ใครดูเจาะใจบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 1

คุณฐิตินาถ ณ พัทลุง ชี้แนะทางเกษียณอายุครับ
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ดูอยู่ครับ

ผมว่าคนที่ปล่อยวางได้ ถือเป็นคนมีความสุขที่สุด ทุกคนว่าจริงไหมครับ :wink:

บางทีก็คิดนะ ถ้ารู้ว่าอีก 7 วันต้องตาย เรายังมามานั่งดูหุ้น ดูบอล ดูหนัง กัน ยังมีอารมณ์ที่จะทำงาน หรือเปล่า
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
AnotherPerfectDay
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:B
เมื่อมีสิ่งหนึ่งสิ่งใด และมีสิ่งใดอีกหนึ่งนั้น
เมื่อสิ้นสิ่งใดลงพลัน ไม่มีสิ่งนั้นหรือสิ่งอื่นใด
ในห้วงมหรรนพนี้ หากจะมีก็เพียงแค่ธรรมชาติ
แม้ใครดับสิ้นอุปทาน หัวใจละวางหลุดพ้น
ioport

โพสต์ที่ 4

ดูครับ

ดีมากเลย อยากให้คนได้ดูเยอะๆจัง
เป็นประโยชน์มาก สำหรับทุกคน
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
lekapuk

โพสต์ที่ 5

ดูค่ะดีมากๆเลย :lol:
lek
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 6

ว้า อดดูเลย :|
แต่อ่าน"เข็มทิศชีวิต" แล้วดีมากครับ :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Tongue

โพสต์ที่ 7

เมื่อมีสิ่งหนึ่งสิ่งใด และมีสิ่งใดอีกหนึ่งนั้น
เมื่อสิ้นสิ่งใดลงพลัน ไม่มีสิ่งนั้นหรือสิ่งอื่นใด
ในห้วงมหรรนพนี้ หากจะมีก็เพียงแค่ธรรมชาติ
แม้ใครดับสิ้นอุปทาน หัวใจละวางหลุดพ้น
อิททัปปัจ จยตา อิททัปัจ จยาตา....

ฉันตัวนิดหนึ่ง แอบซึ้งกับธรรมชาติในหล้า
หมู่สัตว์ในพงพนา หากินพึ่งพา ต่อกัน....
nanchan

โพสต์ที่ 8

ดูครับ ดีครับ

ผมชอบคำว่า "ความคิด(หัวใจ)เราเป็นสวิทช์"
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
chatchai

โพสต์ที่ 9

คนเราเมื่อสมัยไม่มีเงิน เราก็อยากจะมีเงินเพื่อให้ชีวิตความเป็นอยู่ของครอบครัวมั่นคง

แต่เมื่อมีเงินมากมาย ทำไมหลายคนถึงกลับต้องล้มละลาย จากมีบ้านหลังใหญ่หลายหลัง กลับไม่มีบ้านอยู่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Glorious Graham

โพสต์ที่ 10

เธอเป็นหญิงแกร่งมากครับ
เกษียณตัวเองได้ตอนอายุไม่ถึงเลขสี่นี่เยี่ยมมาก ยิ่งไปกว่านั้นเท่าที่สังเกตดู ผมว่าเธอเจอใบไม้กำมือเดียวแล้วแน่ๆ
ปลูกดอกไม้ เด็ดวัชพืช
ปุย

โพสต์ที่ 11

ส่วนตัวยังไม่ได้ดูรายการ คงต้องรอดูวันพรุ่งนี้ ทางช่อง TGN

ไปเจอ link เกี่ยวกับเรื่องนี้ เลยเอามาฝาก

เทปเสียงคุณ อ้อย ---> http://dhamma.atspace.com/life_compass.htm

Link ที่พูดถึงหนังสือคุณอ้อย --> http://www.manager.co.th/MetroLife/View ... 0000058770
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 12

:lol: :lol: :lol: :lol:

ขอถามพี่ฉัตรชัยครับ

พี่ลาออกจากงานกี่ปีแล้วครับ แล้วเป็นยังไงบ้าง เหงาใหมครับ

ถ้าผมจะลาออกมั่งจะต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

:lol: :lol: :lol: :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โป้ง

โพสต์ที่ 13

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
buglife

โพสต์ที่ 14

อยากลาออก ไปอยู่ต่างจังหวัด ที่มีเน็ตเล่น ริมน้ำ มีร้านหนังสือดีๆ ได้บ้างจัง :cry:
chatchai

