ปัญหาการดู Opportunity Day ด้วย IPad , iPhone

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
NT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ปัญหาการดู Opportunity Day ด้วย IPad , iPhone

โพสต์ที่ 1

ผมใช้กับ moneychannel.co.th ได้นะครับ แต่ไม่สามารถเปิดดู Opporunity Day ได้เลย (เปิดแล้วก็แสดงผลมืด) ไม่แน่ใจว่ามีใครให้คำแนะนำได้บ้างไหมครับ?
birthboro

Re: ปัญหาการดู Opportunity Day ด้วย IPad , iPhone

โพสต์ที่ 2

ไหนๆขอปรึกษาเพิ่มเลยนะครับ อ่าน 56-1 ผ่านไอแพดนี่มีวิธีดีๆไหมครับ อยากได้แบบดาวน์โหลดเก็บไว้และขีดเส้นเน้นจดโน๊ตได้นะครับ
จะได้ไม่ต้อง print มาอ่านใช้ ipad อ่านได้เลยครับ
chikojung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปัญหาการดู Opportunity Day ด้วย IPad , iPhone

โพสต์ที่ 3

ต้องแปลง 56-1 เป็น pdf ก่อน
แล้วหา app พวก goodreader (4.99 เหรียญ) หรือ ของฟรีแต่มีโฆษณาก็ pdf note free

พวกนี้จะ comment ลงใน pdf ได้ครับ
CheNz

โพสต์ที่ 4

1. ดู Opportunity Day
สามารถดูแบบถ่ายทอดสดได้ตามปกติครับ ในหน้าเวปไซต์
www.dcs-digital.com/setweb/
สำหรับไตรมาส 1 และปีก่อนๆ สามารถดูแบบย้อนหลังได้ แต่ไตรมาสล่าสุดนี้ไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงยังไง ทำให้ไม่สามารถดูย้อนหลังได้ครับ แต่สามารถดูสดได้ตามปกติครับ

2. สำหรับการดู 56-1 งบการเงิน และไฟล์พรีเซ้นต์ Opp Day
สามารถโหลดเป็นไฟล์ .zip ได้จากเวปไซต์
capital.sec.or.th/webapp/corp_fin2/cgi-bin/find56.php
ใช้ App GoodReader จะเป็นโปรแกรมอ่านไฟล์ PDF , Doc ฯลฯ ครับ
App Page, Numbers และ Keynote จะเปิดไฟล์ Word , Excel และ PowerPoint ตามลำดับครับ :D
CheNz

โพสต์ที่ 5

CheNz เขียน:1. ดู Opportunity Day
สามารถดูแบบถ่ายทอดสดได้ตามปกติครับ ในหน้าเวปไซต์
http://www.dcs-digital.com/setweb/
สำหรับไตรมาส 1 และปีก่อนๆ สามารถดูแบบย้อนหลังได้ แต่ไตรมาสล่าสุดนี้ไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงยังไง ทำให้ไม่สามารถดูย้อนหลังได้ครับ แต่สามารถดูสดได้ตามปกติครับ

2. สำหรับการดู 56-1 งบการเงิน และไฟล์พรีเซ้นต์ Opp Day
สามารถโหลดเป็นไฟล์ .zip ได้จากเวปไซต์
capital.sec.or.th/webapp/corp_fin2/cgi-bin/find56.php
ใช้ App GoodReader จะเป็นโปรแกรมอ่านไฟล์ PDF , Doc ฯลฯ ครับ
App Page, Numbers และ Keynote จะเปิดไฟล์ Word , Excel และ PowerPoint ตามลำดับครับ :D
เพิ่มเติมในส่วนวิธีการใช้งานให้อีกนิดครับ
56-1 งบการเงิน
สามารถโหลดโดยตรงจากเวปไซต์ผ่าน iPad ได้เลย
และใช้ App GoodReader ในการ Unzip ไฟล์เพื่อให้เปิดอ่านได้ สำหรับ GoodReader จะสามารถใช้อ่านได้อย่างเดียว และสามารถจัดหมวดหมู่ Folder ได้
และมีฟังก์ชั่น Manage file เพื่อนำไปเปิดใน App ที่สามารถพิมพ์แก้ไขไฟล์ จดโน็ตเล็กเชอร์ได้ เช่น Pages , Numbers , DocsToGo ครับ
NT

โพสต์ที่ 6

CheNz เขียน:1. ดู Opportunity Day
http://www.dcs-digital.com/setweb/

แสดงว่ามีคนเจอปัญหาเดียวกับผม นึกว่าเป็นคนเดียว
birthboro

โพสต์ที่ 7

ขอโทษนะครับผมเป็นพวกใช้เทคโนโลยีไม่เป็นติดปัญหาดังนี้ครับ
1.พอเข้าหน้า แบบรายงาน 56-1 แล้ว กด *download all file มันขึ้น ว่า Download Failed Safari cannot download this file ครับ ทำอย่างไรจึงdownload ได้ครับ

2. แต่ถ้าดาวน์โหลดเป็นหัวข้อ เช่น การควบคุมภายใน สามารถคลิ๊กโดยตรงอ่านได้ แต่จะเป็นหน้าเวปครับ เราจะแปลงเป็น PDF แล้save แล้วขีดเขียนได้อย่างไร

รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ อยากรู้มากๆๆๆๆๆ :oops: :oops:
istyle

โพสต์ที่ 8

birthboro เขียน:ขอโทษนะครับผมเป็นพวกใช้เทคโนโลยีไม่เป็นติดปัญหาดังนี้ครับ
1.พอเข้าหน้า แบบรายงาน 56-1 แล้ว กด *download all file มันขึ้น ว่า Download Failed Safari cannot download this file ครับ ทำอย่างไรจึงdownload ได้ครับ

2. แต่ถ้าดาวน์โหลดเป็นหัวข้อ เช่น การควบคุมภายใน สามารถคลิ๊กโดยตรงอ่านได้ แต่จะเป็นหน้าเวปครับ เราจะแปลงเป็น PDF แล้save แล้วขีดเขียนได้อย่างไร

รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ อยากรู้มากๆๆๆๆๆ :oops: :oops:
ถ้าไม่ได้โหลดผ่านคอม

ให้ใช้ safari download manager (ต้อง jailbreak ก่อน และลงผ่าน cydia)

แตกไฟล์ zip อันนี้โหลดได้ตาม appstore

ส่วนเปิดไฟล์ doc หาได้ทั่วไปครับ เช่น documents to go
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

NT เขียน:ผมใช้กับ moneychannel.co.th ได้นะครับ แต่ไม่สามารถเปิดดู Opporunity Day ได้เลย (เปิดแล้วก็แสดงผลมืด) ไม่แน่ใจว่ามีใครให้คำแนะนำได้บ้างไหมครับ?
การดูคลิป opp day ผ่าน Ipad หรือผ่าน Safari ดูได้ตั้งแต่ไตรมาส 4/2553 ขึ้นมาครับ
เพราะจะโหลดผ่าน Silver light
แต่ถ้าเก่ากว่านั้นดูไม่ได้ครับ เพราะระบบยังไม่รองรับครับ
:wink:
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ส่วนการอ่านไฟล์เอกสารนามสกุลต่างๆ เช่น doc pdf text ฯลฯ รวมถึงแตกไฟล์ zip
Goodreader ทำได้เยี่ยมเลยครับ

แต่ถ้าชอบของฟรี (แบบผม) แนะนำตัวนี้ครับ "fileapp"

โหลดไฟล์จากซาฟารีในไอแพดได้โดยตรงเลย
หรือจะโหลดผ่านไวไฟก็ได้ครับแต่ต้องติดตั้งโปรแกรมเพิ่มก่อน (CyberDuck)
แอพตัวนี้ใช้ส่งผ่านข้อมูลระหว่างคอมกับไอแพด ทำไอแพดเป็น ExHDD ได้เลย
โหลดได้ทั้งเอกสาร เพลง หนัง ฯลฯ

โดยไม่ต้องแหกคุก... :mrgreen:

สมมติว่าเราจะโหลด 56-1 ของหุ้น A เราก็เปิด safari ใน ipad ไปที่หุ้น A
http://www.set.or.th/set/companyprofile ... country=TH
แล้วก็คลิกที่ "แบบ 56-1 ล่าสุดปี 2553" safari ก็จะขึ้นหน้าต่างมาถามเราว่าจะเปิดด้วย app อะไร
เราก็เลือกเปิดโดย fileapp ครับ เท่านั้นเองมันก็จะถูกโหลดเข้าไปในพร้อมทั้งเปิดดูได้เลยโดย fileapp

หรือถ้าเราโหลด 56-1 หรือ รายงานประจำปี ฯลฯ เอาไว้ในคอมพิวเตอร์ของเรา
มันมีให้เลือก 2 ทางคือ โหลดผ่าน USB กับโหลดผ่าน wifi
วิธีทำมีอธิบายไว้ใน app (start here) แล้วครับ

ผมโหลดผ่านไวไฟสะดวกมากๆ

อีกอย่าง มี iBook ไว้ด้วยก็ดีครับ ใช้งานคู่กับ fileapp ได้สะดวก โดยเฉพาะการอ่าน pdf
:B
birthboro

โพสต์ที่ 11

เปิดอ่านแบบดาว์นโหลดทั้งหมดได้แล้วครับ คำถามสุดท้ายแล้ว(มั๊ง) โหลดมาแล้วเป็น word file ทำให้เป็น pdf ใน ipad ยังไงหรือครับ ผมใชั googreader อยู่ครับ ลงทุนซื้อไปแล้ย :D
chikojung

โพสต์ที่ 12

โดยส่วนตัวยังหาapp ในiPad แปลงเป็นPDF. ดีๆไม่ได้
ต้องแปลงในcom แล้วเอาเข้าiPad
เคยไม่แปลงแล้วอ่านเป็นword. ปัญหาท่ีเจอคือเปิดช้า. บางทีเพ้ียน
keeti

โพสต์ที่ 13

birthboro เขียน:ขอโทษนะครับผมเป็นพวกใช้เทคโนโลยีไม่เป็นติดปัญหาดังนี้ครับ

ผมใช้ firefox ก็โหลดไม่ได้ แต่ถ้าใช้ IE จะโหลดได้ทันที
ผมคิดว่าที่ไม่ได้เพราะใช้ safari
ต้องใช้ IE โหลดแล้วแปลงเป็น pdf อีกทีค่อยลง iPAD
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
โพสต์โพสต์