กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kasei
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 91

navapon เขียน:ผมว่าเวปนี้ยังดีอยู่ เพียงแต่รูปแบบสังคมมีการพัฒาต่างไปจากช่วงเริ่มต้น น่าจะเพราะสมาชิกเพิ่มขึ้น

เอาอย่างนี้ ผมว่าใครว่าเวปไม่ดีก็เลิกมาอ่าน-เลิกมาโพสแล้วกันครับ ส่วนผมสมัครใจอยู่ต่ออย่างยิ่ง ตามเงื่นไขที่modจะจัดเลยครับ
+10 :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 92

navapon เขียน:ผมว่าเวปนี้ยังดีอยู่ เพียงแต่รูปแบบสังคมมีการพัฒาต่างไปจากช่วงเริ่มต้น น่าจะเพราะสมาชิกเพิ่มขึ้น

เอาอย่างนี้ ผมว่าใครว่าเวปไม่ดีก็เลิกมาอ่าน-เลิกมาโพสแล้วกันครับ ส่วนผมสมัครใจอยู่ต่ออย่างยิ่ง ตามเงื่นไขที่modจะจัดเลยครับ
+1ให้นะครับพี่หมอ

นักลงทุนส่วนใหญ่ควรศึกษามาก่อนด้วย ว่าหุ้นที่ลงทุนมีแวลูเท่าไหร่

การตามแห่เชื่อ เซียน

แสดงว่า เราไม่ใช่ วีไอ เราก้เป็นเพียง ซีไอ

เพราะถือเป็นการลอกการบ้าน หากคนทำทำการบ้านผิด ก้ลอกข้อมูลผิดไปด้วย

หลายคนบอกหุ้นดีเซียนไม่เจิมไม่ขึ้น ผมว่าไม่ใช่ แต่เป็นเพราะ หลายคนมองไม่เห็นถึง

ความดีที่ซ่อนอยู่ แนวคิดผิดๆเรื่อง ตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด เลยทำให้หลายคนเชื่อถือ

คนอื่นมากกว่าความรู้และความคิดของตัวเอง

ทั้งที่แก่นแท้ คือ การหาปลากินเอง จึงจะรู้ว่าคลื่นลมแรงแค่ไหน รวมถึงวิธีหาปลา
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
navapon

โพสต์ที่ 93

ถ้าweb อยากประเมินตนเอง (จริงๆควรประเมินตั้งนานแล้ว เพราะถ้าไม่ประเมินก็จะมีคนนอกมาประเมินให้อย่างที่เห็นนี่แหละ)
คนนอกที่มาประเมินน่ะ น่าเชื่อถือ มีสติปัญญา มีความเป็นกลาง มากแค่ไหน
ก็ต้องดูว่าสมาชิกใหม่สามารถพัฒนาตนเองให้เข้าถึงการลงทุนแนวเน้นคุณค่าได้รวดเร็วมากน้อยแค่ไหน ซึ่งข้อเท็จจริงในวันนี้ก็น่าจะชี้คำตอบให้เห็นแล้ว
การที่ไปโทษสมากชิกที่ผิดพลาดว่า โง่ โลภ ไม่ทำการบ้าน ลอกการบ้าน มันได้อะไรขึ้นมา
ขึ้นอยู่กับความขยันหมั่นเพียรส่วนบุคลครับ ใครขยันมากก็ได้มาก ความรู้ดีๆในเวปที่พี่ๆโพสกันไว้มีตั้งมากมาย ทำไมไม่ไล่อ่านกันครับ

ถ้าเราคิดว่า คนไทวิ เป็นพี่น้องกัน พอน้องเจ็บ น้องร้อง พี่ก็ไปตวาดว่า อย่าร้อง เองทำตัวเอง สมน้ำหน้าเองแล้ว
แต่พี่ไม่เคยมองตัวเองว่า พี่ไม่เคยสอนน้องเลย ดีแต่บอกว่าให้ไปอ่านเอง อ่านให้มากๆ น้องถามก็ถามกลับแบบไม่ได้ให้คำตอบอะไรแถมยังมีเหน็บแนมทับถมเค้าอีก
ซ้ำร้ายพี่บางคนไม่สอนไม่พอ ยังไปอวดความเก่งของตัวว่าได้มาเท่านั้นเท่านี้ในเวลาไม่นาน เกิดภาพมายาของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า แล้วก็เกิดฟองสบู่นักลงทุนแนวเน้นคุณค่าในทุกวันนี้
ทำไมจะไม่สอนไม่เตือนครับ ลองไล่ย้อนโพสเก่าๆในห้องvalue investingดูนะครับ คลังกระทู้คุณค่าล่ะ เขาไม่สอนความรู้อะไรหรือไง ผมเห็นเขาเตือนก็หาว่าเขาทุบหุ้น สอนปัจจัยที่ดีของหุ้นตัวไหนก็หาว่าเชียร์หุ้น อ่านแล้วต้องทำการบ้านต่อด้วยครับ อย่ามักง่าย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 94

ไทเกอร์วู๊ดเป็นนัก กอฟท์ ที่เก่งอันดับโลก

แต่คนร้อยคนถ้าให้ตี กอฟท์ ตามแนวที่ไทเกอร์วุ๊ดบอก

อาจจะมีคนสำเร็จน้อยกว่าครึ่ง

เพราะทุกคนมีสไตล์ของตัวเองครับ

ถ้าให้ผมแปลคือ มองว่าไทเกอร์วู๊ดเก่ง และพยายามเก่งให้ได้

แต่ต้องไปในแนวทางของเราที่ไม่ไปก๊อปใครมา

ฝากแค่นี้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 95

ถ้าพี่picotos จะลาออกจากmodด้วยเหตุการณ์เช่นนี้ ผมไม่ยอมรับ
แต่หากในยามปกติจะลาออกจากmod ผมยอมรับได้
รวมถึงmodทุกท่านด้วย ครับ

