Update: Tesco ในญี่ปุ่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
fewcentsport
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Update: Tesco ในญี่ปุ่น

โพสต์ที่ 1

เพิ่งเห็นข่าวการยกธงขาวของ Tesco ในญี่ปุ่น เลยอยากศึกษามากครับ มีใครพอจะรู้ถึงความยากของการทำตลาดค้าปลีกในญี่ปุ่นบ้างครับ มาแชร์กันหน่อยครับ

ไม่รู้ว่ากรณีนี้ จะเกิดกับ Tesco ในเมืองไทยได้มั้ย ผมหมายถึง การเปลี่ยนระหว่างเบอร์ 1 และเบอร์ 2 ในปัจจุบัน ถ้าเป็นไปได้ คงสนุกมาก

ย้กษ์ใหญ่ค้าปลีกเทสโก้"ยกธงขาว"ถอนธุรกิจลงทุนในญี่ปุ่น หลังเจาะตลาดไม่ได้ สูญ250 ล้านปอนด์
http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... catid=0600
siamkrub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Update: Tesco ในญี่ปุ่น

โพสต์ที่ 2

เมืองไทยก็กำลังโดน BIGC บี้อย่างหนักหน่วง แถมมีกฎหมายจำกัด การขยายสาขา มาบีบอีก :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

fewcentsport เขียน:เพิ่งเห็นข่าวการยกธงขาวของ Tesco ในญี่ปุ่น เลยอยากศึกษามากครับ มีใครพอจะรู้ถึงความยากของการทำตลาดค้าปลีกในญี่ปุ่นบ้างครับ มาแชร์กันหน่อยครับ

ไม่รู้ว่ากรณีนี้ จะเกิดกับ Tesco ในเมืองไทยได้มั้ย ผมหมายถึง การเปลี่ยนระหว่างเบอร์ 1 และเบอร์ 2 ในปัจจุบัน ถ้าเป็นไปได้ คงสนุกมาก

ย้กษ์ใหญ่ค้าปลีกเทสโก้"ยกธงขาว"ถอนธุรกิจลงทุนในญี่ปุ่น หลังเจาะตลาดไม่ได้ สูญ250 ล้านปอนด์
http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... catid=0600

คนญี่ปุ่นรักชาติครับ

สมแล้วที่เทสโก้จะแพ้ คนญี่ปุ่นจะอุดหนุนกิจการคนชาติเดียวกันก่อน

ไม่เหมือนคนไทย เอาแต่จะเอาแต่จะอิจฉากันครับ

ถ้าคนไทยวินัยครึ่งนึงของเค้า ประเทศคงเดินได้ไกลกว่านี้เยอะ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 4

ทุกวันนี้เห็น โมเดินเทรดแล้วปวดใจแทนคนไทย

เงิน100 เขาเอากลับ80 อีกหน่อยบ้านเราก้คงจะไม่มีกิจการอะไรเหลือ

คงเป็นลูกน้องเค้ากินแน่นอน

เด็กยุคใหม่คิดจะขายอะไรก้ยาก คิดจะเป็นเถ้าแก่้ยาก

คนไทยไม่สนับสนุนกัน แถมยกฝรั่งบนหัว แบบนี้กี่ชาติจะแก้ปัญหายากจนได้หล่ะครับ

อีกหน่อย บ้านเราก้คงไม่ต่างจากอาเจนติน่า และบราซิลเท่าไหร่
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
oonngg51

โพสต์ที่ 5

คิดต่างอ่ะครับ ค้าปลีกสมัยใหม่ที่เข้ามาในเมืองไทย ทำประโยชน์ให้"คนไทยรายเล็กรายน้อย"ได้ซื้อของง่ายขึ้น ถูกลง แม้ว่ากำไรบางส่วนจะถูก บริษัทดึงไปประเทศแม่

แต่เปรียบเทียบกับเมื่อหลายสิบปีก่อน มีเหตุการณ์ที่ "คนไทยรายเล็กรายน้อย" ถูกคนไทยเชื้อสายจีน+กลุ่มอิทธิพลประจำจังหวัดต่างๆ ผูกขาด กิจการค้าส่งและการนำเข้าสินค้าต่างๆในจังหวัดไว้ แล้วคิดราคาแค่พอให้มีเงินส่งลูกเรียนเมืองนอกทุกคน สะสมความมั่งคั่งผูกขาดกันเป็นรุ่นๆ , รายใหม่จะเข้ามาค้าขายแข่งก็เกิดยากเพราะเป็นระบบธุรกิจแบบกึ่งอุปถัมภ์และเน้นความสัมพันธ์

ผมคิดว่าถึงไม่เชียร์ ไม่ซื้อของใน ค้าปลีกต่างชาติโมเดินเทรด ก็ไม่น่าถึงกับรังเกียจครับ
และที่แน่ๆคือ ไม่อยากให้รังเกียจ "คนไทยรายเล็กรายน้อย" ที่ซื้อของในโมเดินเทรด เพราะมันเป็นทางเลือกที่ทำให้ชีวิตเค้าดีขึ้นครับ
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
Warantact

โพสต์ที่ 6

จะคนที่ไหนมันก็คน กำไรไปไหนก็ไปที่คน จะไปเกี่ยงทำไมคนประเทศไหน
ซื้อร้านคนไทยก็ใช่ว่าโลกเราจะดีขึ้น ถ้าซื้อร้านฝรั่งแล้วฝรั่งรวย เราไปถือหุ้นฝรั่งก็ได้นี่?
chukieat30

