ถามคนVI ที่มีรายรับเป็นเงินเดือนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Puckr!
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามคนVI ที่มีรายรับเป็นเงินเดือนครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า แต่ละปีที่ต้องเสียภาษี ได้เอาเงินไปซื้อ LTF , ซื้อประกัน บ้างไหม

หรือคิดว่าสามารถทำผลตอบแทนต่อปี ได้ดีกว่า LTF ครับแล้วไม่ต้องไปซื้อ

ช่วยแชร์หน่อยครับ :shock:
Puckr!

Re: ถามคนVI ที่มีรายรับเป็นเงินเดือนครับ

โพสต์ที่ 2

โดยปกติ ได้ปันผลประมาณ 4-6% ครับ แต่ capital gain ไม่มั่นใจว่าจะเกิน10% :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ถามคนVI ที่มีรายรับเป็นเงินเดือนครับ

โพสต์ที่ 3

ผมไม่ได้ทำประกันชีวิตอะไรเลยครับ
เพราะตัวคนเดียวครับ
ก็เลยไม่รู้จะทำไปทำไม
เอาเงินไปซื้อหุ้นมันกว่า

ส่วน ltf ผมซื้อเฉพาะส่วนที่เคลมได้ 20 % ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Belffet

โพสต์ที่ 4

ส.สลึง เขียน:ผมไม่ได้ทำประกันชีวิตอะไรเลยครับ
แล้วซื้อประกันอุบัติเหตุ กับประกันสุขภาพบ้างไหมครับ?
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

Belffet เขียน:
ส.สลึง เขียน:ผมไม่ได้ทำประกันชีวิตอะไรเลยครับ
แล้วซื้อประกันอุบัติเหตุ กับประกันสุขภาพบ้างไหมครับ?
อยู่ที่เลือกที่จะแบกความเสี่ยง หรือผลักความเสี่ยงให้คนอื่นครับ
ประกันเมืองไทย (ประกันชีวิต) ค่อนข้างแพงครับ เพราะตัวแทนเอาไปกินหมด แถมมีทำยอดไปเที่ยวต่างประเทศอีก
Go within, be at peace.
gongphop

โพสต์ที่ 6

ก็แบ่งเงินไว้เป็นส่วนๆครับ ทำประกันชีวิต ซืัอ LTF ไว้หักภาษี
จัดเงินลงทุนให้หุ้น และจัดเงินไว้ใช้จ่ายไม่ให้ชีวิตลำบากมากครับ
วางแผนการเงินมากน้อยตาม lifestyle แต่ละคนครับ :D
gongphop

โพสต์ที่ 7

เงินเดือน แบ่งไว้ใช้ ใช้น้อยก็เหลือลงทุนมาก ลงทุนมากอย่างถูกวิธีย่อมน่าจะได้ผลตอบแทนมาก
ถ้าอยากรวยเร็วก็ต้องประหยัด ช่วงปันผลหุ้นออกก็สภาพคล่องก็ดีขึ้นหน่อย
หวังว่าต่อไปสภาพคล่องจะดีทั้งปี555
ส.สลึง

โพสต์ที่ 8

Belffet เขียน:
ไม่มีเลยครับพี่

ส่วนตัวคิดว่าการทำประกัน
คือการชื้อความคุ้มครองครับ
แต่ผมไม่ได้มีภาระอะไร
โสดสนิท และคนที่อยู่ข้างหลัง
มีแค่พ่อกับแม่เท่านั้น

ซึ่งถ้าผมมีอันเป็นไปก่อน
พอร์ตที่ผมบริหารอยู่
ก็น่าจะเพียงพอให้ท่านตั้งหลักได้
จวบจนวาระสุดท้ายของชีวิตครับ

ส่วนความเสี่ยงด้านอื่นๆ
ผมเฉยๆ นะ
เพราะคิดว่าชีวิตก็เจอความลำบากมาพอสมควร
ถ้าจะให้เจอความลำบากยังไง
คิดว่า.. น่าจะผ่านไปได้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 9

