VI มีตติ้งภาคใต้ ไตรมาส 2/2554

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Arpieaw
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: VI มีตติ้งภาคใต้ ไตรมาส 2/2554

โพสต์ที่ 91

worapong เขียน:พอดีในงานมีตติ้งมีน้องๆสนใจอยากลงทุนในหุ้นโกรท ที่ผมแนะนำให้อ่านหนังสือของอาจารย์นิเวศน์ทุกเล่มนั้น ผมกลับมาลองพลิกๆดู ก็เจอบทความอันนึงพูดถึงการหาหุ้นสุดยอดนะครับ ลองอ่านดูได้ครับ
http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... Stock.html
ต้องขอขอบคุณพี่ worapong มากๆเลยคับ อุตส่าสละเวลาตอบคำถามให้กับผม ทั้งๆที่ไม่ได้ตรงกับจุดประสงค์ของงานมากนัก

และต้องขอขอบคุณ พี่โจ พี่หมี พี่ตี้ พี่ฝน พี่ๆ และเพื่อนๆทุกคน มากๆครับ สำหรับการแบ่งปันให้กับน้อง รวมถึงบรรยากาศที่อบอุ่นมากๆครับ :bow: :bow: :bow:

แต่ผมคงต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะเลยครับ :shock: :shock: :shock:
YutHatyai

Re: VI มีตติ้งภาคใต้ ไตรมาส 2/2554

โพสต์ที่ 92

ขอขอบคุณ รุ่นพี่VI ทุกท่านที่ทำให้เกิดงานนี้ ซึ้งในความเป็นผู้ให้ของรุ่นพี่ทุกท่าน จะขอเก็บความรรู้สึกดีๆนี้ไว้เพื่อพัฒนาตัวเองให้สามารถเป็นผู้ให้ ขอแสดงความนับถือด้วยใจจริงครับ
YutHatyai
janjan

โพสต์ที่ 93

YutHatyai เขียน:ขอขอบคุณ รุ่นพี่VI ทุกท่านที่ทำให้เกิดงานนี้ ซึ้งในความเป็นผู้ให้ของรุ่นพี่ทุกท่าน จะขอเก็บความรรู้สึกดีๆนี้ไว้เพื่อพัฒนาตัวเองให้สามารถเป็นผู้ให้ ขอแสดงความนับถือด้วยใจจริงครับ
YutHatyai
เสียดายจังไม่ได้ไป ว่าแต่ท่านที่ไปได้อะไรติดไม้ติดมือมาบอกกล่าวกันบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
theerasak24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 94

janjan เขียน:
YutHatyai เขียน:ขอขอบคุณ รุ่นพี่VI ทุกท่านที่ทำให้เกิดงานนี้ ซึ้งในความเป็นผู้ให้ของรุ่นพี่ทุกท่าน จะขอเก็บความรรู้สึกดีๆนี้ไว้เพื่อพัฒนาตัวเองให้สามารถเป็นผู้ให้ ขอแสดงความนับถือด้วยใจจริงครับ
YutHatyai
เสียดายจังไม่ได้ไป ว่าแต่ท่านที่ไปได้อะไรติดไม้ติดมือมาบอกกล่าวกันบ้างครับ

ได้ของฝากระหว่างขับรถกลับมาเยอะพอสมควรเลยครับท่านพี่ :D :D
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 95

theerasak24 เขียน:
janjan เขียน:
YutHatyai

ได้ของฝากระหว่างขับรถกลับมาเยอะพอสมควรเลยครับท่านพี่ :D :D
555+
ใช่ครับ ผมนั่งรถกลับมากับพี่ธีเห็นแกแวะซื้อไปฝากภรรยาและลูกเยอะจริงๆครับ

ส่วนประเด็นที่ผมชอบมากในการไปร่วมงานรอบนี้คือ การพูดถึงเรื่องการซื้อตามเซียนของพี่โจครับ
พี่โจสอนน้องๆว่า
หลักการลงทุนแนววีไอควรมีการคิดอย่างอิสระ ฉะนั้นจึงเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องหากเราไปซื้อตามใครครับ
แต่ถ้ามือใหม่หลักการยังไม่แม่นและจำเป็นต้องซื้อก็ให้ยึดหลัก2ข้อ คือ...
1.ต้องซื้อตามด้วยเหตุผลในการซื้อของเซียน
2.ต้องซื้อตามให้ถูกคน

