เครือข่ายการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
samahara
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 361

จบตรี อุตสาหการ
ทำงาน..Production

ความถนัดนั้น...ไม่มี.

ปล. ชอบอ่านหนังสือทุกชนิด เพชรพระอุมา, บางกอก, การ์ตูน..อ่านหมดครับ.
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
Zumo

โพสต์ที่ 362

BBA & MBA major finance
แต่ปัจจุบันคืนอาจารย์ไปหมดแล้ว ไม่คืนไปเดี๋ยวท่านไม่มีไปใช้สอนต่อ 555
ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับพวก Hospital Equipment (เตียง โต๊ะ ตู้ รถเข็น สแตนเลส) ครับ
ส่วนเรื่องถนัดนี่ท่องราตรีครับ :drink: ^^
ช่วงเวลาที่มืดที่สุด คือช่วงเวลาที่กำลังจะเริ่มสว่างแล้ว
dhunter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขอแจมมั้งเน้อ

โพสต์ที่ 363

จบ ป.ตรีเคมี   โทเคมีอนินทรีย์  ม.เจียงใหม่เจ้า   โท.2 บริหาร
อาชีพ  เป็นแม่พิมพ์ขอชาติ
คนเดียวใน   นี้แหง  เลย  มีแต่คุณหมอ  วิศวะ  การเงิน  เพียบ
คนเก่งเต็มไปหมด:bow:  :bow:
จารอดไหมเนี้ยตรู  :|  ตามพี่ ๆ เขาไหวไหมเนี้ย
ฝันอยากมีตังส์เยอะ ๆ    ตอนอายุ ซัก 50  กว่า ๆ เกษียณ แล้ว
ไปตั้งโรงเรียนสอนเด็กด้อยโอกาส  ที่ห่างไกล
สอนวิชาชีพคนพิการ  อะไรเงี้ย   ประมาณว่า
จิตวิญญาณนางงาม   รักเด็ก  รักทุกคน  แฮ่  แฮ่   ๆ ๆ  (พูดเล่น)
แต่ความฝันหน่ะจริงจังเด้อเจ้า  ขอแรงใจเชียร์  แนะนำ  จากรุ่นพี่
น้ำใจงามในนี้ด้วย  ใครอยากไปเที่ยว  น่าน   ยินดีต้อนรับเด้อ
StNicolus

โพสต์ที่ 364

ปัจจุบันอายุ 21

เรียนปริญญาตรีอยู่
[email protected]
add มาคุยนะคับ
สนใจเรื่องการลงทุน
thanutj

Re: เครือข่ายการลงทุน

โพสต์ที่ 365

น้องใหม่ขอแจมด้วยละกันคร้าบ ฮ่าๆ
กำลังเรียนตรี BBA finance อยู่ครับ ปีสุดท้ายแล้ว
ตอนปี 1 ปี 2 ตั้งใจเรียนบ้าง แอบวอกแวกบ้าง ไม่ได้มี passion กับเนื้อหาที่เรียนเท่าไร อารมณ์ประมาณเรียนไปทำเกรดไปให้พ่อแม่สบายใจ จนกระทั่งได้มาเรียนกับอาจารย์ท่านนึงใน class investment banking ที่เปิดโลกทัศน์การลงทุนให้กับผม บวกกับได้มาเจอเว็ป thaivi เลย....ถึงบางอ้อล่ะครับว่าที่เรียนๆมามันก็ประโยชน์มากกว่าที่คิดแฮะ เพราะก่อนหน้านี้เข้าใจมาตลอดเลยว่า ตั้งใจเรียนไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรในชีวิตจริงเท่าไร นอกจากจะได้ไปสมัครงานได้ในที่ดีๆได้เท่านั้น แต่แท้จริงแล้ว ความรู้ที่ร่ำเรียนมานั้นมีประโยชน์สำคัญไฉน
Money machine.
khaolad

