ทำไมฝรั่งของเยอะจังครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมฝรั่งของเยอะจังครับ?

โพสต์ที่ 1

ไม่รู้ว่าไปขนมาขายจากไหนนักหนา
มีให้ขายได้ทุกวัน ไม่หมดไม่สิ้น
เค้ามีกี่หมื่นล้านเนี่ย...
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: ทำไมฝรั่งของเยอะจังครับ?

โพสต์ที่ 2

ฝรั่งเขาเก็บสะสมหุ้นไทยมาเรื่อยๆ ขายออกบ้างซื้อกลับบ้าง
ถ้านับตั้งแต่ต้มยำกุ้ง ฝรั่งยังมีสะสมราวๆ 3แสนล้านกว่าๆ
และส่วนใหญ่ทุนเก็บที่ดัชนีต่ำกว่าพันจุด แสดงว่าตอนนี้จริงๆอาจจะ4-5แสนล้าน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
aonzzung

โพสต์ที่ 3

densin เขียน:ฝรั่งเขาเก็บสะสมหุ้นไทยมาเรื่อยๆ ขายออกบ้างซื้อกลับบ้าง
ถ้านับตั้งแต่ต้มยำกุ้ง ฝรั่งยังมีสะสมราวๆ 3แสนล้านกว่าๆ
และส่วนใหญ่ทุนเก็บที่ดัชนีต่ำกว่าพันจุด แสดงว่าตอนนี้จริงๆอาจจะ4-5แสนล้าน
Oh...goshhh!
densin

โพสต์ที่ 4

อย่าไปคิดมาก ฝรั่งที่ถือยาวๆมีเยอะ
ตอนsubprimeก็ขายไม่หมด
ตอนนั้นมีคนประเมินว่าถ้าต้องขายหมด ดัชนีคงร้อยกว่าๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 5

เอาจริงๆถ้าดูรายตัวนะย่อยฆ่ากันเองก็เยอะ
value trap
รูปภาพ
koon007

โพสต์ที่ 6

มาเชียร์ให้ฝรั่งขายครับ จะได้ซื้อซะที
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 7

ฝรั่งทั่วโลก มีไม่รู้กี่แสน กี่ล้านคนหรือกลุ่ม
มีฝรั่งขาย ก็มีฝรั่งซื้อนะครับ :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

ตอน subprime ขายไปแสนหกล้าน และซื้อคืนมาแสนล้าน แต่มียอกซื้อสะสม 10 ปี ประมาณ เกือบสามแสนล้านครับ ประมาณนี้แหละครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

ส่วนใหญ่คนจะมองข้าม

"อำนาจขายของหุ้น ณ ราคาหุ้นที่แตกต่างๆกัน"

ซื้อสุทธิหนึ่งแสนล้านบาท ตอนราคาหุ้น ๑ บาท
แล้วเอามาขายสุทธิหนึ่งแสนล้านบาท ตอนราคาหุ้น ๒ บาท หรือ ๓ บาท

มีข้อแตกต่างกันตรงไหนครับ
ถ้าตอบได้
ก็จะรู้ว่า

ทำไมขายหุ้นไม่หมดซะที :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
aonzzung

โพสต์ที่ 10

คลายเครียด เขียน:ส่วนใหญ่คนจะมองข้าม

"อำนาจขายของหุ้น ณ ราคาหุ้นที่แตกต่างๆกัน"

ซื้อสุทธิหนึ่งแสนล้านบาท ตอนราคาหุ้น ๑ บาท
แล้วเอามาขายสุทธิหนึ่งแสนล้านบาท ตอนราคาหุ้น ๒ บาท หรือ ๓ บาท

มีข้อแตกต่างกันตรงไหนครับ
ถ้าตอบได้
ก็จะรู้ว่า

ทำไมขายหุ้นไม่หมดซะที :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
อ๋อ เลยครับ
ผมคิดไม่ถึงประเด็นนี้เลยนะเนี่ย
ถ้าจาก 1 บาท มาขาย 3 บาท
กว่าจะขายหมดนี่ไม่ใช่ 1 แสนล้าน แต่กลายเป็น 3 แสนล้าน โอ้วแม้เจ้า...
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

aonzzung เขียน:อ๋อ เลยครับ
ผมคิดไม่ถึงประเด็นนี้เลยนะเนี่ย
ถ้าจาก 1 บาท มาขาย 3 บาท
กว่าจะขายหมดนี่ไม่ใช่ 1 แสนล้าน แต่กลายเป็น 3 แสนล้าน โอ้วแม้เจ้า...