ส่วนการเพิ่มกฏต่างๆ ผมขอเสนอว่ารอให้สมากชิกส่วนใหญ่เย็นสงบลงกว่านี้ แล้วอาจมีความคิดดีๆเพิ่มได้อีก ค่อยพิจารณาเรื่องร่างเป็นกฏ(จริงๆกฏมากไปก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป เมื่อมีกฏมาก ก็จะมีการทำผิดมากได้ขึ้น สำคัญที่ใจและหลักการที่ยอมรับ) เขาว่า..ทองแท้ไม่แพ้ไฟ อยากเผาให้มันเผาไป เดี๋ยวหมดเชื้อไฟมันก็มอดไปเอง ทองก็ยังเป็นทอง (อย่าเต้นตามไฟ)

ในเว็บนี้ผมอ่านมาก่อนเป็นปี ก่อนที่ผมจะสมัครเข้าเป็นสมาชิก ผมมาเรียนรู้ในนี้มากมาย และรู้ว่าทีมงานทุกคนทั้งเก่าและใหม่ทำงานด้วยใจ อย่างดีก็เสมอตัว มีโอกาสกระดูกแขวนคอมากกว่า แล้วผมเชื่อด้วยว่าคนที่มาทำงานเช่นนี้ มาพร้อมความมุ่งหวังที่จะพัฒนาเว็บให้ดีขึ้นในแบบที่เราฝันหรือหวัง

บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏเมือง เว็บเราก็มีกฏของเว็บเรา รักบ้านหลังนี้ก็ช่วยกันดูแล แล้วบ้านหลังนี้ก็เปิดกว้างรับทุกคน ที่ยอมรับกฏของบ้านเรา คนที่มาสมัครสมาชิกจะเป็นคนลงทุนแนวไหนเราก็ไม่เคยห้าม ซึ่งผมเห็นว่าดีมาก คนทุกคนสามารถเรียนรู้ได้ทุกแนวทาง เพื่อวันหนึ่งเขาจะได้ค้นพบแนวทางที่เหมาะสมกับจริตตนเอง แต่เมื่อเข้ามาอยู่ในบ้านหลังนี้ก็ควรยอมรับกฏของบ้านหลังนี้ด้วยใจ

กฏต่างๆและปลีกย่อยของบ้านหลังก็มีการพัฒนาให้ดีขึ้นมาตลอด และผมยังเห็นว่าให้เกียรติสมาชิกทุกๆคน อย่างมากๆ ถ้าสงสัยปัญหาคำตัดสิน ยังสอบถามกับmodให้ชี้แจงได้ (ซึ่งหากเผด็จการจริงไม่จำเป็นต้องอธิบาย แต่ที่มีปัญหา ส่วนมากเลยเพราะขาดสติ ควบคุมตัวเองไม่ได้ จนลืมกฏของบ้านหลังนี้ ต้องการถกเถียงเพื่อชนะ จนลามไปสู่บุคคลที่3 ซึ่งรู้ว่าเป็นข้อห้ามอยู่แล้ว)

คนทุกคนที่ซื้อหุ้น-ขายหุ้น แล้วปฏิบัติถูกต้องตามกฏระเบียบและกฏหมาย ใครจะใช้สิทธิ์อะไรจะไปห้ามคนเหล่านั้นซื้อหุ้น-ขายหุ้นได้ หรือกล่าวหาว่าร้ายเขาได้(หมายถึงตัวบุคคล) ผมเห็นว่าไม่ควรกล่าวหาว่าร้ายตัวบุคคลเมื่อเขาเหล่านั้นปฏิบัติถูกต้องตามกฏระเบียบและกฏหมาย(ยกเว้นทำผิดสิ่งนี้) แต่เราอาจมีสิทธิ์ค้นหาเพียงว่าอะไรเป็นเหตุจูงใจให้เขาเหล่านั้นปฏิบัติเช่นนั้นณ.เวลานั้น แล้วเราจะได้พิจารณาว่า..ตัวเราเองจะเลือกปฏิบัติเช่นไรต่อเหตุนั้นเท่านั้นเอง

เราทุกคนซื้อหุ้นมา...แล้วสักวันหนึ่งหรือเวลาหนึ่งเราก็ต้องขายมัน(บางคนแค่นาที บางคนแค่ชั่วโมง บางคนแค่ไม่กี่วัน, ไม่กี่เดือน, ปี หรือหลายๆปี) หรือจะบอกว่าเราไม่รู้?

แล้วนี่ลองถามซิ.....โกธรที่เขาขายก่อนเวลาที่ตัวเองคิดไว้ใช่ไหม?
แล้วถ้าถามต่อซิ....มีสิทธิ์อะไรไปตั้งหรือกำหนดเวลาขายให้เขา?

กลับสู่จุดเริ่มต้นใหม่เถิด ถ้าเห็นว่าความคิดมันหลงประเด็น..โกธรเมื่ิอเห็นคนขายหุ้นที่ตัวเองถือ(ถ้าไม่คนขาย เราก็ไม่มีหุ้นให้ถือ) แล้วเริ่มต้นใหม่... ไม่มีสายเกินไป เมื่อเรายังมีชีวิตอยู่

อุปสรรค์มีไว้ให้แก้ แล้วก้าวผ่านพ้นมันไป ขอเป็นกำลังใจทุกๆคน ก้าวข้ามเหตุครั้งนี้ ทองแท้ไม่แพ้ไฟ

ขออภัยสมาชิกทุกท่าน และพี่ๆทุกท่าน ถ้าเสนอแล้วอาจมีข้อขัดใจบ้าง
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 96

ให้กำลังใจ mod ทุกท่านครับ ทุกคนเป็นคนที่เสียสละทำให้สังคมที่นี่ดีขึ้น และช่วยทำให้เวบ tvi เป็นบ้านในโลกออนไลน์ของผมอย่างแท้จริง
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 97