ประกันไม่ได้ทำครับ เพราะยังไม่รู้สึกว่าต้องทำ คือยังโสดครับ และบริษัทที่ทำงานก็มีเงินส่วนนี้ให้อยู่บ้างเกี่ยวกับการรักษาพยาบาล

RMF ไม่ได้ซื้อ เพราะผมไม่ชอบอะไรที่ไม่ flexible ถึงแม้ว่าเราก็รู้ว่าเงินที่เราลงในหุ้นเราก็ไม่เอาออกมาใช้เหมือนกันก็เถอะ
ส่วน LTF ซื้อครับ ใช้สิทธิเกือบเต็มทุกปี
Belffet

โพสต์ที่ 10

เรื่องของประกันชีวิต มีเรื่องของประกันอุบัติเหตุ และประกันสุขภาพเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

ความเสี่ยงเรื่องนี้หลักๆที่คนส่วนใหญ่มักจะคิดกันคือเรื่องเสียชีวิต

ทำให้บางคนอาจคิดว่า ถ้าโสด ไม่มีภาระใดๆ ไม่น่าจะต้องทำประกันชีวิต (รวมถึงประกันสุขภาพและประกันอุบัติเหตุที่สอดแทรกอยู่ข้างใน)

แต่ถ้าคิดให้ละเอียดลงไปอีกสักนิด ถ้าเป็นในเรื่องของประกันชีวิตแล้วนั้น ความตายไม่น่ากลัวเท่าไหร่

ที่น่ากลัวคือ "ไม่ยอมตาย"

เช่น โรคร้ายที่ต้องรักษาเป็นเวลานานๆ และเสียค่าใช้จ่ายสูงๆติดต่อกันเป็นเวลานานๆ หรืออุบัติเหตุที่ทำให้ร่างกายพิกลพิการไม่สามารถทำงานใดๆได้อีก (ทุพพลภาพถาวร)

ผมไม่ได้บอกว่าทุกคนต้องทำประกันฯหรอกนะครับ แต่ผมอยากให้ลองคิดให้ลึกให้ละเอียดกับความเสี่ยงในเรื่องชีวิต, สุขภาพ และอุบัติเหตุในชีวิตของมนุษย์คนหนึ่งที่อาจเกิดมีขึ้นได้ จากนั้นตัดสินใจดูอีกสักครั้งว่าประกันฯไม่มีความจำเป็นกับเราจริงๆ หรือว่าเรากำลังประมาทกับชีวิตอยู่กันแน่?

ปล. ผมได้คิดเรื่องนี้เมื่อเพื่อนผมคนหนึ่งป่วยเป็นมะเร็งในเม็ดเลือดเมื่อตอนอายุ 25 ปีโดยที่ไม่เคยคาดคิดมาก่อน เขาไม่มีประกันสุขภาพเลย และต้องใช้เงินค่ารักษาทั้งหมดราว 8 หลัก โชคดีเหลือเกินที่เขาเป็นคนมีฐานะ สิ่งที่ฉุกใจผมก็คือ แม้นมีโอกาสเพียงเศษเสี้ยวที่ผมจะเป็นแบบเขา แต่ถ้ามันเกิดขึ้นกับผมจริงๆขึ้นมา เงิน 8 หลักแทบจะเป็นความมั่งคั่งทั้งหมดที่ครอบครัวผมมี และพ่อแม่ของผมย่อมไม่ยอมให้ผมตายง่ายๆแน่นอน ผมจึงหันมามองประกันสุขภาพและประกันอุบัติเหตุในแง่มุมใหม่ โดยตั้งอยู่บนความคิดว่า "อย่าประมาท" ครับ

หวังว่าความคิดเห็นนี้จะพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 11

ก็ถ้าเลือกแล้วว่าจะทำประกัน ก็เลือกอันที่เคลมตรงไปตรงมาหน่อยแล้วกันครับ

ไม่ใช่ว่าพอถึงคราวจริงๆ เจ็บตัวก็แย่พออยู่แล้ว ยังต้องมาเจ็บใจ ปวดหัวตอนเคลมอีกต่อนึง
นพพร