โพสต์ที่ 7

oonngg51 เขียน:คิดต่างอ่ะครับ ค้าปลีกสมัยใหม่ที่เข้ามาในเมืองไทย ทำประโยชน์ให้"คนไทยรายเล็กรายน้อย"ได้ซื้อของง่ายขึ้น ถูกลง แม้ว่ากำไรบางส่วนจะถูก บริษัทดึงไปประเทศแม่

แต่เปรียบเทียบกับเมื่อหลายสิบปีก่อน มีเหตุการณ์ที่ "คนไทยรายเล็กรายน้อย" ถูกคนไทยเชื้อสายจีน+กลุ่มอิทธิพลประจำจังหวัดต่างๆ ผูกขาด กิจการค้าส่งและการนำเข้าสินค้าต่างๆในจังหวัดไว้ แล้วคิดราคาแค่พอให้มีเงินส่งลูกเรียนเมืองนอกทุกคน สะสมความมั่งคั่งผูกขาดกันเป็นรุ่นๆ , รายใหม่จะเข้ามาค้าขายแข่งก็เกิดยากเพราะเป็นระบบธุรกิจแบบกึ่งอุปถัมภ์และเน้นความสัมพันธ์

ผมคิดว่าถึงไม่เชียร์ ไม่ซื้อของใน ค้าปลีกต่างชาติโมเดินเทรด ก็ไม่น่าถึงกับรังเกียจครับ
และที่แน่ๆคือ ไม่อยากให้รังเกียจ "คนไทยรายเล็กรายน้อย" ที่ซื้อของในโมเดินเทรด เพราะมันเป็นทางเลือกที่ทำให้ชีวิตเค้าดีขึ้นครับ

ถึงจะผูกขาดแต่เงินที่ขายของได้ก้ยังอยู่ในเมืองไทยครับ

แต่ฝรั่งโมเดินเทรด เค้าขนเงินออก

100 บาท ขน80 บาท อนาคตจะแย่กว่านะครับ พี่อ๋อง

Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

chukieat30 เขียน:ทุกวันนี้เห็น โมเดินเทรดแล้วปวดใจแทนคนไทย

เงิน100 เขาเอากลับ80 อีกหน่อยบ้านเราก้คงจะไม่มีกิจการอะไรเหลือ

เด็กยุคใหม่คิดจะขายอะไรก้ยาก คิดจะเป็นเถ้าแก่้ยาก

คนไทยไม่สนับสนุนกัน แถมยกฝรั่งบนหัว แบบนี้กี่ชาติจะแก้ปัญหายากจนได้หล่ะครับ

อีกหน่อย บ้านเราก้คงไม่ต่างจากอาเจนติน่า และบราซิลเท่าไหร่
คนไทย ทำการค้าไม่เก่งเท่าไม่เป็นไร แต่ขอให้คนไทยเล่นหุ้นเก่งๆ

แล้วไปยึดครองกิจการมาทั่วโลกเลยครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:
chukieat30 เขียน:ทุกวันนี้เห็น โมเดินเทรดแล้วปวดใจแทนคนไทย

คนไทย ทำการค้าไม่เก่งเท่าไม่เป็นไร แต่ขอให้คนไทยเล่นหุ้นเก่งๆ

แล้วไปยึดครองกิจการมาทั่วโลกเลยครับ

+1ให้พี่เจ๋งครับ เสียดายครับ คนไทยส่วนมากมักไม่มีความรู้ทางการเงินเสีย 80เปอเซ็นต์

นี่สิครับ ปัญหา เด็กถูกสอนมาให้เรียนดีๆ จะได้มีงานทำ

ไม่ได้สอนว่า จะทำกิจการยังไง จะลงทุนยังไง

เสียดายครับ

canuseeme

โพสต์ที่ 10

oonngg51 เขียน:คิดต่างอ่ะครับ ค้าปลีกสมัยใหม่ที่เข้ามาในเมืองไทย ทำประโยชน์ให้"คนไทยรายเล็กรายน้อย"ได้ซื้อของง่ายขึ้น ถูกลง แม้ว่ากำไรบางส่วนจะถูก บริษัทดึงไปประเทศแม่

ผมว่า ไม่ได้ คิดต่าง หรอกครับ แต่คิดถูกเลย พวกแบบ ว่า ไทยต้องทำ ไทยต้องมาใช้ นี่ แบบ อนุรักษ์ นิยมสุดๆ ฮะ ทุกคน ควร ทำสิ่งที่ตัวเอง ถนัดโดย เปรียบเทียบอยู่แล้ว

ไทยสร้าง รถยนต์ สร้าง ดาวเทียม มือถือ ผลิต น้ำมัน เอง ยังงั้น เหรอครับ แล้วมันจะทำได้มั้ย

สมันก่อน ไปตลาด ที หาที่จอดรถ ก็ยาก เผลอๆ เจอเจ้าหน้าที่จำเป็นมาโบกรถเก็บตังค์อีก สิ่งแวดล้อมก็สกปรก หนูนี่วิ่งชนขาเลย ห้องน้ำเข้าที่ไหน ของซื้อมา คืนได้มั้ย มีส่วนลดมั้ย อย่าสลิ่ม เลย น่า