โพสต์ที่ 366

1. สถาปัตย์
2. พนักงาน Parttime + Ecommerce Full time
3. เชี่ยวชาญ Ebay กับธุรกิจ Ecommerce ทั้งในเเละนอกประเทศครับ

ปัจจุบันมีเว็บไซต์อยู่ประมาณ 3-4 เว็บที่ขายในไทย
http://oolongteahealthy.ibuy.co.th/ อยู่อันดับ 1-2 ใน Google ใน Keyword "ชาอู่หลง"
http://lomography.ibuy.co.th/shop อยู่อันดับ 1-2 ใน Google ใน Keyword "กล้องโลโม่"
http://www.bedbest.com/ อยู่อันดับ 1-2 ใน Google ใน Keyword "ผ้าปูที่นอน"
วัสดุก่อสร้างบ้าน.com อยู่อันดับ 1-2 ใน Google ใน Keyword "วัสดุก่อสร้างบ้าน"

ส่วนต่างประเทศขายใน Ebay มา 5-6 ปีครับ

เออ....ออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้เป็นคนเก่งนะครับ
เเต่เเค่อยากแชร์ความรู้กับเพื่อนๆในบอร์ดนี้เเค่นั้นเองนะครับ
เพราะผมได้ความรุ้จากในบอร์ดนี้เยอะมากๆครับ
เพื่อนๆใครมีข้อเเนะนำ สงสัยไรเกี่ยวกับ Ecommerce มาเเลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะครับ
.
.
.
.
.
Kawmao

โพสต์ที่ 367

1. เพิ่งจบ แพทย์ ครับ
2. เป็นแพทย์ใช้ทุน อยู่ รพ ชุมชนแห่งหนึ่ง
3. เชี่ยวชาญ ปีนเขา กระโดดขึ้นรถเวลารถวิ่งเร็วๆ พ่อค้าหมู ครับ อิอิ :P
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 368

1. จบตรี โท เอก วิศวโยธา
2. ปัจจุบันทำงานธนาคารสีเขียว ฝ่ายพัฒนาธุรกิจต่างประเทศ (ญี่ปุ่น)
3. ชำนาญเรื่องสาเกกับภาษาญี่ปุ่น

รับสมัครคนร่วมก๊วนสาเกครับ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
generalman

โพสต์ที่ 369

1. ตรีฟิสิกส์ โทวิศวะคอม
2. ทำงานที่ธนาคารแห่งหนึ่ง
3. เขียนโปรแกรมครับ
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
joe_joe_246
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 370

1. ตรี Econ โท Logistics Management
2. ทำงานเป็นพนักงานฝ่ายผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ส่งออกที่บริษัทรถยนต์ญี่ปุ่นแห่งหนึ่ง(น้องมีนา)
3. การ์ตูน + หนังผู้ใหญ่ครับ ^^
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 371

จบตรีเศรษฐศาสตร์ มช.
ตอนนี้เรียนโทอยู่ครับ ที่เดิม คณะเดิม
ชอบเล่นกีต้าร์ อ่านหนังสือ ฟังเพลง ครับ :mrgreen:
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 372

เด็กใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เพิ่งจบวิศวะเครื่องกล มช ครับ
ตอนนี้หางานอยู่ :oops: อิอิ

ขอบลงทุนหุ้นตัวเล็ก ส่วนใหญ่จะต่ำกว่าบาททั้งนั้นเลย
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
a_clumsy16

โพสต์ที่ 373

ฝากตัวไว้ด้วยคน

จบ วศ. telecom แถวบางเขน
ทำงานมาสี่ปี บริษัทรถยนต์ครับ

เล่นบาส เล่นบอล ตีกอล์ฟ แต่ยังไม่ได้ออกรอบเลยครับ
อ่านหนังสือลงทุน ไปเรื่อย

ประสบการณ์ลงทุนเหนือชั้น
เข้าตลาดปี 09 แต่ติดลบแบบเซียนยังงง
:oops:
springs

โพสต์ที่ 374

จบตรี มาเก็ตติ้ง ม.สีเขียวแถวบางเขน กำลังต่อโท MBA Finance สถาบันที่ดร.ไพบูลย์สอนอยู่ครับ

