ทำไมกลุ่ม commodity ต้องซื้อที่ PE สูง ขายที่ PE ต่ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pawattt
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ทำไมกลุ่ม commodity ต้องซื้อที่ PE สูง ขายที่ PE ต่ำ

โพสต์ที่ 1

พี่ ๆ ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าทำไมเป้นยังงั้น ตอนนี้ที่ผมดู ทั้ง AJ และ PTL ค่า PB PE ต่ำอย่างน่าสนใจ ถึงแม้จะพุ่งมาแรงมาก่อนที่ผ่านมาก็ตาม แต่ตอนนี้ก็น่าจะมีราคาที่สมเหตุผลมากขึ้น

งงสุด ๆ เลยครับ รบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ :oops: :oops:
วรันศ์ บัฟเฟต
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทำไมกลุ่ม commodity ต้องซื้อที่ PE สูง ขายที่ PE ต่ำ

โพสต์ที่ 2

ขึ้นอยู่กะดู PE timeframe ไหนครับ ถ้า forward PE รับรองไม่ต่ำ

PE อิง E อดีต หรือ อิง E อนาคต

ที่เค้าบอกมาแบบนั้นหมายถึงถ้าคุณไม่สามารถวิแคะออกได้ว่า "รอบ" (รอบ = พื้นฐานนะครับ ขึ้นอยู่กับว่าดู cyclical ของ สินค้าและ industry ไหน) จะมาเมื่อไหร่ ต้องวิ่งตามตลาด ดังนั้นจะต้องเข้าซื้อช่วงที่มี trailing PE สูง แปลว่าคนเข้าซื้อกันเยอะแยะ ราคาวิ่งขึ้นไปแล้วแต่เราเห็น trailing earnings ยังไม่มีไรเลย ดังนั้น trailing PE จะสูงตามปกติ

ว่าง่ายราคาจะแซง ผลประกอบการช่วงสุดท้ายไปมากกกกก

ถ้าคุณมอง รอบ ออก คิด forward PE ได้ (แม่นยำ) รับรอง PE ในใจไม่ต่ำครับ

ในตอนขายก็หลักการเดียวกันกลับด้าน
value trap
รูปภาพ
pawattt

Re: ทำไมกลุ่ม commodity ต้องซื้อที่ PE สูง ขายที่ PE ต่ำ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ งั้นแสดงว่า ถ้าไม่แม่นจิงหลีกเลี่ยงไปจะดีกว่าใช่มั้ยครับพี่วรันศ์ บัฟเฟต

งั้นถามเพิ่มหน่อยครับว่า ณ ปัจจุบัน แนวโน้ม industry นี่ เป็นอย่างไรครับ
ผมมองว่า อย่าง AJ ผลิตพลาสติกเอามาห่อหนม เครื่องดื่ม อาหารใน 7-11 เยอะแยะ แนวโน้มน่าจะดีขึ้น บริษัทนี้ก็น่าจะได้ประโยชน์ไปด้วยในอนาคต (อันนี้สำหรับการขายในประเทศบางส่วนนะครับ) ส่วนในต่างประเทศ ก็ไม่น่าต่างกันมา รึเปล่า :?:
pawattt

โพสต์ที่ 4

พี่ ๆ ท่านอื่นอาจจะยกตัวอย่าง บริษัทอื่น ๆ ก็ได้นะครับ เด๊่ยวจะเป้นว่า ผมมาถามเฉพาะเกินไป ซึ่งน่าจะไปที่ห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นมากกว่า
อยากได้เกี่ยวกับ commodity เท่านั้นเองครับ :D :D
mincho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

อ่านกระทู้นี้ของ พี่หมอ สามัญชน แล้วจะเข้าใจกระจ่างมากครับ สำหรับหุ้นวัฏจักร http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=20791 จากคลังกระทู้คุณค่า มี5หน้าเองครับ ลองอ่านดูนะครับ

จริงๆผมว่ามันคงไม่เป๊ะขนาดซื้อที่ pe สูงขายที่ pe ต่ำขนาดนั้นหรอกครับ เพราะมันคงไม่มีสูตรตายตัว แต่เค้าแค่พูดให้เห็นภาพชัดๆว่า commodity cyclical ไม่ควรซื้อขายเหมือนหุ้นทั่วๆไปมากกว่าครับ