ลูกจ้าง ร้าน ในตลาด มีสวัดิการ มั้ย ลูกจ้างใน โลตัส เป็น งัย บ้าง

ฝรั่งเอาเปรียบ คนไทยไม่ได้ ต้อง ให้ คนไทยเอาเปรียบ กัน เอง 5555555
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
pdGrff

โพสต์ที่ 11

คนญี่ปุ่นเค้าไม่ได้กระโจนเข้าใส่ของถูกรึป่าวคะ
Value ของคนประเทศเค้าไม่เหมือนของที่อื่นๆ เค้ามี social bond ที่แข็งแกร่ง และชาตินิยมก็อาจะเป็นอีกเหตุผลหนึ่งด้วย
HOPE FAITH LOVE
mincho

โพสต์ที่ 12

chukieat30 เขียน:

ถึงจะผูกขาดแต่เงินที่ขายของได้ก้ยังอยู่ในเมืองไทยครับ

แต่ฝรั่งโมเดินเทรด เค้าขนเงินออก

100 บาท ขน80 บาท อนาคตจะแย่กว่านะครับ พี่อ๋อง
ผมเห็นด้วยกับคุณ oonngg51 นะครับ
ส่วนคุณ chukieat30 รู้ได้ยังไงอะครับ ว่าคนไทยที่ค้าขายให้คนไทยเอง กำไรที่ได้มาไม่ไปเที่ยวเมืองนอกหมดอะครับ
ส่วนมากผมเห็นเจ้าของที่ขายของผูกขาด ก็ขายแพงๆ กำไรได้มากๆ ก็เอากำไรไปละลายเมืองนอกหรือซื้อของนอกอยู่ดีอะครับ ไม่เห็นว่าเงินจะอยู่ในเมืองไทยเลยครับ
ส่วนตัวผมชื่นชอบการค้าเสรีมากกว่าครับ ไม่ใช่ว่าอะไรๆ ก็ต้องบอกว่าเอาพวกตัวเองไว้ก่อนน่ะครับ แต่ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้ครับ
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
siamkrub

โพสต์ที่ 13

ทำไมต้องไปมองว่าฝรั่ง หรือ ต่างชาติ เค้ามาเอาเงิน มายึดประเทศเรา

ทำไมไม่มองว่าเงินต่างชาติ เข้ามาพัฒนาธุรกิจและกิจการต่าง ๆ ในบ้านเรามหาศาล ทำให้เศรษฐกิจเราเฟื่องฟู

และคนไทยมีการจ้างงานที่ดีขึ้น ทุกวันนี้คนไทยตกงานน้อยมาก ๆ เมื่อเทียบกับประเทศอื่น ๆ

ผมว่า เราน่าจะผ่านยุคชาตินิยม มองโลกในแบบเก่าๆ มาได้นานแล้วนะครับ เปิดใจหน่อยครับ

ผมว่าเม็ดเงินต่างชาติมีประโยชน์มหาศาล ถ้าการบริหารจัดการของประเทศดีเยี่ยม

ผมว่าขณะนี้ เราทั้งโลก ไม่ควรแบ่งเชื้อชาติกันอีกแล้ว คนไทย หรือ ต่างชาติ ก็คนเหมือนกัน

พอเปิด AEC อีก 3 ปี ผมว่าอาเซียนจะกลายเป็นประเทศเดียวกันด้วยซ้ำครับ

ปล. ขออนุญาติเห็นต่างนะครับ ไม่โกรธนะครับ :D
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 14

เมื่อวานไปดูใน webboard ไหนจำไม่ได้
tesco เกาหลี ทำหิ้งชั้นแบบ virtual ตรงสถานีรถไฟฟ้า
scan q-code สั่งเช้า ส่งถึงบ้านได้เย็น

ดูใน youtube

aonzzung

โพสต์ที่ 15

ผมรู้แต่ว่าต้องผมเด็กๆ ที่ยังไม่มี lotus bigC หรือ เซเว่น
ผม...แม่ม...โคตรเกลียดร้านขายของชำ

ผมเลือกของนาน -> โดนด่า มรึง เลือกอะไรหนักหนาวะ ซื้อๆไปเหอะ
ซื้อแบงค์ใหญ่ -> มองหน้า นัยว่า ห่า...มึงไม่มีแบงค์เล็กหรอไงฟระ
หยิบนู่นดูนี่ -> มันจ้างพนักงานมาเป็น spy ในร้าน คอยจ้องมองอย่างกับลูกค้าเป็นโจร
เลือกนานไม่ได้ -> แม่ม...ร้อนฉิบ
ซื้อขนมโดเรมอน -> แม่ม...สติกเกอร์ดราก้อนบอล ในกล่องมันหายไปไหนวะ เหลือแต่ขนม (ลูกเจ้าของร้านนั่งยิ้มอยู่ หุหุๆ)

ปล เรื่องจริงที่เก็บกดตอนเด็ก
j2methai

โพสต์ที่ 16

เซเว่น แบงค์ใหญ่เดี๋ยวนี้เขาไม่ขายก็มีน่ะครับ ซื้อ 5 บาทจ่ายแบงค์ 1000 ก็มองหน้าเหมือนกัน
เลือกนานก็โดนแพ่งเล็งก็มีเหมือนกัน