โพสต์ที่ 12

ซื้อ LTF ครับ ขั้นต่ำครับ ไม่ได้หวังอะไร นอกจากลองซื้อไว้
มีประกันชีวิตครับ เป็นการวางแผนการเงินรูปแบบหนึ่ง ที่ไม่ได้ทำไว้เพื่อตัวเองครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
sarawut_p

โพสต์ที่ 13

Belffet เขียน:เรื่องของประกันชีวิต มีเรื่องของประกันอุบัติเหตุ และประกันสุขภาพเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

ความเสี่ยงเรื่องนี้หลักๆที่คนส่วนใหญ่มักจะคิดกันคือเรื่องเสียชีวิต

ทำให้บางคนอาจคิดว่า ถ้าโสด ไม่มีภาระใดๆ ไม่น่าจะต้องทำประกันชีวิต (รวมถึงประกันสุขภาพและประกันอุบัติเหตุที่สอดแทรกอยู่ข้างใน)

แต่ถ้าคิดให้ละเอียดลงไปอีกสักนิด ถ้าเป็นในเรื่องของประกันชีวิตแล้วนั้น ความตายไม่น่ากลัวเท่าไหร่

ที่น่ากลัวคือ "ไม่ยอมตาย"

เช่น โรคร้ายที่ต้องรักษาเป็นเวลานานๆ และเสียค่าใช้จ่ายสูงๆติดต่อกันเป็นเวลานานๆ หรืออุบัติเหตุที่ทำให้ร่างกายพิกลพิการไม่สามารถทำงานใดๆได้อีก (ทุพพลภาพถาวร)

ผมไม่ได้บอกว่าทุกคนต้องทำประกันฯหรอกนะครับ แต่ผมอยากให้ลองคิดให้ลึกให้ละเอียดกับความเสี่ยงในเรื่องชีวิต, สุขภาพ และอุบัติเหตุในชีวิตของมนุษย์คนหนึ่งที่อาจเกิดมีขึ้นได้ จากนั้นตัดสินใจดูอีกสักครั้งว่าประกันฯไม่มีความจำเป็นกับเราจริงๆ หรือว่าเรากำลังประมาทกับชีวิตอยู่กันแน่?

ปล. ผมได้คิดเรื่องนี้เมื่อเพื่อนผมคนหนึ่งป่วยเป็นมะเร็งในเม็ดเลือดเมื่อตอนอายุ 25 ปีโดยที่ไม่เคยคาดคิดมาก่อน เขาไม่มีประกันสุขภาพเลย และต้องใช้เงินค่ารักษาทั้งหมดราว 8 หลัก โชคดีเหลือเกินที่เขาเป็นคนมีฐานะ สิ่งที่ฉุกใจผมก็คือ แม้นมีโอกาสเพียงเศษเสี้ยวที่ผมจะเป็นแบบเขา แต่ถ้ามันเกิดขึ้นกับผมจริงๆขึ้นมา เงิน 8 หลักแทบจะเป็นความมั่งคั่งทั้งหมดที่ครอบครัวผมมี และพ่อแม่ของผมย่อมไม่ยอมให้ผมตายง่ายๆแน่นอน ผมจึงหันมามองประกันสุขภาพและประกันอุบัติเหตุในแง่มุมใหม่ โดยตั้งอยู่บนความคิดว่า "อย่าประมาท" ครับ

หวังว่าความคิดเห็นนี้จะพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
ตรงนี้นี่แหละ สำคัญครับ ว่าจะเลือกรับความเสี่ยงเอง หรือ โยนให้คนอื่นรับความเสี่ยง
ประกันชีวิต ประกันอุบัติเหตุ ประกันสุขภาพ ต้องแยกกันครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่าการประกัน เป็นการป้องกันความเสี่ยง ไม่ให้จนแบบเฉียบพลันด้วยอาการป่วย หรือ อุบัติเหตุครับ
และถ้าต้องทำ ผมคิดว่าควรซื้อทิ้งเป็นรายปี มากกว่าออมเงิน จะได้เสียเงินน้อยกว่า
ประกันมักจะพยายามบอกเราว่าเป็นการออมเงินแล้วได้สิทธิ์ในการรักษาสุขภาพติดมาด้วย อันนั้นแพงมากครับ
simplelife

