บรรยากาศคุ้นๆนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

บรรยากาศคุ้นๆนะครับ

โพสต์ที่ 1

2-3 ปีก่อนตอน subprime ยิ่งซื้อ หุ้นยิ่งลง
แล้วก็หุ้นลงทุกวัน ไม่ว่าจะมีข่าวดีอะไรก็แล้วแต่
หวังว่ารอบนี้ผมคงเอาตัวรอดไม่เจ็บตัวมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: บรรยากาศคุ้นๆนะครับ

โพสต์ที่ 2

อารมณ์ความรู้สึกมนุษย์นี่แปลกจริงๆครับ
ตลาดวิ่งขึ้นจาก 700 จุดกว่าๆ ไปเกือบ 1,200 จุด
กับ ตลาดวิ่งลงจาก 1,200 จุด วิ่งลงมาที่ 1,000 จุด
ช่วงเวลาตลาดดี กับตลาดเลวร้ายที่ยังมองอนาคตกันไม่ถูก
ความรู้สึกตื่นเต้น และความรุนแรงของอารมณ์คนละเรื่องเลย :D
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ไม่อยากจะคิดเลย..จากที่กำไร 20% ลดลงมาเหลือ 4% แล้ว ถ้าพรุ่งนี้ลงต่อคงเข้าเนื้อแน่เลยเรา :oops:
aonzzung

โพสต์ที่ 4

ช็อคมากครับวันนี้
ไม่รู้ว่าทำไม SET จัดหนักทั้งอาทิตย์เลย ทั้งๆที่โลกก็ไม่ได้ panic อะไร...

อยากถามนิดนึงครับ
ใครอยู่ตอน subprime มั่งครับ
อยากรู้ว่า วิกฤติเกิด หุ้นจึงตก หรือ หุ้นตกก่อนเกิดวิกฤติครับ???
Pun08

โพสต์ที่ 5

ตอนขึ้นมันค่อยๆ
แต่ตอนลงนี่ซิ วูบเลย
เหมือนขับรถขึ้นเขา กับ ใส่เกียร์ว่างลงเขา
:shock:
uthai.l

โพสต์ที่ 6

โอกาสที่จะลดลงต่ำกว่า 1000 จุดมีขนาดไหน พรุ่งนี้มาดูกัน
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
pakhakorn

โพสต์ที่ 7

และ....แล้ว....สิ่งที่รอดู ก็เริ่มก่อเกิด ชัดขึ้น ความเสียววูบที่ต้นคอมาอีกแล้ว

หวังว่ากระดองเต่า เราคงจะแข็งแรงพอ กระสุนสำรองที่เก็บไว้ดูท่าจะได้ใช้แน่ๆๆ :roll:
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

คนจะรอดต้องมี MOSSET ครับ

ปกติ MOS ดีกว่าหน่อยก้MOSSER ดีสุด ก้ MOSSET

mos 10-20-30% มอสประถม

Mosser 50-100% มอสมัธยม

Mosset 300-500% มอสมหาลัย

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:

คลายเครียดครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
viim

โพสต์ที่ 9

chukieat30 เขียน:คนจะรอดต้องมี MOSSET ครับ

ปกติ MOS ดีกว่าหน่อยก้MOSSER ดีสุด ก้ MOSSET

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:

คุณชูเกียรติก็พูดไปเนาะ mos 300-500% จะหาเจอมั๊ยเนี่ย 50% นี่ก็ยังว่ายากแล้วนะตอนนี้
chukieat30

โพสต์ที่ 10

viim เขียน:
chukieat30 เขียน:คนจะรอดต้องมี MOSSET ครับ

คุณชูเกียรติก็พูดไปเนาะ mos 300-500% จะหาเจอมั๊ยเนี่ย 50% นี่ก็ยังว่ายากแล้วนะตอนนี้

เยอะแยะครับ เฮียเอนโดก้มีตัวนึง ผมเห็นเพราะเฮียเค้าโพสให้ดู

คุณไชน์ไรส์ พี่ฉัตรชัย หลายคนครับ

ผมคิดว่าเค้ามี ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
tum_H

โพสต์ที่ 11

ดูข้อมูลของตลาดเพื่อนบ้านตั้งแต่เดือน ม.ค-ปัจจุบัน
(โดยประมาณ)

มาเลเชีย -4.9 %
จีน -7.3%
ฮ่องกง -14.8%
ยี่ปุ่น -14.8%
เกาหลี -11.7%
อินโดนีเชีย +2.5%
อินเดีย -21.2%
ไทย -0.7%
อเมริกา -2.4%
อังกฤษ -11.8%

ก็น่าจะเป็นเรื่องปรกติ ที่ตอนเราวิ่งเขาลง ตอนเราลงเขาวิ่ง
ช่วงนี้ ไม่น่าเชื่อว่าผมเอง ดูหน้าจอแค่ตอนปิดตลาดเที่ยงกับเย็นแค่นั้น

สงสัย สมาธิคงกำลังถึงขึ้นมั้ง :shock:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
jo7393

โพสต์ที่ 12

เมื่อต้นปี 2010 ดัชนี 690 กว่าจุดเองนะครับ
ตอนนี้ลงมาแค่นี้เอง ผมเชื่อว่าหลายๆท่านพอร์ตแทบไม่กระเทือนเลยครับ
:D :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 13

aonzzung เขียน:ช็อคมากครับวันนี้
ไม่รู้ว่าทำไม SET จัดหนักทั้งอาทิตย์เลย ทั้งๆที่โลกก็ไม่ได้ panic อะไร...

อยากถามนิดนึงครับ
ใครอยู่ตอน subprime มั่งครับ
อยากรู้ว่า วิกฤติเกิด หุ้นจึงตก หรือ หุ้นตกก่อนเกิดวิกฤติครับ???
หุ้นลงก่อนครับ :8)
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 14

ขยายความนิดนึงครับ
ต้นเหตุจะเกิดขึ้นก่อนครับ แต่คนจะยังไม่สนใจ
และก่อนจะเกิด ทริกเกอร์พ้อยน์ หุ้นจะตกก่อนครับ
แล้วข่าวตามมาทีหลัง
greenman
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 15

ตอน Subprime หุ้นลงยังงงลงได้ไงวะ เกี่ยวกันตรงไหน ซื้อไปซื้อมาจนตังหมดเซ็งสุดๆ คราวนี้....ต้องติดตาม leading indicator แต่พอดี set index มันเป็น leading indicator ด้วยเหมือนกัน :roll:
tum_H

โพสต์ที่ 16

ยอดรวมการซื้อขายตั้งแต่ปี 2553

รูปภาพ
สีแดง --> รายย่อย
สีน้ำเงิน --> ต่างชาติ
สีเขียว --> สถาบัน
l

ว่าไป Window2010 มีหลายส่วนที่พัฒนาขึ้นเยอะ อย่างกราฟ แค่ลากจากเว็บแล้ว
มาวางลงบน โปรแกรม paint ก็เสร็จละ ไม่ต้องตัดแป๊ะ สุดยอดดดดดดด :juju:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
KriangL

โพสต์ที่ 17

แบงค์เวลาจะล้มเค้าไปออกมาประกาศก่อนครับ เค้าจะพยายามขายทิ้งเอาทุนคืนให้มากที่สุด กว่าคนอื่นจะรู้ก็เจ๊งไปแล้ว
โพสต์โพสต์