รูปข้างล่างนี้คงบอกได้ระดับนึงนะครับ (ในรูปจะบอกประมาณว่า ราคาจะมาก่อนกำไรที่ออกมาครับ)
ผมชอบคำพูดของเพื่อนในเว็บนี้ท่านนึงว่าไว้ว่า "ถ้ารู้ว่ากำไรในอนาคตลดลง แม้ว่ากำไรมันจะยังดีอยู่ ก็ไม่ควรจะไปเล่นมันแล้ว" และ "เวลา E ลด P มักจะลดยิ่งกว่า ส่วนเวลา E เพิ่ม P มักจะเพิ่มมากกว่า"
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ตามนั้นครับ หุ้น cycle ต้องซื้อตอนใกล้จะขึ้นวัฎจักรของมัน

เลยทำให้บางตัว พีอีสูง ทั้งๆที่กำไรตอนนั้นก้ไม่ได้โดดเด่นอะไร แต่พอผ่านไป

ผลประกอบการดีขึ้น พีอีก้เลยต่ำลง แต่ถ้าคนซื้อตอนพีอีต่ำติดดอยทั้งนั้น

เพราะราคามันสูงมากแล้ว

ผมมองว่า คนจะเล่นหุ้น cycle ต้องแม่นและกล้าพอสมควร เพราะหากคำนวนผิดแล้ว

ต้องทนถือไปนานแน่นอน

แต่ถ้าคำนวนถูก ผลตอบแทนที่ได้จะเป็นระดับ สิบเด้งยี่สิบเด้งแน่นอน

นึกถึงตอนเรือสิ กระฉูดครับ

หลายๆคนที่ผ่านช่วงเรือเหาะมา ก้พอรู้ส่ารอบวัฎจักรมันประมาณกี่ปี
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 7

ขอยกโพสของพี่หมอสามัญชน มานะครับ

สามัญชน Posted:

Quote:
ถ้าลมแรงพอแม้แต่ไก่งวงก็ยังบินได้ แต่หุ้นวัฏจักรนั้น อย่าว่าแต่ไก่งวงเลยครับ ขนาดรถสิบล้อหรือบ้านทั้งหลังยังขึ้นได้เลย

ขอขยายความหน่อยครับ คือว่าผมมีประสบการณ์ที่เจ็บปวดในเรื่องนี้อ่ะครับ เลยไม่อยากให้เพื่อนๆทำพลาดเหมือนผม

ตอนเริ่มเล่นหุ้นใหม่ๆ ผมก็ screen เจอหุ้น tta psl นะครับ แต่ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเลยว่าอะไรเป็นหุ้นวัฏจักรหรือหุ้นเติบโต ผมเจอเพราะผมนั่งหาทุกไตรมาสทุกบริษัทว่ามีหุ้นอะไรที่กำไรก้าวกระโดดมากๆจากไตรมาสที่แล้วบ้าง

แล้วก็ไปเจอสองตัวนี้แหละครับ ตอนนั้นราคาอยู่แถวๆยี่สิบบาทกว่าๆเท่านั้นเอง(ราคาก่อนแตกพาร์) แต่ผมไม่ได้ซื้อ (ที่จริงคือ ไม่กล้าซื้อ) ผมเลยพลาดโอกาสทองครั้งยิ่งใหญ่ เพราะต่อมาราคาขึ้นมาถึงยี่สิบห้าเด้งหรือห้าร้อยบาท(ถ้าไม่แตกพาร์)

สาเหตุที่ผมพลาดเป็นเพราะว่า พอผมไปดูงบการเงินแล้ว ปรากฏว่าทั้งสองบริษัทนี้มีหนี้อยู่เยอะมาก มีสินทรัพย์ประมาณห้าพันล้านแต่มีหนี้สินสี่พันกว่าล้านบาทเลยทีเดียว

ตอนนั้นยังมือใหม่มากเลยครับ อ่านตำราวีไอเล่มไหนๆก็บอกให้หลีกเลี่ยงบริษัทที่มีหนี้สูงๆทั้งนั้น

ผมก็หลีกเลี่ยงสิครับ ใครจะไปกล้า !!!!

