ข้อเสนอเพิ่มเติม คุณDOME คุณ green

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
copter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ข้อเสนอเพิ่มเติม คุณDOME คุณ green

โพสต์ที่ 1

ผมขอเสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมเล็กน้อย เรื่องการเข้าใช้เวปที่บอกว่าควรมีการโพสขั้นต่ำ ผมค่อนข้างเห็นด้วยว่าจะมีการปั๊มยอดโพสมาก สิ่งที่ได้รับไม่น่าจะเกิดประโยชน์ เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่ยอมรับว่าเข้ามาอ่านเยอะมาก และได้รับประโยชน์มากจากเว็ปนี้ แต่ผมไม่ค่อยได้โพสเนื่องจากความรู้ยังต่ำต้อยเมื่อเทียบกับนักลงทุนหลายๆท่าน(ขอเป็นกำลังใจ อย่าท้อแท้กับคนไม่ดีเพียงไม่กี่คน) ผมอยากจะเสนอปรับปรุงวิธีการเข้าใช้เวป เริ่มตั้งแต่การเข้าเป็นสมาชิกของเวป
1. การกรอกประวัติสมาชิก ให้ใช้ชื่อ นามสกุลจริงในการกรอกประวัติ
2. นำส่งเอกสารไปยังเวป เพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
ที่ทำอย่างนี้ก็เพื่อตรวจสอบความมีตัวตนของผู้เข้ามาโพส ถ้ามีพฤติกรรมไม่เหมาะสมก็สามารถตัดขาดความเป็นสมาชิก และสามารถเก็บเป็นฐานข้อมูลสมาชิกได้ด้วย
3. เก็บค่าสมาชิกรายปี เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลเวป และยังเป็นการคัดกรองผู้ที่จะสมัครสมาชิก ว่าพร้อมที่จะช่วยกันดูแลเวป สร้างความมีส่วนร่วม
4. กำหนดกติกาที่เข้มแข็งเกี่ยวกับการโพส โดยผู้ดูแลสามารถตัดสมาชิกภาพของผุ้โพสไม่เหมาะสมได้ โดยมีมาตราการ 1234 เช่น ครั้งแรกอาจมีการว่ากล่าวตักเตือนและลบโพส ครั้งต่อมามีการทำฑัณบน ครั้งที่สามตัดสมาชิกภาพ
เพื่อนๆลองช่วยกันนำเสนอความเห็น เพื่อเวปของเรานะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ข้อเสนอเพิ่มเติม คุณDOME คุณ green

โพสต์ที่ 2

+1 ให้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
KittipongS

Re: ข้อเสนอเพิ่มเติม คุณDOME คุณ green

โพสต์ที่ 3

Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 4

ขอเสนอความเห็นเช่นกันครับ

ไม่เห็นด้วยกับ ข้อ 2 และ 3 ครับ เนื่องจาก

ข้อ 2 นั้นจะทําให้ Mod ทํางานหนักมากขึ้น และMod ส่วนใหญ่ เป็นผู้อาสา ครับและการจัดเก็บ ตรวจสอบ เอกสาร ก็จะยุ่งยากครับแถมยังต้องมีการจัดการเอกสารอีก และคิดว่าสมาชิกบางท่านคงมี หลาย Log In ครับ การทําเช่นนี้ จะทําให้ 1 User 1 Log In ครับ เพราะบางท่านไม่ประสงค์จะใช้Log In เดิมการโพส จึงมี หลาย Log In เพื่อโพสต่างวาระ

ข้อ 3 เข้าใจว่าเคยระดมทุน นานแล้วๆผ่านการบริจาคช่วยTVI ทาง TVI ก็จัดMeeting เป็นประจําอยู่แล้วซึ่งตรงนี้ทางเว็บมีเงินกองทุนอยู่แล้วครับ หากจะทํา เป็นสมาชิก นั้น จะต้องเป็นรูปแบบ พวก บริษัทแบบ นิตยสาร เป็นต้น
ขนาดWebboard อย่าง Pantip ยังไม่เก็บค่าสมาชิกเลยครับ เรื่อง การมีส่วนร่วม สมาชิกที่ได้ประโยชน์พร้อมใจ ที่จะช่วยอยู่แล้ว ครับ เห็นจากการ ระดมทุนแต่ละครั้ง มีสมาชิก บริจาค เสนอบริจาคอย่างมาก
Sumeth6

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่โพสต์น้อยและยังมือใหม่อยู่
ส่วนใหญ่จะเข้ามาอ่าน และได้ความรู้ความเข้าใจกับคำว่า การลงทุนในหุ้นที่แท้จริงจากที่นี่...