โพสต์ที่ 15

ทำไมหลายคนที่ยังทำงานแล้วอยากเกษียณ

ในขณะที่หลายคนที่ต้องเกษียณจากอายุกลับมีทุกข์

ผมไม่ได้ทำงานมาตั้งแต่ พ.ย. 44 ครับ ที่ผมลาออกจากงาน เนื่องจาก ผมไม่มีความสุขจากการทำงานที่เก่านะครับ อีกทั้งก็มีความตั้งใจที่จะให้เวลากับลูกๆอย่างเต็มที่

และผลพลอยได้จากการเกษียณก็คือมีเวลาดูแลตัวเองและครอบครัวเต็มที่ครับ ไม่ต้องเครียดกับงานและการจราจร มีเวลาออกกำลังกาย

การเกษียณอายุคงไม่ใช่ทางออกที่ดีสำหรับทุกคน บางคนก็มีความสุขจากการทำงานที่ตัวเองรักที่ตัวเองชอบ

สำหรับคนที่อยากเกษียณ สิ่งที่ต้องเตรียมก็คือ ตรวจสอบให้แน่ก่อนว่าอะไรคือสิ่งที่เราอยากทำ การเงินของเรามั่นคงเพียงพอหรือไม่

และที่สำคัญเตรียมใจไว้ด้วยนะครับ การเกษียณในช่วงอายุน้อยๆ หลายคนในสังคมไม่เข้าใจครับ อาจมองเราแปลกๆ และไม่เป็นที่ยอมรับ แน่ๆคือไม่มีเครดิตครับ ขอบัตรเครดิตยาก กู้ยืมเงินธนาคารก็คงไม่ผ่าน

เวลาส่วนใหญ่ของผมก็หมดไปกับรับส่งลูกๆ ไปจ่ายตลาดกับภรรยา ดูแลบ้าน เข้าเวบ TVI เล่นกับลูกๆ ออกกำลังกาย อ่านหนังสือ ดู DVD (แต่จริงๆแล้ว ยังมีหนังสืออีกหลายเล่มและหนังอีกหลายเรื่องที่ยังไม่ได้อ่าน ไม่ได้ดูครับ) แค่นี้ก็หมดเวลาแล้วครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 16

น่าอิจฉาชีวิตคุณ chatchai มากๆเลยครับ :D

ส่วนผมกว่าได้ทำแบบนั้นคงจะอีกหลายสิบปีมั้งครับ :(

.
chatchai

โพสต์ที่ 17

TOMOKI เขียน:น่าอิจฉาชีวิตคุณ chatchai มากๆเลยครับ :D

ส่วนผมกว่าได้ทำแบบนั้นคงจะอีกหลายสิบปีมั้งครับ :( .
จะนานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับแก้วน้ำที่คุณใช้ครับ

ถ้าปัจจุบันมีน้ำเพียงครึ่งแก้ว แล้วไม่อยากรอคอย ก็เพียงแค่ลดขนาดของแก้วลงมา คุณก็จะได้แก้วใหม่ที่มีน้ำเต็ม

ที่ผมเกษียณได้เร็ว ก็เพราะแก้วของผมใบไม่ใหญ่ครับ สิ่งที่ทำให้ผมมีความสุขก็คือ อิสระภาพในการดำเนินชีวิต มีเวลากับครอบครัว และอยู่ที่บ้านอย่างสงบและเรียบง่ายครับ

หลายคนอาจมีฐานะที่ดีกว่าผม แต่ยังไม่เกษียณก็เพราะคนเหล่านั้นยังมีความคิดว่ายังไม่พอ ยังต้องทำงานเพื่อหาเงินให้มากขึ้น
harry

โพสต์ที่ 18

สุดยอดจริงๆเลย
Expecto Patronum!!!!!!
vipcall

โพสต์ที่ 19

** ประกาศด่วน **
สำหรับท่านใดที่พลาด การชม การสัมภาษณ์คุณ ฐิตินาถ ณ พัทลุง ที่ออก รายการเจาะใจ ทางTV ช่อง5 เมื่อ 19 พค. ที่ผ่านมา

ทุกท่านสามารถไปรับฟัง ได้ Free ครับ ที่

ตอนที่1 http://dhamma.atspace.com/jorjai1.htm
ตอนที่2 http://dhamma.atspace.com/jorjai2.htm
ตอนที่3 http://dhamma.atspace.com/jorjai3.htm

อัดไว้ตลอดรายการเลยครับ
:D
ล็อคหัวข้อ