ปัจจุบันนี้ผมได้ข้อคิดว่า ถ้าเป็นหุ้นเติบโต หนี้เยอะๆแบบนี้ก็น่ากลัวอยู่หรอก เพราะมันบ่งบอกว่าคุณไม่ค่อยทำกำไรเท่าไหร่ ถ้าดีจริงต้องได้กำไรเรื่อยๆและใช้กำไรไปขยายกิจการได้เรื่อยๆ และเมื่อทำบ่อยๆหลายปีเข้า บริษัทที่ดีก็จะมีหนี้น้อยลงเรื่อยๆ

แต่หลักการนี้ ใช้ไม่ได้กับหุ้นวัฏจักร เพราะโดยส่วนใหญ่แล้วบริษัทแค่ประคองตัวไม่ให้เจ๊งในช่วงที่เลวร้ายของวัฏจักรก็ถือว่าดีแล้ว และเมื่อรอบขาขึ้นมาถึง บริษัทเหล่านี้จะทำกำไรได้จนคุ้มค่าที่รอคอยเลยทีเดียว

ปีเตอร์ ลินช์เองก็บอกว่า บริษัทที่มีมาร์จิ้นต่ำๆ เมื่อมีเหตุการณ์ที่ทำให้กำไรเติบโตมากๆ บริษัทเหล่านี้จะยิ่งน่าสนใจเป็นอย่างมาก เพราะฐานเดิมทำไว้ต่ำ

นี่แหละคือความหมายของคำว่า ขนาดรถสิบล้อหรือบ้านทั้งหลังยังขึ้นได้ และนอกจากจะหมายถึงหนี้เยอะ มาร์จิ้นเดิมต่ำๆ ยังรวมถึงปัจจัยอื่นๆทุกปัจจัยที่ทำให้บริษัทดูแย่ แต่ต้องยกเว้นเรื่องความซื่อสัตย์ของผู้บริหาร

-------------------------------------
ธรรมชาติของหุ้นวัฏจักร จึงมีรุ่งเรืองตกต่ำสลับกันไป

โดยช่วงที่ตกต่ำจะยาวนานกว่าและรุนแรง จนทำให้บริษัทที่อ่อนแอเริ่มล้มหายตายจากไปเรื่อยๆ ทำให้อุปทานลดลงเรื่อยๆ ระยะเวลาของช่วงตกต่ำจะยาวนานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับความอดทนของบริษัทที่อ่อนแอ ถ้าทนได้นานโดยมีอุปทานที่ระดับสูงระยะเวลาก็จะยาวนานขึ้น แต่เมื่อกลุ่มนี้ทนไม่ไหวต้องเลิกกิจการลง วงจรขาขึ้นก็จะกลับมา

วงจรขาขึ้นนี้โดยมากจะกินระยะเวลาประมาณ 20 % ของทั้งหมด เมื่อวงจรขาขึ้นกลับมา ก็จะสร้างกำไรให้มหาศาลแต่ก็จะดึงดูดให้ผู้เล่นหน้าใหม่ๆและหน้าเก่าๆกลับมาด้วย วงจรนี้จะยาวนานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับการสร้างธุรกิจนี้ขึ้นใหม่ใช้เวลานานแค่ไหน และเมื่อใครๆก็เข้ามา วงจรขาลงก็จะกลับมาเยือนซึ่งจะกินเวลาอีกประมาณ 80% เป็นอันครบหนึ่งรอบ

น้อง 007s เคยถามคำถามที่ดีมากว่า เมื่อเป็นอย่างนี้แล้วทำไมเจ้าของบริษัทจึงไม่เรียนรู้ที่จะปรับตัว เช่น ถ้าใกล้ๆจะถึงขาขึ้นก็ให้อดทนไว้หรือกลั้นใจไว้อย่าเพิ่งรีบเลิกกิจการ เพราะอีกเดี๋ยววงจรขาขึ้นก็มา และช่วงที่วงจรขึ้นเต็มที่แล้วก็อย่าไปลงทุนเพิ่มเพราะเดี๋ยวขาลงก็จะมา........

ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น แต่เท่าที่ดูๆมันก็จะเป็นอย่างนั้นบ่อยๆทำนองประวัติศาสตร์ซ้ำรอย ก็เลยลองหาเหตุผลมาสนับสนุนได้ความว่า

ถ้าคุณอดทนได้และกลั้นใจได้จริงไม่ว่าจะด้วยวิธีอะไร วงจรขาขึ้นก็จะยังไม่มา

เรือ 25ปี1รอบ สังกะสี 12-15ปี/รอบ เหล็ก 8-10ปี/รอบ

ปิโตรเคมี 7-9 ปี/รอบ อันนี้ผมเก็บสถิติจากหลายเวป ที่มีกูรูบอกไว้

นับเอาเองนะครับ ว่าใครจะเป็นพระเอกคนต่อไป
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 8

สาเหตุที่ผมพลาดเป็นเพราะว่า พอผมไปดูงบการเงินแล้ว ปรากฏว่าทั้งสองบริษัทนี้มีหนี้อยู่เยอะมาก มีสินทรัพย์ประมาณห้าพันล้านแต่มีหนี้สินสี่พันกว่าล้านบาทเลยทีเดียว

ตอนนั้นยังมือใหม่มากเลยครับ อ่านตำราวีไอเล่มไหนๆก็บอกให้หลีกเลี่ยงบริษัทที่มีหนี้สูงๆทั้งนั้น

ผมก็หลีกเลี่ยงสิครับ ใครจะไปกล้า !!!!