Tsar เขียน:คนนอกว่า ไทวิเสื่อม ผมยังไม่เชื่อ
แต่คนไทวิ ปิดหูปิดตาปฎิเสธการรับรู้รับฟังคำวิพากษ์วิจารณ์จากคนนอก แค่นี้ผมก็สรุปได้แล้ว
.
.
.
เอ้า...ผู้มีอำนาจรีบมาลบpost ผมได้แล้ว
:8)
ผมดันไปกดผิดปุ่ม

ผมให้ข้อความข้างบน dislike ไป 10 ครั้งเลยครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 98

torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 99

chukieat30 เขียน:

+1ให้นะครับพี่หมอ

นักลงทุนส่วนใหญ่ควรศึกษามาก่อนด้วย ว่าหุ้นที่ลงทุนมีแวลูเท่าไหร่

การตามแห่เชื่อ เซียน

แสดงว่า เราไม่ใช่ วีไอ เราก้เป็นเพียง ซีไอ

เพราะถือเป็นการลอกการบ้าน หากคนทำทำการบ้านผิด ก้ลอกข้อมูลผิดไปด้วย

หลายคนบอกหุ้นดีเซียนไม่เจิมไม่ขึ้น ผมว่าไม่ใช่ แต่เป็นเพราะ หลายคนมองไม่เห็นถึง

ความดีที่ซ่อนอยู่ แนวคิดผิดๆเรื่อง ตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด เลยทำให้หลายคนเชื่อถือ

คนอื่นมากกว่าความรู้และความคิดของตัวเอง

ทั้งที่แก่นแท้ คือ การหาปลากินเอง จึงจะรู้ว่าคลื่นลมแรงแค่ไหน รวมถึงวิธีหาปลา
เห็นด้วยกับทั้งสองท่านครับ และขอสนับสนุนไอเดียจากพี่โดมและพี่Green
ผมก็สังเกตุเหมือนกันครับลองไปดูพี่ที่เก่งๆหรือน้องที่เป็นดาวรุ่ง ดูใน Profileพบว่าMost recent จะเป็นห้อง Value investing มากกว่าร้อยคนร้อยหุ้น น่าจะมีเกณฑ์ว่าถ้าจะเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ต้องผ่านการอ่านกระทู้ใน Value investing หรือ คลังกระทู้คุณค่าก่อนกี่กระทู้(อาจเก็บเป็นเเต้มสะสมทุกClickที่เข้าไปอ่านในคลังกระทู้คุณค่าก็ได้ครับ)
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
stock77

โพสต์ที่ 100

คัดสมาชิกจากการจัดมิตติ้ง ได้หรือเปล่า
ขอรายชื่อจริงแล้ว Mod เก็บไว้เป็นความลับ
ห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็จะมี่คุณภาพมากขึ้น
ถ้านับจากการตอบ จะมีคำตอบว่า
เห็นด้วย ผมเชื่อคุณ...
ซึ่งไม่ค่อยจะมีประโยชน์เท่าไหร่
เห็นใจคนทำงานทุกคน ปีที่ผ่านมากเวป
ได้รับความนิยมมากกกกก แรงเสียดทานก็ต้องเยอะ
เป็นธรรมดา
no
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 101

dome@perth เขียน:
Tsar เขียน:คนนอกว่า ไทวิเสื่อม ผมยังไม่เชื่อ
แต่คนไทวิ ปิดหูปิดตาปฎิเสธการรับรู้รับฟังคำวิพากษ์วิจารณ์จากคนนอก แค่นี้ผมก็สรุปได้แล้ว
.
.
.
เอ้า...ผู้มีอำนาจรีบมาลบpost ผมได้แล้ว
ผมดันไปกดผิดปุ่ม

ผมให้ข้อความข้างบน dislike ไป 10 ครั้งเลยครับ
สังคมไทยวีไอเป็นสังคมหนึ่ง แต่ก่อนมีแต่ความสุภาพ ใครเผลอแสดงอารมณ์ก็ต้องขอโทษกันไป นั่นคือเหตุผลที่ผมเข้ามาในไทยวีไอ และคิดว่า ใช่
(ผมเข้าห้องสินธรมานาน แต่ไม่เคยคิดลงทุนในหุ้น แต่พอเข้ามาในไทยวีไอ ก็คิดว่าใช่เลย นี่แหละแหล่งความรู้ที่ทำให้เรารู้ว่า นักลงทุน กับคนเล่นหุ้นต่างกันยังไง ผมว่าวีไอไม่ได้ปิดหูปิดตาหรอกนะครับ เพียงแต่มันต้องมีกฎไว้บ้าง เพื่อควบคุมไม่ให้คนภายนอกที่เข้ามาแสวงหา "ปลา" แต่อย่างเดียว และเที่ยวแสดงอาการหรือความคิดเห็นที่ไม่เกรงใจคนอื่นหรือนอกเหนือจากการวิเคราะห์หุ้น นั่นต่างหากที่พยายามสื่อกัน ถ้าวิพากษ์ในทางที่เกี่ยวกับหุ้นแล้วคงไม่เป็นไร แต่ถ้าวิจารณ์โดยใช้อคติต่อหุ้นหรือมีเจตนาที่จะเชียร์หุ้น อันนั้น mod ก็ต้องป้องกันเอานะครับ
ในความคิดของผม วีไอ คือคนที่หาแหล่งน้ำที่เป็นที่อยู่ของ "ปลา" และตกปลาตรงนั้นเพื่อเลี้ยงชีวิตและเอาไปขาย พอมีเพื่อนบ้านรู้ก็พากันมาตกเพิ่มขึ้นบ้าง แต่พอหมู่บ้านอื่นรู้เข้าก็แห่มาตกปลาที่นี่บ้าง มันก็ไม่มีปลาให้ตก พาลอารมณ์เสียเที่ยวด่าคนโน้นด่าคนนี้ "อะไรวะ เห็นบอกว่ามีปลาเยอะไง ไม่เห็นมีซักตัว ตรูตกมาแต่เช้าแล้วไม่เห็นได้เลย *****๑๑๑๑๕๕฿฿฿" เมื่อไม่มีปลา ซักวันหนึ่ง คนเหล่านั้นก็จากไป โดยที่ไม่รู้ว่า วีไอที่แท้จริง ได้แสวงหาที่ที่มีปลาแหล่งใหม่ แล้วพวกเขาก็ตกปลาของเขาได้ทุกๆวันอย่างเช่นเคย
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 102

