คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
simsonanelka
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

โพสต์ที่ 31

คนนี้อยู่แก๊งวีไอทมิฬ อ่านสำนวนเชียร์หุ้นจะจับได้
leky
ผู้ติดตาม: 1

Re: คำชี้แจงข่าวลือ SVOA-IT (ยืมที่ในส่วนนี้หน่อยนะครับ)

โพสต์ที่ 32

เรื่องที่คุณ Pak สงสัยเกี่ยวกับวันออกงบของ SENA ลองไปสังเกตดูครับ หุ้นหลายบ.จะออกงบการเงินในวันที่เดียวกันซ้ำกันหลาย ๆ ปีครับ บางครั้งแม้กระทั่งเวลาก็ใกล้เคียงกัน เช่นถ้าออกเย็นก็จะออกเย็นครับ ตรงนี้อาจจะบังเอิญก็ได้ครับ

ผมเคยสงสัยว่าเค้าเป็นใคร ตั้งแต่ รายใหญ่, มาร์ของรายใหญ่, คนที่มีสายสัมพันธ์กับนสพ.หุ้น, หรืออาจจะเป็นแค่รายย่อยที่มีฝีมือพอตัว หลายครั้งหุ้นโพยเป็นหุ้นขาดสภาพคล่องมากจนไม่แน่ใจว่าจะซื้อเก็บได้ก่อน

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าหุ้นที่ผมถืออยู่ขึ้นโดยไม่มีปี่มีขลุ่ย ผมต้องรีบเช็คก่อนครับว่า เค้ามาเล่นอะไรกับหุ้นผมหรือเปล่า เคยโดนมาสองครั้งแล้วครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 33

simsonanelka เขียน:คนนี้อยู่แก๊งวีไอทมิฬ อ่านสำนวนเชียร์หุ้นจะจับได้
:?:

แปลว่า?
value trap
รูปภาพ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 34

ในเวปนี้พวกเข้ามาหาผลประโยชน์ก็เยอะครับ ผมว่าหลายคนคงเห็นแหละแต่ไม่พูด แต่คนเราก็แปลกพอไม่พูดนึกว่าคนอื่นไม่รู้ .... อะนะครับ
value trap
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

คนนี้อยู่แก๊งวีไอทมิฬ อ่านสำนวนเชียร์หุ้นจะจับได้

ไม่ใช่หรอกครับ ผมกล้าเอาคอรับรองว่า ไม่ใช่ไม่มีความเกี่ยว

ผมว่าระดับ บิ๊กเนม ไม่รู้จักพวกนี้หรอกครับ เค้ามีเด็กของเค้าแล้วเรื่องอะไรจะมาเอา

เด็กของคนอื่น

ผมไม่ได้เอ่ยถึงใครและไม่ได้พาดพิงถึงใครนะครับ แล้วแต่จะตีความกันไป
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 36

เอาหลักฐาน ส่งกลต.ครับ

จับติดตารางไปเลย พวกปั่นหุ้น
^^

โพสต์ที่ 37

คนดีอย่าเงียบครับ ยิ่งเงียบ เหมือนยิ่งทำให้เขาได้ใจ ไม่งั้นคนเลวจะอ้างว่าตัวเองเป็นคนดีแล้วหลอกคนซื่อไปเชือดได้
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 38

ขออนุญาตเห็นต่างนะครับ

แฟนคลับคุณเด่นฯ...เค้าก็มีความสุขกันดี ยอมรับความจริงว่าทุกอย่างล้วนต้องมีความเสี่ยง
และแฟนคลับคุณเด่นฯเหล่านั้น ก็ไม่เคยโทษคุณเด่นฯ ไม่ว่าเค้าจะกำไรหรือขาดทุน
เพราะเค้าเอาข้อมูลคุณเด่นฯเป็นเพียง "ส่วนผสมหนึ่ง" ในส่วนประกอบทั้งหมด
บางคนอาจใช้ Technical ช่วยในการเทรด

ตัวผมเอง...ผมนั่งอ่านแบบเพลินๆ ไม่คิดมาก
ประเด็นใดที่ผมรู้อยู่แล้ว...ก็ผ่านไป
ประเด็นใดที่ผมยังไม่รู้...ผมจะตาม ค้นหาข้อมูล และกัดไม่เลิกเช่นกัน

ผมยังไม่เห็น "ผู้เสียหาย" นะครับ

"ตลาดทุน" และ "นักลงทุน"...ควรจะพัฒนาได้แล้ว
"ความล้มเหลว" ไม่ใช่จะไม่มีประโยชน์เสียทีเดียว
เพราะคนที่ประสบความสำเร็จนั้น ก็เคยผ่านความล้มเหลวและได้รับบทเรียนมาด้วยกันทั้งสิ้น

