จาก...โมเดรินเทรด มาถึง ไมโครเทรนด์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

จาก...โมเดรินเทรด มาถึง ไมโครเทรนด์

โพสต์ที่ 1

สักสองสามปีก่อน ผมได้ฟังท่าน ดร.นิเวศน์ พูดถึง โมเดรินเทรด

ก็ไปค้นดูว่ามันคืออะไร(คนอีสานคงใช้คำว่าอีหยัง)
ที่แปลเอาเองคือร้านค้าปลีก(คนบ้านนอกเขาเรียกว่าร้านชำ ร้านโชว์ห่วย คนอีสานน่าจะเรียกว่าโสเจ๊ง)

ก็หันไปดูบทความอ้างอิงจากต่างประเทศแบบงูๆปลาๆ บัพเฟ่ต์ก็ลงทุนในหุ้นแบบนี้

มันก็เติบโตตามอัตราเงินเฟ้อ นักวิชาการคงจะพูดให้ดูดีมีการไปตีความกันต่อ ว่า ตาม GDP

แล้วเทรนนี้ก็มาจริงๆ

นี่คือการหาหุ้น ตามโจทย์ที่เป็นการบ้าน

แต่คงมีคำตอบไม่เหมือนกันทุกคน ตามพื้นฐานทางความคิด
เราจึงไม่สามารถเอาบรรทัดฐานตนเองไปตัดสินผู้อื่นได้

http://docs.google.com/viewer?a=v&q=cac ... jYhxZuIzOQ
ปรัชญา

Re: จาก...โมเดรินเทรด มาถึง ไมโครเทรนด์

โพสต์ที่ 2

ไมโครเทรนด์ หรือ เทรนด์ไมโคร

คงจะเริ่มมีการกล่าวขวัญถึงการลงทุนในหุ้น
เทรนด์ที่ถูกต้องกับจิตใจของผู้ลงทุน บัญญัติไว้ให้มีทิศทางที่ควรจะก้าวไปเป้าหมายและแนวทางความสำเร็จสู่จุดหมายปลายทาง

เทรนด์การลงทุนแบบ VI

เทรนด์การลงทุน แบบซื้อหุ้นมาแบบขอร่วมเป็นเจ้าของกิจการ
หุ้นตกก็ไม่ขาย หุ้นขึ้นก็ไม่ขาย น่าจะเรียกว่ารักบริษัทนั้นๆ รอรับแต่ส่วนแบ่งของเงินปันผล

เทรนด์การลงทุน แบบซื้อมาขายไป หาส่วนต่างในราคาหุ้น
เทรนด์การลงทุน เกาะกระแส และเทรนด์อื่นๆ

คิดว่าทุกคนมีเทรนด์เป็นของตนเองกันทุกคน สำหรับผู้ลงทุนเพื่อก้าวไปสู่ความสำเร็จ

เรียกให้โก้ๆ ไว้ก็ อิสระภาพทางการเงิน

แล้ววันนี้ พี่ๆน้องๆมีเทรนการลงทุนแบบไหน

ช่วยมาเล่าให้ได้ไอเดียการลงทุน เพื่อต่อยอดความคิดสร้างสรร เพื่อสังคมการลงทุนต่อไป
ขอบคุณครับ

มีบทความอ้างอิง
http://bit.ly/gYQemc
แนบไฟล์

luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

Re: จาก...โมเดรินเทรด มาถึง ไมโครเทรนด์

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
wisdom_way
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
Think Easy, Make It Simple
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Dekfaifah

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับเฮียปรัชญา
Akkapun

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณคับพี่ปรัชญา
rattanakon

โพสต์ที่ 8

เทรนนี้เลย ขอร่วมเป็นเจ้าของกิจการ รอปันผล เพราะเขาแข็งแกร่ง จริงๆ :D :-D :-D
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

ของผมเทรนด์จะเปลี่ยนไปตามระยะเวลาลงทุนครับ

ช่วง1-2ปีแรกของการลงทุน ผมจะเน้นเรื่องการศึกษา โดยเน้นทำความรู้จักบริษัทในตลาดให้หลากหลาย
ช่วงนั้นแม้พอร์ตผมยังเล็กแต่ผมก็ถือหุ้นที่สนใจเป็น10บริษัททีเดียวครับ
ช่วงปีที่3-4ผมเริ่มรู้จักบริษัทมากขึ้นการลงทุนจึงเริ่มโพกัสไปที่หุ้นน้อยตัวลง แต่จะเน้นหุ้นที่กำไรโตเยอะๆ ตัวไหนประเมินมูลค่าได้เอง
และเห็นอัพไซด์เยอะๆผมจะตีแตกไปเลยครับ บางช่วงถือหุ้นแค่2-3ตัว
ช่วงปีที่5-8(ปัจจุบัน)ยังคล้ายๆกับช่วงที่2 โดยผมจะเน้นบริษัทที่เติบโตดี เติบโตไปเรื่อยๆ(ที่เพื่อนๆเรียกสโนว์บอลกัน)
เพราะเราไม่ต้องเหนื่อยหาหุ้นใหม่ๆ
เวลาจากที่เราใช้ติดตามเรื่องหุ้นจะไปโฟกัสที่ครอบครัวมากขึ้นเพราะเริ่มมีลูก
ช่วง(อนาคต)ปีที่9-10เป็นต้นไป วางแผนที่จะกระจายถือหุ้นซัก5-7บริษัทที่มั่นคง เติบโตพอสมควร มีปันผลพอเลี้ยงดูเราและครอบครัวได้ครับ

