ชวนคุยค่ะ ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

Re: ชวนคุยค่ะ ^^

โพสต์ที่ 61

Fon^^ เขียน:
getkung เขียน:
ฝน เขียน:คิดไปคิดมา ตอนนั้นจึงยึดหลักของ Peter Kotler Five Force Model ท่านบอกว่าต้องมี
ต่างกับของ Michael E. Porter มั๊ยครับ ผมว่ามันเหมือนกันเลย หรือว่ามันต่างกันตรงไหนป่าวครับ
ฝนปล่อยไก่ตัวใหญ่
ขอโทษทีค่ะ อยู่เวรติดกันหลายวันแล้วก็พิมพ์สดระหว่างว่าง
พี่getkung มาแก้ให้ขอบคุณค่ะ เย่ๆๆ :cool:
:8) ตกลงจะถือไก่ หรือจะปล่อยไก่ กันแน่
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ชวนคุยค่ะ ^^

โพสต์ที่ 62

Fon^^ เขียน:แต่ต้องรู้ตัวเองว่าฝนกำลังทำอะไร ลงทุน หรือ เก็งกำไร จริงๆมันมีแค่เส้นบางๆแบ่งใว้
มุมมองข้างบนเป็นเงื่อนไขการคัดหุ้นส่วนลงทุนระยะยาวของฝนค่ะ
แค่รู้ว่า ตอนนี้เรากำลังทำอะไรอยู่
และถ้าเราคิดผิดเราทำอย่างไร
พี่ว่า ก็ ok แล้วล่ะครับผม

พี่ลงทุน เพราะมันสนุกกับการเรียนรู้ทั้งเรื่องลงทุน ทั้งนำสิ่งที่ได้ไปใช้ในชีวิตประจำวันครับ

Sir Richard Branson เคยกล่าวไว้ว่า ถ้ามันไม่สนุกกับสิ่งนั้นๆ กี่ครั้งๆก็ไม่สนุก ไม่สบายใจเลย
เราก็ควรจะทำอย่างอื่นดีกว่า

....หลายครั้งที่ นักลงทุนไม่มีความสุขกับการลงทุน เพราะเค้าไม่รักษาระยะห่างระหว่างตนเองกับตลาดหุ้นให้เหมาะสม

และเผลอไปลงทุน ในสิ่งที่เค้าไม่ถนัดครับ

การลด risk คือการทำในสิ่งที่เราเข้าใจครับ (มาจากท่าน Sir Richard Bransonอีกเช่นกันครับ :D )

มีความสุขกับการลงทุนนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