ช่วยตอบตามจริงนะครับ กับชีวิตนักลงทุน มีใครมั่นใจแล้วว่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ช่วยตอบตามจริงนะครับ กับชีวิตนักลงทุน มีใครมั่นใจแล้วว่า

โพสต์ที่ 61

มั่นใจ :juju: แต่ไม่ค่อยกล้าแสดงออก กลัวเงิบ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

Re: ช่วยตอบตามจริงนะครับ กับชีวิตนักลงทุน มีใครมั่นใจแล้วว่า

โพสต์ที่ 62

ที่จริงที่ผมตั้งกระทู้นี่

ความรู้สึกที่ว่า "เกิดมาเพื่อสิ่งนี้" มันไม่เกี่ยวกับว่าต้องรวยก่อนถึงจะรู้สึกนะ เหมือนกับนักกีฬาฟุตบอล ตอนเริ่มฝึกเค้าก็ไม่ได้เก่งอะไรแต่แรก แต่เค้าก็ไม่เลือกไปเตะตะกร้อ เล่นบาส ตีแบต แต่เลือกเตะบอล

มันเหมือนกับว่าเป็นกิจกรรมที่พอเราได้ทำปุ๊บ หลงใหลปั๊บ แม้ว่าในช่วงเวลาต่อมา บางครั้งอาจมีล้มเหลวบ้าง ผิดพลาดบ้าง แต่เราก็ยังกลับมาทำใหม่ (ส่วนบางอย่างที่ไม่ใช่ความรู้สึกนี้ พอทำแล้วล้มปุ๊บ เราก็เลิกไปเลย)
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

เรื่องรวยนี่มันสื่อถึงความสำเร็จด้วยนะครับ
รวยขึ้น => ประสบความสำเร็จบ่อยครั้ง => มั่นใจมากขึ้น
อะไรที่ใช้ความพยายามแล้วทำได้ดี ก็น่าจะแปลว่าเราเหมาะกับสิ่งนั้น

ถ้าขืนลงทุนไปมีแต่ขาดทุน อ่านBizModelไม่ขาด ดูงบไม่เก่ง
แบบนี้จะให้มั่นใจว่าเกิดมาเพื่อลงทุน คงยากครับ
...เป็นมุมมองผมนะครับ อาจเหมือนหรือต่างกับใครก็ได้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 64

picatos เขียน:
ดำ เขียน:กับชีวิตนักลงทุน มีใครบ้างที่มั่นใจแล้วว่า ตัวเองเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ

เอาจริงๆ นะ
ผมมั่นใจมากๆ เลยครับ ว่าผมไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้

มันก็แค่วิธีหาเลี้ยงชีพวิธีการหนึ่งที่ทำให้ชีวิตมีเวลาเหลือไปทำอะไรอย่างอื่นที่สำคัญกว่าครับ...

LIKE kab.really know what u need. :D
One up on SET
todsapon

โพสต์ที่ 65

ผมเลยครับ มันเหมือนเป็นลัทธิ อะไรสักอย่าง มีคนมากมายหลายแนวความคิด ทั้ง VI พันธ์แท้ ผสม DAY TRADE ไม่รู้จะพูดว่าอย่างไร บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Marshall

โพสต์ที่ 66

สำหรับผม ผมคิดว่า
''การลงทุนมันเป็นวิธีที่ดีที่สุดในการหลุดพ้นจากพันธนาการด้านการหาเงินเลี้ยงชีพ อย่างน้อยก็ในระยะยาว แต่ที่สำคัญต้องมีความรู้เป็นของตัวเอง คิด วิเคราะห์ อดทนและมีเงินทุนเมื่อโอกาสมาถึง"
luangrit

โพสต์ที่ 67

ผมมั่นใจแล้วสิ่งนี้จะช่วยให้ผมไปสู่จุดที่ต้องการได้

นับเพียงแค่ปันผลก็เพียงพอแล้ว ยังไม่ต้องคิดถึง Capital Gain
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 68

การลงทุน...เปรียบเสมือน "ประตู"
"ประตูแห่งมิตรภาพ"...ที่เปิดให้เรารู้จักเพื่อนนักลงทุนมากมาย
"ประตูแห่งประสบการณ์"...ที่เปิดให้เราได้สัมผัส และเรียนรู้การบริหารและวิธีคิดจาก CEO

และสำหรับผม "การลงทุน" คือ "ความฝัน" ครับ
แต่ก็บ่อยครั้ง...ที่ "ความฝันหลัก" ขัดแย้งกับ "ความฝันรอง"
เช่น...

