบคุณมากครับ
Inner peace. Stay calm, Stay invest.
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่องการคำนวน P/E

โพสต์ที่ 2

whirl wind เขียน:รบกวนถามหน่อยครับว่าถ้าผมต้องการจะหา P/E ณ วันนี้ของหุ้นตัวหนึ่ง ผมควรจะเอา EPS 2010 Yearly มาหารด้วยราคาหุ้นปัจจุบัน หรือผมควรเอา EPS 2010 Q3 + 2010 Q4 + 2011 Q1 + 2011 Q2 แล้วหารด้วยราคาหุ้นปัจจุบันครับ

และ EPS ที่จะนำมาหารราคาหุ้นผมต้องใช้ Basic EPS หรือว่า Diluted EPS ครับ

ผมเคยใช้วิธีนี้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
whirl wind

โพสต์ที่ 3

chowbe76 เขียน:
whirl wind เขียน:รบกวนถามหน่อยครับว่าถ้าผมต้องการจะหา P/E ณ วันนี้ของหุ้นตัวหนึ่ง ผมควรจะเอา EPS 2010 Yearly มาหารด้วยราคาหุ้นปัจจุบัน หรือผมควรเอา EPS 2010 Q3 + 2010 Q4 + 2011 Q1 + 2011 Q2 แล้วหารด้วยราคาหุ้นปัจจุบันครับ

ผมเคยใช้วิธีนี้ครับ
ขอบคุณครับ แล้วตอนนี้ใช้วิธีไหน แนะนำได้ไม๊ครับ :D
Inner peace. Stay calm, Stay invest.
Belffet

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวผมคิดว่าการหา PE ที่เหมาะสมเป็นเรื่องของศิลปะและการคาดการณ์มากกว่าการคำนวณ ในการคิดหา PE จึงควรที่จะพยายามมองไปข้างหน้า, อนาคตของธุรกิจ และความคาดหวังของนักลงทุนครับ

สมมติวันนี้หุ้น A มี PE ที่ 10 เท่าเมื่อเทียบกับราคาปัจจุบัน และในอดีตธุรกิจของหุ้น A มีอัตราการเติบโตเฉลี่ยที่ประมาณ 8-10% มาตลอดหลายปี เราอาจจะมองว่า PE ที่ 8 - 12 เท่าน่าจะเหมาะสมแล้วเพราะว่าเรามองที่อดีตและปัจจุบันเป็นหลัก

แต่ถ้าในเวลาต่อมา ธุรกิจของหุ้น A ขยายตัว 30% ต่อปีเป็นเวลา 2-3 ปีติดต่อกัน หุ้น A ก็จะไม่มี PE แค่ 10 อีกต่อไป ถึงแม้ในอดีตมันจะมี PE แค่ 10 มาตลอดก็ตาม

and vice versa ครับ
Belffet

โพสต์ที่ 5

เอ่ออออ ผมขอโทษครับ... อ่านคำถามของเจ้าของกระทู้ใหม่จึงได้เข้าใจว่าต้องการถามวิธีการคำนวณ PE ใน "ปัจจุบัน"

ขออภัยที่ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ
whirl wind

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ ได้ไอเดียครับ
โพสต์โพสต์