แต่สุดท้ายแล้วผู้ที่จะประสบความสำเร็จในระยะยาวต้องมีความคิดเป็นของตัวเองครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
เกล้า

โพสต์ที่ 96

ผมยังไม่มีโอกาสได้ไปงานพี่โจครับ..
แต่มีสิ่งหนึ่งที่คิดว่าพอจะมีครับ..
นั่นคือตัวตนในแบบของผม..
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 97

saichon เขียน: ส่วนประเด็นที่ผมชอบมากในการไปร่วมงานรอบนี้คือ การพูดถึงเรื่องการซื้อตามเซียนของพี่โจครับ
พี่โจสอนน้องๆว่า
หลักการลงทุนแนววีไอควรมีการคิดอย่างอิสระ ฉะนั้นจึงเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องหากเราไปซื้อตามใครครับ
แต่ถ้ามือใหม่หลักการยังไม่แม่นและจำเป็นต้องซื้อก็ให้ยึดหลัก2ข้อ คือ...
1.ต้องซื้อตามด้วยเหตุผลในการซื้อของเซียน

แต่สุดท้ายแล้วผู้ที่จะประสบความสำเร็จในระยะยาวต้องมีความคิดเป็นของตัวเองครับ

การซื้อตามให้ถูกคนยากมากมาย
เพราะฝนไม่รู้ว่า ฝนคิดว่าเค้าเป็นเซียน หรือ เค้าเป็นเซียน
ด้วยความที่นิสัยฝนดื้อไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ
วิธีง่ายๆที่ฝนใช้คือ การติดตามผลงานระยะยาวของผลประกอบการบริษัทที่คนที่ฝนคิดว่าเค้าเป็นเซียนซื้อ

ไม่ได้วัดกันสั้นๆที่ ซื้อ -> หุ้นขึ้น แล้วเป็นเซียน
เพราะบางครั้งอาจจะมีเงินเข้ามาซื้อหุ้นตัวนี้ด้วยเหตุผลอื่นพอดี
ไม่ได้วัดที่ผลตอบแทนกี่% ในปีนั้นด้วยนะคะ
ต้องเป็น right for the right reason
หลังจากติดตามผลประกอบการไปนานๆซักระยะ

สุดท้ายฝนก็พอจะคาดเดาได้ว่า คนใหนควรจะตั้งใจฟัง หรือ คนใหนควรจะแค่ได้ยินค่ะ ^^
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
เกล้า

โพสต์ที่ 98

ขอถามหมอฝนครับ..คือการติดตามผลประกอบการไปยาวๆระยะนึง
พอกำหนดออกมาเป็นระยะเวลาได้มั้ยครับ3เดือน6เดือนหรือ1ปี
หรือต้องขึ้นกับองค์ประกอบอย่างอื่นด้วยขอบคุณครับ..
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 99

เกล้า เขียน:ขอถามหมอฝนครับ..คือการติดตามผลประกอบการไปยาวๆระยะนึง
พอกำหนดออกมาเป็นระยะเวลาได้มั้ยครับ3เดือน6เดือนหรือ1ปี
หรือต้องขึ้นกับองค์ประกอบอย่างอื่นด้วยขอบคุณครับ..
ฝนไม่ได้กำหนดเป๊ะๆแบบนั้นนะคะ แค่ตามๆเฉยๆค่ะ
ฝนชอบฟังมุมมองและการใช้เหตุผล

หากมีอะไรผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ ไม่แปลก เพราะ สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง
ยิ่งตัวฝนเองนี้ พลาดประจำค่ะ ฮาๆ :D
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
perfectackle

โพสต์ที่ 100

เสียดายไม่ได้ไป ผมกลับไปทำงานที่บ้านเมื่อใหร่นะ จะไม่พลาดเลยคอยดู
ว. วีไอ อดทน