ถามคนที่ไปอบรม วิเคราะห์งบสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า 10-11 กย.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
zeroflag
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามคนที่ไปอบรม วิเคราะห์งบสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า 10-11 กย.

โพสต์ที่ 1

ถามคนที่ไปอบรม วิเคราะห์งบสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า 10-11 กย. ของ ดร.ภาพร เอกอรรถพร

อบรมเสร็จแล้วมาบอกความคิดเห็นเป็นไงมั่งครับ วิทยากรที่สอน? เนื้อหาที่เรียน ? เอกสารที่แจก?
ภาพประจำตัวสมาชิก
getkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ถามคนที่ไปอบรม วิเคราะห์งบสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า 10-11

โพสต์ที่ 2

เข้ามาบอกว่า ไม่รู้อ่ะครับ รอเรียน advanc วันที่ 24-25 Sep นี้ แล้วจะมาตอบนะครับ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
densin

Re: ถามคนที่ไปอบรม วิเคราะห์งบสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า 10-11

โพสต์ที่ 3

เอามาจากที่ผมโพสอีกกระทู้นึง
densin เขียน:เป็นการอบรมที่สร้างความประหลาดใจจริงๆ
ตอนแรกที่ลงเรียนเพราะจะอับเดทตัวเองเรื่องมาตรฐานบัญชีใหม่ (แอบไปล๊อบบี้คนจัดให้เพิ่มหลักสูตร)
ตั้งใจว่าตอนเรียนคงราวๆดูหนังสารคดี แต่เมื่อได้ไปเรียนแล้วเหมือนดูหนังหยองขวัญ !

เพราะคอร์ทไม่ได้สอนแค่พื้นฐานบัญชี มาตรฐานบัญชี แต่อาจารย์สอนล้ำหลักสูตร
เพิ่มเกร็ดบัญชี ของจุดที่สามารถตกแต่งบัญชีที่เกิดขึ้นจริง ๆ ซึ่งมีผลกระทบต่อการประเมินมูลค่าด้วย
gross-margnin,net-margin,asset,debt,COGSฯลฯ สามารถแต่งได้หมดและตรวจไม่ได้เลย
แม้งบการเงินจะจัดทำตามมาตรฐานบัญชีก็ตาม ก็ยังเชื่อไม่ได้ทั้งหมด
เพราะเบื้องหลังการออกมาตรฐานบัญชีไทยที่ไม่ได้ตามIFRS จากสิ่งลึกลับที่มองไม่เห็นของวงการตลาดหุ้นไทย!!!

ไม่รู้ว่าคนที่ลงทุนจากการประเมินงบการเงินเป็นหลัก เรียนหลักสูตรนี้ จะเสียวขนาดไหน
คนเรียนคอร์ท2โปรดเตรียมใจไว้ให้ดี :twisted:
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

อืม น่าสนใจดีครับ ถ้าเป็นแบบที่ เด่นว่า โอกาสหน้าผมจะไปบ้าง
Stock lover

โพสต์ที่ 5

จะมีโอกาสหน้ามั้ยเนี้ยครับ ผมตกรถซะแล้ว
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

โพสต์ที่ 6

densin เขียน:เอามาจากที่ผมโพสอีกกระทู้นึง
densin เขียน:เป็นการอบรมที่สร้างความประหลาดใจจริงๆ
ตอนแรกที่ลงเรียนเพราะจะอับเดทตัวเองเรื่องมาตรฐานบัญชีใหม่ (แอบไปล๊อบบี้คนจัดให้เพิ่มหลักสูตร)
ตั้งใจว่าตอนเรียนคงราวๆดูหนังสารคดี แต่เมื่อได้ไปเรียนแล้วเหมือนดูหนังหยองขวัญ !

เพราะคอร์ทไม่ได้สอนแค่พื้นฐานบัญชี มาตรฐานบัญชี แต่อาจารย์สอนล้ำหลักสูตร
เพิ่มเกร็ดบัญชี ของจุดที่สามารถตกแต่งบัญชีที่เกิดขึ้นจริง ๆ ซึ่งมีผลกระทบต่อการประเมินมูลค่าด้วย
gross-margnin,net-margin,asset,debt,COGSฯลฯ สามารถแต่งได้หมดและตรวจไม่ได้เลย
แม้งบการเงินจะจัดทำตามมาตรฐานบัญชีก็ตาม ก็ยังเชื่อไม่ได้ทั้งหมด
เพราะเบื้องหลังการออกมาตรฐานบัญชีไทยที่ไม่ได้ตามIFRS จากสิ่งลึกลับที่มองไม่เห็นของวงการตลาดหุ้นไทย!!!