รอบนี้คนเห็นก่อน ก้รวยก่อนนะครับ คนที่ไม่เห็นก้ต้องตามหลังไปซื้อที่พีอี สูงๆๆ

ตอนยังไม่ใกล้รอบ พีอีต่ำมาก ------ใกล้รอบพีอีเริ่มสูง--------และสูงมาก------สุดท้าย

ข่าวดีกำไรดี พีอีต่ำอีกรอบ

รอบนี้พระเอกคือ ใคร คนที่ลงทุนหุ้น cycle ก้น่าจะรู้ดี Timing อีก 2-3ปีไม่ใช่ปัญหา

ขึ้นกับว่า จะทนได้ถึงวันนั้นไหม

pawattt

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากเลยครับพี่ ๆ :B :B :B
Saiko

โพสต์ที่ 10

ตลาดหุ้นมีแต่คนมองไปข้างหน้าทั้งนั้นครับ ถ้าเราอยากเป็นนักลงทุนที่ดีเราต้องมองแบบเดียวกับตลาด peนั้น p จะวิ่งไปตามความเชื่อของตลาดว่าพรุ่งนี้อนาคตของกิจการจะเป็นเช่นไร pลดลงก่อนเพราะตลาดคาดหวังว่าในวันข้างหน้าeจะลดตาม ถ้าpเพิ่มขึ้นก็เป็นไปในทางกลับกัน แต่ตลาดก็ไม่ได้ถูกเสมอไปหรอกครับ แต่ตลาดก็ฉลาดมากกว่าที่เราคิดในบางครั้ง peที่เห็นว่าต่ำนั้นเช่น3 4 แบบนี้เหมาะจะใช้กับบริษัทที่ทั้งปีทั้งชาติขายน้ำปลา ตลาดก็อิ่มตัวแล้ว เป็นเจ้าตลาดด้วย และคาดว่าในอนาคตก็จะขายน้ำปลาไปตลอด แบบนี้ถ้าเราซื้อไปเราก็ได้ผลตอบแทนเท่ากับส่วนกลับของpe ไงละครับ :D :D :D
"ตัวพี่ชอบกินผัดเผ็ด พี่ชอบกินเห็ดผัดตับ"
beaeaebe

โพสต์ที่ 11

chukieat30 เขียน:สาเหตุที่ผมพลาดเป็นเพราะว่า พอผมไปดูงบการเงินแล้ว ปรากฏว่าทั้งสองบริษัทนี้มีหนี้อยู่เยอะมาก มีสินทรัพย์ประมาณห้าพันล้านแต่มีหนี้สินสี่พันกว่าล้านบาทเลยทีเดียว

รอบนี้คนเห็นก่อน ก้รวยก่อนนะครับ คนที่ไม่เห็นก้ต้องตามหลังไปซื้อที่พีอี สูงๆๆ

ตอนยังไม่ใกล้รอบ พีอีต่ำมาก ------ใกล้รอบพีอีเริ่มสูง--------และสูงมาก------สุดท้าย

รอบนี้พระเอกคือ ใคร คนที่ลงทุนหุ้น cycle ก้น่าจะรู้ดี Timing อีก 2-3ปีไม่ใช่ปัญหา

ขึ้นกับว่า จะทนได้ถึงวันนั้นไหม

พระเอกคือใครเหรอคับ ขอเป็นวิทยาทานครับ
Hughes

โพสต์ที่ 12

เพราะกำไรไม่เสถียร เป็นการซื้อขายที่คาดการณ์อนาคต แต่เป็นอนาคตที่ไม่มีความแน่นอน
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
chukieat30

โพสต์ที่ 13

beaeaebe เขียน:
chukieat30 เขียน:สาเหตุที่ผมพลาดเป็นเพราะว่า พอผมไปดูงบการเงินแล้ว ปรากฏว่าทั้งสองบริษัทนี้มีหนี้อยู่เยอะมาก มีสินทรัพย์ประมาณห้าพันล้านแต่มีหนี้สินสี่พันกว่าล้านบาทเลยทีเดียว