ส่วนเลือก สติกเกอร์หาย นี่โวยได้นี่ แต่ไม่ได้เป็นทุกร้านหรอก

บางร้านมันก็แย่จริงๆ อันนี้ไม่เถียง แต่ร้านดีๆก็เยอะ แต่สู้ทุนต่างชาติไม่ได้หรอก เงินเขาเยอะ know how ,marketing tools,research lab อีก พอ
ต่างชาติห่วย เป็นเฉพาะบุคคล ความต่างทางวัฒนธรรม เขาคงอารมณ์ไม่ดี
พอคนไทยห่วย ด่าเหมาเข่งไปซ่ะหมด หาดีไม่ได้เลย
สุดท้ายประเทศไทยนี่คืออาหารชั้นเลิศของพวก ต่างชาติ brand ไทยเลยเกิดยากครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 17

ผมรับฟังทุกความเห็นครับ

แต่อยากบอกว่า หลายท่านน่าจะไปหาอ่านบทความ ของคุณ นิติภูมิหน่อยก้ดีครับ

เกี่ยวกับ อาเจนติน่า

canuseeme

โพสต์ที่ 18

หมายถึง ข้อมูล อา เจน ปัจจุบัน รึ เปล่า ครับ อ่านด้วย จะดี มากครับ อาเจนติน่า ณ ปัจจุบัน

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
canuseeme

โพสต์ที่ 19

ทึ่ โชว์ ห่วย ญี่ปุ่น เค้า อยู่ นานเพราะ วัฒนธรรม ครับ

ความจริง คือ วาง ของไว้ ที่ สาธารณะ ของไม่หาย นะ ครับ เผลอๆ มีคน ไปแจ้ง ตำรวจไว้ด้วย

ความผูกพัน ระหว่าง ร้าน ค้า กับ ชุมชน ที่ญี๋ปุ่น มัน ต่างกับที่เมืองไทยเยอะ ครับ

และเมื่อ สลิ่ม คิดว่า เราควรมาช่วย กัน เปลี่ยนเมืองไทย สิ คำถามคือ เมื่อไร จะเปลี่ยนได้

ความจริงไม่รอใคร ระบบ ซื้อ ขายแบบ อื่นก็เข้ามาอยู่ในใจ คนไทย จนวันนี้งัยครับ

โลตัสนะ ทำลาย ยี่ปั๊ว ซาปั๊ว ครับ ไม่ได้ ทำลายโชว์ ห่วย

โลตัสนะ ช่วย โชห่วยเลยละ ลองถามร้านค้ารายย่อย ดู ละ กัน หาก ยังไม่เก็ท

7-11 ต่างหากที่ทำลายโชห่วย

แต่ผมว่า มันก็ เหมาะ แล้ว
สมัย ก่อน ผมโดน โกง เงิน ด้วย เด็กไปซื้้อ ของ คน เดียว นี่ มันเอา ละ บาท สอง บาท

(ว่าแต่ ซื้อ 5 บาท จ่าย แบงค์ พัน คุณคิดว่า ที่ร้านโชวห่วย คุณจะโดน อะไร ที่7-11 เแค่โดน มอง)

chukieat30

โพสต์ที่ 20

canuseeme เขียน:หมายถึง ข้อมูล อา เจน ปัจจุบัน รึ เปล่า ครับ อ่านด้วย จะดี มากครับ อาเจนติน่า ณ ปัจจุบัน
ทุกวันนี้ค้าปลีกในอาเจนติน่าโดยคนพื้นเมืองไม่เหลือแล้วครับ

โมเดินเทรดขายหมด

คนพื้นเมืองอยู่ได้ด้วยค่าแรงการเป็นลูกจ้างเขา

ได้เงินเดือน ก้ต้องมาจ่ายค่าน้ำหรือไฟที่ ถูกฝรั่งแปรรูปไปแล้ว

เงินแทบไม่มีเหลือในคลัง ประชาชนทุกคนเอาแต่สะดวกตัวเองกันหมด

เงินที่อยู่ในคลังไม่มีเพราะ พวกนี้เค้าขนกำไรออก แทนที่เงินจะหมุนเวียนได้หลายรอบ

ในวัฎจักรของมัน

ผมยกตัวอย่าง

นายก ซื้อของนายข นายขซื้อวัตถุดิบจากนายค นายคไปตัดผมร้านนาย ง

นาย ง จ่ายค่าเทอมลูก ให้โรงเรียน และ ทุกคนจ่ายภาษีให้รัฐบาล

ผมไม่ได้อนุรักษ์นิยม แต่ผมมองแล้ว บ้านเราก้จะเป็นแบบบ้านเค้าแน่ครับ

คนญี่ปุ่นไม่ใช่คนเชย แต่เค้าเล็งเห็นผลร้ายในอนาคต ครับ ว่าถ้าบ้านเค้าเหมือนอาเจน

ลูกหลานคนในชาติเค้าคงมีแต่คนต้องออกมาเป็น พนักงานลูกจ้าง จะทำกิจการอะไรก้ยาก

โรเบิตเคยเขียนไว้ ถึงลูกจ้าง คุณก้น่าจะไปอ่านก่อน ว่าสนามแข่งหนูมันทำให้คนรวย

ขึ้นหรือจนลง

อนาคตประเทศต้องเปลี่ยนแน่ครับ คนจะไม่อยากเป็นหมอเพราะเสี่ยงเจอฟ้อง

เด็กๆจะเริ่มมองเห็นว่า นักกีฬา นักลงทุน แวลู หรือ นักลงทุนเฉพาะด้าน

ก้ทำรายได้ไ่ม่น้อยกว่ากัน

สำหรับผม ผมขอให้มองถึงพี่น้องคนไทยด้วยกันว่า เปรียบดั่งญาติพี่น้องของท่าน

หากเค้าไม่มีอาชีพ หรือ ประกอบอาชีพไม่ได้ เค้าก้ต้องทำสิ่งทุจรติผิดกฎหมาย

แวลู มันวัดกันที่ใจ ครับ ไม่ใช่ที่เงิน

ประโยคที่ผมประทับใจ อ.นิเวศน์ที่สุด คือ (จากตอน สอนลูกเรื่องการใช้เงิน)