โพสต์ที่ 14

ประกัน มันอยู่บนพื้นฐานคณิตศาสตร์ สถิติที่ไม่ยากนัก แค่ว่า "เบี้ยประกัน" สูงกว่า (ความน่าจะเป็นของคุณป่วย,ตาย) x (วงเงินคุ้มครอง) และสูงกว่ามากด้วย ลองสังเกตุประกันใหม่ๆ 4-5 โรคร้ายแรง ดูเหมือนจะจ่ายเบี้ยนิดเดียว แต่วงเงินคุ้มครองค่อนข้างสูง เพราะอะไร ? เพราะว่าความน่าจะเป็นมันต่ำมากไงครับ

ประกันสำหรับผมแล้วมันควรจะเป็นเรื่องชั่วคราว สำหรับคนที่กินเงินเดือน และมีทรัพย์ิสินยังไม่พอที่จะดูแลครอบครัวได้ในกรณีที่ตัวเองตาย อย่างครอบครัวที่ผู้ชายทำงานคนเดียว ได้เงินเดือน 70,000 บาท ตีไปซะว่าจะใช้ 30,000 บาท/เดือน ก็ควรที่จะซื้อประกันที่สามารถจ่ายได้ 30,000/เดือน เป็นเวลาซัก 10 ปี คือจนกว่าลูกจะโต หรือวงเงินประมาณ 3,000,000 บาท อะไรประมาณนั้น แต่ถ้ามีธุรกิจที่สามารถดำเนินต่อไปได้โดยตัวเองไม่อยู่ หรือภรรยามีรายได้ 20,000 บาท วงเงินก็อาจจะลดลงไปได้ เป็นต้น

สำหรับหลายๆท่านที่มี ธุรกิจ หรือ"หุ้น"ส่วนในธุรกิจ เงินปันผลที่ได้ก็ถือว่าเป็นรายได้แล้วเหมือนกัน ถ้าเงินปันผลมันเพียงพอต่อการยังชีพแล้ว ประกันก็คงไม่จำเป็นครับ หลายๆครั้งผมไม่เข้าใจเหมือนกัน เวลาเห็นคนที่มีทรัพย์สินเยอะๆ แบบ 8-9 หลัก แล้วมาซื้อประกันชีวิต โดยเฉพาะพวกซื้อประกันชีวิตให้ลูกเล็กๆ ถามตรงๆว่าถ้าลูกตายไปจริงๆ เงินตรงนั้นมันเอามาจ่ายแล้วจะหายเสียใจหรือครับ ? หรือมองว่าลูกเป็น investment ที่โตขึ้นแล้วจะมาจ่ายผลตอบแทนให้เรา ? สงสัยมาก
sarawut_p เขียน:ประกันมักจะพยายามบอกเราว่าเป็นการออมเงินแล้วได้สิทธิ์ในการรักษาสุขภาพติดมาด้วย อันนั้นแพงมากครับ
เห็นด้วยครับ แพงมาก ถ้าจะเอาเงินไปจ่ายค่าประกัน สู้เอาเงินไปตรวจสุขภาพทุกๆปีน่าจะดีกว่า
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
ส.สลึง

โพสต์ที่ 15

เงินทองของนอกกายครับ
ร่างกายก็เหมือนกัน
ตายแล้วก็เอาไปไม่ได้ครับ
เป็นสังขารเน่าๆ ทั้งเหี่ยวทั้งเหม็น
แฮ...