ไม่รู้ว่าคนที่ลงทุนจากการประเมินงบการเงินเป็นหลัก เรียนหลักสูตรนี้ จะเสียวขนาดไหน
คนเรียนคอร์ท2โปรดเตรียมใจไว้ให้ดี :twisted:

ที่ว่าตกแต่งนี้ มันมีผลกระทบ มากแค่ไหนครับ ถ้ากระทบแบบไม่มีสาระสำคัญก็ไม่น่าจะมีปัญหามากนะครับ
chootana

โพสต์ที่ 7

มีสาระสำคัญมากเลยครับ
densin

โพสต์ที่ 8

ถ้าตกแต่งแล้วไม่ได้สาระสำคัญ เขาคงไม่ตกแต่งหรอก
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
AngBao

โพสต์ที่ 9

ถ้าเป็นสัมมนา อบรมแบบหนัง Romance ผมคงไม่ค่อยอยากจะไป
แบบว่า ผู้สอนกะผู้ฟัง แค่ไปนั่งมองตาก็รู้ใจอะไรแบบนั้นผมไม่ชอบอะ ไม่มัน

แต่ถ้าเป็นแบบหนังสยองขวัญ แบบกระซวกตับไตไส้พุง งบการเงินออกมากองให้ดู อันนี้น่าตื่นเต้นดี
(จะโดนเซ็นเซอร์ไหมเรา) 5555
Stock lover

โพสต์ที่ 10

อืม งั้นพวกพี่กำลังจะบอกว่า ถ้าบัญชีมันตกแต่งได้ งั้นการที่เราเล่น พวก financial ratio หรืออ่านงบการเงิน ก็หมดความหมายแล้วสิครับ งี้ก็ต้องเน้นการวิเคาะห์เชิงคุณภาพแทน?????
Stock lover

โพสต์ที่ 11

อยากจะรบกวนพี่ๆ ช่วยยกตัวอย่างกรณีการตกแต่งงบการเงินที่ผลกระทบสำคัญต่อฐานะงานเงินของบริษัทได้มั้ยครับ gross-margnin,net-margin,asset,debt,COGSฯลฯ เขาตกแต่งกันยังไงเหรอครับ เพราะอย่างงี้ roa roe d/e ก็เชื่อถือไม่ได้สิครับ
chootana

โพสต์ที่ 12

กำลังจะบอกว่า การลงทุนมีความเสี่ยง และอาจารย์ใจดีมาก คุยสนุก อารมณ์ดี
แต่ศึกษาไว้ดีนะครับ สามารถป้องกันตัวเราจากการตกแต่งบัญชีได้ในบางโอกาส ย้ำ ในบางโอกาส
แนะนำให้ซื้อหนังสือเ่ล่มล่าสุดของอาจารย์ไปอ่านครับ เล่มส้มๆ น่าจะยังมีวางขายในซีเอ็ด
นพพร

โพสต์ที่ 13

ซื้อหนังสือมาอ่านเอง ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย แย่จัง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

นพพร เขียน:ซื้อหนังสือมาอ่านเอง ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย แย่จัง
ผมก็เหมือนกันครับ อ่านแล้วมึนตึ้บ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
Stock lover

โพสต์ที่ 15

chootana เขียน:กำลังจะบอกว่า การลงทุนมีความเสี่ยง และอาจารย์ใจดีมาก คุยสนุก อารมณ์ดี
แต่ศึกษาไว้ดีนะครับ สามารถป้องกันตัวเราจากการตกแต่งบัญชีได้ในบางโอกาส ย้ำ ในบางโอกาส
แนะนำให้ซื้อหนังสือเ่ล่มล่าสุดของอาจารย์ไปอ่านครับ เล่มส้มๆ น่าจะยังมีวางขายในซีเอ็ด

ผมซื้อมาอ่านแล้วครับเล่มนั้นก็มึนเหมือนกัน แต่ผมงง asset turnover ตกลง ตัวนี้เป็นตัวบ่งชี้ ความสามารถในการใช้สินทรัพย์ ในการหารายได้ หรือเป็นตัวบ่งชี้ อัตราความเร็วในการหมุนเวียน สินทรัพย์ต่อยอดขายครับ แล้วมันต่างกัน กับroa ยังไงครับ มันใช้แทนกันได้เปล่า ผมไม่ถนัดratio ตัวนี้แต่คิดว่าคงจะสำคัญเพราะไม่สำคัญอาจารย์คงไม่เขียนลงมาหรอกครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 16