ผมว่าเค้าเป็น สีสรร นะครับ
ถ้าโลกแห่งการลงทุน ไม่มีสีสรร เอาเสียเลย มันคงดูเงียบเหงาไปถนัดตานะครับ

และผมมองว่า ถ้าเราเปิดเกมส์รุกเค้ามากเกินไป
พวกเราจะสร้างศัตรูเพิ่ม นั่นก็คือต้องผิดไปกับแฟนคลับของเค้า แบบเราไม่ได้อะไรทั้งสิ้น

ครั้งนี้ผมอาจผิดก็ได้
...แต่ผมรู้สึกอย่างนี้จริงๆครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 39

Jeng เขียน:เอาหลักฐาน ส่งกลต.ครับ

จับติดตารางไปเลย พวกปั่นหุ้น
ที่บอกว่า ส่งหลักฐาน หมายถึง อีเมลล์ ตามกระทู้นะครับ

ไม่ได้พาดพิงตัวบุคคลใดๆ ส่วนเรื่องคุณเด่น ผมยังไม่เคยอ่านเลย
^^

โพสต์ที่ 40

คุณPakอย่าช่วยคนพวกนี้เลยครับ ไอ้พวกหลอกแดกแถวนี้มันเยอะ แจ้งกลตกับผู้ดูแลกฏหมาย ก็หมดเรื่อง ใครมีเส้นสายกำจัดพวกนี้บ้าง
คุณเด่นถ้าเส้นใหญ่จริงคงเอาเรื่องหนัก ถ้าไม่ใหญ่จริงก็ถอยแน่ อิอิ

อ้อ ผมอยากให้เอาเรื่อง คุณหล่อล่ำด้วย ให้เข็ด จับมาให้พี่ๆViโบยก้น
leky

โพสต์ที่ 41

เคยมีคนตั้งข้อสงสัยว่าเค้าซื้อหุ้นดักไว้ล่วงหน้าหรือเปล่า แต่ก็ไม่ค่อยเห็นใครออกมาพูดเรื่องนี้ อย่างที่ผมเคยบอกไปเพราะเว็บนั้นเค้ายอมรับกติกาข้อนี้ครับ คนซื้อแล้วติดก็ยังถามเค้าว่าจะทำอย่างไร แต่ก็มักไม่มีคำตอบ มันก็อาจจะเหมือนอย่างบ่อนที่ถึงแม้จะรู้ว่าเข้าไปเล่นแล้วเจ้ามือกินเรียบได้เปรียบทุกอย่าง แต่นักเล่นก็ไม่เคยอยากให้บ่อนปิด จริง ๆ เรื่องนี้ผมว่าคงต้องใช้วิจารณญาณตัดสินนะครับ ถ้าเป็นเว็บไทยวีไอคงรับไม่ได้ที่จะมีเรื่องแบบนี้ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
pak

โพสต์ที่ 42

leky เขียน:มันก็อาจจะเหมือนอย่างบ่อนที่ถึงแม้จะรู้ว่าเข้าไปเล่นแล้วเจ้ามือกินเรียบได้เปรียบทุกอย่าง แต่นักเล่นก็ไม่เคยอยากให้บ่อนปิด
"แค่ 1 ชม.แรก...หุ้นน้องใหม่เทรดไปแล้ว 1,744 ล้านบาท!!!"
นักลงทุนไทย ชอบความเร้าใจครับผม
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 43

pak เขียน:
leky เขียน:มันก็อาจจะเหมือนอย่างบ่อนที่ถึงแม้จะรู้ว่าเข้าไปเล่นแล้วเจ้ามือกินเรียบได้เปรียบทุกอย่าง แต่นักเล่นก็ไม่เคยอยากให้บ่อนปิด
"แค่ 1 ชม.แรก...หุ้นน้องใหม่เทรดไปแล้ว 1,744 ล้านบาท!!!"
นักลงทุนไทย ชอบความเร้าใจครับผม
เห็นประวัติก็หนาวแล้วครับ ลองดูนี่สิครับ ผมอ่านแล้วขำ มีที่ไหนเอาเรื่องระดับ DJIA มาพูด.... มีบอกอีกนะ "แต่ทั้งนี้บริษัทฯจะรักษาผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นให้มากที่สุด" แปลว่าไร :rofl: ............... เห็นแววจริงๆ 5555+
บิ๊ก PAO ระบุดาวโจนส์รูดกว่า 100 จุด ไม่สะเทือนหุ้น แต่จะวิ่งเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับ Demand-supply