พระเอกคือใครเหรอคับ ขอเป็นวิทยาทานครับ

ลองดูจาก cycle สิครับ แล้วลองนับดู 2-3ปีนี้ใครควรจะครบรอบ

ผมคงบอกไม่ได้เพราะถือ ว่าอาจจะเป็นการเชียร์หรือปั่น

พวกหุ้น cycle มีไม่กี่กลุ่มหรอกครับ ที่อายุ 8-10

chukieat30

โพสต์ที่ 14

วงจรขาขึ้นนี้โดยมากจะกินระยะเวลาประมาณ 20 % ของทั้งหมด เมื่อวงจรขาขึ้นกลับมา ก็จะสร้างกำไรให้มหาศาลแต่ก็จะดึงดูดให้ผู้เล่นหน้าใหม่ๆและหน้าเก่าๆกลับมาด้วย วงจรนี้จะยาวนานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับการสร้างธุรกิจนี้ขึ้นใหม่ใช้เวลานานแค่ไหน และเมื่อใครๆก็เข้ามา วงจรขาลงก็จะกลับมาเยือนซึ่งจะกินเวลาอีกประมาณ 80% เป็นอันครบหนึ่งรอบ

ธุรกิจที่ใหญ่กว่าก้เหมือนเสือตัวที่เป็นเจ้าป่า เมื่อพวกจิ้งจอก หรือพวกไฮยีน่าตายไปหมด

เสือ ก้ยังเป็นเสือนะครับ

ในทุกรอบของ หุ้น cycle ไม่มีหมี จิ้งจอก หรือ สัตว์ตัวอื่น แซงหน้า เสือ และสิงโตไปได้ครับ

เพราะอันดับ1หรือ2 ย่อมจะแข็งแกร่ง จนบางทีที่3ที่4 ยากเกินกว่าจะแซง

ธุรกิจเรือ PSL TTA

ธุรกิจปิโตร ทำฟิลม์ PTL AJ

ธุรกิจเหล็ก ........ .......

มันก้รู้ๆๆกันอยู่แล้ว

chikojung

โพสต์ที่ 15

ทำไมมั่นใจว่า cycle ต้องเป็นเท่านั้นปีเสมอครับ

ถ้ามั่นง่ายอย่างนั้นคงไม่ต้องวิเคราะห์อะไร นั่งนับปีแล้วซื้ออย่างเดียว

ผมว่าทุกวันนี้ภาพเศรษฐกิจอาจจะเปลี่ยนไปจากเดิมทำให้ cycle ไม่ต้องเป็นเหมือนเดิมก็ได้นะครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 16

chikojung เขียน:ทำไมมั่นใจว่า cycle ต้องเป็นเท่านั้นปีเสมอครับ

ถ้ามั่นง่ายอย่างนั้นคงไม่ต้องวิเคราะห์อะไร นั่งนับปีแล้วซื้ออย่างเดียว

ผมว่าทุกวันนี้ภาพเศรษฐกิจอาจจะเปลี่ยนไปจากเดิมทำให้ cycle ไม่ต้องเป็นเหมือนเดิมก็ได้นะครับ
ถ้าผ่านวิกฤติไปได้ทุกประเทศต้องทำอะไรก่อนครับ ถ้าเอกชนไม่มีงานให้ทำ

ก้คงที่อย่างลอรด์ เคนกล่าวไว้

ไม่มีงานก้จ้างคนขุดถนน และจ้างคนมาโกยเก็บ

นัยยะของการอยู่รอดคือ คนต้องไม่ตกงาน เพราะคนตกงานเงินก้จะไม่หมุน

และเมื่อเงินไม่หมุน ประเทศก้พัง

การจ้างงานที่ดีที่สุดยามเอกชนไม่รอด คือ การสร้างงานผ่านโครงการเมกะโปรเจคส์

การกระตุ้น และอุ้มภาคอสังหา

และลดรายจ่ายด้านสวัดิการ แบบนี้ถึงฟื้นได้ครับ

chukieat30

โพสต์ที่ 17

ลองนึกถึงปี 40 ยามคนถูกปลดงานสิครับ แล้วลองนึกถึง การแก้ไข

งานเนี่ยสำคัญสุดแล้วครับ

คนไม่มีงานก้ไม่มีเงิน ไม่มีเงินก้ไม่มีเงินจ่ายในชีวติ ค่าผ่อนบ้านผ่อนรถ

รัฐบาลที่ฉลาดจะรัดเข็มขัดตัวเอง และ พยยามจะกู้สถานะ จ๊อบให้ มีงานทำ

ลองนึกเองเถอะครับ ว่า ถ้าเมกาและยุโรปผ่านช่วงเลวร้ายและเข้าสู่ การกระตุ้นการจ้างงาน

