ถ้าไม่มีตลาดหุ้น เราจะทำอะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TTW lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าไม่มีตลาดหุ้น เราจะทำอะไร

โพสต์ที่ 1

เพิ่งอ่านกระทู้ นักกีฬาจีนขายเหรียญทองเพื่อประทังชีวิต

ตอนนี้เราล่ะ ถ้าไม่มีตลาดหุ้น เราจะทำอะไรเพื่อเลี้ยงชีพ
ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งออกมาลงทุนเต็มเวลา มาหลายปีแล้ว
จนตอนนี้ทักษะด้านการบริหาร หรือทำงาน office แทบไม่เหลือแล้ว

ผมเชื่อว่าหลายๆคนอาจะมีทางออก อยากรู้ทางออกของเพื่อนๆใน thaivi

ผมอาจจะต้องเกาะภรรยาทาน ถ้าไม่มีตลาดหุ้น :cry:
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !
KB

Re: ถ้าไม่มีตลาดหุ้น เราจะทำอะไร

โพสต์ที่ 2

เปลี่ยนไปลงทุนอย่างอื่นก็ได้ครับ เช่นพวกกองทุนอสังหา หุ้นกู้ ถึงจะได้ผลตอบแทนน้อยกว่าหุ้นแต่ก็เป็นทางเลือกที่ให้ผลตอบแทนดีกว่าฝากเงิน

แต่ยุคไหนสมัยไหนก็ยังมีหุ้นที่ซ่อนตัวอยู่ในตมรอคนมาค้นเจอเสมอจะครับ หุ้นเหล่านี้แหละจะเป็นพระเอกในการลงทุน
sarawut_p

Re: ถ้าไม่มีตลาดหุ้น เราจะทำอะไร

โพสต์ที่ 3

เป็นมนุษย์เงินเดือนครับ
Go within, be at peace.
xylemoo

โพสต์ที่ 4

ผมยังไม่ได้เป็นนักลงทุนเต็มตัวในตอนนี้ แต่ก็วางแผนไว้ในอนาคต
ว่าถึงวันที่เงินลงทุนผมงอกงามถึงจุดที่น่าจะพอประคับประคองตัวเองได้
ผมคิดไว้ว่าจะลาออกจากงานประจำ และกลับสู่ธรรมชาติ ไปเป็นเกษตรกร
ทำอย่างพอเพียง มีกินมีอยู่ เหลือแบ่งปัน เหลือมากก็เอาไปขาย ... ชีวิตไม่ขัดสน
มีความสุขกับธรรมชาติ ตามหลักปรัชญาพอเพียงของนายหลวง ครับ
:-)
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 5

ทำไร่ ทำสวน มั๊งครับ เพราะถ้าไม่มีตลาดหุ้นแล้ว ผมว่าคงหนักเอาการอยู่ :)
It's earnings that count
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ไม่มีตลาดก็ซื้อบริษัทนอกตลาด
เพราะทุกวันนี้ตลาดก็แค่เสริมสภาพคล่องให้เท่านั้น
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 7

สำหรับผม หุ้นและการลงทุนเป็นแค่งานอดิเรก ไม่ใช่และไม่เคยคิดที่จะให้เป็นงานหลัก

ถ้าทุกคนในสังคมเราเป็นนักลงทุนร้อยเปอร์เซนต์กันหมด ผมว่ามันจะแย่เอานะครับ

แต่เรื่องอย่างนี้มันต่างจิตต่างใจครับ แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

ส่วนตัวผมสนับสนุนให้พวกเราทำงานประจำไปด้วย และลงทุนไปด้วยนะครับ
จงทนอด และอดทน
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ถ้าวันนั้นไม่มีตลาด
แต่ถ้าบริษัทที่ผมลงทุนยังอยู่
ผมก็ได้กินปันผลไปเรื่อยๆ
...
และถ้าถึงวัยที่เกษียณจากการทำงานแล้ว
ก็คงจะทำไร่ ทำนา ให้พอเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ตามหลักพอเพียง
และเอาเงินปันผลใช้ท่องเที่ยวไปตามอัตภาพ :D
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 9