นายวิษณุ เทพเจริญ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท อั่งเปา แอสเสท จำกัด (มหาชน) (PAO) เปิดเผยกับ HoonInside.com ว่า ราคาหุ้น PAO ที่จะเปิดการซื้อขายในวันนี้เป็นวันแรกจะปรับตัวเพิ่มขึ้นแรงหรือไม่นั้น ขึ้นกับ Demand-supply แต่ทั้งนี้บริษัทฯจะรักษาผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นให้มากที่สุด และกรณีที่ดาวโจนส์ปรับตัวลดลงกว่า 100 จุด เชื่อว่าไม่น่ามีผลกระทบต่อ PAO มากนัก เนื่องจากห้น PAO เป็นหุ้นที่มีปัจจัยพื้นฐานดี โดยตั้งเป้ารายได้ในปี 2554 ไว้ที่ 1 พันล้านบาท และคาดการณ์รายได้ปีหน้า อยู่ที่ 3 พันล้านบาท ซึ่งถือว่ามีการเติบโตอย่างก้าวกระโดด

ส่วนกรณีที่มีกระแสข่าวว่าบริษัทฯอาจพิจารณาออกวอแรนต์ให้ผู้ถือหุ้นเดิมหลังจากหุ้น PAO กลับมาซื้อขายอีกครั้ง ในประเด็นดังกล่าวนี้ บริษัทฯยังไม่ทราบเรื่องและไม่ทราบว่าเป็นการคาดการณ์ของบุคคลใด
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
^^

โพสต์ที่ 44

คุณPakผมอุตส่าห์รอคุณไปโพสด้านเสียที่พันทิพ ที่คุณวรันบอก ผมยังไม่เห็นเลยนะ
pak

โพสต์ที่ 45

^^ เขียน:คุณPakผมอุตส่าห์รอคุณไปโพสด้านเสียที่พันทิพ ที่คุณวรันบอก ผมยังไม่เห็นเลยนะ
วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ยังไงถ้าผมฝากข้อความจาก IR SVOA ให้คุณ pak ไปแพร่ให้ชาวสินธรได้รับทราบด้วยก็ดีครับ หลายๆคนจะได้มีข้อมูลตัดสินใจเพิ่มหากซื้อเพราะข่าวลือนี้ จะได้ไม่เจ็บตัวกัน
เรียน คุณ ^^

ผมคงจะไม่ให้ราคาคุณเด่นฯขนาดนั้นครับ!!!
เพราะเค้าไม่ใช่คนสำคัญอะไรเลย

ถ้าเราไปเต้นตามจังหวะของเค้า ผมว่า...คุณเด่นฯคงจะมานั่งหัวเยาะเราะเรา
ว่า..."เราไปให้ความสำคัญกับเค้ามากเกินไป"
ถ้าเราให้ความสำคัญกับ "ข่าวลือ" ผมว่าวันๆนึงเราคงต้องมีภาระมากมายเชียวครับ

เพราะตลาดนี้ "ท่านเค้า" คุมอยู่ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49436

^ ^
^^

โพสต์ที่ 46

แป่ว แล้วโพสให้คนพันทิพทราบทำไมครับ ถ้าไม่สนใจเขา ไม่ให้ราคาเขาอ่ะ
มันสาธารณะครับ ควรจะมี2ด้าน
pak

โพสต์ที่ 47

^^ เขียน:แล้วโพสให้คนพันทิพทราบทำไมครับ
เพราะผมต้องการให้สังคมและนักลงทุน ตั้งคำถามเกี่ยวกับ "Inside trader" ครับ

ด้วยความเคารพ
pak
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 48

มีคนนำเรื่องไปแพร่ในพันทิพแล้วครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 42660.html
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
^^

โพสต์ที่ 49

คุณPakสนใจ Inside traderด้วยหรอครับ มีเวบไหนอีกเปล่า ผมชอบหุ้นพวกนี้มาก
ชอบศึกษาStoryเหมือนกัน
^^

โพสต์ที่ 50

ประเด็นคือ คนพูดเขาโนเนมครับ เทียบกับพี่Pakไม่ได้เลย การชี้แจงของพี่จะเป็นประโยชน์กว่า
leky

โพสต์ที่ 51

ผมว่าเรื่องแบบนี้มีทุกเว็บแหละครับ อยู่ที่ว่ากติกาของเว็บนั้นเป็นยังไง ถ้าเข้มงวดก็มีแบบจับยากหรือแบบอ้อม ๆ แต่ถ้าไม่เข้มงวดก็เต็ม ๆ แบบนี้ อย่างคุณ... เคยมีคนไปโพสต์ว่าจะแจ้งกลต.จนแกต้องลบข้อความออก แล้วถ้าข้อความที่โพสต์ไว้นานแล้วแกก็จะลบออก ยิ่งถ้าช่วงใกล้ออกงบนี่แทบจะวันละหลายรอบ ผมอ่านหุ้นที่ผมมีอยู่ก็รู้ว่าบางส่วนจริงบางส่วน "กุ" แต่หุ้นที่ถูกเอามาเล่นก็จะมีข้อเท็จจริงอะไรบางอย่างอยู่บ้าง