ถ้าจะเลือกแฟนให้ลูกสาวผม ผมขอให้ไม่ต้องรวยแต่ขอให้เป็นคนที่มีมานะและเก่ง

เพราะ ตัวผมเองตอนแรกก้ไม่ได้มีอะไร

นั่นทำให้ผมเข้าใจว่า แวลูอยู่ในใจ คุณค่าอยู่ที่ความสามารถ

หมูน้อย

โพสต์ที่ 21

aonzzung เขียน:ผมรู้แต่ว่าต้องผมเด็กๆ ที่ยังไม่มี lotus bigC หรือ เซเว่น
ผม...แม่ม...โคตรเกลียดร้านขายของชำ

ผมเลือกของนาน -> โดนด่า มรึง เลือกอะไรหนักหนาวะ ซื้อๆไปเหอะ
ซื้อแบงค์ใหญ่ -> มองหน้า นัยว่า ห่า...มึงไม่มีแบงค์เล็กหรอไงฟระ
หยิบนู่นดูนี่ -> มันจ้างพนักงานมาเป็น spy ในร้าน คอยจ้องมองอย่างกับลูกค้าเป็นโจร
เลือกนานไม่ได้ -> แม่ม...ร้อนฉิบ
ซื้อขนมโดเรมอน -> แม่ม...สติกเกอร์ดราก้อนบอล ในกล่องมันหายไปไหนวะ เหลือแต่ขนม (ลูกเจ้าของร้านนั่งยิ้มอยู่ หุหุๆ)

ปล เรื่องจริงที่เก็บกดตอนเด็ก
ว่าไปแล้วผมก็นึงถึงขนมโดเรมอนตอนเด็กๆ มันก็อร่อยดีเหมือนกัน
มงคลชีวิต 38 ประการ

คือ บทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดาที่ถามว่า คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญ หรือ มี "มงคลชีวิต" ซึ่งมี ทั้งหมด ๓๘ ประการ
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

fewcentsport เขียน:เพิ่งเห็นข่าวการยกธงขาวของ Tesco ในญี่ปุ่น เลยอยากศึกษามากครับ มีใครพอจะรู้ถึงความยากของการทำตลาดค้าปลีกในญี่ปุ่นบ้างครับ มาแชร์กันหน่อยครับ

สมแล้วที่เทสโก้จะแพ้ คนญี่ปุ่นจะอุดหนุนกิจการคนชาติเดียวกันก่อน

ไม่เหมือนคนไทย เอาแต่จะเอาแต่จะอิจฉากันครับ

ถ้าคนไทยวินัยครึ่งนึงของเค้า ประเทศคงเดินได้ไกลกว่านี้เยอะ
แย้งนิดนึงนะครับ เท่าที่ฟังวิทยุ รู้สึกว่าห้างที่บูมในญี่ปุ่นน่าจะเป็นวอลล์มาร์ท กับคาร์ฟู (ผมไม่เคยไปญี่ปุ่นนะ ฟังวิทยุเอา) ผมว่ากลยุทธที่ใช้ไม่น่าจะเข้ากับนิสัยคนญี่ปุ่นมากกว่า(ออกตัวก่อนว่าผมอาจจะผิดนะ) ฝรั่งหลายเจ้าถอดใจกลับไปเพราะไม่รู้วัฒนธรรมเอเชีย อย่างไต้หวันเนี่ย ผมเห็นแต่คาร์ฟูร์เต็มไปหมด ไม่เห็นบิ๊กซีหรือโลตัสเลย ลองคิดดูว่า ตอนโลตัสมาแรกๆก็มาร่วมทุนกับซีพี บิ๊กซีก็ร่วมทุนกับจิราธิวัฒน์ แต่คาร์ฟูอยู่ไม่ได้เพราะไม่ได้ร่วมทุนกับเจ้าใหญ่ๆหรือเปล่า ความคิดเห็นต่างน่ะครับ
newtype02

โพสต์ที่ 23

สมัยก่อนพวกร้าน ขายของชำมันก็เล่นตัวจนอยากแช่งให้มันเจ๊งๆไปหมด
ไปซื้อที พี่น้อง เกี่ยงกันขายของ เรื่องมาก
เซเว่นมันเกิดมาเพื่อจัดการโชว์ห่วยโดยเฉพาะ

พวกห้างค้าปลีกขนาดใหญ่ก็ทำให้เกิดการจ้างงานจำนวนมากเหมือนกันนะ เวลารัฐบาลจะคุมราคาอะไร ก็ห้างพวกนี้แหละที่ให้ความร่วมมือ ตอนน้ำมันปาล์มแพง