ทุกคนล้วนมีเกิด แก่ เจ็บ และตาย
เป็นเรื่องธรรมดา
ไม่ใช่มีตายอย่างเดียว
แต่มันมีเจ็บด้วย

ในเมื่อเกิดมาแล้ว
ทุกคนล้วนต้องตาย
ทำไมต้องกลัวเจ็บด้วย

อยู่กับจิตของเรานี่แหละ
และแม้เมื่อวันนั้นมาถึง
จิตของเราเองยังอาจจะรักษาไว้ไม่ได้เลย

ปล.
ไม่ได้เกี่ยวอะไรด้วย
ก็แค่คนแก่ๆ คนนึงบ่นให้ฟังครับ
frontosa

โพสต์ที่ 16

LTF ซื้อครับ เท่ากับเราได้ส่วนลด ตามฐานภาษี คิดว่าน่าจะคุ้มเท่าที่ซื้อมาก็ได้กำไรอยู่นะครับ

ส่วนตัวชอบ Aberdeen เป็นพิเศษ ผลตอบแทนตอนผมซื้อต่างกับ SCB มากพอสมควร
tawich

โพสต์ที่ 17

ส่วนตัวซื้อ RMF และ LTF ครับ
ซื้อ RMF เพราะตัดสินใจพลาดครับตอนนี้ซื้อแค่ขั้นต่ำรักษาสิทธิ์ เพราะไม่แน่ใจว่าจะถือได้ระยะยาวขนาดนั้นหรอเปล่า
ซื้อ LTF เพราะระยะเวลาถูกใจครับ 5ปี

ซื้อ RMF และ LTF ผมคิดว่าเหมือนได้เงินปันผลครับ ยิ่งเสียภาษี%สูง ยิ่งได้ปันผลสูง และปันผลคงที่ทุกปีครับ ผมแบ่งเงินมาลงทุนก้อนหนึ่ง (เงินออมหลัก) และแบ่งซื้อLTF (ก้อนเล็ก ผมเงินเดือนน้อยครับ ซื้อยังก็เสียภาษีอยู่ดี เพราะเงินออมไม่มาก)
แต่ไม่ชอบกอง LTF ,RMF อยู่อย่างครับเราตัดสินใจเลือกซื้อขายเองไม่ได้ต้องหวังพึ่งผู้จัดการกองทุนครับ รู้สึกอึดอันอยากบริหารเองมากกว่า (ถ้าจะย่อยยับเพราะคนสักคน ขอให้คนๆนั้นคือตนเอง จะได้โทษใครไม่ได้)
sarawut_p

โพสต์ที่ 18

tawich เขียน:ส่วนตัวซื้อ RMF และ LTF ครับ
ซื้อ RMF เพราะตัดสินใจพลาดครับตอนนี้ซื้อแค่ขั้นต่ำรักษาสิทธิ์ เพราะไม่แน่ใจว่าจะถือได้ระยะยาวขนาดนั้นหรอเปล่า
ซื้อ LTF เพราะระยะเวลาถูกใจครับ 5ปี

ซื้อ RMF และ LTF ผมคิดว่าเหมือนได้เงินปันผลครับ ยิ่งเสียภาษี%สูง ยิ่งได้ปันผลสูง และปันผลคงที่ทุกปีครับ ผมแบ่งเงินมาลงทุนก้อนหนึ่ง (เงินออมหลัก) และแบ่งซื้อLTF (ก้อนเล็ก ผมเงินเดือนน้อยครับ ซื้อยังก็เสียภาษีอยู่ดี เพราะเงินออมไม่มาก)
แต่ไม่ชอบกอง LTF ,RMF อยู่อย่างครับเราตัดสินใจเลือกซื้อขายเองไม่ได้ต้องหวังพึ่งผู้จัดการกองทุนครับ รู้สึกอึดอันอยากบริหารเองมากกว่า (ถ้าจะย่อยยับเพราะคนสักคน ขอให้คนๆนั้นคือตนเอง จะได้โทษใครไม่ได้)
ซื้อ RMF Set Index 50 ของธนาคารทหารไทยผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ มีค่าใช้จ่ายต่ำ และผลตอบแทนในระยะยาวดีกว่า ผู้จัดการกองทุนหลาย ๆ กองครับ อาจจะไม่สูงเท่าผู้จัดการกองทุนที่เก่งที่สุด แต่ในระยะยาวผมว่าโอเคเลยครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 19