อู๊ยสสสสสส

ได้กลิ่นมาม่า หอมกรุ่น

ผมเห็นด้วยกับพี่เทพนัน นะครับกระทู้แบบนี้อ่านไปก็ผ่านๆไม่ต้องต่อความยาวสาวความยืด ก็จบไปก็แค่นั้น

ส่วนคนเอามาลง ผมก็ว่าก็ดีนะฮะ การที่ไปถามว่าประโยชน์อะไร มันค่อนข้างปิดตัวเองเกินไป ก็อ่านที่เค้าวิจารณ์ ซะหน่อยสิฮะ ว่าจริงหรือไม่จริง หรือยังไง

จริงก็แก้ไข ไม่จริงก็ปล่อยผ่านไป

คนเราจะให้คนวิจารณ์และรักในแง่ดี ทุกคนมันเป็นไปได้ยากส์มากเลยฮะ
มุมมองคนมันแก้ยากส์ เหมือนการเมือง (แอบเลี้ยว)

คนมองไม่ดีแล้วก็จะสรรหาอะไรก็ตามมาเข้าเหตุเข้าผล ไปเรื่อยเปื่อย จริงบ้างไม่จริงบ้าง
น้ำผึ้งหยดเดียวบ้าง ไหนึงบ้าง

ไม่เห็นต้องไปสนใจเลย แค่รู้ว่าตัวเองทำอะไรอยู่ก็พอ
ช่ายมะฮะ :mrgreen:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
bizkit10th

โพสต์ที่ 103

ชอบความเห็นที่บอกว่า

"สังคมเสื่อม หรือ ตัวคนที่อยู่ในสังคมเสื่อม"
Jeng

โพสต์ที่ 104

แมงเม่าสายลม เขียน:อู๊ยสสสสสส

ได้กลิ่นมาม่า หอมกรุ่น

ผมเห็นด้วยกับพี่เทพนัน นะครับกระทู้แบบนี้อ่านไปก็ผ่านๆไม่ต้องต่อความยาวสาวความยืด ก็จบไปก็แค่นั้น

ส่วนคนเอามาลง ผมก็ว่าก็ดีนะฮะ การที่ไปถามว่าประโยชน์อะไร มันค่อนข้างปิดตัวเองเกินไป ก็อ่านที่เค้าวิจารณ์ ซะหน่อยสิฮะ ว่าจริงหรือไม่จริง หรือยังไง

จริงก็แก้ไข ไม่จริงก็ปล่อยผ่านไป

คนเราจะให้คนวิจารณ์และรักในแง่ดี ทุกคนมันเป็นไปได้ยากส์มากเลยฮะ
มุมมองคนมันแก้ยากส์ เหมือนการเมือง (แอบเลี้ยว)

คนมองไม่ดีแล้วก็จะสรรหาอะไรก็ตามมาเข้าเหตุเข้าผล ไปเรื่อยเปื่อย จริงบ้างไม่จริงบ้าง
น้ำผึ้งหยดเดียวบ้าง ไหนึงบ้าง

ไม่เห็นต้องไปสนใจเลย แค่รู้ว่าตัวเองทำอะไรอยู่ก็พอ
ช่ายมะฮะ :mrgreen:
สำนวนแบบนี้เหมือนเคยอ่านมาหลาย log in ในอดีต จริงๆ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 105

ในมุมกลับผมก็ไม่ได้เข้าสินธรนานมากเหมือนกัน
การเชียร์หุ้นไม่ใช่เรื่องไม่ดี
คนที่สรุปได้แค่นั้นก็คงเป็นเม่าไปตลอดชาติ

การเชียร์หุ้นผมว่ามันอยู่ที่เนื้อหาสาระ
ในขณะที่นักลงทุนเหมือนมีเพื่อนช่วยทำการบ้าน
ส่วนเนื้อหาเก่าๆ ที่พี่ๆ เคยถกกันมา
ยังเป็นบทเรียนที่ดีสำหรับมุมมองแบบ vi ด้วย
ไม่ใช่พาลแต่จะรอความหวังให้ราคาหุ้นวิ่งขึ้นวิ่งลง
ติดหุ้นกันก็บ่น ผมว่ามันไร้สาระ
จะซื้อจะขายหุ้นอะไร มันต้องคิดเอง
ที่นี่มันสอนให้คิด คนจะลอกการบ้าน
มันก็ต้องผ่านกระบวนการคิดมาก่อน

ซึ่งในทุกสังคมย่อมมีทั้งคนดีและไม่ดีอยู่ร่วมกันครับ
ดังนั้น มันก็ต้องมีกติกา คนทำผิดกติกาย่อมโดนลบ
โดนแบน เป็นเรื่องธรรมดา ผมก็เคยโดน
ก็ไม่เห็นมันจะสาหัสตรงไหน ผิดแล้วมันก็ต้องยอมรับ
เพราะมันไม่ใช่บ้านคุณคนเดียว
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
it
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 106

ในส่วนตัวผมเห็นว่าคนที่ดูแลเว็บ เค้าเหนื่อยนะครับ ต้องสละเวลาเพื่อดูแลและให้ความรู้เพื่อพัฒนาเว็บให้ไปข้างหน้า ส่วนคนที่มาบ่น มาว่า ถ้าเค้าอยู่เฉยๆและหาความรู้ใส่ตัวน่าจะดีกว่า อีกอย่างคนที่ผิดก็ไม่ทุกคนที่จะคิดได้ครับ ความอดทนมันมีขีดจำกัดกันทุกคนครับ
ลองให้ใครมาเอ่ยชื่อ แล้วว่าคุณดูสิ ผมว่าเกือบทั้งร้อยต้องตอบกลับอย่างรวดเร็วครับ
เป็นกำลังใจให้คนดูแลเว็บและคนที่คอยสอน คอยให้ความรู้ไม่ว่าจะเป็นมือเก่า มือใหม่
ช่วยๆกัน ดูแลกันและกันครับ
podrbu