ถ้า "การลงทุน" คือ "ความฝันหลัก"
แต่ "คอนโดฯริมทะเล" คือ "ความฝันรอง"
เห็นได้ชัดว่า มันอาจจะขัดแย้งกันในบางช่วงชีวิตของเรา
และเราต้องตัดสินใจอย่างหนักเพื่อจะเลือกว่าจะให้ความฝันใดเป็นจริง!!!

"ความฝัน" เป็นแค่ ส่วนหนึ่งของชีวิต
แต่ "ความฝัน" ก็สามารถช่วยเติมเต็มชีวิตของเรา

ไม่รู้เหมือนกันว่า ปลายทางจริงๆแล้ว เราเกิดมาเพื่ออะไร?
แต่อย่างน้อย "การลงทุน" ก็เป็นทั้งความสุข, ความท้าทาย และเป็นสิ่งเติมเต็มชีวิตในอนาคตของผม
ทั้งในรูปแบบ "เงิน , กล่อง และ ความภาคภูมิใจ" ก็เท่านั้นเองครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 69

มนุษย์เกิดมาเพื่อสิ่งใดหรือ :?:

นั้นคือสิ่งที่เราต้องตอบตัวเอง
ความหมายของการมีชีวิตอยู่ ในโลกอันวุ่นวาย และโลกแห่งการเปลี่ยนแปลงนี้
หากหาความหมายนั้นไม่เจอ คนเราก็เหมือนคนตาย ในร่างคนเป็น

คนเราดำเนินชีวิตไป ท่ามกลางสิ่งๆต่างๆ ที่มมุษย์ร่วมกันสร้าง
บางคนเลือกทำในสิ่งที่ชอบ บางคนจำใจทำสิ่งที่ไม่ชอบ (บางเลือกไปที่ชอบ ที่ชอบๆๆ :!: )

การลงทุนก็คือสิ่งหนึ่งที่เราเลือกทำ
มีทั้งชอบ และไม่ชอบ

แต่หากเราทำในสิ่งที่ชอบ เราก็จะมีความสุขในสิ่งนั้น และทำได้ดีในสิ่งนั้นๆ
และเมื่อเราประสบความสำเร็จในสิ่งนั้น ในขณะที่คนอื่นไม่
คนรอบข้างก็จะมองเรา ว่าเรา อาจจะเกิดมาเพื่อสิ่งนั้น

บางคนก็อาจจะเชื่อ ว่าเค้าเกิดมาเพื่อสิ่งนั้น (เป็นความเชื่อของเค้า เพราะเค้าทำสิ่งนั้นได้ดี)
หรืออาจจะเชื่อ เพราะคนอื่นทำให้เราเชื่อ ว่าเค้าเกิดเพื่อสิ่งนั้น (เอนเอียงไปตามเสียงคนรอบข้าง)

แต่จริงๆแล้วคนเราเกิดมาเพื่อสิ่งนั้น หรือเป็นเพราะเราแค่เชื่อ ว่าเราเกิดมาเพื่อสิ่งนั้น
ผมก็ตอบไม่ได้ อาจจะใช่ หรืออาจจะไม่ก็ได้

แต่ความเป็นจริงอย่างนึ่ง คือ หากเราชอบสิ่งนั้น เราจะทำสิ่งนั้นๆ ได้ดี เพราะเราจะทุ่มเทกับมันอย่างจริงๆจัง
ส่วนเกิดมาเพื่อสิ่งนั้นหรือเปล่า
:?:

ผมคงไม่รู้ แต่มันไม่สำคัญสำหรับผม...
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 70

