วิกฤตที่เกิดจากต่างประเทศ อุตสาหกรรมไหนได้รับผลกระทบที่สุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
netirut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิกฤตที่เกิดจากต่างประเทศ อุตสาหกรรมไหนได้รับผลกระทบที่สุด

โพสต์ที่ 1

เรียนถามพี่ๆ และเพื่อนๆทุกท่าน ที่เคยผ่านวิกฤตมาครับ ว่าจากประสบการณ์ในอดีต แต่ละครั้ง ไม่ว่าจะเป็นซับไพร์ม แฮมเบอร์เกอร์ และอื่นๆ เมื่อเกิดขึ้นแล้วส่งผลกระทบไปทั่วโลก ในแต่ละครั้งนั้น ส่งผลกระทบต่อประเทศไทยในอุตสาหกรรมไหนมากที่สุดครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า วิกฤตนั้นเป็นโอกาสสำคัญในชีวิตนักลงทุน เพราะวิกฤตแต่ละครั้ง ทำให้ราคาบิดเบือนจากมูลค่าแท้จริงได้มากที่สุด นายตลาดจะเสนอของหวานให้กับคนที่หนักแน่นพอ ถ้าเราลงทุนในช่วงเวลาปกติ เราอาจจะหาบริษัทที่ดีและมีราคาต่ำกว่ามูลค่าได้บ้าง แต่ก็คงน้อย และตัวที่ดีมากจริงๆ ราคาก็อาจจะสมเหตุสมผลไปแล้ว หากจะลงทุนตอนนั้น ระยะยาวบริษัทก็อาจจะเติบโตไปได้ ผลตอบแทนอาจจะดีในระดับหนึ่งได้ แต่เมื่อเกิดวิกฤต ไม่ว่าบริษัทไหนก็ต้องได้รับผลกระทบจากอารมณ์นายตลาด ไม่เว้นแม้แต่บริษัทที่ดีมากๆ โดนมากน้อยก็แล้วแต่

ประเด็นคือ ในฐานะนักลงทุน ทำยังไงเราจะสามารถลงทุนในบริษัทที่ดีมากจริงๆได้ ในราคาที่มันต่ำกว่ามูลค่าแท้จริงได้มากที่สุดเท่าที่จะหาได้ ซึ่งมันจะต่ำกว่ามากๆได้นั้น เท่าที่ผมมีปัญญาน้อยนิดในช่วงปีกว่าๆ ที่เข้าตลาดมานี้ คิดว่า
1. เมื่อมันมีปัญหาชั่วคราวจากธุรกิจหรือตัวบริษัทหรือจากปัจจัยภายนอกชั่วคราวที่มากระทบ เช่น จากราคาวัตถุดิบ จากนโยบายชั่วคราวที่ผิดพลาด การขาดทุนจากสาเหตุชั่วคราว หรือแม้แต่วัฏจักรของมัน
2. เมื่อเป็นบริษัทเล็กที่มีการเติบโตสูง แต่คนมองข้าม สำหรับบริษัทใหญ่ที่ทั้งแข็งแกร่งและเติบโตนั้น ส่วนใหญ่ราคาจะสมเหตุผลไปแล้ว หรือไม่ก็ราคาเกินเหตุผลไปแล้ว ในช่วงตลาดบูมมากๆ
3. เมื่อเกิดวิกฤตทั่วทั้งตลาด ซึ่งอันนี้ผมคิดว่าจะแรงที่สุด
อย่างบัฟเฟตต์เคยบอกว่า สิ่งดีที่สุดที่เขาทำได้ คือซื้อบริษัทยิ่งใหญ่ ที่เกิดปัญหาชั่วคราว เขาจะซื้อมันเมื่อกำลังได้รับการแก้ไข มันก็ชัดเจนว่า เขามองหาวิกฤตชั่วคราว ที่จะเกิดขึ้นกับบริษัทที่ดี ที่ทำให้ราคามันต่ำกว่ามูลค่ามากๆ