ไม่รู้อนาคตผลจะเป็นอย่างไร แต่ถ้าเกิดผิดคาด ผมก็คงจะยืดเวลาแต่ละช่วงออกไปอีกหน่อยเอาครับ :D

(แฮ่...ไม่รู้แบบนี้เรียกแทรนด์การลงทุนหรือเปล่าน๊ะครับพี่จขกท. :oops: )
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
thalucoz

โพสต์ที่ 10

สวัสดีครับพี่ปรัชญา

เทรนของผมคือเลือกกิจการที่คาดการณ์ผลประกอบการไม่ยาก และมีแนวโน้มเติบโตสม่ำเสมอ และที่สำคัญคือ มีเงินปันผลจ่ายให้เราด้วยครับ (กรณีประเมินมูลค่าผิดพลาด หรือซื้อมาแพงเกินไปก็จะได้มี รายได้ระหว่างทางครับ)

โดยมี Capital Gain เป็นของแถมมากกว่าครับ แต่หลัง ๆ เจ้า Capital Gain เริ่มเลยปันผลก็เลยสับสนว่าจะ Take Profit หรือว่าถือต่อไปดีครับ :? แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขายครับ (เพราะกลัวซื้อที่ราคานี้ไม่ได้ครับ แล้วก็ยังหาตัวที่ดูดีกว่านี้ยังไม่เจอครับผม)

ส่วนเรื่องสภาวะเศรษฐกิจผมก็ดูบ้างแต่ก็ดูเฉพาะที่เกี่ยวกับหุ้นที่ลงทุนไป หรืออยู่ใน Watch List (ถ้าให้ตามหมดคงมึนตึบแน่ ๆ ครับ :oops: )

ขอบคุณครับสำหรับบทความ :B
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
leonleon

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณสำหรับบทความครับพี่ปรัชญา

พูดถึงแนวทางการลงทุน
ผมจะมองโดยอิงกับ Boston consulting growth model

โดยผมพยายามจะหาธุรกิจที่มันเป็น Star (โดยที่ต้องเป็น star แบบที่มี DCA )
และเข้าซื้อในราคาที่เหมาะสม (ที่เข้าซื้อในช่วง Star เพื่อพอร์ตจะได้โตไว)
แล้วถือจนมันกลายเป็น Cash Cow ครับ (ถึงตอนนั้นปันผลก็เลี้ยงเราได้พอดี)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

มาช่วยๆกันแชร์ ไอเดียการลงทุน
เพื่อต่อยอดและปรับเปลี่ยนมุมมองกัน

คงไม่มีใครถูกทั้งหมด
แต่ก็นำมาเสริมๆกัน ได้ความคิดดีดี

หรือใครจะเล่าวิธีการเลือกหุ้นก็ดีครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 13

port ผมตอนนี้มีขนาดยังไม่ใหญ่มาก เลยหวังเรื่อง Capital Gain เป็นสำคัญ
ซื้อเพราะพื้นฐาน และ treand อุตสาหกรรมเป็นหลักครับ
ปัญหาสำคัญอยู่ตรงการประเมินราคา fair value
หลังๆบางครั้งเลยเป็นว่า fairvalue อยู่ที่ใจครับ ใจบอกพอแล้ว กำไรเท่านี้ก็ okแล้วครับ
แต่หาก port โตกว่านี้ก็อาจลองหาห่านทองคำมาเลี้ยงไว้บ้างครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
baggyman

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ
ฝากเว็บเกี่ยวกับเส้นผมด้วยครับ

http://omarsharif60.wordpress.com
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

เทรนของผมยังเป็นแนว VI ไม่เปลี่ยนแปลง แนวทางอื่น ๆผมไม่รู้ครับ :)

แต่แนวทางการเลือกหุ้นเริ่มเปลี่ยนไปบ้าง ตามระดับความเสี่ยงของเศรษฐกิจมหภาค

พยายามเลือกหุ้นที่ไม่ต้องเหนื่อยมากในการติดตามครับ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
โพสต์โพสต์