ที่บ้านมีกิจการอยู่แล้ว ก็คงทำงานที่ร้านต่อครับ
และทักษะ Photography, Programing ที่มี ก็เอามาหากินได้อยู่
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
akekarat

โพสต์ที่ 10

ประเทศไทยโชคดีที่อยู่ในภูมิประเทศเกษตรกรรม ต่อให้ไม่มีการจ้างงานก็ไม่อดตาย ถ้าทำมาหากินเป็น
ส่วนถ้าไม่มีตลาดหุ้นจะไปทำอะไร ... พวกที่ทำงานหลักทรัพย์คงคิดหนัก เพราะงานประจำก็ไม่มีทำ :wink:
pullmeunder

โพสต์ที่ 11

อสังหา ครับ
blackninja

โพสต์ที่ 12

เราก็เอาหุ้นมาเทรดกันในเวป thaivi สิครับ :D
leonleon

โพสต์ที่ 13

ทำงาน / ค้าขาย
พอเก็บเงินได้ก็เอามาทำอสังหาฯ ให้เค้าเช่าครับ
ยังไงก็ยังวิ่งเข้าหาหนทางในการสร้าง passive income ^ ^
smallpunk

โพสต์ที่ 14

เป็นศิลปิน
Hisoka

โพสต์ที่ 15

ทำไร่ครับ เพราะมันเป็นงานที่ค่อนข้างสบาย ปีหนึ่งทำงานหนักจริงๆแค่ไม่กี่เดือน แค่จัดการให้ทันตามเวลา นอกนั้นของในไร่มันทำงานแทนเรา เวลาว่างเยอะครับ
pongo

โพสต์ที่ 16

ทำใจ..... ล้อเล่นครับ
สืบทอดกิจการที่บ้านครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 17

ผมคงหันศึกษาและลงทุนในพวกอสังหาริมทรัพย์หรือสินค้าโภคภัณฑ์แทน
low PROFILE but HIGH PROFITS
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 18

เล่นหวยแทนครับ ฮ๋าๆๆๆๆ

ล้อเล่นน่ะครับ อิอิ ก้อต้องหาความรู้ไปเรื่อยๆครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
superboy

โพสต์ที่ 19

คงไปทำ อสังหา อีกคน
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
TTW lover

โพสต์ที่ 20

อสังหานี่คือ เป็น developer สร้างบ้านเลยเหรอครับ หรือว่าซื้อที่เก็งกำไร
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !
superboy

โพสต์ที่ 21

ความคิดผม น่าจะเริ่มแบบง่าย สร้างอพาร์ทเม้นท์ ตึกแถว ทาวเฮาท์ ลองพื้นที่เล็กๆก่อน
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

เช้าไปทำงาน
เย็นก็มานั่งตีขิมครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

ดูจากคำตอบของแต่ละคน สงสัยถ้าไม่มีตลาดหุ้น ตลาดอสังหา Over supply :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 24

คงเป็นชาวสวน เพราะปกติเล่นหุ้นก็ชอบเป็นชาวสวนอยู่แล้ว :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
KOMIN

โพสต์ที่ 25

สงสัยนู๋ต้องไปทำอาชีพเดิมอะ โคโยตี้

รูปภาพ
multipleceilings

โพสต์ที่ 26

KOMIN เขียน:สงสัยนู๋ต้องไปทำอาชีพเดิมอะ โคโยตี้

รูปภาพ
^^ อาชีพนี้เห็นมีสมาชิกอีกคนทำอยู่แล้วด้วยอะครับ (คงรู้นะว่าหมายถึงใคร) 55555555555+ ล้อเล่นนะครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
โพสต์โพสต์