โดยภาครัฐแล้ว สิ่งที่จำเป็นต้ิองใช้มากในโครงการลงทุนใหญ่ๆๆคืออะไร

ผมเรียกว่า การกระตุ้นเพื่อให้ฟื้นไข้

chukieat30

โพสต์ที่ 18

จากนี้ถึงก้นเหวตอนไหนผมคงไม่ทราบ

ผมทราบแต่ว่า ถ้าผ่านวิกฤติไปได้ เค้าก้จะทำแบบที่บ้านเราทำ คือ ให้งาน

กระตุ้นงาน

และพยายามจะฟื้นประเทศเค้า

คุณผ่าน40 มาได้ก้เห็นอยู่ ประเทศเราไม่ได้แย่ไปตลอดชาติหรอก พอผ่าน40 มาได้

ปีนี้54 แล้วเราก้กลับมาเข็มแข็งได้

ผมถึงบอกไง อีก2-3ปี ค่อยมาพูดกัน

awesomekid

โพสต์ที่ 19

เลือกลำบากแฮะ Cycle มันจะมารอบไหนก็ไม่รู้ ประสบการณ์ไม่กล้าแกร่งพอที่จะไปเล่นกลุ่มนี้ ขอโลภเท่าความรู้แล้วกันครับ ค่อย ๆ ไป คลานไปช้า ๆ โตช้า ๆ แต่โตไปเรื่อย ๆ รักษาเงินต้นไว้ ปล่อยให้กำไรบริษัทพาตัวเองไปเรื่อย ๆ.....
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

pawattt เขียน:พี่ ๆ ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าทำไมเป้นยังงั้น ตอนนี้ที่ผมดู ทั้ง AJ และ PTL ค่า PB PE ต่ำอย่างน่าสนใจ ถึงแม้จะพุ่งมาแรงมาก่อนที่ผ่านมาก็ตาม แต่ตอนนี้ก็น่าจะมีราคาที่สมเหตุผลมากขึ้น

งงสุด ๆ เลยครับ รบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ :oops: :oops:
การจะลงทุนให้ประสบความสำเร็จผมว่าเราต้องฝึกการมองอนาคตของธุรกิจให้ออกครับ
ต้องประเมินกำไรต่อหุ้นในอนาคตคร่าวๆให้ได้
เมื่อเราทำได้แล้วเราจะรู้ว่า ณ ปัจจุบันเราควรจะตัดสินใจอย่างไรกับหุ้นที่เจอครับ

ผมว่าหุ้นวัฏจักรแม้ผลตอบแทนจะสูงมากหากเราคาดการณ์กำไรของธุรกิจได้ถูกต้อง
แต่ก็เป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากและเสี่ยงเกินไปสำหรับมือใหม่ ที่จะเลือกลงทุนหุ้นกลุ่มนี้ตั้งแต่ช่วงแรกๆของการลงทุนครับ

ช่วงแรกน่าจะฝึกและลองลงทุนกับหุ้นที่กำไรไม่ผันผวนซัก2-3ปีก่อน
จากนั้นถ้าคิดว่าตนเองถูกจริตกับหุ้นคอมโมฯ/หุ้นวัฏจักร ก็ค่อยลงทุนหลังจากได้ศึกษาหุ้นกลุ่มนี้พอสมควรแล้วครับ

ส่วนคำถามที่ว่าทำไมต้องซื้อหุ้นกลุ่มที่ว่าตอนที่ PE สูง และขายตอนที่ PE ต่ำ
ผมว่าเมื่อเรามองกำไรในอนาคตออก เราจะรู้คำตอบเองครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
แงซาย

โพสต์ที่ 21

ตอนนี้คงไม่ใช่เวลาที่ดีที่สุดมังครับ ..........