เกิดมาเพื่ออะไร
ลงทุนหุ้นเพื่อะไร

สําหรับผม
เกิดมาเพื่อทําความดีและมีความสุขครับ
ไม่ใช่เกิดมาเพื่อเล่นหุ้นแน่ๆ

เล่นหุ้นเพื่ออิสรภาพทางการเงินและฐานะความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น
ของตัวเองและครอบครัว

สําหรับผมสองสิ่งนี้ไม่เกี่ยวข้องกันครับ :D
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 71

ผมมั่นใจครับ และ 6 เดือนที่ผ่านมาพอร์ทก็โตขึ้น 34.48 %

อ่านจากเว็บนี้แหละ ถึงได้ลงทุนประสบความสำเร็จ

พี่เจ๋ง
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 72

กระทู้นี้ ดึงดูด Big name เข้ามาหลายคนเลยนะฮะ

สำหรับเม่าแล้ว

ฝันของเม่าคือ นั่งๆ นอนๆ ใช้เงินเที่ยวไปวันๆ ฮะ

อันนี้ความเป็นตัวตนเลยฮะ

สิ่งที่เป็นการลงทุนนี่มันก็ใช่ ส่วนนึงนะฮะ
แบบว่าลงทุนแบบนั่งๆนอนๆ ได้อะฮะ :mrgreen:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
The Dark

โพสต์ที่ 73

ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ ทำให้ผมมีความฝัน สนุกไปกับการค้นหาหุ้น ศึกษาหาความรู้ มองโลก มองตลาด
ติดตามข้อมูลข่าวสาร และถกกันกับเพื่อนๆ มันใช่เลย :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 74

สำหรับผม การลงทุนเป็นเครื่องมือที่โชคดีได้มาพบมารู้จัก ด้วยสิ่งผลักดันภายในตัวของผมเอง
ผมไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ แต่เกิดมาเพื่อที่ได้มารู้จักหรือกระทำ ชอบ กับการลงทุนชอบสิ่งนี้

เป้าหมายฝันของผม ไม่รู้ว่าจะทำได้รึเปล่า แต่การลงทุนสะสมทรัพย์ รวมไปถึงการมีอิสระภาพทางการเงิน
เป็นเพียงขั้นตอนแรกๆของเป้าหมายนั้น

การมีชีวิตที่พอเพียง ไม่ฟุ้งเฟ้อ ใช้ชีวิต ใช้ทรัพยากรรอบตัว โดยคำนึงถึงคุณค่าที่แท้จริง ของแต่ละสิ่ง
มองโลกตามความเป็นจริง

และถ้าถามว่าคนเราเกิดมาเพื่ออะไร บางทีมันไม่สำคัญการค้นหาความหมายของคำตอบนี้
สิ่งที่สำคัญว่าเกิดมาเพื่ออะไร ใช้ชีวิตเพื่ออะไร
คือการเกิดมาแล้วมีคุณค่าหรือไม่ กับตัวเอง คนรอบข้าง สังคมและคุณค่าต่อโลกใบนี้

คุณค่าของการมีชีวิตอยู่และดำเนินไป น่าจะเป็นความหมายของการมีชีวิตอยู่ ที่แท้จริงครับ

คุณค่าน่าจะเป็นคำรวมสะท้อน ประโยชน์และแง่บวกต่างๆที่เราสามารถให้กับโลกนี้ครับ
kumchai

โพสต์ที่ 75

ผมอยากมีเสรีภาพ ไม่อยากทำงานอีกต่อไป อยากไปเที่ยวต่างประเทศบ่อย ตอนนี้สามารถทำได้ แต่ติดที่ว่าเราต้องทำงานที่เราไม่ชอบ รอวันลาออกเพื่อมาเป็น vi fulltime
lengmanutd
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 76

มั่นใจมากครับ และคิดว่าอนาคตอะไรๆ ที่เกี่ยวกับการลงทุนจะ Boom มากกว่าปัจจุบันเป็นอย่างมาก

ยิ่งลงทุนเร็วเท่าไหร่ ยิ่งได้เปรียบครับ :)
ลงทุนในบริษัทที่ดี ราคาหุ้นมี MOS (Downside = Limited) และแนวโน้มกำไรมี Growth (Upside = Infinity)