ทำงาน ผู้แทนขาย(เซลล์) สินค้าอุตสาหกรรม บริษัทแห่งหนึ่งแถวบางซื่อ

ความถนัด คงเกี่ยวกับเรื่องธุรกิจที่กำลังทำงานอยู่และเรื่องการเจรจาต่อรอง(มั้ง)ครับ : P

ความสนใจ เรื่องการตลาดและการลงทุนสองเรื่องนี้ชอบเป็นพิเศษเลย
tuaa05

โพสต์ที่ 375

1.จบตรีออกแบบเครื่องกล, พระจอมเกล้าพระนครเหนือ
2.ปัจจุบันทำงานเกี่ยวกับการขึ้นรูปพลาสติ (Thermoforming) ที่ระยอง
3.ชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนครับ :P
juttumas

โพสต์ที่ 376

สวัสดีครับ ผม VI มือใหม่ครับ
ขอสมัครเป็นเครือข่ายการลงทุน เพื่อขอรับการแนะนำจากทุก ๆ ท่านด้วยครับ
1) จบตรี บริหารธุรกิจ (เมื่อ 25 ปี ที่แล้ว)
2) ปัจจุบันทำงานประชาสังคม
3) ชอบอ่านหนังสือครับ (โดยเฉพาะ นิยายไทย นิยายจีนกำลังภายใน และหนังสือทุกประเภท)
ขอฝากตัวด้วยครับ (ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขอโทษด้วย เพราะเพิ่งโพสต์เป็นครั้งแรก)

Juttumas
CONAN

โพสต์ที่ 377

1) จบตรี วิศวกรรมโยธา
2) ทำงานทาวด้านออกแบบโครงสร้างโรงงาน
3) ชื่นชอบการท่องเที่ยว ครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
zuyu

โพสต์ที่ 378

จบตรี สถิติ ค่ะ ตอนนี้กำลังจะจบ การตลาด อีก 1 ใบ
ทำงาน ด้าน calibration บ.อยู่ที่ระยอง
ชื่นชอบ งานฝีมือ ร้อยลูกปัด อ่านหนังสือค่ะ
noonu

โพสต์ที่ 379

สวัสดีคะ :D
วิศวคอมพิวเตอร์ คะ
วิศวกร
ชอบสีชมพู :oops: ชอบเที่ยวที่ใหม่ๆ เรียนรู้สิ่งใหม่ๆคะ ^^"

:D :D :D
guaycheng

โพสต์ที่ 380

ผมคนเหนือครับ กำลังเรียนป.ตรี ปีสุดท้ายที่นิติ มธ. งานหลักนอกจากเรียนคือชอบขีดๆเขียนๆ แข่งขันหาเงินรางวัลมาลงทุนเป็นงานอดิเรก
carbondale

โพสต์ที่ 381

จบตรี Econ โท MBA ครับ
ทำงานด้าน Sale&MKT e-com modern trade แห่งหนึ่ง
ชอบ กอลฟ์แล้วก็นั่งสมาธิ (ใจจะได้ร่มๆ)
mynameart

โพสต์ที่ 382

1 จบวิศวะ
2 ทำงานโรงไฟฟ้า

ฝากตัวด้วยครับ
good to great

โพสต์ที่ 383

เอามั่ง หาเพื่อนๆคุยเรื่องหุ้นครับ จบ สัตวแพทย์ จุฬาครับ เห็นมีแต่หมอคน มีหมอหมาบ้างมัยครับ
ทำธุระกิจเวชภัณฑ์ หมู ไก่ ไม่เคยใด้ order จากcpf gfpt เลยอยากบอกฝ่ายจัดซื้อเหมือนกันว่ามีหุ้นนะครับ
สถานะ ขาดทุน หาทางเอาคืนครับ ข้อสรุปประสบการณ์ 2 ปี หุ้นไม่ง่ายครับ และก็ยากมากๆด้วย
Arpieaw