โพสต์ที่ 107

เริ่มเห็นหรือยังครับ :mrgreen:
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 108

เข้าสู่ "ยุคเสื่อม"!!!
^
^
นั่นมันความรู้สึกครับ

แต่เราในฐานะนักลงทุนแบบ "วีไอ"
ส่วนหนึ่งอาจจะใช้ "ความรู้สึก"
แต่ที่ต้องไม่ลืม คือ เราต้องใช้ "ข้อมูลหรือตัวเลขที่แท้จริง" หรือ Quantitative Analysis ครับ
เช่น จำนวนสมาชิก , จำนวนผู้เข้าอ่านเฉลี่ย/วัน , จำนวนนักลงทุนที่ได้รับความรู้จากเว็บนี้ หรือ การพัฒนาของตลาดทุนฯบ้านเรา

ใครจะรู้สึกว่า "เสื่อม" >> อันนี้ ผมไม่ทราบนะครับ
แต่ถ้าไม่มีเว็บนี้ ผมก็ไม่มีวันนี้เช่นกันครับ

ขอขอบคุณ mod ที่เสียสละทุกท่าน
คุณไม่รู้หรอกว่า สิ่งที่คุณทำอยู่นี้ มันมีประโยชน์ และสามารถเปลี่ยนชีวิตคนบางคนไปได้มากแค่ไหน

ถ้าไทยวีไอ เป็นเหมือนอาวุธ
มันอยู่ที่ว่า คุณเรียนรู้ที่จะใช้อาวุธนั้นเป็นไหม?
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Luty97
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 109

Tsar เขียน: เหนื่อยและ พอดีกว่า
ใครทันได้อ่าน หากก่อให้เกิดปัญญา เกิดเป็นบุญกุศลแก่ข้าพเจ้า ก็ขอแผ่เมตตาให้ทุกสรรชีวิต เทอญ
ตัวอย่าง การโพส เสื่อมๆ ที่เห็นชัดๆครับ :evil:

+ 1 Dislike

ปล. แต่ผมคงไม่กด - เดี๋ยวคนอื่นจะไม่เห็นตัวอย่างการโพสแย่ๆ
หลักของความสมดุล
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 110

ขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างนะครับ หลังจากตามอ่านมานาน

บางทีผมว่าจะเสื่อมไม่เสื่อมอยู่ที่ตัวเราเองนะครับ
ไม่ใช่ว่ามีโพสต์มาว่าเว็บเสื่อม สมาชิกก็คลั่งอย่างนี้ผมเรียกว่าเสื่อมตาม
ทางที่ดีสมาชิกน่าจะกลับมามองที่มุมที่คนสนใจวิธีการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามอง
ไม่ว่าจะพื้นฐานของกิจการ แลกเปลี่ยนความรู้การลงทุน
เพราะผมว่าแทนที่จะเอาเวลามาเสียไปกับการกลัดกลุ้มกับการที่ถูกคนอื่นในสังคมมองว่าไม่ดี
มันไม่ได้ประโยชน์ ใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง สมาชิกน่าจะเน้นเป้าหมายทบทวนให้ดีอย่าไปหวั่นไหวกับเรื่องของความคิดคนอื่นทันใดที่คุณคิดจะไปเปลี่ยนแปลงกรอบความคิดของใครด้วยการพูดมันเสียเวลาหรือเป็นการบังคับให้ทำตาม
เรามุ่งมั่นในทางวีไอ โดนใครบางคนมองว่าไม่ดีหรือเสื่อมมันก็เป็นเรื่องธรรมดา เพราะท้ายที่สุดเราทำอย่างไรก็มักจะได้อย่างนั้น ในมุมมองผมว่าการจะให้เว็บไม่โดนว่าว่าเสื่อม เรายิ่งต้องมีจุดหมายที่ชัดเจนทำตามเป้าหมาย ตามแนวทางวีไอ เพราะท้ายที่สุดมันจะเป็นตัวชี้วัดที่สำคัญที่สุดว่าเสื่อมหรือไม่เสื่อมครับ

เคยได้ยินว่า คนเรามักเสียเวลาไปกับเรื่องที่ไม่เกิดสาระกว่า 80%ของเวลาทั้งหมด กลับมาเวลามีเพียง20%
เท่านั้นที่เราทำกับเรื่องที่มีประโยชน์จริงๆ

เตรียมโดนแบนด้วยความเคารพ แต่ผมคิดเช่นนั้นจริงๆครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
MJ_family

โพสต์ที่ 111

ผมโพสไม่มากเนื่องจากไม่มีความรู้มากเพียงพอที่จะนำเสนอ ส่วนมากจะอ่านข้อมูลที่มีการแบ่งปันกันในสังคมแห่งนี้ แล้วใช้วิจารณญาณของตัวเองตัดสินใจเองว่าควรเชื่อหรือไม่
หลายครั้งก็ตัดสินใจผิด แต่ก็ไม่เคยโทษคนอื่น ได้แต่ถามตัวเองเสมอว่าเราผิดพลาดอะไร ทำให้ได้ประสบการณ์และความรู้ใหม่ๆเสมอ
ยังไงก็แล้วแต่ขอขอบคุณ Mod ที่ช่วยประคับประคองเวปนี้ให้มีข้อมูลข่าวสารแลกเปลี่ยนกัน และเป็นกำลังใจให้เสมอครับ
รวมทั้งอยากขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยกันโพสให้ข้อมูลข่าวสารที่เป็นสาระประโยชน์กับท่านอื่นๆครับ ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ
ส่วนผมทุกครั้งก่อนที่จะโพสก็พยายามถามตัวเองว่าข้อมูลข่าวสารที่ได้ให้ไปเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆบ้างไหม เล็กน้อยก็ยังดีครับ
san