รูปภาพ
Free your life , Fly your love
chukieat30

โพสต์ที่ 22

ถ้่าออกรูปนี้หล่ะครับ
แนบไฟล์

chukieat30

โพสต์ที่ 23

รูปแบบเหมือนกันคือ 3ภูเขา

เราจะพอมองว่า นี่คือ เขาแรกแห่ง เขาใหญ่3 ได้ไหมครับ

เพราะ วิกฤติรอบที่แล้ว น้ำมันขึ้นไปจนกระฉูดก่อนจะลดลงมา

ถ้านี่เป็นหมีย่อมเพื่อจะฟอรม์กระทิงใหญ่ จบปี2015 หล่ะครับ

หลัง 2015 ก้คงจะดูไม่จืดครับ

KriangL

โพสต์ที่ 24

pawattt เขียน:พี่ ๆ ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าทำไมเป้นยังงั้น ตอนนี้ที่ผมดู ทั้ง AJ และ PTL ค่า PB PE ต่ำอย่างน่าสนใจ ถึงแม้จะพุ่งมาแรงมาก่อนที่ผ่านมาก็ตาม แต่ตอนนี้ก็น่าจะมีราคาที่สมเหตุผลมากขึ้น

ถ้าคุณรู้ว่าจะมีเครื่องจักรผลิต BOPP, BOPET ที่รอส่งมอบเท่าไหร่ก็อาจเปลี่ยนใจได้ครับ
PTL เขาคาดการณ์ว่าปีหน้าจะเกิด oversupply ครับ EPS ปีนี้ยังไม่ใช่ของจริง
pawattt

โพสต์ที่ 25

ดูท่าทางต้องมีประสบการณ์สูงหน่อยถึงจะลงทุนกะกลุ่มนี้ได้ :shock:
mincho

โพสต์ที่ 26

KriangL เขียน:

ถ้าคุณรู้ว่าจะมีเครื่องจักรผลิต BOPP, BOPET ที่รอส่งมอบเท่าไหร่ก็อาจเปลี่ยนใจได้ครับ
PTL เขาคาดการณ์ว่าปีหน้าจะเกิด oversupply ครับ EPS ปีนี้ยังไม่ใช่ของจริง
ตามคุณ KriangL เลยครับ

สมมุติเล่นๆว่าปีก่อน ราคา bopet ดีมาก จนไปดึงผู้เล่นหน้าใหม่มาผลิต bopet มากขึ้น (สั่งเครื่องจักร เตรียมโรงงาน อาจจะใช้เวลาซัก 12-24 เดือน) พอปลายปีนี้รันเครื่องและผลิตได้พร้อมกัน ptl อาจจะขายสินค้าได้ไม่หมดก็ได้นะครับ เพราะสินค้า oversupply (อันนี้คิดเล่นๆครับ)

สินค้ามันแพงเพราะสินค้าขาดตลาด ถ้าสินค้าล้นตลาดก็ลองนึกผลลัพธ์ดูครับ อาจจะเกิดการตัดราคากันเผื่อปล่อยสินค้าให้หมดก็ได้ครับ

สรุปผมเขียนไปมั่วๆครับ อย่าเชื่อมากนะครับ :P
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 27

เพราะ PE เป็น lagging indicator ครับ

ลองคิดดูว่า พอปิดงบ อีกเกือบ ถึงจะรู้ผลประกอบการณ์
และพอรู้ผลประกอบการณ์ รู้ EPS แล้วมาคิด PE ก็ ย้อนหลังไป 4 ไตรมาส
ข้อมูลที่ได้ คือ ข้อมูลในอดีต

และหุ้นวัฎจักร ในช่วงตกต่ำ PE จะสูง
เพราะ ธุรกิจทำกำไรได้ต่ำ เนื่องจากราคา Commodity ที่ตกต่ำ
บางแห่งอาจจะขาดทุนด้วยซ้ำ จะเหลือแต่พวกที่เป็น Cost leadership ที่ยังคงเหลือรอด
เพราะคู่แข่งที่ต้นทุนสูงกว่าจะค่อยๆ ปิดกิจการ ขายกิจการ หรือหันไปทำอย่างอื่น และต้องออกจากตลาดไป :cry:

ช่วงนี้จะเป็นช่วงน่าเบื่อ ข่าวร้ายเต็มไปหมด สภาพคล่องหดหาย ราคาหุ้นเตี้ยต่ำติดดิน :twisted:
มีแต่ข่าวธุรกิจนั้นๆ ค่อยๆทยอยปิดกิจการ

กำไรของพวกที่เหลือรอด เลยน้อยกว่าปกติมากๆ
PE จึงสูง แม้ว่าราคาจะต่ำติดดินแล้วก็ตาม :x

