มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leonleon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

โพสต์ที่ 31

การที่กันเงินมาลงทุนได้แต่ละเดือน 15k เป็นเรื่องดีนะครับ
แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อหุ้นทันทีก็ได้ หากยังไม่เจอหุ้นที่แจ่มๆ mos มากๆ
ประเภท wait a perfect pit ก็เก็บเงินสดไว้ก่อนก็ดีนะครับ

พอเจอแล้วก็จัดเต็มไปเลย (หรืออาจจะใช้ money management ในการบริหารหน้าตัก)
ภาพประจำตัวสมาชิก
birdflu
ผู้ติดตาม: 1

Re: มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

โพสต์ที่ 32

เป็นกำลังใจให้ครับ

ผมชอบมากเลยที่คุณ panda ยังอุตส่าห์เจียดเงิน 3K ให้คุณแม่ด้วย

มีความกตัญญูแบบนี้ เก็บเงินเก่งแบบนี้ และมีความคิดที่แน่วแน่เกี่ยวกับการลงทุน (ใช้เงินทำงาน) ตั้งแต่อายุยังน้อย
ผมว่าคุณ Panda สมหวัง และถึงจุดหมายแน่ๆครับ :mrgreen: :mrgreen:
Keep Calm And Chive On
jom

โพสต์ที่ 33

ขอแสดงความเห็นด้วยคนไม่กล้าแนะนำเพราะตัวเองก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร....เรียกว่าข้าน้อยมิบังอาจ
ผมว่าดีแล้วที่เริ่มออมและลงทุนตั้งแต่อายุยังน้อยเพราะเวลายาวๆมีผลกับผลตอบแทนทบต้นขณะที่ต้องใช้เงินมากๆในเวลาที่เหลือน้อยและเราไม่รู้ด้วยอายุเราจะม้วยเมื่อไหร่ แม้แต่บัฟเฟตยังบอกเสียดายเลยที่ลงทุนช้าไป
และเรื่องเดือนหนึ่งใช้3k ผมว่าขีดจำกัดความพอดีแต่ละคนไม่เหมือนกันบางคนใช้แค่นี้ก็ไม่ได้รู้สึกว่าบีบรัดตัวเองอะไรบางคนใช้มากกว่านี้เยอะยังไม่รู้สึกพอขึ้นกับชีวิตประจำวันและอุปนิสัยการใช้จ่ายของแต่ละคน ส่วนการลงทุนหากสามารถทำผลตอบแทนมากกว่าเราเอาไปฝากกินดอกเบี้ยได้ ไม่ต้องหวังกำไรเยอะๆเหมือนท่านอื่น ก็จะไม่เครียดครับหวังน้อยๆหากได้เยอะๆก็ถือเป็นสิ่งดี ครับ
pagzin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

JENG MAK KRUB MAI NAN KONG JA PLEAN JAK NOOB -----Lnw SURE(SENG KRUB AXE MI UP SKILL 3)555+
BHT

โพสต์ที่ 35

ตอบแบบมีหลักการหน่อยแระกาน

1. เก็บเงินสดไว้ในธนาคารเท่ากับค่าใช้จ่าย 6 เดือนเป็นอย่างน้อย (เห็นว่าใช้น้อยเพราะมีตัวช่วย ก็เก็บให้ได้เท่ากับเงินเดือนที่ได้รับ 6 เดือนแล้วกัน) เอาไว้เผื่อตกงาน

2. ทำประกันสุขภาพประกันอุบัติเหตุเอาไว้ ค่อยๆเลือกดูไป บางคนคิดว่าจ่ายทิ้งแต่ก็มีประโยชน์เมื่อเกิดเหตุ

3. ถ้าไม่รีบ ยังไม่ต้องผ่อนบ้านผ่อนรถ

4. เก็บเงินไว้สำหรับเพื่อการลงทุน มีมากเก็บมากมีน้อยเก็บน้อย

5. แบ่งเงินจากข้อ 4 ไปหาวิชาความรู้ ไม่มีอะไรได้มาง่าย หลายๆท่านก็แนะนำแล้วว่าจะลงทุนหุ้นต้องรู้อะไรบ้าง ตรงนี้ใช้เงินไม่มากเลย เมื่อเทียบกับผลตอบแทนมากมายที่จะทำได้ในอนาคตหลายสิบปีถ้าไปถูกทาง อย่าขี้เหนียวกับความรู้