โพสต์ที่ 112

ง่ายๆครับ

วัดดังๆหลายๆที่ เป็นสถานที่ดีมาก
เมื่อมีคนเข้ามาที่วัดมากๆเข้า
ก็มีหลายๆคน หลายๆอาชีพ ที่เข้ามาในวัด
หนึ่งในหลายอาชีพที่ตามเข้ามาในวัดคือ พวกกรีดกระเป๋า

คนเข้าวัดมาก มีการกรีดประเป๋ามาก
ถึงยังไง วัดก็ยังดีดังเดิม
คนกรีดกระเป๋าก็ยังตามเข้ามาดังเดิม
คนเดือดร้อน คือ วัด กับกรรมการวัด
เพราะว่ามีการไปพูดนอกวัดว่า วัดนี้ มีคนกรีดกระเป๋าเยอะ
กรรมการวัดน่าจะ.....ฯลฯ
ลองมาเป็นกรรมการวัดดูดิ ปวดหัวตาย

ถ้าคนน้อยลงเมื่อไร พวกกรีดกระเป๋า ก็จะหายไปไป
ถ้าคนมาก กรรมการดูแล ยังไง ขนาดไหน ก็มีพวกนี้แฝงเข้ามา ป้องกันไม่ได้หรอกครับ
อาจจะลดลงได้ แต่กรรมการวัดคงเหนื่อยน่าดูนะครับ
ค่าแรงให้กรรมการมีรึป่าว หรือถ้ามี มีเท่าไร เอาเงินจากไหน อะไรแบบนี้นะครับ
ป้องกันโดย 100% ไม่ได้ครับ

.....พวกแฝงตัวเข้ามา มันไม่ได้บื้อนะครับ พวกนี้ฉลาดจะตายไป
โยนให้กรรมการวัดทั้งหมด ก็ไม่ถูกนะครับ
โยนให้วัดยิ่งไม่ถูกใหญ่
แล้วแต่คนอ่านจะยึดติดครับ
ยึดติดมากไปก็ไม่เกิดอะไรขึ้นหรอกครับ
ผ่านๆไป.....

สิ่งมีชีวิตที่รอดเสมอมา คือ สิ่งมีชีวิตที่ปรับตัวได้ดีที่สุดครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 113

มีคนบอกว่า ป้า ช ที่โคนา น้ำ..... ให้คนซื้อกินรักษาโรค
ทำไม คนโดนป้า ช ถึงไม่โดนว่าโง่ ไม่ระวังเอง

ผมว่าคนซื้อน้ำ.....ก็โดนคนข้างตัว...ว่าเหมือนกันนะครับ
เพียงแต่ว่า ป้า ช เป็นบุคคลที่มีตัวตนชัดเจน น้ำ..ที่ว่าก็ชัดเจน พิสูจน์ได้ชัดเจน

สาวน้อยไร้เดียงสาเดินไปในซอยเปลี่ยว เพราะว่ายังไม่รู้ถึงความจริงในโลกเรา
แล้วโดนวัยรุ่น..... จะโดนว่ารึป่าวว่าโง่
ผมว่าบางคนก็คงว่า บางคนก็คงสงสาร
แต่ว่าพวกไหนที่มากกว่ากัน ระหว่างคนที่ว่ากับคนที่สงสาร

สาวใหญ่เดินในซอยเปลี่ยว ทั้งๆที่รู้ถึงความจริงในโลกเรา
แล้วโดนวัยรุ่นลาก..... จะโดนว่ารึป่าวว่าโง่
ผมว่าบางคนก็คงว่า บางคนก็คงสงสาร
แต่ว่าพวกไหนที่มากกว่ากัน ระหว่างคนที่ว่ากับคนที่สงสาร

แต่ว่า กรณี หุ้นหลายๆตัวนี่ แม้พฤติกรรมมี แต่การพิสูจน์กลับยากพอสมควรครับ

......ถ้าเป็นสาวใหญ่แล้วไม่ระมัดระวังตัวโดนไป คนสงสารคงน้อยนะครับ

แต่ถ้าเป็นสาวน้อยไร้เดียงสา การไปสมน้ำหน้าบางคนที่โดนลากไป.... ที่ยังไร้เดียงสานั้น
เฮ้อ.....
ผมคิดว่า คนเหล่านั้น หลายๆคน ก็น่าสงสารนะครับ

หลายๆคนยังใหม่ต่อการลงทุน อ่านแต่บทความที่ดูเหมือนว่าทำเงินได้ง่าย
หลายๆคน อาจจะคิดอยากลงทุนเพื่อเอาไปใช้ในครอบครัว อาจจะเป็นเงินก้อนที่สุดท้ายหรือว่า เกือบสุดท้ายก็ได้
คงมองโกการลงทุนง่ายเกินไป

หลง.....เมื่อไร นั่นหล่ะครับ คือเวลาที่........จะลงมือ

คนหลายๆคนที่โดนนั้น บางคนสาวยังเป็นสาวรุ่นครับ คือยังไร้เดียงสา
ถ้าเมื่อไร ที่สังคมเห็นการรังแกคนไร้เดียงสากันแล้ว
มีแต่บอกว่า สมน้ำหน้า
สังคมนั้น มันก็ใกล้.....แล้วหล่ะครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 114

พรหมวิหาร 4 เป็นสิ่งที่ดี
เมตตา กรุณา มุฑิตา อุเบกขา

เมตตา หมายถึง ความปรารถนาให้ผู้อื่นได้รับสุข
กรุณา หมายถึง ความปราถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์
มุทิตา หมายถึง ความยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี
อุเบกขา หมายถึง การรู้จักวางเฉย