7-8 ปีก่อนตอนที่ผมยังเข้าพันทิพ ก็มีเหมือนกันครับ ออกมาให้หุ้นแบบหวยกันเลย เช่น ครั้งสุดท้ายแล้ว เอาไปเลย..... ไม่มีคำว่าเหตุผล

แต่ก็จะมีคนออกมาต้านด่ากันตรง ๆ คนตามก็มี จนสุดท้ายไม่รู้ว่าหุ้นที่ขึ้นเพราะมันดีจริงหรือเพราะรายย่อยที่เชื่อเล่นกันเอง
leky

โพสต์ที่ 52

จริง ๆ คนที่มีหุ้นอยู่ก็ควรระวังไว้ด้วยนะครับ โดยเฉพาะถ้าคนที่เพิ่งเข้าไปซื้อเพราะข่าวดังกล่าว เพราะถ้าเรื่องมันยังกระจายไปเรื่อย ๆ ถ้าข่าวเป็นจริงแต่ยังไม่ได้ข้อสรุปสุดท้ายบ.ก็ต้องออกมาปฏิเสธผ่านทางตลาดก่อน จะจริงหรือไม่จริงก็คงต้องรอดูต่อ
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 53

เหยี่ยวเดือน9 เขียน:
pak เขียน:ขอบคุณ คุณ วรันศ์ บัฟเฟต สำหรับข้อมูล(ที่ผมคาดอยู่แล้ว ว่าเค้าน่าจะตอบกลับมาแบบนี้)

แต่แล้วเราจะอธิบายเหตุการณ์ข้างล่างนี้ได้อย่างไรครับ??
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 20300.html

(^_^)
พูดถึงการทาย eps.
หลายปีก่อน คุณสามัญชน เคยตั้งกระทู้ ให้เพื่อนๆลองคาดการณ์ eps. ของบริษัทอะไรก็ได้แล้วแต่จะเลือกมา
คนที่ทายได้ใกล้เคียงสุด จะได้รางวัล(รู้สึกว่าคุณสามัญชนจะออกค่าร่วมงานจิบเบียร์ให้)
ปรากฎว่า มีเพื่อนสมาชิกที่ทายถูกเป๊ะ ถึงขั้นทศนิยมหลักที่สองเลยนะครับ และไม่ใช่คนเดียวด้วย
แต่คุณเด่นนี่ เขาบอกถึงขั้นว่างบเสร็จแล้ว และรู้ด้วยว่าจะประกาศวันไหน แบบนี้แม่นไปไหมครับ 55+
ผมมือใหม่ครับ
^^

โพสต์ที่ 54

:juju:
J.Livermore

โพสต์ที่ 55

เห็นด้วยกับ การร่วมมือเพื่อจับคนที่อาศัยเวบไซต์ ไม่ว่าเวบอะไรก็ตาม ในการปั่นหุ้น เมื่อก่อนข่าวลือปล่อยตามห้องค้า เดี๋ยวนี้พัฒนาการไปไกล ปล่อยข่าวลือผ่านเวบบอร์ด กลต. คือ คนที่ผิดมากที่สุด เรื่องปั่นหุ้น ปล่อยข่าวลือ อาศัยโบรกเกอร์ สื่อพิมพ์ ช่วยเชียร์มีมานานแล้ว ถามจริงๆ ในตลาดมีใครไม่รู้บ้าง ว่าเจ้ามือมีจริง อยู่ที่จะสิงหุ้นตัวไหนบ้าง แล้วสงสัยกันบ้างรึเปล่า ที่เสี่ยทั้งหลายตั้งแต่อดีต จนกระทั่งปัจจุบัน มีชื่อพัวพันกับข่าวลือมานับไม่ถ้วน แต่แทบไม่เคยโดนจำ โลกมันก็เป็นซะแบบนี้ :evil:
J.Livermore

โพสต์ที่ 56

simsonanelka เขียน:คนนี้อยู่แก๊งวีไอทมิฬ อ่านสำนวนเชียร์หุ้นจะจับได้
ไม่มีหลักฐานอย่ากล่าวหาลอยๆครับ ถ้ามีหลักฐานเอามาแฉ แล้วส่ง กลต เลยครับ
^^

โพสต์ที่ 57

:juju: :juju:
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 58

^^ เขียน::juju: :juju:
จุ๊ อันเดียว กับสองอันนี่ ต่างกันยังไงกับพี่โหน่ง :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี