VI มีตติ้งภาคใต้ ไตรมาส 2/2554

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chamnan028
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: VI มีตติ้งภาคใต้ ไตรมาส 2/2554

โพสต์ที่ 61

1 ที่ ครับ

ชำนาญ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kasinbua
Verified User

Re: VI มีตติ้งภาคใต้ ไตรมาส 2/2554

โพสต์ที่ 62

1 ที่ครับ
whitecastle

โพสต์ที่ 63

ไปด้วยคร้าบบบบบๆๆๆๆ พลาดมา 2 ทีละคราวนี้ขอไปด้วยนะครับ
whitecastle

โพสต์ที่ 64

เพิ่งย้อนไปดูไม่ทันอีกแล้วเหรอเนี่ยยยยย รอบนี้พยายามเช๊คบ่อยแล้วนา :'O
S&K Fund

โพสต์ที่ 65

พี่โจครับ มีคนสละสิทธิ์ แล้ว ผมได้ไปหรือเปล่าครับ :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 66

S&K Fund เขียน:พี่โจครับ มีคนสละสิทธิ์ แล้ว ผมได้ไปหรือเปล่าครับ :D
สละสิทธิ์ 2 คน ผมแจ้งลำดับถัดไปคุณหมีขาว(3คน)ไปแล้วครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 67

por_jai เขียน::8) รอบนี้ขอบายไปก่อนนะครับ
นัดกันกะพรรคพวกว่าจะแวะไปทางขอนแก่นมั่ง
ขออนุญาตฝากข้อความในกระทู้พี่โจนิดน๊ะครับพี่โจครับ

พี่ป้อมครับ...
ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่ป้อมมากจนเกินไป ฝากพี่ป้อมบอกคนทางโน่นให้หน่อยน๊ะครับว่า...
พี่น้องทางใต้ฝากความคิดถึงพี่ๆทางขอนแก่นมาด้วยครับ

(แฮ่...เผื่อคนทางโน่นจะฝากหุ้นกลับมากับพี่ป้อมให้พี่น้องทางใต้ได้ศึกษากันซัก1-2ตัวครับ ฮ่า.... :mrgreen: )
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 68

saichon เขียน:
por_jai เขียน:รอบนี้ขอบายไปก่อนนะครับ
นัดกันกะพรรคพวกว่าจะแวะไปทางขอนแก่นมั่ง
ขออนุญาตฝากข้อความในกระทู้พี่โจนิดน๊ะครับพี่โจครับ
พี่ป้อมครับ...
ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่ป้อมมากจนเกินไป ฝากพี่ป้อมบอกคนทางโน่นให้หน่อยน๊ะครับว่า...
พี่น้องทางใต้ฝากความคิดถึงพี่ๆทางขอนแก่นมาด้วยครับ
(แฮ่...เผื่อคนทางโน่นจะฝากหุ้นกลับมากับพี่ป้อมให้พี่น้องทางใต้ได้ศึกษากันซัก1-2ตัวครับ ฮ่า.... )
พี่สายชล ใจตรงกับฝนเลย
ฝนก็คิดถึงคนที่ขอนแก่นเหมือนกันค่ะ ฮาๆๆ
หุ้นที่อยู่ทางโน้น มาถึงคนทางนี้ ยังอยากได้ยินทุกเรื่องราว
เธอลำบากอะไรไหม เธอสู้ไหวหรือเปล่า อย่าลืมเล่าสู่กันฟัง ฮู้วๆๆ ฮ้าๆๆ :mrgreen:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 69

5555
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
saichon

โพสต์ที่ 70

por_jai เขียน:5555
พี่ป้อมหัวเราะแบบนี้พวกเราชาวใต้ ตีความว่าโอเคตามนั้นกันเลยน๊ะครับ

พี่ป้อมใจดีกับน้องๆเสมอเลยครับ
ขอบคุณมากครับพี่ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
ไปดีมาดี

โพสต์ที่ 71

พี่ๆ ครับ ผมจำเป็นต้องขอสละสิทธิ์ครับ :cry:
และขอยกสิทธิ์ให้ลำดับถัดไปคือคุณ Artofid นะครับ

ขอโทษที่ทำให้วุ่นวายครับ
koonginc

โพสต์ที่ 72

ยังไม่ที่เหลือไหมคับ ของจองด้วยคับ
อนันต์วัฒน์ คับ
rabbitz

โพสต์ที่ 73

เต็มหมดแล้วหรอครับ

บ้านผมอยู่ใกล้ๆสถานที่จัดเลย

เดี๋ยวขอแอบไปฟังริมกำแพงด้วยนะครับ

:wall: :wall:
"Stay Hungry Stay Foolish"
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 74

ปิ๊งความคิดขึ้นมาว่า เราน่าจะจัดเป็น theme งานนะคะ
ฝนเสนอประเด็นประมาณว่า ลงทุนอย่างไรในภาวะความไม่แน่นอน
ให้พี่ๆคุยเรื่องวิธีการลงทุนช่วงนี้ การเลือกหุ้น มุมมองเศรษฐกิจ
แล้วก็ค่อยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับหุ้นเหมือนเดิม

รอความเห็นท่านอื่นๆและข้อเสนอค่ะ :D
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 75

Fon^^ เขียน:ปิ๊งความคิดขึ้นมาว่า เราน่าจะจัดเป็น theme งานนะคะ
ฝนเสนอประเด็นประมาณว่า ลงทุนอย่างไรในภาวะความไม่แน่นอน
ให้พี่ๆคุยเรื่องวิธีการลงทุนช่วงนี้ การเลือกหุ้น มุมมองเศรษฐกิจ
แล้วก็ค่อยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับหุ้นเหมือนเดิม

รอความเห็นท่านอื่นๆและข้อเสนอค่ะ :D
เห็นด้วยอย่างแรง ... ครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
Sumeth6

โพสต์ที่ 76

Fon^^ เขียน:ปิ๊งความคิดขึ้นมาว่า เราน่าจะจัดเป็น theme งานนะคะ

เห็นด้วยอีกเสียงครับ... :D
mi-muk
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 77

ขอยกเลิก 1 ที่ เหลือเพียง 1 ที่ครับ
ขอโทษด้วยครับ
mi-muk
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 78

โจ ครับ ผมขอโทษนะครับ ต้องยกเลิก 2 ที่เลยครับ
saichon

โพสต์ที่ 79

ผมชอบรูปแบบการจัดงานครั้งก่อนๆอยู่หลายอย่าง
แต่ที่ชอบมากที่สุดอย่างหนึ่งคือ การจัดในลักษณะที่พี่ๆให้ผู้ไปร่วมงานแต่ละคนเตรียมหุ้นไปแนะนำเพื่อนๆคนละตัว
ให้บอกข้อดี-ข้อด้อย โครงการในอนาคตที่จะทำให้รายได้และกำไรโต ปัจจัยเสี่ยงเกี่ยวกับหุ้นตัวนั้นๆ โดยให้เวลาซักคนละ2-3นาที
แล้วให้พี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงศ์ หรือพี่ๆที่ติดตามหุ้นตัวนั้นๆคอมเม้นต์ครับ
เพราะเราจะได้รู้จักหุ้น รู้จักธุรกิจให้หลากหลาย ได้ฟังมุมมองของหุ้นตัวนั้นๆจากคนที่มีประสบการณ์และประสบความสำเร็จแล้ว...

ก่อนที่ผมจะได้มีโอกาสไปงานมีทติ้งครั้งแรก ผมงงกับการเลือกหุ้นมาก
แต่พอผมได้เห็นตัวอย่างการเลือกหุ้นของพี่ๆแต่ละคน ถึงพอทำให้ผมเข้าใจการเลือกหุ้นลงทุนกระจ่างขึ้นมาหน่อย
อีกอย่างแต่ละคนก็จะได้ทำการบ้านกันไปด้วย

(แต่ถ้าใครเตรียมไม่ทันก็ให้ผ่านก่อนได้ครับ :D )
Arpieaw

โพสต์ที่ 80

mi-muk เขียน:โจ ครับ ผมขอโทษนะครับ ต้องยกเลิก 2 ที่เลยครับ
พี่โจ ครับผมจะได้ไปรึป่าวคับ ^^
Sumeth6

โพสต์ที่ 81

ของผม จองไว้ 2 ที่ ขอยกเลิก 1 ที่ครับ
เผอิญแฟนต้องพาลูกไปแข่งต่างจังหวัด ต้องขอโทษด้วยครับ...

ยังไงคนที่สแตนด์บายไว้ อยากให้ลองมาดูครับ เพราะเห็น cancel ไปหลายคนแล้วเหมือนกัน... :D
S&K Fund

โพสต์ที่ 82

พี่โจ ครับ รบกวนสรุปให้ด้วยคร๊าบว่าจะได้ไปไหม :o
it
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 83

อยากไปตั้งแต่รอบก่อน รอ VI มีตติ้งอยู่นาน หากระทู้ไม่เจอ วันนี้เปิดมาเจอ แต่เป็นวันที่จัดงานพอดี :'O :'O :'O :'O อดฟังแนวคิดและความรู้ดีๆๆๆอีกแล้วเรา อยู่ทุ่งเสา ตรงนี้เอง
ฟังแล้วมีอะไรดีๆๆเล่าให้ผมฟังบ้างนะครับ ขอบคุณมากครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 84