หลายๆคน คงไม่เข้าใจ
หลายๆคนเข้าใจ แต่ไม่สนใจ
จะทำไงได้ครับ โลกใบนี้ ไม่ใช่สังคม ยูโทเปีย ซักหน่อย

ดูหนังเกี่ยวกับสัตว์โลก ที่มีการล่า เมื่อไร
ก็ดูสังคมในตลาดหุ้น ได้เมื่อนั้น
san

โพสต์ที่ 115

san เขียน:พรหมวิหาร 4 เป็นสิ่งที่ดี
เมตตา กรุณา มุฑิตา อุเบกขา

เมตตา หมายถึง ความปรารถนาให้ผู้อื่นได้รับสุข
กรุณา หมายถึง ความปราถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์
มุทิตา หมายถึง ความยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี
อุเบกขา หมายถึง การรู้จักวางเฉย
พรหมวิหาร 4 ที่พูดมานั้น
ผมเองในที่นี้ อยากบอกว่า.....
ดร นิเวศน์ , ท่านโจ ลูกอีสาน
ทั้ง 2 ท่าน ผมมีความรู้สึกรับรู้ได้ ถึงจิตใจท่านทั้ง 2 ว่า มีพรหมวิหาร 4 ที่ดีเสมอมา
มีคำแนะนำที่ดี สอนออกมาแบบไม่รู้จักเหนื่อย

ขอให้ท่านทั้ง 2 เจริญๆ นะครับ ทั้งครอบครัว ตลอดจนลูกหลานนะครับ
ไปอยู่ที่ใด ขอให้มีแต่ความสุขกาย สุขใจ นะครับ
ตกน้ำขอให้ไม่ไหล ตกไฟขอให้ไม่ไหม้นะครับ
ถ้าเจอเคราะห์เมื่อไร ขอให้มีคนมาช่วยได้ทันทีครับ
สมกับบุญที่ท่านได้ทำ ที่ท่านได้ช่วยคนหลายๆคน โดยการได้ให้ความรู้โดยไม่มียาพิษเจือปน
ชอบคุณแทนหลายๆท่าน ต่อ ท่านทั้ง 2 ด้วยนะครับ

ท่านอื่นๆ ที่ดีๆก็คงมีหลายคนด้วยนะครับ แต่ว่า ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้ระบุ หรือว่า สืบเสาะ ค้นคว้า
พอดีผมติดตามจริงๆ แค่ 2 ท่าน เพราะว่า เมื่อเจอคนดี แค่ 2 ท่าน
สำหรับผม ก็มากพอที่จะหยุด ไขว่คว้าหาคนอื่นๆอีกครับ
เหลือแค่ทำความเข้าใจกับสิ่งที่ท่านสอน ก็พอแล้วครับ

ปริมาณไม่ได้ช่วยอะไรมากมายครับ
ladak

โพสต์ที่ 116

เป็นกำลังใจให้พี่ๆ MOD ทุกคนใน thaivi ปล่อยให้ผ่านไปดีกว่า
ดีใจที่่ได้เป็นสมาชิกใน thaivi

ปล. จากคนเพิ่งเริ่มลงทุนแนว VI

ขอบคุณเว็บ thaivi ค่ะ
san

โพสต์ที่ 117

ดูเรื่อง หุ้น ดังๆไม่กี่ตัว ช่วงปี 2 ปีนี้
รูปแบบเดียวกันกับ หุ้นเรือ ปี 46-48 ที่ตอนนั้น ดังมากๆในอีกเวบนึง

นึกถึงนิยายกำลังภายในหลายๆเรื่องที่อ่าน
ส่วนใหญ่ ก็คือ ใครมีอำนาจมากกว่า หรือว่า เก่งกว่า หรือว่า รู้มากกว่า
ก็มักจะแย่งชิงผลประโยชน์ จาก ผู้มีอำนาจน้อยกว่า หรือว่าโง่กว่า หรือว่า รู้น้อยกว่า เสมอนะครับ

คนที่ผ่าน ปี 2 ปี นี้ไป ไม่ว่าจะขาดทุนเท่าไร ก็คงต้องถือเป็นค่าวิชาไปนะครับ
ถึงยังไง มันก็ผ่านไปแล้ว แก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราคงแก้ไข อนาคตได้นะครับ

สู้ๆครับ สำหรับ ท่านที่บาดเจ็บจาก PTL JAS หรือว่า อื่นๆอีกมากมาย

แต่ว่า คิดถึงตอนที่มีคนเอารูปสาวน้อยน่ารักๆ มาดาม.... อะไรหว่า มาโพสในกระทู้ยอดนิยม ทีไร
อดหัวเราะไม่ได้นะครับ
สุดยอดกลยุทธ์ ครับ
555
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 118

chatchai เขียน:การกล่าวหาบุคคลอื่นโดยไม่มีหลักฐานใดๆ กล่าวหารวมๆ ไม่ระบุชื่อ ใครเสียหายครับ

ทุกคนที่โดนหนังสือพิมพ์ฉบับเอ่ยชื่อถึง และรวมถึงเวบของเรา

สถานการณ์ครั้งนี้ เวบของเราเสียหายค่อนข้างมาก ชื่อเสียงและความศรัทธาที่เพื่อนสมาชิกหลายๆคนช่วยกันสร้างขึ้นมาเสียหาย

ผมอยากถามว่า มีสังคมหุ้นในไทยที่ไหนดีกว่าเวบเราไหม เวบของเราพยายามให้ความรู้ ความเข้าใจหลักการลงทุนที่ถูกต้องที่ไม่มีใครพูดถึง

ทีมทำงานของเวบทุกคนทำด้วยความสมัครใจ ไม่มีใครทำเต็มเวลา กำลังคนที่ทำงานจริงๆไม่ได้มากมายเลย