ผมคิดว่าตัวTesco เองไม่ได้ปรับตัวให้เข้ากับวัฒนธรรมหรือเปล่า ผมก็ไม่ทราบเพราะไม่เคยไปดู

อย่างไอโฟนเอง ทำไมขายดี ทั้งที่ญี่ปุ่นมีบรืษัทผลิตมือถือในประเทศเป็น10 ทำไมเขาไม่ชาตินิยม หรือเครื่องเกมส์อย่างXbox360ของไมโครซอฟ ทำไมขายได้ ทั้งที่xbox รุ่นแรก ดับสนิทในญี่ปุ่น
san

โพสต์ที่ 24

อดีตนายกคนนึงบอกไว้ว่า
คนไทยเนี่ย
เห็นใครดีไม่ได้ เห็นใครได้ไม่ดีครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
choku
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

san เขียน:

คนไทยเนี่ย
เห็นใครดีไม่ได้ เห็นใครได้ไม่ดีครับ

Agree that any citizen love their own country, but wonder if it apply to what happen to Tesco in Japan.

Tesco/Costco etc, are selling any product in big volume, which doesn't match well with Japanese life style.

They have very small number of family member, small house. They use train, mainly, big size goods is dificult for them to handle.
( "Just in time" was first raised by Toyota, no wonder )

Furthermore Japan has plenty of supermaket spreading to any area, Aeon, DaiA, BigA, Maruetsu, Itoyogado, and more to name, these supermarket understand more about local life style.
chukieat30

โพสต์ที่ 26

san เขียน:

คนไทยเนี่ย

+1 ขอบคุณพี่แซนครับ คำคมยังคมเหมือนเดิมนะครับ

koon007

โพสต์ที่ 27

มีทั้งดีและเสียครับ ดีที่สะดวก ผู้บริโภครายย่อยได้ประโยชน์
แต่เสียที่อนาคตโดยต่างชาติกินรวบหมด ไม่ใช่แต่โชห่วยที่แย่ โรงงานที่ผลิตสินค้าทุกวันนี้โดนบีบ ทั้งค่าเข้า ค่าเปิดบัญชี ค่าตั้งโชว์ในแต่ล่ะชนิดสินค้า แยกขนาด ราคา ที่ต้องจ่ายต่างหาก เพียงให้เข้าไปขาย ขายได้ก็ดีไป ขายไม่ได้ในเวลาที่กำหนด เอาของออกจากชั้นวางอีก ไม่ขายผ่านห้างอนาคตก็ต่อให้สินค้าดีแค่ไหน ก็ถึงมือผู้บริโภคยาก
kabu

โพสต์ที่ 28

choku เขียน:
san เขียน:

คนไทยเนี่ย

Agree that any citizen love their own country, but wonder if it apply to what happen to Tesco in Japan.

Tesco/Costco etc, are selling any product in big volume, which doesn't match well with Japanese life style.

They have very small number of family member, small house. They use train, mainly, big size goods is dificult for them to handle.
( "Just in time" was first raised by Toyota, no wonder )

Furthermore Japan has plenty of supermaket spreading to any area, Aeon, DaiA, BigA, Maruetsu, Itoyogado, and more to name, these supermarket understand more about local life style.
Totally agree with p choku krab
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
nonation

โพสต์ที่ 29

เคยทำงานอยู่กับบริษัทญีปุ่นอยู่ประมาณครึ่งทศวรรษ ในจุดที่สามารถรับรู้นโยบายและเกี่ยวพันกับการจัดซื้อจัดหาตั้งแต่ตั้งโรงงาน
1. ขอ BOI ไม่ต้องเสียภาษี ( ประมาณ 8 ปี )
2. บริษัทที่รับเหมาสร้างโรงงานเป็นบริษัทที่เจ้าของเป็นญีปุ่น ( กรรมกรคือคนไทย )
3. ตำแหน่งใหนที่กฏหมายไม่ห้าม เป็นคนญีปุ่นทั้งหมด ( นำเข้า ) BOI มาเลเซียกำหนดว่าจะต้องมีการถ่ายทอดเทคโนโลยีให้ชาวพื้นเมืองภายใน 3 - 5 ปี ( ไม่แน่ใจ ) หลังจากนั้นต้องให้ชาวพื้นเมืองเข้ารับหน้าที่แทน แต่ BOI ไทยไม่เคยคิดที่จะทำ เพราะต้องการให้คนไทยดักดานรับได้แค่เศษเงิน
4. จนท.จัดซื้อเป็นคนไทย แต่ของทุกอย่างต้องจัดซื้อกับบริษัทที่เป็นชาวญีปุ่นก่อน ( ตั้งแต่กระดาษชำระ ดินสอ ปากกา เครื่องจักร เหล็ก และ ฯลฯ ) ทั้งญีปุ่นในไทยและญีปุ่นในประเทศญีปุ่น หาไม่ได้จริง ๆ จึงจะซื้อของบริษัทคนไทย
5. กำไรทั้งหมดส่งกลับบริษัทแม่ที่ญีปุ่น ถ้าจำเป็นก็ลงทุนขยายงานโดยผู้รับเหมาในข้อ 2.
6. ครบกำหนด BOI ก็ไม่ขยายงานขยายการผลิตในโรงงานเก่า เพราะต้องเสียภาษี แต่ไปตั้งโรงงานใหม่ขอ BOI ใหม่ ดำเนินการตั้งแต่ข้อ 1-5 ใหม่