แต่พอธุรกิจคู่แข่งๆ ค่อยๆตาย Supply ค่อยๆน้อยลง
พอ Demand กลับมา แต่ Supply ไม่พอ
ก็จะเกิดภาวะ shortage พอ สินค้าขาดแคลน
ราคาก็จะสูงขึ้น หลังจากนั้นก็ตามมาด้วยกำไรที่จะมากผิดปกติในที่สุด :)

พอกำไรเติบโตมาก ราคาหุ้นก็จะโตตาม :D
แต่เทียบไม่ได้กับการเติบโตของกำไร PE จึงทยอยลดลงในที่สุด

และเมื่อธุรกิจกำไรดี
คู่แข่ง ก็จะทยอยขยายกำลังการผลิต คู่แข่งใหม่ก็ทยอยเข้ามา
สุดท้ายก็กลับไป เป็นวัฎจักรเหมือนเดิม :roll:

ช่วง Peak มักจะเป็นช่วงที่ PE ต่ำ
แต่ Forward PE จะสูงขึ้นในอนาคต

แต่ราคาจะ Peak ช่วงไหน ก็คงต้องเดากันเอาเอง :juju:

สำหรับการเก็บขึ้น โดยส่วนตัวชอบให้เห็นสัญญาณขาขึ้นก่อน
ยอมซื้อแพงนิดหน่อย แต่มั่นใจว่าเราจะไม่โดนขัง ดีกว่า

หลายคิด เห็นหุ้น commodity เริ่มเป็นขาลง
ก็รีบเข้าซื้อ ซึ่งปกติในวัฎจักรขาลง มักกินเวลาระยะหนึ่ง
การรีบเข้าซื้อ ไม่เพียงจะติดดอย อาจจะต้องเซ็งกับราคา และข่าวร้าย ที่เข้ามาเป็นระยะๆ :?
และแช่อยู่กับมันอีกยาวนาน (เคยโดนมาครับ รู้ซึ้งเลย 555)
pawattt

โพสต์ที่ 28

โอ้ เห็นภาพเป็นลำดับเลยครับ ขอบคุณมากครับผม :B

โพสต์ที่ 29

leaderinshadow เขียน:ช่วง Peak มักจะเป็นช่วงที่ PE ต่ำ
แต่ Forward PE จะสูงขึ้นในอนาคต

แต่ราคาจะ Peak ช่วงไหน ก็คงต้องเดากันเอาเอง :juju:
พิมพ์ผิดครับ แก้ไขเป็น

ช่วง Peak มักจะเป็นช่วงที่ PE ต่ำ
แต่ Forward PE จะต่ำลงในอนาคต เพราะราคา commodity นั้นๆที่ลดลง กำไรของบริษัทก็จะลดลง

เพิ่มเติมนะครับ

ส่วนรอบวัฎจักรจะยาวแค่ไหน
ก็ขึ้นอยู่กับกระบวนการข้างต้น และระยะเวลาในการสร้างโรงงาน หรือ ขยายกำลังการผลิตในอุตสาหกรรมนั้นๆ
อย่างเช่น การสร้างโรงกลั่น หรือพวกโรงงานปิโตรเคมี ย่อมใช้เวลาในการสร้างโรงงานผลิตแผ่นฟิล์ม

ทำให้รอบวัฎจักร ของ โรงกลั่นและปิโตรเคมี ยาวนานกว่า ธุรกิจแผ่นฟิล์ม

ส่วนระยะเวลาของแต่ละรอบ ก็อาจจะมีเหลื่อมๆกัน หรืออาจจะเปลี่ยนไปได้บ้าง
ขึ้นอยู่กับสินค้าทดแทน การเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยี การเปลี่ยนแปลงของโครงสร้างทางเศรษฐกิจและสังคม
สิ่งเหล่านี้กระทบต่อระยะเวลาของวัฎจักรได้ทั้งนั้น

แต่สิ่งที่เหมือนเดิม คือ เหตุและปัจจัย ที่ก่อให้เกิดวัฎจักร ขึ้น หรือ ลง

โพสต์ที่ 30

อู้ยๆๆ วันนี้เป็นอะไร ชักมึนๆ พิมพ์บ่อยมาก
leaderinshadow เขียน:
leaderinshadow เขียน:ช่วง Peak มักจะเป็นช่วงที่ PE ต่ำ

เพิ่มเติมครับ

แต่ Forward PE จะสูงขึ้นในอนาคต เพราะราคา commodity นั้นๆที่ลดลง กำไรของบริษัทก็จะลดลง
โพสต์โพสต์