ไม่อยากให้พิจารณารับสมาชิกจากการดูจำนวนโพสต์ หรือบล๊อคไม่ให้เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นจากจำนวนโพสต์ครับ
เพราะทุกวันนี้ ได้ข้อมูลจากห้อง 100 หุ้นมากที่สุด ต้องการศึกษาบริษัทไหนที่สนใจก็จะเข้าไปอ่านที่ห้อง 100 หุ้น
ถ้าขาดตรงนี้ไป คงลำบากครับ ขอบคุณครับ... :)
Real-VI

โพสต์ที่ 6

Rocker เขียน:ขอเสนอความเห็นเช่นกันครับ

ไม่เห็นด้วยกับ ข้อ 2 และ 3 ครับ เนื่องจาก

ข้อ 2 นั้นจะทําให้ Mod ทํางานหนักมากขึ้น และMod ส่วนใหญ่ เป็นผู้อาสา ครับและการจัดเก็บ ตรวจสอบ เอกสาร ก็จะยุ่งยากครับแถมยังต้องมีการจัดการเอกสารอีก และคิดว่าสมาชิกบางท่านคงมี หลาย Log In ครับ การทําเช่นนี้ จะทําให้ 1 User 1 Log In ครับ เพราะบางท่านไม่ประสงค์จะใช้Log In เดิมการโพส จึงมี หลาย Log In เพื่อโพสต่างวาระ

ข้อ 3 เข้าใจว่าเคยระดมทุน นานแล้วๆผ่านการบริจาคช่วยTVI ทาง TVI ก็จัดMeeting เป็นประจําอยู่แล้วซึ่งตรงนี้ทางเว็บมีเงินกองทุนอยู่แล้วครับ หากจะทํา เป็นสมาชิก นั้น จะต้องเป็นรูปแบบ พวก บริษัทแบบ นิตยสาร เป็นต้น
ขนาดWebboard อย่าง Pantip ยังไม่เก็บค่าสมาชิกเลยครับ เรื่อง การมีส่วนร่วม สมาชิกที่ได้ประโยชน์พร้อมใจ ที่จะช่วยอยู่แล้ว ครับ เห็นจากการ ระดมทุนแต่ละครั้ง มีสมาชิก บริจาค เสนอบริจาคอย่างมาก

เรื่อง รายจ่าย และ เวลาในการทำงาน ก็จ่าย ค่าสมาชิกไปเลย เพื่อให้ เวปมี คุณภาพ มากขึ้น ผมว่า ค่าสมาชิก ไม่ได้ มากมาย เมื่อเทียบกับ ความรู้ ที่ได้

เรื่องจำนวนคนที่มาเข้าเวป น้อยลง เพราะเก็บค่าสมาชิก ก้ไม่เห้นต้องกังวล ตราบใด ที่ คุณภาพ ของ TVI ดีพร้อม สุดท้าย เดี๋ยวก้มีคน เข้ามาเอง

เรื่อง Log in หลาย account จะมีไปทำไม ครับ มี identity สามารถ แก้ไขปัญหา ได้หลายๆๆอย่าง ตรงไปตรงมา ซื่อตรง
เราก้ ล้างไพ่ ลบ account ปัจจุบันทิ้ง แล้ว เริ่ม กันด้วย account ใหม่
KriangL

โพสต์ที่ 7

ถ้าการที่จะโพสได้มันยุ่งยากเกินไป คนที่จะเข้ามาโพสก็อาจจะหายไปครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

คุณDOME คุณ green

2คนนี้ เกี่ยวข้องกับการทำงานของเว็บด้านไหนครับ

ไม่ได้กวนนะ แต่สงสัยครับ
asics

โพสต์ที่ 9

ขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับข้อ 1/2 ครับ เนื่องจากต้องการรักษาความเป็นส่วนตัว ส่วนใหญ่ผมอ่านอย่างเดียวมากกว่า

ยังจะมีงานใหญ่ประจำปีอยู่ไหมครับรอลุ้นอยู่
ก้าวเดินทุกคืนวัน
CheNz

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:คุณDOME คุณ green

2คนนี้ เกี่ยวข้องกับการทำงานของเว็บด้านไหนครับ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับพี่ปรัชญา " ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป " http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49390

ที่มีคุณ dome@perth เปิดกระทู้ รวบรวมข้อเสนอแนะ และเอาปัญหาและวิธีแก้ ในกระทู้ต่างๆที่กระจัดกระจายกัน มาตบๆ เข้าอยู่ในกระทู้เดียว
ซึ่งมีคุณ Green เป็นคนเปิดประเด็น เสนอวิธีแก้ไขไว้ในกระทู้อื่นก่อนหน้าครับ :mrgreen:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

CheNz เขียน:
ปรัชญา เขียน:คุณDOME คุณ green

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับพี่ปรัชญา " ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป " http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49390