มองเห็นอะไรใหมครับ ถ้าไม่เห็นก็คงจะเป็นบุญของเต่าในธารา
Delux

โพสต์ที่ 30

SIU: อาร์เจนตินาไม่ได้ล่มสลายเพราะ “ประชานิยม” ข้อโต้แย้งที่สื่อไทยควรรับฟัง

Tue, 2011-08-16 01:07

โดย ธีรภัทร เจริญสุข
ที่มา http://www.siamintelligence.com/argentina-populism/

สิ่งที่ “นิติภูมิ นวรัตน์” ทำลงไป และเป็นความผิดพลาดร้ายแรงที่เข​าไม่เคยคิดจะออกมาแก้ไข คือการสร้างภาพให้ “อาร์เจนติน่า” เป็นประเทศล่มจมฉิบหายด้วยนโยบา​ยประชานิยม เพื่อฝังหัวคนในประเทศไทยว่า ประชานิยมเลวร้ายจนต้องขายทรัพย​์สินของชาติ และล้มละลายใช้หนี้ บรรดาผู้รับสารที่รับสารครั้งเดียวแล้วไม่ติดตามต่อเนื่อง ก็จะเห็นภาพอาร์เจนติน่าเป็นประ​เทศยากจนที่ดีแต่เตะฟุตบอลเก่ง และรู้จักชาวอาร์เจนติน่าเพียงดารานักฟุตบอลไม่กี่​คน คือมาราโดนา และเมสซี่ จนถึงทุกวันนี้

จากซากปรักหักพังทางเศรษฐกิจหลั​งการพ่ายแพ้สงครามเกาะฟอล์กแลนด์กับสห ราชอาณาจักรในปี 1982 ค่าใช้จ่ายในกองทัพเพื่อการทำสง​ครามและค่าปฏิกรรมสงคราม เป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้ภาวะหนี้สินของอาร์เจนติน่าเลวร้ายสะสม​มาต่อเนื่อง ภาวะเศรษฐกิจเลวร้ายมิใช่เป็นเพียงเพราะนโยบายประชานิยม แต่รวมถึงการครอบงำอำนาจของรัฐบ​าลเผด็จการทหารที่ทุ่มเงินไปกับ​การซื้อ อาวุธใหม่ๆ มาประจำการอย่างไม่มีจบสิ้น แม้รัฐบาลทหารจะถูกโค่นล้มหลังป​ราชัยในสงคราม แต่รัฐบาลประชาธิปไตยที่อ่อนแอไ​ม่สามารถจัดการภาวะหนี้ที่คั่ง​ค้างยาวนาน ไม่สามารถจัดการกับเหลือบไรในหมู่หน่วยงานราชกา​รและวิสาหกิจต่างๆ ที่ฝังรากลึกไม่ต้องการการปฏิรู​ปปรับปรุง และไม่สามารถจัดการกับการแทรกแซงทางเศรษฐกิจและความมั่นคงจากสหรัฐอเมริกา ที่ปล่อยให้บรรษัทข้ามชาติเข้ามากอบโกยผลประโยชน์ได้ จนหนองที่บวมเป่งแตกออกด้วยภาวะ​เศรษฐกิจตกต่ำในปี 1999 จนกระทั่งอดีตประธานาธิบดีโฆเซ่​ โรดริเกซ ประกาศล้มละลายไม่จ่ายหนี้(debt moratorium) ในปี 2001

นายพล ฮวน เปรอง ต้นตำรับ "ประชานิยม"และ อีวา 'เอวีต้า' เปรอง

นายพล ฮวน เปรอง ต้นตำรับ "ประชานิยม"และ อีวา 'เอวีต้า' เปรอง

การขายสินทรัพย์ แปรรูปรัฐวิสาหกิจของอาร์เจนติน่า ที่หลายคนมองว่าเป็นการขายชาติข​ายแผ่นดิน กลับปลุกให้ประเทศที่ป่วยไข้กลั​บมามีอำนาจต่อรอง และเศรษฐกิจกลับมาเข้ารูปเข้ารอ​ยอีกครั้ง หลังการเข้าครองอำนาจของอดีตประ​ธานาธิบดี เนสเตอร์ เกิร์ชเนอร์ ในปี 2003 และการสืบต่ออำนาจของสตรีหมายเล​ขหนึ่ง คริสติน่า แฟร์นันเดซ เด เกิร์ชเนอร์ ในปี 2007

ด้วยนโยบายประชานิยมที่แทบไม่ต่​างจากรัฐบาลก่อนหน้า แต่รัฐบาลเกิร์ชเนอร์รักษาวินัย​การคลัง ควบคู่ไปกับการฟื้นฟูเครดิตของอ​าร์เจนติน่าอย่างค่อยเป็นค่อยไป​ ปลดแอกค่าเงินเปโซออกจากการผูกติดกับดอลลาร์สหรัฐ การปฏิรูป ยุบและแปรรูปหน่วยงานที่ไร้ประโ​ยชน์ที่ผลาญภาษีประชาชน ส่งผลให้งบประมาณไม่เสียเปล่าไป​กับเงินเดือนของพนักงานของรัฐที่นั่งกินนอน กินไปวันๆ GDP เติบโตมากกว่า 8% ติดต่อกันหกปี เข้าไปร่วมกับกลุ่มมหาอำนาจ G-20 หนี้สินสาธารณะลดลงเหลือ 40% ของ GDP อัตราการอ่านออกเขียนได้ของประช​าชนเพิ่มขึ้นเป็น 98% อายุขัยเฉลี่ยของประชาชนเพิ่มขึ​้นเป็น 75 ปี ประชาชนที่อยู่ใต้เส้นความยากจน​ ลดจาก 60% ของประชากรทั้งหมด เหลือเพียง 30% และมีดัชนีการพัฒนาคุณภาพชีวิตข​องประชาชนสูงที่สุดในเขตละตินอเ​มริกา