สำหรับเพื่อนๆที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ ไม่ลองไปอ่าน หนังสือที่อาจารย์ปูพื้นฐานทางบัญชี มาอ่านก่อนดีมั้ยครับ (จริงๆตัวผมเองก็มึนเหมือนกันครับก็คงต้องกลับไปเปิดอยู่เรื่อยๆ ) เช่นหนังสือรู้บัญชีมีประโยชน์ มีอีกเล่มหนึ่งจำชื่อไม่ได้แล้ว ลองไปหาในห้องสมุดจุฬาก็ได้ครับ มีครับ
densin

โพสต์ที่ 17

หาบริษัทที่ไม่มีข้อสงสัยในธรรมภิบาล
กิจการมั่นคงปรากฏในงบการเงินย้อนหลังหลายๆปี
กระจายการลงทุนให้เพียงพอเหมาะสม
ซื้อในราคาที่ไม่แพงคนยังไม่สนใจ หรือเมื่อตลาดตกต่ำให้โอกาสเก็บ

วิธีนี้ก็ลดความเสี่ยงให้เราเอา
densin

โพสต์ที่ 18

ซื้อในราคาที่ไม่แพงคนยังไม่สนใจ หรือเมื่อตลาดตกต่ำให้โอกาสเก็บ <-- อันนี้คือซื้อให้ถูกเข้าไว้ชดเชยความเสี่ยงที่เราคาดไม่ได้

สุดท้ายที่คุมทั้งหมดคือ ลงทุนในสิ่งที่เรารู้ดีลึกซื้อที่สุด เพื่อความเสี่ยงน้อยที่สุด
a4430410700

โพสต์ที่ 19

cyber-shot เขียน:อยากจะรบกวนพี่ๆ ช่วยยกตัวอย่างกรณีการตกแต่งงบการเงินที่ผลกระทบสำคัญต่อฐานะงานเงินของบริษัทได้มั้ยครับ gross-margnin,net-margin,asset,debt,COGSฯลฯ เขาตกแต่งกันยังไงเหรอครับ เพราะอย่างงี้ roa roe d/e ก็เชื่อถือไม่ได้สิครับ
อยากทราบด้วยคน รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
boong24

โพสต์ที่ 20

คอร์ส Basic ไม่รู้จะมีเปิดอีกไหม แต่เห็นคอร์ส Advance มีเปิดรอบ 3 ให้จองกันแล้วนะครับ
อาจารย์สอนดีตั้งใจสอนมากๆ อยากให้ทุกคนได้ความรู้แล้วนำไปใช้
หากไม่มีโอกาสอบรม ลองหาหนังสือ "รู้บัญชีมีประโยชน์" (เก่าหน่อยนะครับ) ของอาจารย์มาอ่านดูก็ได้ครับ
เนื้อหาเบื้องต้น คร่าวๆ ใกล้เคียงกัน แต่ในคอร์สที่สอนจะละเอียด ลงลึกกว่า
เมื่อเราวิ่งรอกไปมาท่ามกลางสิ่งต่างๆที่อาจจะมีความสำคัญ
เรากลับลืมทุ่มเทให้กับสิ่งที่สำคัญจริงๆ
Stock lover

โพสต์ที่ 21

boong24 เขียน:คอร์ส Basic ไม่รู้จะมีเปิดอีกไหม แต่เห็นคอร์ส Advance มีเปิดรอบ 3 ให้จองกันแล้วนะครับ
อาจารย์สอนดีตั้งใจสอนมากๆ อยากให้ทุกคนได้ความรู้แล้วนำไปใช้
หากไม่มีโอกาสอบรม ลองหาหนังสือ "รู้บัญชีมีประโยชน์" (เก่าหน่อยนะครับ) ของอาจารย์มาอ่านดูก็ได้ครับ
เนื้อหาเบื้องต้น คร่าวๆ ใกล้เคียงกัน แต่ในคอร์สที่สอนจะละเอียด ลงลึกกว่า
จองได้ที่ไหนเหรอครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 22

densin เขียน:หาบริษัทที่ไม่มีข้อสงสัยในธรรมภิบาล
กิจการมั่นคงปรากฏในงบการเงินย้อนหลังหลายๆปี
กระจายการลงทุนให้เพียงพอเหมาะสม
ซื้อในราคาที่ไม่แพงคนยังไม่สนใจ หรือเมื่อตลาดตกต่ำให้โอกาสเก็บ