ทุกคนที่ครอบครัว มีคนห่วงใย การทำงานเพื่อสังคมก็มีขีดจำกัด เมื่อสถานการณ์ไม่เหมาะสมที่จะทำงาน หลายคนก็เลือกที่จะหยุด อยู่อย่างสงบๆ

เมื่อเกิดเรื่องขึ้นแต่ละครั้ง ก็จะมีทีมงานค่อยๆเงียบหายไป จนเรียกได้ว่าคนแทบไม่เหลือกำลังคนที่จะทำงานเพื่อส่วนรวมแล้ว

ผมก็ได้แต่เสียดายแทนนักลงทุนใหม่ๆที่ตั้งใจจะเป็นนักลงทุนจริงๆ
เรื่องราวของ JAS เป็นประเด็นร้อน ผมเองเดิมไม่ได้สนใจหุ้นตัวนี้ครับ แต่เรื่องราวที่เกิดขึ้นทำให้ผมสนใจที่มาที่ไปว่ามันเกิดจากอะไร มีประเด็นโต้แย้งหลายประเด็นที่แต่ละฝ่ายต่างถ้าเหตุผลของความถูกต้อง ผมเองไม่ได้รู้จักคุณฉัตรชัยเป็นการส่วนตัวนะครับ แต่จากที่ผมลองเข้าไปดูในห้องของ JAS ผมพบว่าคุณฉัตรชัยน่าจะเป็นคนเดียวที่โพสต์เตือนนลท. (หน้า 142) ไม่กี่วันก่อนหน้าที่หุ้น JAS จะลงไปฟลอร์ ในวันที่ 6 พค. 54 ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านั้นมีแต่ snow ball กลิ้งลงมาทับผมเต็มไปหมด นับถือจากใจจริงครับ :bow: :bow: :bow:
"Become a risk taker, not a risk maker"
Jeng

โพสต์ที่ 119

leky เขียน:
chatchai เขียน:การกล่าวหาบุคคลอื่นโดยไม่มีหลักฐานใดๆ กล่าวหารวมๆ ไม่ระบุชื่อ ใครเสียหายครับ

ทุกคนที่โดนหนังสือพิมพ์ฉบับเอ่ยชื่อถึง และรวมถึงเวบของเรา

สถานการณ์ครั้งนี้ เวบของเราเสียหายค่อนข้างมาก ชื่อเสียงและความศรัทธาที่เพื่อนสมาชิกหลายๆคนช่วยกันสร้างขึ้นมาเสียหาย

ผมอยากถามว่า มีสังคมหุ้นในไทยที่ไหนดีกว่าเวบเราไหม เวบของเราพยายามให้ความรู้ ความเข้าใจหลักการลงทุนที่ถูกต้องที่ไม่มีใครพูดถึง

ทีมทำงานของเวบทุกคนทำด้วยความสมัครใจ ไม่มีใครทำเต็มเวลา กำลังคนที่ทำงานจริงๆไม่ได้มากมายเลย

ทุกคนที่ครอบครัว มีคนห่วงใย การทำงานเพื่อสังคมก็มีขีดจำกัด เมื่อสถานการณ์ไม่เหมาะสมที่จะทำงาน หลายคนก็เลือกที่จะหยุด อยู่อย่างสงบๆ

เมื่อเกิดเรื่องขึ้นแต่ละครั้ง ก็จะมีทีมงานค่อยๆเงียบหายไป จนเรียกได้ว่าคนแทบไม่เหลือกำลังคนที่จะทำงานเพื่อส่วนรวมแล้ว

ผมก็ได้แต่เสียดายแทนนักลงทุนใหม่ๆที่ตั้งใจจะเป็นนักลงทุนจริงๆ
เรื่องราวของ JAS เป็นประเด็นร้อน ผมเองเดิมไม่ได้สนใจหุ้นตัวนี้ครับ แต่เรื่องราวที่เกิดขึ้นทำให้ผมสนใจที่มาที่ไปว่ามันเกิดจากอะไร มีประเด็นโต้แย้งหลายประเด็นที่แต่ละฝ่ายต่างถ้าเหตุผลของความถูกต้อง ผมเองไม่ได้รู้จักคุณฉัตรชัยเป็นการส่วนตัวนะครับ แต่จากที่ผมลองเข้าไปดูในห้องของ JAS ผมพบว่าคุณฉัตรชัยน่าจะเป็นคนเดียวที่โพสต์เตือนนลท. (หน้า 142) ไม่กี่วันก่อนหน้าที่หุ้น JAS จะลงไปฟลอร์ ในวันที่ 6 พค. 54 ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านั้นมีแต่ snow ball กลิ้งลงมาทับผมเต็มไปหมด นับถือจากใจจริงครับ :bow: :bow: :bow:
สม่ำเสมอมาก หมายถึงคุณฉัตรชัยนะครับ

ขอบคุณครับ

เรียกได้ว่าพึ่่งพาได้ เหมือนพี่ครรชิต พี่ใหญ่ใจดีเลย

คนอะไร ตั้งใจทำงาน โดยไม่หวังผลตอบแทนใดๆ ทำอยู่ได้หลายปี อีก 2 ปีก็จะครบ 10 ปี ที่พี่ครรชิต ทำโปรแกรมแจก แกค่อยๆจิ้มนะ เพราะแกพิมพ์ไม่เก่ง
pizad_sura

โพสต์ที่ 120

ผมว่าไม่น่าจะต้องสนใจมากนะ คนจากพันทิป ส่วนมากมีตรรกะ ความคิดแปลกๆ มาก ส่วนมากเลยเป็นพวกเล่นหุ้นปั่น เล่นเดย์เทรดกัน เค้าเสีย แล้วโทษพวกเรา ผมว่าเงินตัวเองไปฟังคนอื่นพูดแล้วทำตามหมดเนี่ย เท่ากับว่าฆ่าตัวเอง

แนวคิดจากพี่คนนึงในไทยวีไอ ผมจำชื่อ user ไม่ได้ ต้องขออภัยด้วยครับ
"อย่าโลภเกินความรู้ตัวเอง"