ผมมีประกันชีวิตครับ..ใช้วิธีแบ่งเงินออกเป็นส่วนๆครับ (ที่ทำเพราะแม่ช่วยเพื่อนอ่ะครับ...ถ้าให้ตอนนี้แม้ผมจะลงทุนยังไม่เก่ง...ก็คิดว่ายังไม่ทำอ่ะครับ)

ผมมองว่าถ้าเราอายุยังไม่เยอะแล้วร่างกายแข็งแรง ก็ยังไม่น่าจะประกันสุขภาพนะครับ
ถ้าจะประกันจริงประกันอุบัติเหตุน่าจะคุ้มค่ากว่าครับ

:D
stay calm stay invest
yian_mu

โพสต์ที่ 20

ซื้อ หุ้น สำหรับการได้รับอิสระภาพทางการเงินค่ะ
ซื้อ LTF สำหรับหักลดหย่อนภาษีค่ะ แล้วเอาเงินคือภาษีไปลงทุนกับหุ้นต่อ พยายามเพิ่ม wealth ค่ะ :D
ซื้อประกันสุขภาพ เมื่อก่อนไม่เคยคิดจะซื้อเลย จนเจอ case คนที่รู้จักเข้าโรงพยาบาลค่าใช้จ่ายเยอะมากกก
ก็เลยตัดสินใจซื้อคิดว่าซื้อความเสี่ยง เพราะที่บริษัทไม่มีสวัสดิการให้ค่ะเลยไม่อยากเป็นภาระกับทาง
บ้าน

คร่าวๆก็ตามนี้ค่ะ
hunter_kidz

โพสต์ที่ 21

ผมเงินเดือนแค่หมื่นกว่าเองครับคชจ.แต่ละเดือนก็เยอะเหลือเก็บเดือนละไม่กี่พันเองครับกว่าจะได้ซื้อหุ้นแต่ละตัวคงนาน
" ขอเพียงแค่ฝันให้ไกล แล้วไปให้ถึงที่จุดหมาย โปรดจงมั่นใจที่ทำลงไปน่ะถูกแล้ว
อย่าฟังคำคนอย่าสนใจใครอย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้นผู้ชนะ "
pagzin
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

[quote="simplelife"]โดยเฉพาะพวกซื้อประกันชีวิตให้ลูกเล็กๆ ถามตรงๆว่าถ้าลูกตายไปจริงๆ เงินตรงนั้นมันเอามาจ่ายแล้วจะหายเสียใจหรือครับ ? หรือมองว่าลูกเป็น investment ที่โตขึ้นแล้วจะมาจ่ายผลตอบแทนให้เรา ? สงสัยมาก

คือตรงนี้ผมคิดว่า ที่ทำให้ลูกไม่ได้คิดว่าลูกตาย!! แล้วได้เงิน เกิดเวลาที่ลูกเจ็บป่วยก็อยากให้ลูกได้นอนโรงพยาบาลที่ดี ซึ่งนั้นก็ทำให้ค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งสูง เข้าโรงพยาบาล 1ครั้ง(20000-30000) เท่ากับ จ่ายประกัน1ปี ตอนที่ไม่ได้ทำประกันโดนไป2ครั้ง/ปี มันทำให้กระทบการเงินมากครับ ส่วนเรื่องการที่บอกเป็นเงินออมนั้นก็เป็นผลพลอยได้ และผมคิดว่าถ้าผมตายอย่างน้อยก็จะมีเงินดูแลค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ ภรรยาเป็นแม่บ้านผมคิดว่าผมต้องเตรียมบางอย่างไว้ครับ
simplelife

