ค่าเสียโอกาส หรือ SAP

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ค่าเสียโอกาส หรือ SAP

โพสต์ที่ 31

2 ปีที่แล้ว ผมเคยทำการ SAP หุ้น MAKRO
ตอนที่ราคาแกว่งอยู่แถวๆ 78-85 บาท
ซื้อ 7X ขาย 8X ทำการ SAP อยู่ประมาณ 3 รอบได้
ครั้งสุดท้ายที่ขายไปคือ 84 บาท

ตอนราคามันเริ่มวิ่ง เราก็กะว่าย่อกลับมาแล้วจะซื้อกลับ
แล้วมันก็วิ่งขึ้นไปอีก แล้วก็วิ่งอีกไปอีก
พอวิ่งไปไกลมากๆ ก็ไม่กล้าซื้อกลับ
ปัจจุบัน 200+ เข้าไปแล้ว

รู้สึกแย่ที่ทำการ SAP แล้วพลาด
แต่ก็รู้สึกสึกดีที่เราได้บทเรียนจากการลงสนามจริง
และจากบทเรียนนี้แหละ ทำให้ผมไม่ทำการ SAP อีกเลย
woodooshy

โพสต์ที่ 32

SAP นี่ผมทำบ่อยเลยครับ Shop At Paragon :D

ขาดทุนทุกที เงินเข้ากระเป๋าคนอื่นหมด
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
Prelude
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

firstee เขียน:SAP คืออะไรครับ
ไม่รู้จริงๆครับผม
ลองดูตามนี้เลยครับ http://www.maoinvestor.com/2011/05/sap.html
roronoa

โพสต์ที่ 34

woodooshy เขียน:SAP นี่ผมทำบ่อยเลยครับ Shop At Paragon :D

ขาดทุนทุกที เงินเข้ากระเป๋าคนอื่นหมด
อารมณ์ดีจริง จริ๊งงง
สงสัยกำไรปีนี้ของคุณ woodooshy ทะลุเป้าแล้วเป็นแน่ๆ 555
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

ผมไม่เคย SAP เพราะผมเดาไม่ออกจริง ๆว่าหุ้นมันจะลงตอนไหน ขึ้นตอนไหน

ผมจะขายเพราะมันเข้าเงื่อนไขในการขายของผม จริง ๆแล้วพยายามจะลืมต้นทุนของหุ้นด้วย

ผมคิดว่าความเสี่ยงที่จะเดาผิด มากกว่าจะถูก เลยไม่ทำ SAP แต่ยอมรับว่าหลายคนเก่งทำ SAP ได้ถูกมากกว่าผิด แต่เขาคงต้่องมีเครื่อง

มือและความรู้ที่จะทำตรงนั้น ซึ่งมันคงไม่ถูกกับจริตการลงทุนของผมเท่านั้นเอง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
panda2010

โพสต์ที่ 36

แนะนำเลยว่า หากอยากใช้วิธี SAP จริงๆ คุณต้องใช้ technical ช่วย
ไม่งั้นจะกลายเป็นขายหมู ซื้อควาย ขายถูกซื้อแพง ตลอดตลอด
ความยากมันอยู่ที่ จะต้องทำให้ถูกทั้งตอนซื้อและตอนขาย โดยเฉพาะกับการซื้อขาย
ในช่วงสั้นๆ ต้องลองคิดว่า มีประโยชน์คุ้มค่าไหมในระยะยาว

แต่จากประสบการณ์แล้ว มักจะได้ไม่คุ้มเสียซะมากกว่า
ส่วนที่ได้คือความภูมิใจ ว่า"เราถูก" แต่ได้ตังค์คงได้ไม่เท่าไหร่
แต่เวลาเสียเนี่ย ระวังจะเสีย winning stock แบบหลายเด้งไปเลยนะพี่้น้อง.....
Broadway Capital
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 37

ผมเจอกับตัวเองและเพื่อนๆครับ ถ้าหากพูดว่า SAP แล้วไม่ SAP จริงมักเกิดอาการตกรถตามมาครับ เนื่องด้วย

1. ตัวที่เราอยาก SAP คือหุ้นที่เราคัดเลือกแล้วว่าดี แต่เราอยากมี MOS มากกว่านี้
2. ขายแล้วไม่รับคืนเพราะรู้สึก ว่า MOS ยังไม่มากพอ
watermusic

โพสต์ที่ 38

sap แล้วรอกลับมาซื้อตัวเดิมนี่ไม่เคย
แต่ว่าในช่วงตลาด sideway
ผมใช้วิธีขายตัวที่ขึ้นเยอะ แล้วมาซื้อตัวที่ขึ้นน้อย หรือลง โดยไม่ได้รอ
พอมันวิ่งสวนกันหรือไล่ ๆ กันก็ทำแบบเดียวกันอีก
อย่างนี้เรียกว่า Sap รึเปล่าครับ
สิ่งมีชีวิตซึ่งขับเคลื่อนด้วยความกลัวและความโลภ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 39

การลงทุนในหุ้น ควรดูที่ตัวธุรกิจมากกว่าดูราคาหุ้น
ถ้าดูราคาหุ้นมากกว่า ก็เป็นการเทรดหุ้น

เทรดหุ้นก็ต้องเฝ้าจอ ผมว่าเสียโอกาสในชีวิตไปเยอะเหมือนกันนะ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
wanidaja