ลองนึกกันเล่นๆครับ

ดร.นิเวศน์ ซื้อเซเว่นมา ๒๐ ล้านหุ้น ที่ราคาหุ้นละ ๕ บาท เท่ากับซื้อสุทธิหุ้นเซเว่นไป ๑๐๐ ล้านบาท

ถ้าเอาหุ้นที่ซื้อไว้ มาขายที่ราคา ๕๐ บาท
ได้เงินจากการขายสุทธิไป ๑๐๐ ล้านบาท
ใช้หุ้นแค่กี่หุ้น ?

อำนาจซื้อของเงิน อำนาจขายของหุ้น
มันแตกต่างกันไปตามราคาหุ้นครับ

mos แบบ vsop ก็คือ
ซื้อหุ้นตอน อำนาจซื้อของเงินสูง แต่อำนาจขายของหุ้นต่ำ ปัจจัยพื้นฐานยังต่ำ
และ
ขายหุ้นตอน อำนาจขายของหุ้นสูง จนรู้สึกว่าอำนาจซื้อของเงิน ไปคุ้มปัจจัยพื้นฐานที่ไปแลกหุ้นมา
beaeaebe

โพสต์ที่ 12

ทุกวันนี้ที่ขาย มันเป็นแค่ติ่งกำไรในพอร์ตฝรั่งได้นะผมว่า

ไอ่เลขเป็นแสนๆล้านอะ มันเลขตอนเข้า แล้วนี่หุ้นไทยขึ้นมากี่ % ถ้าถัวๆคิดตามเฉลี่ยดัชนี ขึ้นมากี่เท่า

แล้วไอ่แสนๆล้านที่เห็นตอนแรกน่ะตอนนี้มันเท่าไหร่แล้ว ถึงจะมีทยอยขายซื้อคืน แต่เฉลี่ยๆไป ที่ขายทุกวันนี้มันก็ยังคงเป็นแค่ติ่งกำไรอะนะ

ถึงเขาอัดเกิน 70% ที่ถือให้หมดไปเลย คงทุบให้เละเทะได้ อีก 30 % ก็รอเงินที่เขาจะเอากลับมาลากขึ้นมาใหม่ได้ ถ้าคุณมองภาพใหญ่ ถือความได้เปรียบแบบนี้ไว้ ขายมันทุกวันยันสิ้นปียังไม่สะเทือนมันเลย
anakin_bkk

โพสต์ที่ 13

ผมคิดอย่างนี้ครับ
สมมุติ มี หุ้น PPP ขาย 1000 หุ้น ขายที่ 100 บาท ซื้อคืนทั้งหมดในวันที่ 99 บาืท
จบวันจะเห็นเป็น ขายสุทธิ -1000 บาท แต่คนขายได้เงินกระเป๋า1000บาท (มูลค่าการซื้อขายลบที่ตลาด แต่บวกที่บัญชีเจ้าของหุ้น) และไม่เสียหุ้น ถึงมีของใ้ห้ขายทุกวันครับ

ผมคิดว่าทุกวันนี้น่าจะเป็นอย่างนี้ ยกเว้นจะขนเงินกลับประเทศจริงๆจังๆ

ปล. ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ
นพพร

โพสต์ที่ 14

เพราะเค้าอยู่ในโซนหนาวเย็นครับ ขนของเขาจึงเยอะเป็นธรรมดา

หา ไม่ใช่ขน? ของเหรอ? อ่าโทษที ๆ อันนั้นไม่รู้เหมือนกัน

:mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
cookclick
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ส่วนใหญ่เงินฝรั่งจะเป็นแบบลงทุนยาวครับ เค้าไม่ขายออกมาง่ายๆหรอกถ้าไม่จำเป็น (สมัย subprime ที่ลงทุนยาวยังขายออกมานิดเดียวเองแถมแปบเดียวกลับมาซื้อใหม่อีกตั้งหาก) แบบไอ่ที่เข้าๆออกๆ มีไม่มากหรอกครับ น่าจะประมาณ แสนล้านต้นๆ (เดาเอาน้า)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

อาจจะมี Short Sale บ้างก็ได้
:)
:)
โพสต์โพสต์