คุณโจ ลูกอิสาน
เปิดการประชุม ด้วยการสรุป พื้นฐานของ VI 4 ข้อใหญ่ๆ

1) หุ้นคือกิจการ ซื้อหุ้น คือ ซื้อกิจการ
2) มูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
3) ราคาตลาดในขณะนั้น มี MOS หรือไม่
4) ใช้ความผันผวนของตลาด เป็นเพื่อนของเรา อย่าเป็น Mr.Market เสียเอง

5) แถม "อดทน" (อันนี้ผมว่ายากเป็นพิเศษ)

มูลค่าที่แท้จริงของกิจการ มีวิธีการง่ายๆ คือใช้ P/E และ PEG
ปกติ หุ้นปกติ ให้ P/E = 10 (คืนทุน 10 ปี?) แต่จะให้ Premium (+)
หรือ Discount (-) โดยพิจารณาจากปัจจัยต่างๆ อาทิ ความแข็งแกร่ง
ของงบการเงิน, กระแสเงินสด, คู่แข่ง, ขนาดของตลาด, Growth, ปันผล
เป็นต้น

หลังจากนั้นการเป็นการสอบถามเรื่องหุ้นแต่ละตัว รวมถึงภาวะตลาดด้วย

หลังอาหารเที่ยง ก็ตั้งวงเป็นกลุ่มๆ สอบถามมุมมองหุ้นแต่ละตัว
เพื่อนๆ ที่ไป ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม ก็ดีนะครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
Oatws

โพสต์ที่ 85

syj เขียน:คุณโจ ลูกอิสาน
เปิดการประชุม ด้วยการสรุป พื้นฐานของ VI 4 ข้อใหญ่ๆ

1) หุ้นคือกิจการ ซื้อหุ้น คือ ซื้อกิจการ
3) ราคาตลาดในขณะนั้น มี MOS หรือไม่
4) ใช้ความผันผวนของตลาด เป็นเพื่อนของเรา อย่าเป็น Mr.Market เสียเอง

5) แถม "อดทน" (อันนี้ผมว่ายากเป็นพิเศษ)

มูลค่าที่แท้จริงของกิจการ มีวิธีการง่ายๆ คือใช้ P/E และ PEG
ปกติ หุ้นปกติ ให้ P/E = 10 (คืนทุน 10 ปี?) แต่จะให้ Premium (+)
หรือ Discount (-) โดยพิจารณาจากปัจจัยต่างๆ อาทิ ความแข็งแกร่ง
ของงบการเงิน, กระแสเงินสด, คู่แข่ง, ขนาดของตลาด, Growth, ปันผล
เป็นต้น

หลังจากนั้นการเป็นการสอบถามเรื่องหุ้นแต่ละตัว รวมถึงภาวะตลาดด้วย

หลังอาหารเที่ยง ก็ตั้งวงเป็นกลุ่มๆ สอบถามมุมมองหุ้นแต่ละตัว
เพื่อนๆ ที่ไป ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม ก็ดีนะครับ
ขอบคุณครับ รอฟังพี่ๆท่านอื่นเพิ่มเติม
Where there's a will there's a way.
Sumeth6

โพสต์ที่ 86

ขอขอบคุณคุณโจ และเพื่อนๆ พี่ๆทุกๆท่านที่ให้ความรู้และคำแนะนำแบบไม่หวงวิชากันเลย
ส่วนเรื่องรายละเอียด รอท่านอื่นดีกว่านะครับ ผมนั่งฟังอย่างเดียวเลย... :D
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 87

พอดีในงานมีตติ้งมีน้องๆสนใจอยากลงทุนในหุ้นโกรท ที่ผมแนะนำให้อ่านหนังสือของอาจารย์นิเวศน์ทุกเล่มนั้น ผมกลับมาลองพลิกๆดู ก็เจอบทความอันนึงพูดถึงการหาหุ้นสุดยอดนะครับ ลองอ่านดูได้ครับ
http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... Stock.html
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
Duckcovery
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 88

ขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่ๆทุกท่านที่สละเวลาให้ความรู้แนวคิด รายละเอียดบางอย่างที่เราคิดไม่ถึงฮะ :D

ปล. ต้มยำ กับ ปลากระพงลุยสวน ร้านนี้อร่อยมาก คอนเฟิร์ม :D :D
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 89

syj เขียน:คุณโจ ลูกอิสาน

เป็นต้น

พี่โจบอกว่าให้นึกถึงแก่นแท้ของvi และทำความเข้าใจกับมัน
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
woodooshy

โพสต์ที่ 90

:D ขอบคุณค้า้บบบบบบบ อยากไปบ้าง
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