โพสต์ที่ 40

ดูจากประสบการณ์ ของทุกท่านที่ช่วยกันออกความเห็น ได้รู้ความจริงข้องหนึ่งว่า ท่านทิ่อยู่ในตลาดนานกว่า อารมณ์ผ่านการตกตะกอน มักจะไม่ทำ SAP
ท่านที่ยังเพิ่งเริ่ม หรือเริ่มนานแต่มีเวลา ก็รู้สึกว่าการทำ SAP ได้ผลดีกว่า ที่สำคัญเห็นตังเงิน หรือผลกำไรทันใจกว่า
แต่ โดยส่วนตัว ผ่านช่วง 2 ปี ที่ตลาดกระทิง รู้ว่าการอดทนรอ แม้ช้า แต่ ความสำเร็จหอมหวานมาก เพราะหุ้นบางตัวมีแต่ขาขึ้น พอถึงจุดสูงสุด ก็ลงมาในราคาที่ควรจะเป็นแล้วหยุด
หุ้นที่ทำ SAP ปัจจุบันกลุ่มที่เกี่ยวข้องกับ fundflow น่าจะได้ แต่ไงไง ถือยาวหอมหวานกว่าเยอะ ระหว่างทางมีค่าขนมจากปันผลให้ชื่นใจ
ไปให้สุดใจฝัน
sylph

โพสต์ที่ 41

เพิ่งเข้าใจ SAP ที่แท้จริง

Sell All Pigs.
หรือบางคนอาจแค่
Sell A pig.
Suysak

โพสต์ที่ 42

SAP คือ Short Against Port ป่าวครับ

ผมเห็นคนพูดถึงกันมากเวลา ตลาดขาลง ซื้อแล้วไม่ได้กำไร เลยขายลดต้นทุนกันแทน
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
1154

โพสต์ที่ 43

ผมมองว่า Nosie เป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้น ส่วนใหญ่เกิดจากการต่อรองกัน ผมมองผ่านไปเลย

แต่ถ้าเป็น LandSlide จากมีปัจจัยมากระทบกับตัวบริษัทจริงๆ
การตั้ง SAP ไว้ในจุดที่เหมาะสม ก็คิดว่าไม่เสียหาย ถือเป็นตั้งจุด stop loss กลายๆ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 44

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:2 ปีที่แล้ว ผมเคยทำการ SAP หุ้น MAKRO
ตอนที่ราคาแกว่งอยู่แถวๆ 78-85 บาท
ซื้อ 7X ขาย 8X ทำการ SAP อยู่ประมาณ 3 รอบได้
ครั้งสุดท้ายที่ขายไปคือ 84 บาท

ตอนราคามันเริ่มวิ่ง เราก็กะว่าย่อกลับมาแล้วจะซื้อกลับ
แล้วมันก็วิ่งขึ้นไปอีก แล้วก็วิ่งอีกไปอีก
พอวิ่งไปไกลมากๆ ก็ไม่กล้าซื้อกลับ
ปัจจุบัน 200+ เข้าไปแล้ว

รู้สึกแย่ที่ทำการ SAP แล้วพลาด
แต่ก็รู้สึกสึกดีที่เราได้บทเรียนจากการลงสนามจริง
และจากบทเรียนนี้แหละ ทำให้ผมไม่ทำการ SAP อีกเลย
เวลา SAP ต้องมี Stop ด้วยนะครับ ภาษาฝาหรั่งเรียก Short Covering เวลาเรา Short เราต้องวางแผนว่าถ้า Short พลาด ราคาไหน Stop ด้วย

แต่โดยส่วนตัวไม่เคยทำ SAP เคยทำแค่ในจินตนาการ มากที่สุดก็บอกให้เพื่อน Short หุ้นที่ตัวเองถือบอกเพื่อนว่า Level แถวนี้น่า Short เพราะ มันจะไป Trigger Forcesell พวกคนถือ Margin ช่วง subprime ซึ่งทำให้ตัวเองเกือบโดน Call Margin ตามไปด้วย โชคดีรอดมาได้ แหะๆ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 45

เห็นบางคนเค้าก็ทำอย่างนี้ นะครับคือ ว่า ถ้าหุ้นที่เราซื้อมี ค่า PE ทำ new high ขึ้นมาโดยพื้นฐานไม่ได้มีอะไร เปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยยะ เค้า ก็จะปรับขายออกมาก่อนบางส่วน เพราะเค้าคิดว่า หากพื้นฐานไม่เปลี่ยนแต่ราคาวิ่ง มันอาจจะมีการเก็งกำไรมั้ง แต่บางครั้งหุ้นมันเคย trade ที่ PE ต่ำๆ แล้วอยู่ๆ ตลาดก็ให้ค่า PE มันสูงขึ้นในระยะยาว มันก็มีให้เห็นกันอยู่เหมือนกัน

ทำให้ส่วนตัวผมไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ ถ้าเราทำช่วง สามเดือน อาจจะมีถูกมากกว่าก็ได้ แต่ถ้าเราทำมันไป สามปีหล่ะ เราทำเรื่อยๆเป็น 10 ปีหล่ะ 30 ปีหล่ะ มันจะถูกไปตลอดในระยะยาวมั้ย ถ้ามันมีโอกาสที่ทำให้ถูก พอๆ กับโอกาสที่ทำแล้วผิด ผมว่าก็ไม่คุ้มค่าเสียเวลาของเรามั้งครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
istyle

โพสต์ที่ 46

ถ้าหุ้นถูกๆแล้วขึ้นไป fair value ในตลาดกระทิงอย่างนี้อาจจะไม่คุ้ม

แต่ถ้าเสียวๆว่าจะมี crash อีกรอบ ถ้าไม่ขายถือ cash บ้าง

มันก็เสียวๆอยู่นะครับ