ถามเกี่ยวการประเมินมูลค่ากลุ่ม Leasing ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ถามเกี่ยวการประเมินมูลค่ากลุ่ม Leasing ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเคยได้ยินมาว่า กลุ่ม Bank Leasing จะมีลักษณะการประเมินมูลค่าที่ต่างกับกลุ่มอื่นๆครับ
แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันต่างยังไง ผมจึงมีคำถามดังนี้ครับ

1.มี Ratio อะไร ที่ผมต้องระวัง,และติดตามเป็นพิเศษ ผมสังเกตว่านักวิเคราะห์มักพูดถึง NIM ซึ่งผมก็ยังงงๆอยู่ครับ
2.ในการ Forcast งบการเงินนั้น มีอะไรแตกต่างการบริษัททั่วไปมั้ยครับ (ผมได้ยินมาว่าไม่สามารถคาดการณ์งบกระแสเงินสดได้ จริงมั้ยครับ)
3.ในการประเมินมูลค่า ควรใช้วิธีไหนดีครับ (ผมเคยเจอว่าควรใช้ PB แต่ส่วนตัวมองว่า หากบริษัทมี Growth ที่ต่างกัน
ก็ควรมี PB ที่ต่างกัน)

สุดท้าย หากมีประเด็นใดที่ผมควรรู้ในการวิเคราะห์และประเมินมูลค่าหุ้นกลุ่ม Leasing รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ
ช่วยแนะนำด้วยครับ (ผมอ่านบทความที่ ดร.นิเวศน์ เขียนเกี่ยวกับหุ้นกลุ่มสถาบันการเงินแล้วครับ ได้มุมมองที่ดีมากครับ)

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถามเกี่ยวการประเมินมูลค่ากลุ่ม Leasing ครับ

โพสต์ที่ 2

การประเมินโดยใช้ P/B น่าจะใช้กับกลุ่มอุตสาหกรรมที่มีรายได้ไม่สม่ำเสมอมากกว่านะครับ เช่นกลุ่มรับเหมา รายได้จากแต่ละโครงการที่พอทำโครงการณ์เสร็จแล้ว ยังไม่แน่ว่าจะได้โครงการณ์ต่อไปหรือเปล่า อย่างนี้น่าจะเหมาะสมกับ P/B นะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
send

Re: ถามเกี่ยวการประเมินมูลค่ากลุ่ม Leasing ครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าจำไ่ม่ผิดที่ผมเจอว่าควรใช้ PB เนื่องจากสินทรัพย์ส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้ ที่มีความซึ่งใกล้เคียงกับมูลค่าจริงครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
jo7393

โพสต์ที่ 4

การประเมินโดย P/B มีจุดอ่อนที่ไม่ได้ประเมิน รวม Growth ของ eps เข้าไปด้วยครับ
ดังนั้นหาก บ.ลิสซิ่งที่มีพอร์ตสินเชื่อที่มีคุณภาพ และขยายพอร์ตได้เราสามารถที่จะคาดโกรทของปีถัดๆไปได้ครับ ดังนั้น PB อาจไม่ค่อยเหมาะ เพราะ book value ไม่ได้รวม ค่าแบรนด์เนม ค่าฐานลูกค้า ค่าความชำนาญของ พนง ไว้ด้วยครับ
ลองแลกเปลี่ยนความเห็นกันดูครับ :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
อนัตตา
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อยากได้ความรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับ หาหนังสืออ่านไม่ได้เลย แต่เท่าที่ผมใช้ก็คือ D/E ratio เทียบกับบริษัทที่ทำธุรกิจคล้ายกัน ดูดอกเบี้ย MLR ว่ายังจะมีสเปรดเหลือพอหรือไม่ ดูหนี้สงสัยจะสูญ ดูลูกหนี้ด้อยคุณภาพ ดูการเติบโตของพอร์ตสินเชื่อ ประมาณนี้ล่ะครับ

การ forecast คงหนีไม่พ้นจากการดูพอร์ตสินเชื่อแล้วประเมินการเติบโตออกมาให้เป็นตัวเลข ส่วนการ ประเมินมูลค่า ผมก็พยายามศึกษาหลายวิธี แต่ที่จะใกล้เคียงกับที่ผมคาดไว้น่าจะเป็น DDM โดยวิธีของ Gordon Growth ครับ ลองทำ DCF แล้วมันเข้ารกเข้าพงไปเลย :oops: ผิดถูกยังไงชี้แนะด้วยนะครับ ผมเองก็เพิ่งศึกษาเรื่องนี้ได้ไม่นาน พอดีมีน้องท่านนึง pm มาถามว่าผมใช้โมเดลอะไรในการวัดมูลค่าหุ้น ตอนนั้นผมตอบไม่ได้ ทำให้ผมรู้สึกว่าต้องไปหาความรู้เพิ่มเรื่องนี้แล้วแหละ
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
อนัตตา