โพสต์ที่ 384

เพือนๆพี่ๆวิศวะเยอะจังเลยนะครับ
ผมตรีวิศวะคอม โทวิศวะคอม(ยังไม่จบ)
ชอบอ่านหนังสือของจารนิเวศน์ครับทั้งที่แกแปลและเขียนเอง (เลยไม่จบซะที อ้าง)
ที่เหลือก็เล่นเกม เที่ยวกับเพื่อน เฮ้อเมื่อไหร่จะจบ
tanya

โพสต์ที่ 385

1. ตรีวิดวะ ไฟฟ้าอิเล็ก
โท msc Finance ครับ
2. ทำงานเป็นวิดวะอยู่บริษัทรถยนต์(ยักใหญ่;)
3. ความเชี่ยวชาญ->ไม่แน่ใจ
แต่ชอบเล่นบอล เล่นคอม ลงทุนหุ้น
;)
Pnattbuffettology

Re:

โพสต์ที่ 386

ข้อ 1 จบตรี คณะวิศวกรรมศาสตร์ อุตสาหการ โท MBA Finance ชื่อดัง ติดคลองแสนแสบ

ข้อ 2 ปัจจุบันทำงานด้าน Sales Engineer ในบริษัทค้าปลีกรายใหญ่แห่งหนึ่ง (ไม่อยู่ในตลาดหุ้น คล้ายๆสหพัฒน์)

ข้อ 3 เชี่ยวชาญ

สอนพิเศษ tutor Physics Math เข้ามหาลัยโดยเฉพาะวิศวะ
ลงทุนอสังหา คอนโด ปล่อยเช่าโดยเฉพาะ กรณี leverage แล้วชนะ Rate of return เหมือนเล่นหุ้น เล่นมาจิ้น แต่เล่นหุ้นไม่เค้ย ไม่เคย
ขายประกัน ภัย วินาสภัย ไม่ขายประกันชีวิต
Puckr!

โพสต์ที่ 387

1. จบตรี วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ (เหมือนหลายๆคนในกระทู้นี้เลย)
2. งานปัจจุบัน Software Engineer
3. เชี่ยวชาญ ระบบมือถือ ซอฟต์แวร์มือถือ เทสซอฟต์แวร์ครับ

Puckr! ขอฝากเนื้อฝากตัว :shock:
cve194

โพสต์ที่ 388

1) การศึกษาจบ ม.6 (มีภรรยาหนึ่ง ลูกชายเพิ่งคลอดหนึ่ง)
2) เป็นคนงานก่อสร้าง
3) เชี่ยวชาญด้านใช้แรงงาน ชอบทำงานล่วงเวลา ชอบการลงทุนในหุ้น ชอบthaivi ชอบลอกการบ้านชื้อหุ้นตามเซียน
ชอบนอนกอดหนังสือของอาจารย์ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ชอบฝันว่าสักวันต้องมีอิสระภาพทางการเงิน
ชอบดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต เล่นเกมส์ ๆลๆ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 389

แต่ละท่านแล้วเรา :oops:

จบตรี บริหารทั่วไป
ทำงานขายเกี่ยวกับวัสดุก่อสร้าง
สนใจเรื่องการอ่านหนังสือ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Gobkung

โพสต์ที่ 390

1. จบป.ตรี คณะแพทย์ศาสตร์ (ตรงข้ามสวนลุมฯ)
2. ปัจจุบันเรียนต่อเฉพาะด้านจิตเวชเด็ก ตอนนี้อยู่ปี 4 ครับ
3. สิ่งที่ชอบ...อ่านการ์ตูน, เล่นโกะ, เล่น piano, ลงทุนในหุ้นและอสังหาฯ, สอนผู้สนใจทั้งด้านการดูแลเด็กและการลงทุน

ตอนนี้กำลังสนุกกับการเขียน blog อยู่ครับ อิอิ :D :D :D