จริงอยู่ว่าเราลงทุนไม่ต้องสนใจตลาดมาก ดูที่มูลค่าสูงกว่าราคาก็เพียงพอ ผมคิดว่านั่นก็ถูกต้อง แต่ถ้าเรารู้จักถือเงินสดไว้เพียงพอถูกช่วงเวลา อันเนื่องมาจากเราไม่ซื้อง่ายเกินไป เรารอโอกาสใหญ่จริงๆ พอเกิดวิกฤตก็เป็นเวลาช็อปปิ้งของเรา หรือเราอาจขายบางตัวที่โอกาสน้อยเพื่อถือเงินสด ไว้ซื้อตัวที่ดีและมีโอกาสตกแรงกว่าตอนที่เกิดวิกฤต น่าจะเป็นโอกาสที่สำคัญในชีวิตนักลงทุน เป็นโอกาสตีแตก

ผมยังไม่เคยผ่านวิกฤตมา จึงอยากได้ฟังประสบการณ์จากพี่ๆเพื่อนๆว่า แต่ละครั้งที่เคยเกิด อุตสาหกรรมไหนกระทบรุนแรง ราคาตกมากกว่า เหมือนอย่างปู่บัฟเฟตต์เคยขายหุ้นอื่น เพื่อมาซื้อหุ้น walls fargo ซึ่งธนาคารน่าจะได้รับผลกระทบชั่วคราวที่รุนแรงกว่า ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: วิกฤตที่เกิดจากต่างประเทศ อุตสาหกรรมไหนได้รับผลกระทบที่ส

โพสต์ที่ 2

ส่งออก

ของฟุ้มเฟือย ยานยนต์ อิเล็กทรอนิคส์

พวกนี้หล่ะครับ

โดนจัดหนักทุกรอบ

ส่วนที่โดนน้อยก้เป็น Domestic play

ถ้าเป็นวิกฤติชาวบ้านไม่ดี ก้ตามนี้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: วิกฤตที่เกิดจากต่างประเทศ อุตสาหกรรมไหนได้รับผลกระทบที่ส

โพสต์ที่ 3

เพิ่มพวก logistic ด้วยอีกsector
ไม่ค้าขาย ย่อมไม่ขนส่ง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
netirut

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
พวกส่งออกเป็นไงบ้างครับ น่าจะหนักด้วย ยานยนต์ อิเล็ก ก็ส่งออก แต่ส่งออกพวกอาหาร เกษตร น่าจะเป็นยังไง
ธนาคาร ประกัน ลีสซิ่ง จะเป็นยังไง
กลุ่มสื่อสาร คิดว่าจะกระทบขนาดไหน
ท่องเที่ยว โรงแรม น่าจะหนักด้วย แขกต่างชาติคงหดตัว ใช่ไหมครับ
อสังหา จะเป็นยังไง ผมว่าอสังหา น่าจะโดนหนักไปด้วย ถึงจะเป็นการบริโภคในประเทศ แต่กำลังซื้อจะหายไปแค่ไหน

จากเหตุการณ์จริงที่มันเคยเกิดขึ้นเป็นยังไงครับ ผมอยากทราบว่าที่มันเคยเกิดจริงนั้นจะตรงกับที่เราวิเคราะห์หรือเปล่า
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 5

netirut เขียน:ขอบคุณมากครับ
พวกส่งออกเป็นไงบ้างครับ น่าจะหนักด้วย ยานยนต์ อิเล็ก ก็ส่งออก แต่ส่งออกพวกอาหาร เกษตร น่าจะเป็นยังไง
ธนาคาร ประกัน ลีสซิ่ง จะเป็นยังไง
กลุ่มสื่อสาร คิดว่าจะกระทบขนาดไหน
ท่องเที่ยว โรงแรม น่าจะหนักด้วย แขกต่างชาติคงหดตัว ใช่ไหมครับ
อสังหา จะเป็นยังไง ผมว่าอสังหา น่าจะโดนหนักไปด้วย ถึงจะเป็นการบริโภคในประเทศ แต่กำลังซื้อจะหายไปแค่ไหน

จากเหตุการณ์จริงที่มันเคยเกิดขึ้นเป็นยังไงครับ ผมอยากทราบว่าที่มันเคยเกิดจริงนั้นจะตรงกับที่เราวิเคราะห์หรือเปล่า
โดนหมดแหล่ะครับ. แรงๆทั้งนั้นด้วย
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
โพสต์โพสต์