โพสต์ที่ 6

ลืมอีกตัวนึงคือ Return on Total Capital (ROTC) เทียบกับอุตสาหกรรมเดียวกันด้วยครับ
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
send

โพสต์ที่ 7

jo7393 เขียน:การประเมินโดย P/B มีจุดอ่อนที่ไม่ได้ประเมิน รวม Growth ของ eps เข้าไปด้วยครับ
ดังนั้นหาก บ.ลิสซิ่งที่มีพอร์ตสินเชื่อที่มีคุณภาพ และขยายพอร์ตได้เราสามารถที่จะคาดโกรทของปีถัดๆไปได้ครับ ดังนั้น PB อาจไม่ค่อยเหมาะ เพราะ book value ไม่ได้รวม ค่าแบรนด์เนม ค่าฐานลูกค้า ค่าความชำนาญของ พนง ไว้ด้วยครับ
ลองแลกเปลี่ยนความเห็นกันดูครับ :D
เห็นด้วยอย่างมากครับ
แก้โดยใช้๋ี Justified PB ได้มั้ยครับ
(ROE-g)/(Re-g)
send

โพสต์ที่ 8

อนัตตา เขียน:อยากได้ความรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับ หาหนังสืออ่านไม่ได้เลย แต่เท่าที่ผมใช้ก็คือ D/E ratio เทียบกับบริษัทที่ทำธุรกิจคล้ายกัน ดูดอกเบี้ย MLR ว่ายังจะมีสเปรดเหลือพอหรือไม่ ดูหนี้สงสัยจะสูญ ดูลูกหนี้ด้อยคุณภาพ ดูการเติบโตของพอร์ตสินเชื่อ ประมาณนี้ล่ะครับ

การ forecast คงหนีไม่พ้นจากการดูพอร์ตสินเชื่อแล้วประเมินการเติบโตออกมาให้เป็นตัวเลข ส่วนการ ประเมินมูลค่า ผมก็พยายามศึกษาหลายวิธี แต่ที่จะใกล้เคียงกับที่ผมคาดไว้น่าจะเป็น DDM โดยวิธีของ Gordon Growth ครับ ลองทำ DCF แล้วมันเข้ารกเข้าพงไปเลย :oops: ผิดถูกยังไงชี้แนะด้วยนะครับ ผมเองก็เพิ่งศึกษาเรื่องนี้ได้ไม่นาน พอดีมีน้องท่านนึง pm มาถามว่าผมใช้โมเดลอะไรในการวัดมูลค่าหุ้น ตอนนั้นผมตอบไม่ได้ ทำให้ผมรู้สึกว่าต้องไปหาความรู้เพิ่มเรื่องนี้แล้วแหละ
ใช้ DDM ผมคิดว่าอาจมีปัญหา เพราะบริษัทที่ผมจะวิเคราะห์ ปี 52 ปันผลประมาณ 40% ของกำไร
แต่ปี 53 ปันผลเกือบ 70% ของกำไร แบบนี้ผมใช้ตัวไหนดีครับ
send

โพสต์ที่ 9

หากจะแนะนำหนังสือก็จะดีมากเลยครับ
Financeseed

โพสต์ที่ 10

แล้วจะใช้วิธีไหนีหรอครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
CHOOKY

โพสต์ที่ 11

ผมใช้สมมุติฐาน % ROA เพื่อหากำไรสุทธิ แล้วค่อยหา EPS ครับ แต่ก่อนจะจะตั้งสมมติฐาน % ที่ว่านั้น ต้องมีข้อมูล NIM, สัดส่วน % สำรองหนี้สูญ, สัดส่วน% ค่าใช้จ่าย... ครับ

ประมาณการแบบง่ายๆ โดยเอาพอร์ทสินเชื่อที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้น (เฉลี่ยๆ รายเดือนได้ยิ่งดี) มาคูณ ROA ที่สมมติฐานไว้ ครับ

ในสถาณการปกติ เศรษฐกิจเริ่มดีขึ้น ดอกเบี้ยอยู่ในระดับต่ำ NIM สูงขึ้น, สำรองหนี้สูญ ลดลง, คชจ.คงที่หรือเพิ่มไม่มากนัก ผมจะใช้สมมติฐาน% ROA ได้สูงขึ้นเป็น 2.xx- 3.xx % แต่ในสถาณการกลับกัน สมมติฐาน% ROA จะน้อยลงมากครับ..

โชคดีในการลงทุนครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ซื้อกลุ่มนี้ผมดูการควบคุมหนี้เสียก่อนน่ะครับว่ารัดกุมและมีคุณภาพมั้ย จากนั้นผมก็ดูคร่าวๆว่า bv ราคาเท่าไหร่ แล้วดูยอดสินเชื่อที่เหลืออยู่สามารถตีกลับมาเป็นกำไรเท่าไหร่จาก % ย้อนหลังว่าส่วนต่างดอกเบี้ยที่บริษัทได้ประมาณเท่าไหร่ เอามารวมกับ bv ถ้าราคาต่ำกว่ามากๆก็น่าสนใจครับ
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 13

send เขียน:หากจะแนะนำหนังสือก็จะดีมากเลยครับ
Financial Markets and Instituions ของ Frederic Mishkin เล่มนี่ดีมากๆ ผมใช้สมัยเรียนปริญญาโท อ่านแล้วจะเข้าใจธุรกิจการเงินขึ้นอีกเยอะครับ

แต่ถ้าอ่านจบแล้วอาจจะไม่กล้าลงทุนในธุรกิจพวกนี้นะครับ 555
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
send

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณทุกท่านครับ
terati20

โพสต์ที่ 15

ลองเข้า ไป search หาบทความใน www.tsi-thailand.org
มีบทความของ ดร.กฤษฎา สอนเรื่อง งบการเงินของธนาคาร
ใช้งานกับกลุ่ม Leasing ได้เหมือนกัน

ส่วนการประเมินมูลค่า ใช P/BV ก็ได้
เเต่มี RATIO หลายๆตัวที่ต้องระวัง
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
อนัตตา

โพสต์ที่ 16

send เขียน:
อนัตตา เขียน:อยากได้ความรู้เรื่องนี้เหมือนกันครับ หาหนังสืออ่านไม่ได้เลย แต่เท่าที่ผมใช้ก็คือ D/E ratio เทียบกับบริษัทที่ทำธุรกิจคล้ายกัน ดูดอกเบี้ย MLR ว่ายังจะมีสเปรดเหลือพอหรือไม่ ดูหนี้สงสัยจะสูญ ดูลูกหนี้ด้อยคุณภาพ ดูการเติบโตของพอร์ตสินเชื่อ ประมาณนี้ล่ะครับ

ใช้ DDM ผมคิดว่าอาจมีปัญหา เพราะบริษัทที่ผมจะวิเคราะห์ ปี 52 ปันผลประมาณ 40% ของกำไร
แต่ปี 53 ปันผลเกือบ 70% ของกำไร แบบนี้ผมใช้ตัวไหนดีครับ
งั้นคงต้องลองหลายๆ วิธีแล้วจึงนำมาเปรียบเทียบกันดูว่าตัวไหนที่ไกล้เคียงความเป็นจริงมากกว่ากัน
เช่นลองหาค่าเฉลี่ยเรขาคณิตให้ได้อัตราปันผลก่อนแล้วจึงนำไปเข้าสูตร Gordon Growth
หรือใช้วิธี multible growth model ลองดูอีกวิธี

ผมว่าถ้าค่าที่คำนวณได้มันออกมาเป็นตัวเลขที่ไม่เกินความเป็นจริง ก็น่าจะใช้ได้นะครับ
send

โพสต์ที่ 17

terati20 เขียน:ลองเข้า ไป search หาบทความใน http://www.tsi-thailand.org
มีบทความของ ดร.กฤษฎา สอนเรื่อง งบการเงินของธนาคาร
ใช้งานกับกลุ่ม Leasing ได้เหมือนกัน

ส่วนการประเมินมูลค่า ใช P/BV ก็ได้
เเต่มี RATIO หลายๆตัวที่ต้องระวัง
คิดว่าคงเป็นอันนี้ http://www.tsi-thailand.org/index.php?o ... temid=1397

ขอบคุณครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
โพสต์โพสต์