ที่มีคุณ dome@perth เปิดกระทู้ รวบรวมข้อเสนอแนะ และเอาปัญหาและวิธีแก้ ในกระทู้ต่างๆที่กระจัดกระจายกัน มาตบๆ เข้าอยู่ในกระทู้เดียว
ซึ่งมีคุณ Green เป็นคนเปิดประเด็น เสนอวิธีแก้ไขไว้ในกระทู้อื่นก่อนหน้าครับ :mrgreen:
น่าจะลงต่อกันในกระทู้โน้นน่ะครับ คนจะได้อ่านที่เดียวได้ครบ

มาขึ้นกระทู้ใหม่ผมก็งง

อย่างไงก็ขออภัยด้วยนะ ผมเข้าใจผิดครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

ปรัชญา เขียน:
CheNz เขียน:

น่าจะลงต่อกันในกระทู้โน้นน่ะครับ คนจะได้อ่านที่เดียวได้ครบ

มาขึ้นกระทู้ใหม่ผมก็งง

อย่างไงก็ขออภัยด้วยนะ ผมเข้าใจผิดครับ
พึ่งเห็นกระทู้นี้

ตอบพี่ปรัชญา ครับ

ผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับการทำงานของเว็บด้านไหนครับ
ผมก็แค่ สมาชิกคนหนึงที่ได้ประโยชน์ ได้ความรู้จากเวปมากๆ

อยากมีส่วนร่วมในการบำรุงรักษาเวปไซค์ แค่นั้นเองครับพี่

เห็นด้วยกับพี่ครับ ที่จะรวมกระทู้ต่างๆ เกี่ยวกับปัญหา และ ข้อแนะนำการปรับปรุงเวป ไว้ที่เดียวกัน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
copter

โพสต์ที่ 13

ขอโทษด้วยครับ ด้วยความที่อ่านอย่างเดียวไม่ค่อยได้โพส ก็เลยกดผิดไปใดนเอาnew post ต้งใจจะโพสต่อ ก็ยังสงสัยว่าที่เราโพสหายไปไหน ปรากฎว่าไปขึ้นกระทู้ใหม่ ขอโทษด้วยครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 14

ผมเคยพิมพ์ไปแล้ว แต่ที่ผมพิมพ์มันหายไปไหนไม่รู้ว่าแทนที่จะใช้จำนวนการตอบกระทู้กำหนดสิทธิ์ ควรจะใช้จำนวนโหวตมากกว่าปบบ http://stackoverflow.com/ แต่สมาชิกก็ต้องช่วยกันโหวตคำถามและคำตอบที่มีสาระ

ทีเด็ดคือ คนที่มีสิทธิ์โหวตได้ ต้องมีคะแนนถูกโหวตอยู่ถึงจำนวนที่ต้องการด้วย ดังนั้นคนรุ่นแรกที่มีสิทธิ์โหวต ควรจะเป็นสมาชิกที่ได้รับการคัดเลือกมาแล้วเท่านั้นครับ :mrgreen:
Go within, be at peace.
นพพร

โพสต์ที่ 15

โพสเยอะครับ แต่ส่วนใหญ่จะหาสาระไม่ค่อยจะได้ แฮ่ะๆ :B
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ปรัชญา

โพสต์ที่ 16

dome@perth เขียน:พึ่งเห็นกระทู้นี้

ตอบพี่ปรัชญา ครับ

ผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับการทำงานของเว็บด้านไหนครับ
ผมก็แค่ สมาชิกคนหนึงที่ได้ประโยชน์ ได้ความรู้จากเวปมากๆ

อยากมีส่วนร่วมในการบำรุงรักษาเวปไซค์ แค่นั้นเองครับพี่

เห็นด้วยกับพี่ครับ ที่จะรวมกระทู้ต่างๆ เกี่ยวกับปัญหา และ ข้อแนะนำการปรับปรุงเวป ไว้ที่เดียวกัน
สำหรับคนที่รักเว็บ อยากช่วยทำงานให้เว็บและสังคมการลงทุน แบบไม่หวังเงินทองเป็นของตอบแทน
รอสมัครและเข้ามารับช่วงการทำงาน จากทีมงานชุดนี้ประมาณกลางปีหน้า
ลองอ่านกระทู้และศึกษาวิธีการวิเคราะห์โพท์ตต่างไว้เป็นแนวทางเลยครับ
โอกาสวันหน้าจะมาถึง จะได้ทำประโยชน์ให้ส่วนรวม ขอพลังอุดมคติจงอยู่กับท่านตลอดไปโชคดีครับ
Naby

โพสต์ที่ 17

+1 ให้เช่นกันครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 18

มีคนเห็นว่าเป็นความคิดที่ดี ตั้ง +14 ขอยกไปไว้ในห้อง ข้างล่างนะครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 79#p906379
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์