วิธีนี้ก็ลดความเสี่ยงให้เราเอา

ปัญหาที่ตามมาคือเราจะรู้ได้ไงครับว่าบริษัทไหนมีธรรมภิบาลครับ
chootana

โพสต์ที่ 23

ข้อมูลมันเยอะมากจนไม่รู้จะบอกยังไง อย่างพวก ratio มันก็บอกได้เยอะ ว่าการหมุนเวียนของสินค้ายิ่งเร็วยิ่งดี จำนวนวันที่เรียกเก็บจากเจ้าหน้า เทียบกับที่เราเรียกเก็บจากลูกหนี้ ถ้าระยะเวลาของเจ้าหนี้ยาวกว่า ก็แสดงว่าเราคุมเงินสดได้มากกว่า จำนวนวันการเก็บหนี้ ยิ่งถ้านานกว่าระยะเวลาที่บริษัทตั้งไว้ก็ิ่ยิ่งแสดงว่าลูกหนี้ไม่มีคุณภาพ เสี่ยงต่อหนี้สูญ อันนี้น่าจะหาอ่านตามหนังสือได้ แนะนำหนังสือ magic number หาได้ตามร้านซีเอ็ดครับ
แต่เนื้อหาที่สำคัญจริงๆ คือมาตรฐานบัญชีใหม่ครับ มีอยู่เรื่องผลประโยชน์พนักงาน กับอาคารที่ดินและอุปกรณ์ ตัวนี้ต้องตีความกันยาว คือ บริษัทต้องตั้งสำรองผลประโยชน์พนักงานยามเกษียณหรือเลิกจ้าง ทำให้กำไรบางบริษัทลดลงไปมาก เช่น ปตท. หรือการบินไทย เพราะเป็นบริษัทที่ให้สวัสดิการกับพนักงานมาก ส่วนเรื่องอาคารที่ดินและอุปกรณ์ก็ตั้งได้สองอย่างคือมูลค่ายุติธรรมกับมูลค่าที่แท้จริง บริษัทก็ต้องเลือกเอาอันใดอันหนึ่ง
มีการเปลี่ยนงบกำไรขาดทุนเป็นงบกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จก็เพราะมาตรฐานสองอันนี้ มีการโยกย้ายรายการบางรายการลงมาหลังจาก ebitda แล้ว ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงให้เข้าใจ
ส่วนการแต่งงบให้ดูดีนั้น มีหลายวิธีการ เช่น ปล่อยให้บริษัทย่อย บริษัทลูกกู้ยืมเงินไปแล้วลงหนี้สูญ หรือตั้งบริษัทย่อยหรือบริษัทร่วมขึ้นมา เพื่อทำรายการปลอมขึ้นมาครับ
ขออธิบายแค่นี้นะ แต่มีอยู่คำนึง อาจารย์บอกว่า อาจารย์ทำบัญชี เห็นอะไรต่ออะไรมามาก เลยไม่กล้าเล่นหุ้นเลย (น่ากลัวมั่งไม๊เนี่ย)
boong24

โพสต์ที่ 24

พี่ chootana ครับ มีลิงค์หนังสือ Magic number ไหมครับ ลอง search ดูใน se-ed แล้วไม่เจอครับ ขอบคุณครับ
ใครสนใจอบรมลองตามกระทู้ในห้องอบรมสัมมนาดูครับ ของพี่ green orange ครับ
เมื่อเราวิ่งรอกไปมาท่ามกลางสิ่งต่างๆที่อาจจะมีความสำคัญ
เรากลับลืมทุ่มเทให้กับสิ่งที่สำคัญจริงๆ
boong24

โพสต์ที่ 25

ลองหาเจอแล้วครับ :wall: :wall:
หนังสือที่พี่ chootana แนะนำ
1. ตัวเลขมหัศจรรย์สำหรับนักลงทุน
http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 6160801442
2. ตัวเลขมหัศจรรย์
http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 9742128562
chootana

โพสต์ที่ 26

หนังสือที่แนะนำจะมีแต่วิธีคิด ratio นะครับ ส่วนการวิเคราะห์ก็ต้องหัดวิเคราะห์เอาเอง เรื่อง ratio จะช่วยเราได้หลายอย่าง
โพสต์โพสต์