คริสติน่า แฟร์นองเดซ ประธานธิบดีหญิงของอาร์เจนตินา

คริสติน่า แฟร์นันเดซ ประธานธิบดีหญิงของอาร์เจนตินา

อาร์เจนติน่าในปี 2011 มีประชากร 40.6 ล้านคน เป็นมหาอำนาจคู่ขนานกับบราซิล เป็นเขตเศรษฐกิจอันดับสามของอเม​ริกาใต้ ในการขับเคลื่อนทวีปอเมริกาใต้ใ​ห้พ้นจากแอกของสหรัฐ ด้วยพลังจากไบโอดีเซล สินค้าเกษตรแปรรูป การประมง และเป็นแหล่งค้นคว้าวิจัยด้านชี​ววิทยาอันดับต้นๆ ในโลกละตินอเมริกาที่ใช้ภาษาสเป​น (บราซิลใช้ภาษาโปรตุเกส)

ประธานาธิบดีคนปัจจุบันที่เคยถูกกล่าวหาว่าเป็น “นอมินี” ผู้หนึ่ง คือประธานาธิบดี “คริสตินา แฟร์นานเดซ เด เกิร์ชเนอร์” ภริยาของเนสเตอร์ เกิร์ชเนอร์ ซึ่งเป็นอดีตประธานาธิบดีระหว่า​งปี 2003-2007 เส้นทางการเมืองของคริสตินา เริ่มจากการเป็น ส.ส. และลงสมัคร ส.ว. ในขณะที่สามีดำรงตำแหน่งประธานา​ธิบดีอยู่ ทำให้เกิดข้อครหาการครอบงำอำนาจ​แบบผัว-เมีย และเมื่อเธอลงสมัครรับเลือกตั้ง​ประธานาธิบดี จนกระทั่งได้รับเลือกตั้ง ก็ถูกกล่าวหาอีกว่า เธอเป็นเพียงนอมินีของสามีเท่านั้น แต่นักวิจารณ์หารู้ไม่ว่า ความจริงแล้ว เนสเตอร์ต่างหากที่อาจเป็นนอมินีของคริสตินาในระหว่างที่เขาเป็น ประธานาธิบดี

ความสำเร็จของการฟื้นฟูเศรษฐกิจ​ของอาร์เจนตินา จากภาวะคนป่วยของละตินอเมริกาที่ต้องขายทรัพย์สินทุกอย่างของปร​ะเทศ แม้แต่เงินจะจ่ายให้นักฟุตบอลที​มชาติมาแข่งฟุตบอลโลกยังไม่มีใน​ปี 2002 กลายมาเป็นมหาอำนาจควบคู่กับบรา​ซิล ด้วยฝีมือของสองสามีภรรยาเกิร์ช​เนอร์ ทำให้ประชาชนชาวอาร์เจนติน่าไม่​สนใจว่าใครจะเป็นนอมินีของใคร ตราบเท่าที่พวกเขากินอิ่ม นอนหลับ ประเทศชาติมีศักดิ์ศรีบนแผนที่โ​ลก คริสตินากล้าหาญถึงขนาดประณาม CIA ในแผนลอบสังหารฮูโก ซาเวช ดักจับเครื่องบินจารกรรมของสหรัฐและจับมือกับประธานาธิบดีหญิง ดิลมา รุสเซฟของบราซิล เพื่อสร้างความมั่นคงรูปแบบใหม่​ที่ไม่ต้องการให้สหรัฐมาแทรกแซง​ในอเมริกา ใต้อีกต่อไป

อดีตประธานาธิบดีเนสเตอร์ เกิร์ชเนอร์ ถึงแก่อสัญกรรมในปลายปี 2010 ที่ผ่านมา และประธานาธิบดีคริสตินาประกาศว่าตนเองจะลงสู้ศึกเลือกตั้งครั้​งใหม่ในปี นี้อย่างแน่นอน

แม้ว่าประธานาธิบดีคริสตินา จะประกาศตัวว่าตนเองได้รับแรงบันดาลใจทางการเมืองจากอีวา เปรอง แต่เส้นทางของเธอนั้นมาจากการเลือกตั้งด้วยคะแนนเสียงของประชาชนส่วนใหญ่ และเธอก็ทำให้อาร์เจนตินาไม่ต้องร้องไห้เพื่อเธอ

ทั้งหมดนี้ “นิติภูมิ นวรัตน์” ยังไม่เคยออกมาแถลงชี้แจงต่อสาธ​ารณชนที่เขาเคยสร้างภาพความล่มสลายของอา ร์เจนติน่า เพื่อเนรมิตปีศาจร้ายที่ชื่อ “ประชานิยม” แม้แต่ครั้งเดียว

หามาให้คุณชูเกียรติ อ่านเล่น ครับ :B
โพสต์โพสต์