สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: เกษตรกรรมกับการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
maoinvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: เกษตรกรรมกับการลงทุน

โพสต์ที่ 1

ในตลาดหุ้นก็คล้ายสังคมขนาดย่อมแห่งหนึ่ง ซึ่งมีบุคคลหลายประเภทปะปนกันอยู่ นักลงทุนแต่ละท่านก็จะมีสไตล์การลงทุนเป็นของตนเอง ไม่ว่าจะประสบการณ์มาก-น้อยแค่ไหน ซึ่งความแตกต่างนี้เกิดจากลักษณะนิสัยของแต่ละบุคคล แม้จะมีจุดเริ่มต้นพร้อมๆกัน อ่านหนังสือเล่มเดียวกัน ศึกษาจากอาจารย์ท่านเดียวกัน แต่เชื่อเถอะค่ะว่า พื้นฐานของแต่ละคน (หรือกรรมเก่า?) ไม่เหมือนกัน ทำให้การเลือกหุ้น จังหวะการเข้าซื้อ และผลตอบแทนจากตลาดต่างกัน...

ซึ่งจังหวะการเข้าซื้อหุ้นของแต่ละท่าน ก็มีเทคนิคหลากหลาย แต่ล้วนมีความสอดคล้องกับลักษณะสังคมเกษตรของไทยอย่างน่าประหลาดจริงๆ ค่ะ หลายท่านคงสงสัย มันเกี่ยวข้องกันได้ยังไงกันล่ะเนี่ย...? ต้องติดตามในการ์ตูนนะคะ ^^

ปล. รบกวนฝากเพื่อนๆ โหวตบล็อกนี้หน่อยนะคะ เริ่มโหวตวันที่ 25 กค เป็นต้นไป ผู้โหวตต้อง register แล้วจะได้คนละ 15 คะแนน โหวตได้วันละ 1 คะแนนนะคะ ช่วยๆๆๆกันกดโหวตหน่อย อิฉันอยากไปเกาหลีค่ะ ^^ โหวตได้ที่นี่เลยค่ะ http://www.thailandblogawards.com/blogs/show/334
มีบทความการลงทุนในมุมมองชาวประมง จาก ดร. นิเวศน์นะคะ ท่านเขียนไว้หลายปีแล้ว แต่ดิฉันอ่านแล้วยังรู้สึกทันสมัยอยู่เลยค่ะ ผู้สนใจแนว VI ตามไปอ่านได้ค่ะที่ บรรยากาศการลงทุน โดย ดร.นิเวศน์
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
dr_norr

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: เกษตรกรรมกับการลงทุน

โพสต์ที่ 2

ชาวทุกตอนลยครับ อีกนานไหมจะรวมเล่มเนี่ะจะได้อุดหนุน
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
marble

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: เกษตรกรรมกับการลงทุน

โพสต์ที่ 3

เหอ ๆ macd (กระทิง) = ดอยสูงสุด ฮ่า
คำว่า listen นั้นใช้ตัวอักษรชุดเดียวกับคำว่า silent
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ที่เขียนให้อ่าน
จะไปโหวตให้ คุณ เม่าไปเกาหลีเดี๋ยวนี้เลย
Blueplanet
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 5

หรือว่าท่านกระทิงกำลังชอทฟิวเจอร์อยู่ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 6

โหวตให้แล้วครับ :B
blueplanet

โพสต์ที่ 7

สมัครเสร็จ และโหวตให้แล้ว
25/07/2554 1:38 นาฬิกา
Blueplanet
0N0111

โพสต์ที่ 8

555 ควายไอคิว 180
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
xylemoo

โพสต์ที่ 9

ชอบครับ...
:-)
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 10

ชอบครับ โหวตให้แน่นอนครับ ให้ไปเกาหลีสำเร็จเลยครับ

ชอบมุข ทำนาบนหลังเม่า กับ ขายหมูซื้อควายแพงๆจังครับ :D
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

เพิ่งรู้ว่าการลงทุนในหุ้นก็เหมือนการทำเกษตรกรนะครับ ว่าแต่จะเป็นกลุ่มไหนดีเนี่ยเรา :oops:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

บอกได้คำเดียว "สุดยอด"

ครบทุกประชากร

หมู เม่า เต่า ควาย

555555
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sarawut_p

โพสต์ที่ 13

ชาวประมง WIN
Go within, be at peace.
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ชอบมากครับ โหวตให้แล้วนะครับ

สงสัยก้ตรง ชาวนานี่มันเทพจิงๆ หลอกได้กระทั่งเต่า
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
tentza

โพสต์ที่ 15

โหวตให้แล้วครับ สนุกมากๆเลย สรุปว่าชาวนากับชาวประมงเก่งสุด!!!
รอติดตามภาคต่อไป ตอน เม่าทัวเกาหลีนะครับ!!! อิอิ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

จัดให้แล้ว ต้องสนับสนุนรุ่นน้องคณะหน่อย :mrgreen:
low PROFILE but HIGH PROFITS
Dekfaifah

โพสต์ที่ 17

เฮ้อ ยังดีมีหมูให้ขาย อิอิ
siamkrub

โพสต์ที่ 18

อย่างฮา :mrgreen:
aonzzung

โพสต์ที่ 19

อ่านแล้วอมยิ้มไปด้วย :wink:

ปล ชอบผู้เฒ่าเต่ากับหลานเต่าจัง น่าร๊ากกกอ๊ะะะะ...
oyayoo

โพสต์ที่ 20

ชอบมาก ติดตามทุกตอนค่ะ ขอบคุณที่เขียนการ์ตูนการลงทุนที่น่ารักค่ะ
amorn_sr

โพสต์ที่ 21

พี่กองนี่เป็นชาวนาเหรอเนี้ย ต่อไปเขียนถึงพี่หรั่งบ้างนะครับ ติดตาม
Skyforever

โพสต์ที่ 22

โหวตให้แล้วนะครับ :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
blueplanet

โพสต์ที่ 23

โหวตมี 3 ช่อง
แล้วต้องโหวตช่องไหน สีม่วง สีฟ้า สีเขียว แต่ละช่องต่างกันอย่างไร
เมื่อวานโหวตช่องสีเขียว วันนี้โหวตช่องสีฟ้า ใครรู้ช่วยบอกด้วย
Blueplanet
Skyforever

โพสต์ที่ 24

blueplanet เขียน:โหวตมี 3 ช่อง
แล้วต้องโหวตช่องไหน สีม่วง สีฟ้า สีเขียว แต่ละช่องต่างกันอย่างไร
เมื่อวานโหวตช่องสีเขียว วันนี้โหวตช่องสีฟ้า ใครรู้ช่วยบอกด้วย
เลือกโหวตที่มีตัวเลขเยอะๆเท่านั้นครับ โหวตสีม่วง อยู่ด้านซ้ายมือสุดครับ ซึ่งอยู่ในหมวด Business Blog เพราะว่าเขาจะคัดเลือกให้รางวัลแค่หมวดเดียวที่ได้คะแนนเยอะสุด ดังนั้นไม่ควรโหวตกระจายหลายๆหมวดครับ รวมเอาไว้ให้หมวดเดียวกัน เพื่อที่จะได้คะแนนในหมวดนั้นๆสูงสุดครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
it

โพสต์ที่ 25

โหวต ให้เรียบร้อยครับ
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 26

สนุกดีครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
pagzin
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

JEBB JEDDDDDDDDDD :shock:
โพสต์โพสต์