โพสต์ที่ 23

pagzin เขียน:เกิดเวลาที่ลูกเจ็บป่วยก็อยากให้ลูกได้นอนโรงพยาบาลที่ดี ซึ่งนั้นก็ทำให้ค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งสูง เข้าโรงพยาบาล 1ครั้ง(20000-30000) เท่ากับ จ่ายประกัน1ปี ตอนที่ไม่ได้ทำประกันโดนไป2ครั้ง/ปี
ประกันชีวิตพ่วงด้วยประกันสุขภาพครับ คือ policy หลักเป็นประกันชีวิต และซื้อประกันสุขภาพเสริมครับ ถ้าคิดว่าใช้ประกันสุขภาพแล้วคุ้มค่า ก็คงจะไม่มีข้อโต้แย้งอะไร แต่ประเด็นคือผมเห็น หลายๆครอบครัวกลับซื้อ policy ประกันชีวิต(ประกันหลัก) เข้าไปวงเงินสูงๆ อย่าง 500k หรือ 1m แบบ whole-life policy ครับ ซึ่งทำให้เสียค่าใช้จ่ายตรงนี้แบบไม่จำเป็น
pagzin เขียน: ส่วนเรื่องการที่บอกเป็นเงินออมนั้นก็เป็นผลพลอยได้ และผมคิดว่าถ้าผมตายอย่างน้อยก็จะมีเงินดูแลค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ ภรรยาเป็นแม่บ้านผมคิดว่าผมต้องเตรียมบางอย่างไว้ครับ
ส่วนเรื่องคุ้มครองครอบครัว ผมเห็นด้วยมากๆว่าถ้าครอบครัวยังไม่มี passive income ที่เพียงพอกับการใช้จ่าย ก็ควรที่จะมีประกับเพื่อที่จะให้ cover ตรงส่วนนี้ด้วย

แต่กลับกลายเป็นว่า ครอบครัวที่กำัลังเริ่มตั้งตัวยังมี asset ไม่พอ ก็ไม่มีประกัน cover แต่คนที่มีฐานะดีกว่ามากๆและมี asset ที่สร้างรายได้ให้ได้ อย่างธุรกิจส่วนตัว หอพักให้เช่า หรือแม้แต่หุ้นปันผลในปริมาณที่มากพออยู่แล้ว กลับเป็นกลุ่มที่มาซื้อประกัน ทั้งๆที่ไม่มีความจำเป็นเลย เพียงเพราะแค่ตัวเองฐานภาษีสูงกว่า อยากเอามาหักภาษีเงินได้
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
gongphop

โพสต์ที่ 24

hunter_kidz เขียน:ผมเงินเดือนแค่หมื่นกว่าเองครับคชจ.แต่ละเดือนก็เยอะเหลือเก็บเดือนละไม่กี่พันเองครับกว่าจะได้ซื้อหุ้นแต่ละตัวคงนาน
แค่คิดได้เร็ว และทำ ก็ถือว่าไม่นานแล้วครับ .....กว่าผมจะรู้ว่าควรเริ่มลงทุนก็ 10 ปี หลังจบ ....10 ปี จากนี้ไปคุณอาจดีกว่าผมมากครับ....มันไม่แน่หรอกครับ :D
นพพร

โพสต์ที่ 25

hunter_kidz เขียน:ผมเงินเดือนแค่หมื่นกว่าเองครับคชจ.แต่ละเดือนก็เยอะเหลือเก็บเดือนละไม่กี่พันเองครับกว่าจะได้ซื้อหุ้นแต่ละตัวคงนาน
ให้กำลังใจครับผม ต้นทุนอย่างอื่นคนอื่นอาจจะมากกว่าเราก็ได้ครับ แบบว่ามีคนเงินเก็บหลายแสน อายุจะ 60 แล้วโอกาสลงทุนหรือใช้เงินเหลืออีกไม่กี่ปี แต่ต้นทุนตรงนี้คุณอาจจะดีกว่าเขาแบบว่าอายุยังน้อยแบบนี้น่ะครับ จะกี่ร้อยกี่พันก็ออมไว้ครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Botong

โพสต์ที่ 26

ของผมไม่ได้ซื้อประกันครับ แต่ใช้ประกันกลุ่มของบริษัท ที่รองรับแฟนและลูกด้วย ก็ใช้ได้นะ แค่ไม่มีเงินก้อนตอนปลายเท่านั้นครับ
*** better together ***
lucklyboy

โพสต์ที่ 27

ผมซื้อทั้งประกัน RMF เพราะปีนี้โดน 30 % ใครมีวิธีอื่นที่สามารถลดได้อีกบ้าง
โพสต์โพสต์