6. มีบางท่านแนะนำก็เห็นด้วย ใช้ชีวิตผ่อนคลายไปเที่ยว กินไรอร่อยๆดีๆ ออกกำลังกาย พบปะเพื่อนฝูงตามประสาคนทั่วไปบ้าง ถ้าไม่มีเพื่อนคุยเรื่องลงทุนก็มาเว็บนี้

7. ยังไม่ต้องรีบลงทุน เงินข้อ 4 ฝากธนาคารกินดอกเบี้ยน้อยๆไปก่อนจนกว่าจะรู้พอ

8. นอกจากลงทุนหุ้นแล้ว หาไรที่เสี่ยงน้อยไว้บ้าง เช่น สลากออมสิน ผมว่าก็มีประโยชน์และสำคัญนะ

9. ต่อจากข้อ 8 กระจายความเสี่ยงถ้าทำได้และรู้พอ ไม่ว่าจะลงทุนหุ้นกิจการที่หลากหลาย ไปจนถึงซื้อทองคำ ซื้ออสังหาฯปล่อยเช่า แต่ตรงนี้ไว้ก่อนก็ได้ ทำข้อ 5 ก่อน

ที่เหลือให้ท่านอื่นมาต่อครับ
BHT

โพสต์ที่ 36

เพิ่มเติม

10. ถ้ายังไม่มั่นใจกับที่ลงทุนไป ก็ขายทิ้งล้างพอร์ตไปเลยครับ แล้วทำข้อ 5 กับข้อ 7 ก่อน

11. บางคนอาจจะมองว่าควร บางคนก็มองไม่จำเป็น เห็นเก็บเงินได้เยอะ หาช่องทางไปเรียนโท mba ก็น่าจะดี เพิ่มมุมมองทางธุรกิจให้กับตัวเอง
ซากคน

โพสต์ที่ 37

ขอเสริมเล็กน้อย

ข้อ 7-8 สามารถชดเชยให้ผลตอบแทนดีขึ้นบ้างด้วย กองทุนตราสารหนี้ระยะสั้น กอง
ทุนอสังหาริมทรัพย์

ข้อ 11 ไปขอช่วยงานเถ้าแก่ ในธุรกิจที่ท่านสนใจอยากเรียนรู้ น่าจะได้อะไรมากกว่าการ
ไปเรียน mba น่ะครับ ผู้สอนหลายคนทฤษฎ๊จ๋า ไม่เคยทำธุรกิจเอง มีมุมมองเป็น
แค่ที่ปรึกษาโครงการ พวกความรู้ต่างๆ จึงซื้อหนังสืออ่านทดแทนได้ หรือถ้าอยาก
เรียนจริงๆ ก็ลงทะเบียนที่ รามฯ น่าจะลด cost ไปได้มาก
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
panda_power

โพสต์ที่ 38

อยากนี้ครับ ทุกวันนี้ผมทำงานกับผู้ที่ทำมาค้าขายเป็นหลักอยู่แล้ว
ลูกค้าขายของสดครับ เขียงหมู เขียงไก่ ร้านค้าไข่ส่ง
ประมาณนี้ครับ ส่วนใหญ่ลูกค้าจะได้ส่วนต่างกำไรที่เยอะมากครับ โดยเฉพาะหมู
ซึ่งราคาไหลลงๆ จะแตะ 65 แล้วครับหมูเป็นหน้าฟาร์ม แต่ราคาหน้าเขียงก็ยังไม่ลงมาก 140 อย่างเก่ง
และอำเภอไกลๆ สามารถขายได้ที่ 160 ก็ยังมีครับ
จากกำไรตัวละ 800 ขึ้นมาเป็น 1000 ได้ครับ ลูกค้าบางคนซื้อหมูวันละ 4-5 ตัวก็ได้หลายพันครับต่อวัน
..............................................................................................
ผมก็พยายามเรียนรู้การค้าขายกับลูกค้าอยู่ครับ
เป็นครูชั้นดีเลยทีเดียว
.............................................................................................
เรื่องความสมดุลการใช้ชีวิต และการลงทุน กำลังปรับสมดุลครับ
ชีวิตใน กทม. ผมหนีออกมาแล้วครับ (แต่เป็นปัญหาเรื่องรักครับ) ได้ประมาณ 2 ปีกว่า แล้วครับ
ตอนนี้อยู่ในป่า มากกว่าอยู่ในเมือง ใครเคยดูมหา'ลัยเหมืองแร่ ก็คล้ายๆกันครับ